• 39 Lượt chia sẻ
  • 255K Lượt đọc
  • 250 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BL Xem bài viết
    Mình chuyển đến ở gần 1 tháng mới cúng nhập trạch, mình làm theo lời khuyên của sư thầy ở trên chùa. Mình thường nhờ thầy đến nhà để làm lễ cùng, làm như vậy mình cảm thấy yên tâm hơn. Chúc bạn mạnh khỏe, nhiều niềm vui hạnh phúc ở căn nhà mới:LoveStruc:
    chuyển đến ở nhập trạch sau cũng đc à bạn/
    mình đang lo tự làm từ a-z vì hết tiền rồi
    nhờ thấy cúng có mất nhiều tiền ko nhỉ?
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamvoi Xem bài viết
    Túm được topic này, nhà mình định sang năm nhập trạch nhưng đi xem ko được tuổi vì năm sau chồng mình vướng Tam Tai nên thầy bảo làm lễ nhập trạch năm nay luôn để lấy ngày, mà giờ chỉ còn ngày 25 hoặc 26 âm lịch nữa thôi nên phải làm gấp ah, nhà mình cho thuê giờ lấy lại đã có bát hương sẵn rồi mà giờ ko kịp bốc bát hương và xoay lại bàn thờ theo đúng hướng hợp với mình thì cứ dùng tạm bát hương và bàn thờ có sẵn để làm lễ nhập trạch được ko ah? Sang năm khi nào nhà mình chính thức chuyển về thì mình bốc lại bát hương và xoay lại bàn thờ có được ko ah?
    làm lễ nhập trạch cũng xem tuổi ạ?
    nhà mình mấy hôm nữa chuyển rồi ,ko biết thế nào nữa
    • 1,189 Bài viết

• 2,946 Được cảm ơn

Nhập trạch mình nghĩ không phải xem tuổi, là khấn thần linh vào nhà thì chỉ cần chọn ngày lành tháng tốt, thành tâm kính báo là được.
    • 337 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

bữa VC dọn lấy ngày cũng cúng kiếng đầy đủ, mà có mỗi cái món ngủ lại 1 đêm thì ko làm vì nhiều muỗi khủng khiếp, chiếu lại mang có cái bé tẹo ko đủ nằm thế là làm đầy đủ thủ tục xong dông thẳng ra hotel ngủ 1 đêm sáng về trình diện mama, ko dám nói là ngủ ks vì sợ mẹ mình chửi, nhưng mình hỏi nhiều người thì ai cũng bảo ko nhất thiết phải ngủ lại, còn mẹ mình cứ khăng khăng phải ngủ. thôi kệ, có lòng thành đc rồi các cụ sẽ hiểu cho
    • 274 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mọi người ơi giúp em với, em đang băn khoăn quá. Chuyện là nhà em vừa mua chung cư mới, đang trong quá trình hoàn thiện và do nhiều vấn đề nên chắc phải 4-5 tháng nữa mới chuyển về nhà mới được. Tuy nhiên cần tiền để hoàn thiện nhà nên em phải bán nhà đang ở đi và đi thuê nhà trong 1 tgian. Điều em băn khoăn là làm thế nào với bàn thờ ở nhà? Vì nhà bán đi rồi trong khi nhà mới chưa có để chuyển bàn thờ về, nhà mới là thô nên giờ vẫn đang trong quá trình xây trát. Nhà thuê thì em thuê nhà chung cư họ giữ bàn thờ của họ rồi. Nhà hiện tại em chỉ thờ thần linh thôi a
    • 739 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Bạn mang đến chùa xin gửi ở đấy. Khi nào có nhà mới thì xin rước về. Mình thấy người ta làm như thế.

Trích dẫn Nguyên văn bởi duvista Xem bài viết
    Mọi người ơi giúp em với, em đang băn khoăn quá. Chuyện là nhà em vừa mua chung cư mới, đang trong quá trình hoàn thiện và do nhiều vấn đề nên chắc phải 4-5 tháng nữa mới chuyển về nhà mới được. Tuy nhiên cần tiền để hoàn thiện nhà nên em phải bán nhà đang ở đi và đi thuê nhà trong 1 tgian. Điều em băn khoăn là làm thế nào với bàn thờ ở nhà? Vì nhà bán đi rồi trong khi nhà mới chưa có để chuyển bàn thờ về, nhà mới là thô nên giờ vẫn đang trong quá trình xây trát. Nhà thuê thì em thuê nhà chung cư họ giữ bàn thờ của họ rồi. Nhà hiện tại em chỉ thờ thần linh thôi a
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,922 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

em cũng học hỏi dần dần vì có lẽ năm sau sẽ cố gắng mua đất để xây nhà chứ đi thuê mãi tốn kém và mệt mỏi với chủ nhà quá. em hỏi câu này hơi ngòai lề nhưng nhờ các anh chị chỉ giúp là khi mình đi xem đất thì có nên nhờ thầy did cùng để xem đất lành hay dữ ko ? làm sao biết được đất đó ra sao để yên tâm mua?
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình nam nay cũng nhập trạch, nhưng ox mình kĩ tính xem tuổi lại bảo ko nhập trạch đc, vì năm nay chồng mình vừa kim lâu vừa hoàng ốc. Chả hiểu có phải xem tuổi như làm nhà ko mọi người?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, tình hình là em vừa mới thuê đc 1 căn nhà, dự định sẽ làm lễ NHẬP TRẠCH, xem ngày thì ngày 16/9 này là ngày tốt để nhập trạch. Ngặc 1 nỗi là chủ nhật này 14/9 em hết hợp đồng nhà cũ, điện nước cũng cắt (vì ở chung cư) phải chuyển đi rồi. Cho nên em muốn chuyển đồ tới nhà mới rồi đúng ngày đúng giờ làm lễ nhập trạch được không. em cứ băng khoăn hoài là có nên hay không, các mẹ cho em xin chút ý kiến với
    • 130 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Theo mình hiểu thì vẫn dọn đồ vào được, chỉ đừng có ở trước khi làm lễ thôi. Nhà chung cư, nhiều gia đình sửa nhà, dọn đồ mới vào nhà, rồi sau đó mơí làm lễ nhập trạch

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng chuẩn bị vào nhà mới rồi. 12/11 này ấy. Ở nơi ở cũ mình đã có bát nhang thờ long thần thổ địa rồi. Không biết là khi nhập trạch vào nhà mới thì phải làm sao nhỉ. có phải mang bát nhang đó đi để thờ ở nơi ở mới không nhỉ. Có mẹ nào từng làm pm cho mình với