• 14 Lượt chia sẻ
  • 227K Lượt đọc
  • 243 Trả lời

49 Người đang theo dõi

• 131 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr.Lee Xem bài viết
    Các mẹ, bố nào biết cho e hỏi chút . Chủ nhật ngày đẹp vợ chồng em làm lễ nhập trạch, vợ chồng em tính chuyển đồ từ t7 rồi chủ nhật mới kê dọn cúng và làm lễ được không nhỉ . KHông biết chuyển đồ trước rồi nhập trạch sau có kiêng gì không nhỉ
    Đến giờ chắc là Mr.Lee nhập trạch rồi. Mình cũng định thứ 7 chuyển đồ vào, rồi ngày CN nhập trạch, vì ngày thứ 7 thì là ngày Hắc Đaọ, còn ngày chủ nhật là ngày Hoàng Đạo. Còn nếu không được nữa thì mình định nhập trạch thứ 6, rồi thứ 7 chuyển đồ vào. Không biết có được không?
    Mr.Lee nhập trạch trước or sau vậy?

• 4,337 Bài viết

• 3,366 Được cảm ơn

Nhà mình cũng nhập trạch hai lần rồi nên có chút kinh nghiệm tí ti. Hy vọng lần nhập trạch tới là lần cuối cùng để khỏi thành chuyên gia nhập trạch

Ngày giờ thì tất nhiên mình phải xem trước rồi, bàn thờ, bát hương ( nếu bốc mới) và đầy đủ đồ lễ cũng phải chuẩn bị trước. Như mình thì bàn thờ, bát hương và vàng mã mình mang vào nhà từ trước. Vị trí lắp đặt bàn thờ mình cũng xem trước và khoan trước lỗ

- Đến giờ chủ nhà sẽ là người bước chân vào nhà đầu tiên, khi vào nhà có mang theo 1 cái bếp lửa để đun nước, như mình thì mình đun luôn 1 nồi to nước ngũ vị hương để lát cúng xong thầy dùng làm lễ, 1bao gạo, 1 xô nước, 1 túi muối, và 1 ít tiền( tiền cũng tính theo tuổi nhé, nhà mình nhớ đâu như 7,8T để vào trong tủ và sau 100 ngày mới được tiêu).
    - Mọi người đi sau khuân đồ đạc vào nhà và sắp xếp đồ vào các vị trí mà mình đã định trước
    - Đến giờ thầy đến làm lễ, vợ chồng ngồi cùng để khấn. Các công đoạn sau đó thì thầy sẽ hướng dẫn tiếp

Đồ thờ mua về nhớ rửa sạch bằng nước lã như mình tráng thêm một lượt bằng nước ngũ vị hương đun sôi để nguội rồi lau khô.
    Nhà mình cái nhà đầu tiên mình sắm đồ thờ toàn bằng đồng, bát hương bốc có yểm chút vàng. Sau này chuyển sang cái nhà thứ hai thầy bảo cốt thì thả sông nhưng bát và đồ thì giữ lại. Giờ đang xây nhà lúc làm thủ tục rỡ bàn thờ thầy cũng bảo cứ giữ lại các đồ đó
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,604 Bài viết

• 1,921 Được cảm ơn

Em ở SG, có mẹ nào thông thái cho em hỏi thăm chùa nào hay làm lễ nhập trạch với, em muốn nhờ sư cụ đến làm lễ cho nữa.
    Em xin cảm ơn trước ạ.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!

• 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Các bạn cho mình hỏi chút, Mẹ mình đã xây nhà xong và đang có kế hoặc tháng 6 (AL) sẽ chuyển về nhà mới.
    Các bạn ơi! tháng 6 (âm lịch) chuyển về nhà mới có tốt không?. Hay mình phải đợi tận đến mùa thu mới nên chuyển về. Các bạn chia sẻ kinh nghiệm cùng mình với nhé. Cám ơn các bạn nhiều!

