• 26 Lượt chia sẻ
  • 247K Lượt đọc
  • 249 Trả lời

• 1,109 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Em chuẩn bị dọn về nhà mới nhưng không biết khi làm lễ nhập trạch thì cũng kiếng thế nào, cúng món gì, mang theo những đồ gì ( nhà em chuyển dần dần sau ạ nên chỉ chuyển tượng trưng thôi). Bác nào biết chỉ giùm em với, em cảm ơn rất nhiều ạ.:Rose::Rose::Rose:
    Em đã chuyển nhà 1 lần cách đây 10 năm, lần đó mời thầy từ A đến Z nên giờ chả biết gì:Silly:.
    Lần này em định tự làm, nhân tiện nhờ các bác chỉ cách lập bát hương thần linh luôn ạ ( hình như đã có topic về vấn đề này mà em tìm không ra) Hic.
    Bác nào biết giúp em vơiiiiiiiiiiiiiiiii:LoveStruc:

Chỉnh sửa lần cuối bởi Pi_glory; 02/07/2014 vào lúc 09:53 AM. Lý do: Đưa lên bài chọn lọc
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 625 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Bác muốn làm đúng cách thì phải có thầy Pháp sư làm cho đúng từ xem ngày, giờ, cách vận chuyển, chuẩn bị đồ cúng lễ...bác có thể vào đây hỏi thầy dienbatn xem sao: http://vn.myblog.yahoo.com/dienbatn/...=f&id=4&page=2
    Em khuyên bác làm cẩn thận vẫn tốt hơn bác ạ!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 61 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Em chuẩn bị dọn về nhà mới nhưng không biết khi làm lễ nhập trạch thì cũng kiếng thế nào, cúng món gì, mang theo những đồ gì ( nhà em chuyển dần dần sau ạ nên chỉ chuyển tượng trưng thôi). Bác nào biết chỉ giùm em với, em cảm ơn rất nhiều ạ.:Rose::Rose::Rose:
    Em đã chuyển nhà 1 lần cách đây 10 năm, lần đó mời thầy từ A đến Z nên giờ chả biết gì:Silly:.
    Lần này em định tự làm, nhân tiện nhờ các bác chỉ cách lập bát hương thần linh luôn ạ ( hình như đã có topic về vấn đề này mà em tìm không ra) Hic.
    Bác nào biết giúp em vơiiiiiiiiiiiiiiiii:LoveStruc:
    Văn khấn lễ nhập trạch
    Ý nghĩa:
    Lễ Nhap Trạch (lễ dọn vào nhà mới, có thể là nhà tự xây cất hoặc ngôi nhà mới mua) là một nghi lễ quan trọng trong nghi lễ cổ truyền của người Việt. Bởi vậy khi dọn về nhà mới gia chủ phải tuân thủ các qui định cổ truyền là:

- Chọn ngày giờ tốt để dọn đến nhà mới.

- Đồ đạc phải do người trong gia đình tự tay dọn chuyển mang đến nhà mới.

- Bài vị cúng Gia Thần, Tổ Tiên phải do gia chủ tự tay cầm đến nhà mới. Còn những người khác trong gia đình thì đi theo sau, tay cầm tiền của mang đến nhà mới. Thời gian chuyển nhà tốt nhất là vào buổi sáng, giữa trưa hoặc lúc mặt trời mới bắt đầu lặn, tránh chuyển nhà vào buổi tối.

Sắm lễ:

Mâm lễ dâng Thần linh, Gia Tiên ngày nhập trạch được bày biện trang trọng gồm: Trầu cau, hương, hoa, vàng mã, mùa nào quả ấy, bánh kẹo và mâm lễ mặn: rượu, thịt, xôi, gà...

Khi vào nhà mới, vật đầu tiên mang vào nhà là cái chiếu hoặc đệm đang sử dụng, sau đó là bếp lửa (bếp ga, bếp dầu), không nên mang bếp điện vì bếp điện có tinh và không có tướng (tức chỉ có nhiệt mà không có ngọn lửa), chổi quét nhà, gạo, nước...... lễ vật để cúng Thần linh trước để xin nhập trạch và xin phép Thần linh rước vong linh Gia tiên về nơi ở mới để thờ phụng.

Lễ vật được để lên bàn, mâm, kê theo hướng đẹp với gia chủ. Tự tay gia chủ thắp nhang vào một bát nhang làm tạm thời. Thắp nhang và khấn lễ Thần linh xin nhập vào nhà mới, tiếp ngay sau đó gia chủ châm bếp và đun nước.

Đun nước mục đích là để khai bếp, pha trà dâng Thần linh và Gia tiên. Nếu có khách, có thể lấy nước đó mời khách.

Nếu chỉ nhập trạch lấy ngày tốt chưa có nhu cầu ở ngay thì gia chủ phải ngủ một đêm ở nhà mới.

Sau khi khấn Thần linh xong, gia chủ làm lễ cáo yết Gia tiên rồi nới dọn dẹp đồ đạc.

Sau khi dọn xong, để cầu bình yên, toàn gia phải tổ chức lễ bái tạ Thần Phật, các vị Thánh thần và Tổ tiên...

Người có chửa thì tốt nhất không nên dọn nhà. Trong trường hợp cấp bách không thể không dời nhà, nên mua một cái chổi mới tinh, để đích thân người chửa quét qua các đồ đạc một lượt rồi mới chuyển. Như vậy mới không phạm tội ''Thần thai''

Những người giúp dọn nhà không được là người cầm tinh con Hổ.

Theo ông bà ta xưa, đây là một số phép tắc giữ gìn sự hanh thông, bình an cho mọi nhà, bách bệnh không phát sinh, tài vận tiến đến, cả nhà vui vẻ.

Văn khấn:

Văn khấn lễ nhập trạch gồm hai phần:

- Văn khấn Thần linh.

- Văn khấn cáo yết gia tiên

Văn khấn thần linh

Nam mô a di Đà Phật

Nam mô a di Đà Phật!

Nam mô a di Đà Phật

- Con lạy chín phương Trời, mười Phương Chư Phật, Chư Phật mười phương.

- Con kính lạy Hoàng thiên Hậu Thổ chư vị Tôn thần.

- Con kính lạy Các ngài Thần linh bản xứ cai quản trong khu vực này.

Tín chủ (chúng) con là:..............................................

Hôm nay là ngày..... tháng.... năm.... tín chủ con thành tâm sắm lễ, quả cau lá trầu, hương hoa trà quả, thắp nén tâm hương dâng lên trước án. Trước bản toạ chư vị Tôn thần tín chủ con kính cẩn tâu trình:

Các vị Thần linh,

Thông minh chính trực,

Giữ ngôi tam thai

Nắm quyền tạo hoá

Thể đức hiếu sinh

Phù hộ dân lành

Bảo vệ sinh linh .

Nêu cao chính đạo.

Nay gia đình chúng con hoàn tất tân gia, chọn được ngày lành dọn đến cư ngụ, phần sài nhóm nhóm lửa, kính lễ khánh hạ. Cầu xin chư vị minh Thần cho chúng con được nhập vào nhà mới tại:..................................... và lập bát nhang thờ chư vị Tôn thần. Chúng con xin phép chư vị Tôn thần cho rước vong linh Gia tiên chúng con về ở nơi này để thờ phụng. Chúng con cầu xin chư vị minh Thần gia ân tác phúc, độ cho gia quyến chúng con an ninh, khang thái, làm ăn tiến tới, tài lộc dồi dào vạn sự như ý, vạn điều tốt lành.

Tín chủ lại mời các vong linh Tiền chủ, Hậu chủ ở trong nhà này, đất này xin cùng về đây chiêm ngưỡng Tôn thần, thụ hưởng lễ vật, phù hộ cho tín chủ con sức khoẻ dồi dào, an khang, thịnh vượng.

Chúng con lễ bạc tâm thành, trước án kính lễ, cúi xin được phù hộ độ trì.

Nam mô a di Đà Phật!

Nam mô a di Đà Phật!

Nam mô a di Đà Phật!

Văn khấn các Yết Gia Tiên

Nam mô a di Đà Phật!