• 499 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

E chào các chị . E sinh năm 84 ,e vừa mới mua được căn nhà riêng ( nhà mới xây và hoàn thiện xong từ tháng trước nên mới tinh ) . Đây là lần đầu tiên mua nhà , và còn trẻ nên e vô cùng lúng túng trong việc chọn nội thất và việc thờ cúng trong nhà . E tính trong tháng này sẽ dọn về nhà mới ở , mong các mẹ tư vấn cho e :
    - Bàn thờ , thì thờ những gì ? vd : thờ thổ công , thổ địa thì bốc bát hương ntn và ở đâu ạ ?
    E cám ơn các mẹ rất nhiều . E định hỏi rất nhiều thứ , nhưng tự dưng quên mất tiêu , dần dần nhớ ra e sẽ hỏi ạ .
    :4: :3: :1: :4:

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn
    CHo mình hỏi nhà mình ở đã 10 năm nay, tuần sau mình dự định sửa nhà . BÀn thờ Phật và Ông BÀ mình thờ trên lầu 2. Lầu 2 mình sẽ xây mới lại toàn bộ nên sáng nay chồng mình nhờ hai đứa cháu lên dọn phụ do không biết nên tro lư hương trên bàn thờ Phật và Ông Bà đã đổ ra hết chung vào 1 bịch, đóng gói hết tất cả khung thờ chở đi gửi nhà mẹ mình,bàn thờ thì chuyển xuống lầu 1; không biết làm thế có phạm húy gì không , lo quá

• 5,373 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

Em cũng sắp nhập trạch mà chưa biết làm thế nào, mặc dù cũng 1 lần nhập trạch rồi. Hic. Túm lại, bàn thờ mí bát hương, đò thờ cũ có thể giữ lại đúng ko ah?

• 243 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em thì mới mua được nhà riêng nhưng nhà cũ quá phải đợi sửa chữa mới vào ở được.Vậy các mẹ cho em hỏi nhà chủ cũ để lại bàn thờ ,bát hương thờ thần linh.Nay em muốn làm bàn thờ mới,bát hương mới thì thủ tục thế nào?Em phải cúng thế nào để dược dọn đồ thờ cũ của nhà chủ đi?Em định khi nào sửa nhà xong ,nhập trạch mới mời thầy cúng về cúng hộ nhưng vậy thì lúc chuẩn bị dọn nhà để sửa chữa thì mình có thể tự cúng được không hay cũng phải nhờ thầy?
    Có mẹ nào biết thầy cúng nào ở chùa nào đến nhà cúng và làm lễ nhập trạch không ạ thì giới thiệu giúp em với.Em cảm ơn cả nhà.

• 165 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

[QUOTE=saurieng2010;19643502]Em thì mới mua được nhà riêng nhưng nhà cũ quá phải đợi sửa chữa mới vào ở được.Vậy các mẹ cho em hỏi nhà chủ cũ để lại bàn thờ ,bát hương thờ thần linh.Nay em muốn làm bàn thờ mới,bát hương mới thì thủ tục thế nào?Em phải cúng thế nào để dược dọn đồ thờ cũ của nhà chủ đi?Em định khi nào sửa nhà xong ,nhập trạch mới mời thầy cúng về cúng hộ nhưng vậy thì lúc chuẩn bị dọn nhà để sửa chữa thì mình có thể tự cúng được không hay cũng phải nhờ thầy?
    Có mẹ nào biết thầy cúng nào ở chùa nào đến nhà cúng và làm lễ nhập trạch không ạ thì giới thiệu giúp em với.Em cảm ơn cả nhà.[/QUOTE

Em cũng giống chị saurieng, mọi người giới thiêu e với nhé, Em cám ơn cả nhà

• 98 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với, nhập trạch là đã phải có bàn thờ bốc bát hương đầy đủ rồi ạ? Hic, em tưởng nhập trạch là chỉ cần lon gạo, gà, hoa quả, ấm chè, điếu thuốc, ngày lành tháng tốt là làm lễ thôi chứ? Nhà em là chung cư, mới nhận nhà, em muốn nhập trạch rồi lát sàn gỗ. Nếu mà nhập trạch, đặt bàn thờ tử tế rồi thì đến lúc em lát sàn gỗ rồi thì sợ bị động vào bàn thờ mất ạ! Hic! Các mẹ góp ý cho em với!