Nam mô a di Đà Phật !

Nam mô a di Đà Phật!

Kính lạy Tiên nội ngoại họ...........................

Hôm nay là ngày......... tháng.:....... năm..........

Gia đình chúng con mới dọn đến đây là: (địa chỉ):…………..

Chúng con thành tâm sắm lễ, quả cau lá trầu, hương hoa trà quả, thắp nén tâm hương dâng lên trước ban thờ Cụ nội ngoại gia tiên. Nhờ hồng phúc tổ tiên, ông bà cha mẹ, chúng con đã tạo lập được ngôi nhà mới. Nhân chọn được ngày lành tháng tốt, thiết lập án thờ, kê giường nhóm lứa, kính lễ khánh hạ.

Cúi xin các cụ, ông bà cùng chư vị Hương linh nội ngoại họ.................... thương xót con cháu, chứng giám lòng thành, giáng phó linh sàng thụ hưởng lễ vật, phù hộ độ trì cho chúng con, lộc tài vượng tiến, gia đạo hưng long, cháu con được bình an mạnh khoẻ.

Chúng con lễ bạc tâm thành, trước án kính lễ, cúi xin được phù hộ độ trì.

Nam mô a di Đà Phật!

Nam nô a di Đà Phật!

Nam mô a di Đà Phật!

Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
    Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha
    Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ
    Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha
    • 1,109 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangTrang1976 Xem bài viết
    Bác muốn làm đúng cách thì phải có thầy Pháp sư làm cho đúng từ xem ngày, giờ, cách vận chuyển, chuẩn bị đồ cúng lễ...bác có thể vào đây hỏi thầy dienbatn xem sao: http://vn.myblog.yahoo.com/dienbatn/...=f&id=4&page=2
    Em khuyên bác làm cẩn thận vẫn tốt hơn bác ạ!!
    Hôm trước trong một top nào đó về tâm linh mình thấy có bạn nói cốt ở thành tâm, với cả không nên mời thấy vì họ hay yểm gì đó, hic
    • 446 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Hôm trước trong một top nào đó về tâm linh mình thấy có bạn nói cốt ở thành tâm, với cả không nên mời thấy vì họ hay yểm gì đó, hic
    Chào mẹ nó nhé ..đúng là hôm trước tớ cũng có chia sẻ vài điều về Lễ nhập trạch (vì nhà mình cũng mới làm tháng 06 /08 )nên giờ lọc cọc ghi vài dòng hy vọng có thể giúp được Đằng ấy ít nhiều .Bát hương Thần linh ,Gia tiên (hoặc bà cô ông mãnh nếu có ) thì mẹ nó nên lên Chùa (Chùa nào nằm trong khu vực mà ấy chuẩn bị chuyển tới í nhé )nhờ nhà Chùa bốc giúp ( mỗi bát hương đều có cốt riêng ) tuỳ theo mình muốn là Nhà Chùa mua giúp hay mình tự mua bát hương .Nhà mình thì tự mua bát hương ,rồi mua một gói bao sái (ngũ xạ hương ) nói vậy là ng bán hiểu ngay ..đun nước sôi và cho gói đó vào tráng lại sạch sẽ bát hương (kiểu như tẩy uế ..vì nhiều khi ngoài hàng họ kê linh tinh v..v ).Sau đó mang tới nhờ Chùa Khai quang , cho cốt mấy bát hương đó .Ấy xem ngày nào đẹp thì rước thẳng từ Chùa về nhà mới .Nhà tớ thì mời thầy cúng giúp cho thôi (Tớ thấy những ng lớn tuổi trong Họ dặn là không nên nhờ thầy cúng bốc hộ bát hương -Nếu gặp phải ng không tốt họ yểm gì đó vào ...làm mình cứ phải loay hoay gặp họ suốt thì làm ăn ổn thoả ...nếu không gặp thì mọi thứ chẳng thuận lợi ..mà hên xui trúng mình thì gay nên cứ cẩn thận vẫn hơn nhỉ )Và Lễ nhập trạch được rời cúng trong vòng 3 tháng sau khi mình dọn vào nhà mới ..cái này tớ hỏi Thầy rồi nên có thể chắc chắn với Mẹ nó luôn (vì trường hợp nhà tớ là Bố mẹ mua giúp nhà cho 6 tuần sau tớ mới có mặt ở HN )..Còn văn khấn thì đã có hoangha291082 post rồi nhé .....với lại Tớ chỉ biết mua đồ cúng thôi ...còn Vàng Mã thì nhờ Thầy cúng mua giúp . Sau ngày cúng nhập trạch thì hàng ngày có hoa quả thắp hương tới đủ 100 ngày nhé .Chúc Gia đình mẹ nó luôn hạnh phúc và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống nhé !
    • 1,028 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangha291082 Xem bài viết
    Người có chửa thì tốt nhất không nên dọn nhà. Trong trường hợp cấp bách không thể không dời nhà, nên mua một cái chổi mới tinh, để đích thân người chửa quét qua các đồ đạc một lượt rồi mới chuyển. Như vậy mới không phạm tội ''Thần thai''

Những người giúp dọn nhà không được là người cầm tinh con Hổ.

!
    Bạn cho mình hỏi với, việc quét đồ đạc này phải làm từ ở nhà cũ à, rồi mới chuyển đồ đạc sang nhà mới đúng không?
    • 40 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Việc đầu tiên khi làm lễ nhập trạch là phải bốc bát hương và hỏi vị trí đặt bàn thờ (hướng nào, chiều cao từ mặt đất lên, chiều ngang, chiều dài của bàn thờ...). Việc này nên chùa để hỏi cho cẩn thận, và cũng nhờ nhà chùa bốc bát hương luôn cho. Nếu bạn ở HN, nên vào chùa Liên Phái ở phố Bạch Mai là tốt nhất. Khi bốc bát hương, chỉ cần mua một bát hương (đường kính tuỳ thuộc vào bàn thờ lớn hay nhỏ), đun nước ngũ vị hương (có bán nhiều ở phố Thuốc Bắc) bao sái (lau chùi) sạch sẽ rồi mang vào chùa (lưu ý khi mua bát hương sẽ kèm theo tro và cốt). Nhà chùa sẽ hẹn ngày đến lấy bát hương (thường để trong chùa từ 7 - 10 ngày).
    Cũng hỏi luôn thầy về ngày, giờ tốt để làm lễ nhập trạch.
    Nếu có điều kiện và tốt nhất nên thỉnh một vị sư về nhà cúng (vì trong phần lễ nhập trạch, có một nội dung quan trọng là khai quang - nghĩa là làm sạch sẽ nhà ở của tín chủ, xua những khí xấu hay những thứ không tốt lành đi). Đồ lễ mua thường có:
    - 1 mâm nhỏ hoa quả
    - Bánh, kẹo (mỗi thứ 1)
    - Nước lavie: 3 - 5 chai
    - Trầu cau: 3 - 5 quả/lá
    - Lễ mặn: 01 đĩa xôi trắng + gà, 1 chai rượu trắng, 1 - 3 bao thuốc lá, gạo, muối...
    - Hoa tươi cắm trong lọ
    - Hương, nến cốc ( 1 đôi)
    - 03 - 5 gói chè sen (loại gói nhỏ, hay dùng để đi lễ chùa)
    - Vàng mã: 01 ngựa đỏ (để cúng thần linh, gồm đủ mũ, áo, hia...), 01 - 03 đinh vàng hoa đỏ, tiền lễ quan thần linh, tiền vàng... (ra hàng bán hàng mã, họ sẽ sắp đủ cho)

Tất cả những đồ lễ trên bày trên ban thờ.

Ngoài ra, nếu cẩn thận thì sau khi lễ ở ban thờ, sẽ lễ chúng sinh ở ngoài sân. Đồ lễ gồm quần áo chúng sinh, tiền vàng, bỏng, kẹo, ngô, sắn, cháo trắng... Nếu mua thêm ốc, chim... để phóng sinh thì càng tốt.

Sau khi làm lễ xong, theo thời gian đã xem để mang đồ đạc đến (mọi người đã nói khá kỹ ở phần trên rồi).
    Có một lưu ý là khi ở nhà mới, nên thắp hương trên bàn thờ đủ 100 ngày (không nhất thiết phải biện lễ nhiều, chỉ cần thay nước mới và thắp hương là được).
    Một vài thông tin, hy vọng sẽ giúp cho bạn cục sắt được ít nhiều

Cho đời khuôn mặt tươi cười!
    • 1,685 Bài viết

• 3,131 Được cảm ơn

Nhà mình thì cũng 1 lần làm lễ nhập trạch rồi, OX mình có quen thân với 1 Đại đức nên phần động thổ va nhập trạch nhà đều nhờ Đại đức làm . Lễ nhập trạch thì nhiều thứ lắm , mình chỉ nhớ 1 số cái cơ bản

- Phải nhờ bốc bát hương trước, hôm nhập trạch mang về luôn
    - Chuẩn bị đồ lễ ( cái này Đại đức liệt kê cho mình mua)
    - Có cả lễ cúng chúng sinh
    - Có cả 1 ông thầy nữa ( nhà mình cũng nhờ Đại đức mời hộ)
    - Sau lễ nhập trạc đun 1 ấm nước ( phải mang tạm bếp gas du lịch đến)
    Lúc làm lễ thì Đại đức tụng kinh còn 2 VC mình ngồi sau, sau khi tụng kinh thì đến việc của ông thầy .
    Có mấy cái mà mình vẫn ấn tượng đến giờ : Nhà mình có mua ốc, cá, cua ... , mình ko nhớ là có phóng sinh hay ko nhưng riên con cá thì thầy bảo phải rán lên, sau khi cúng thì thầy dặn 2 VC phải ăn hết con cá đó, xương mang vứt ra sông cho Hà Bá, ko cho người khác ăn vì sẽ mất lộc . VC mình hồi đó vẫn sống chung với BMC nên mình xách về cho cả nhà ăn , còn xương thì ra sông Hồng thả . Thấy có cho bùa nhưng vì hồi đó nhà mình mới xong phần thô ko dán được, đến khi đến ở nhà mình cũng ko dán nữa . VC mình ở cái nhà đó có lộc lắm,đẻ 2 thằng con trai,có tiền mua mảnh đất khác rộng hơn . Bây giờ mình bán rồi, cũng thấy hơi tiếc nhưng vì ko có tiền xây nhà nên phải bán . Hồ làm lễ nhập trạch đó mình cũng đang mang bầu bé lớn .

Mình thì nghi nghi lễ là 1 phần con chủ yếu là mình thành tâm là được .
    Không ký cọt gì nữa, sợ rồiiiiiiiiiiii:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình chuẩn bị chuyển nhà mới, có điều này băn khoăn hỏi các mẹ mong các mẹ ra tay giúp đỡ , ngày giờ nhập trạch mình đã có, nhà cửa đã xong, mình định trong thời gian này rảnh rỗi chuyển dần đồ đạc về rồi đến hôm nhập trạch cả nhà đến làm lễ thôi, không biết làm thế có được không nhỉ? chứ còn nếu để đến hôm làm lễ nhập trạch xong mới dọn đồ thì có kịp không??? Nhà mình cũng hơi nhiều đồ..., con lại nhỏ :Sad:, lúc đó lại sát Tết quá :Sad:.
    Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều
    • BL
    • 8 năm
    • 1,556 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitconxauxi2008 Xem bài viết
    Mình chuẩn bị chuyển nhà mới, có điều này băn khoăn hỏi các mẹ mong các mẹ ra tay giúp đỡ , ngày giờ nhập trạch mình đã có, nhà cửa đã xong, mình định trong thời gian này rảnh rỗi chuyển dần đồ đạc về rồi đến hôm nhập trạch cả nhà đến làm lễ thôi, không biết làm thế có được không nhỉ? chứ còn nếu để đến hôm làm lễ nhập trạch xong mới dọn đồ thì có kịp không??? Nhà mình cũng hơi nhiều đồ..., con lại nhỏ :Sad:, lúc đó lại sát Tết quá :Sad:.
    Mình chuyển đến ở gần 1 tháng mới cúng nhập trạch, mình làm theo lời khuyên của sư thầy ở trên chùa. Mình thường nhờ thầy đến nhà để làm lễ cùng, làm như vậy mình cảm thấy yên tâm hơn. Chúc bạn mạnh khỏe, nhiều niềm vui hạnh phúc ở căn nhà mới:LoveStruc:
    • 625 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitconxauxi2008 Xem bài viết
    Bạn sang đây mà đọc : http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=160829
    • 197 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình cũng theo lời khuyên trên diễn đàn này thấy rất bổ ích. Nhưng mình ra hiệu sách ở Đinh Lễ mua cuốn "Văn khấn cổ truyền Việt nam" được hướng dẫn chi tiết thủ tục sắm lễ, bầy lễ, bài khấn cho đầy đủ các ngày lễ thông thường từ nhập trạch, động thổ, cúng mụ ..... thấy tự tin hơn hẳn.
    • 256 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Chào các bác!
    Em đã tham khảo tất cả mấy trang mà các bác post hướng dẫn làm lễ nhập trạch.Nhưng em vẫn còn một thắc mắc mong bác nào biết chỉ giúp em với, tình hình là gấp lắm ạ, 20/12 này em dọn nhà mới rồi ạ.
    Đó là khi làm nhà em không được tuổi nên phải mượn tuổi, vậy khi em dọn về nhà mới và làm lễ nhập trạch thì tên tuổi người cho mượn và tên tuổi mình phải cúng thế nào, và cúng thì xưng tên ai trước ạ.
    Em chỉ đúc kết đc là:
    1- trcs khi về thì nên lên chùa gần nhà làm lễ thường tam bảo, cầu cho thuận lợi
    2- khi làm lễ tại nhà thì cúng thần linh trước, cúng gia tiên sau, và cúng cả chúng sinh nữa.
    3 - dọn đồ vào nhà kiêng nguời chửa dọn(nếu dọn thì phải mua chổi mới quét qua đồ vật rồi mới chuyển đồ),kiêng người tuổi dần dọn đồ hộ.

4 - Khi dọn thì nên bê bếp lò đang đỏ lửa vào trcs, bê gương vào nhà, gạo,muối, chăn đệm...
    5- Em k biết dọn đồ trcs cúng sau hay cúng trcs hết rồi mới dọn đồ sau
    6 - Có gì khác nhau giữa lễ nhập trạch và trấn trạch không ạ?
    7 - Khi dọn về nhà mới em muốn làm mấy mâm cơm mời anh em,nhưng phải kiêng sát sinh.chắc phải đặt cỗ hết thôi k tự làm tại nhà mới đc.
    8 - VC em còn ít tuổi,mà bố mẹ thì không tín lắm nên k thạo viẹc cúng bái, em muốn nhờ 1 sư thầy về cúng cho,nhưng em in các bài cúng về và cách chuẩn bị lễ thì sư thầy có vẻ k thích, vì theo thầy nói thì mọi vc đơn giản lắm,qua loa chứ k kỹ như các mẹ nói trên này. Vậy nên em k biết nên để thầy cúng hay mình tự cúng.còn lễ chấn trạch là hàn long mạch hay thế nào ạ.Bác nào biết chỉ giúp em với,để em biết còn chuẩn bị ạ.EM cảm ơn các bác nhiều ạ.
    • 256 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Chào các bác!
    Em đã tham khảo tất cả mấy trang mà các bác post hướng dẫn làm lễ nhập trạch.Nhưng em vẫn còn một thắc mắc mong bác nào biết chỉ giúp em với, tình hình là gấp lắm ạ, 20/12 này em dọn nhà mới rồi ạ.
    Đó là khi làm nhà em không được tuổi nên phải mượn tuổi, vậy khi em dọn về nhà mới và làm lễ nhập trạch thì tên tuổi người cho mượn và tên tuổi mình phải cúng thế nào, và cúng thì xưng tên ai trước ạ.
    Em chỉ đúc kết đc là:
    1- trcs khi về thì nên lên chùa gần nhà làm lễ thường tam bảo, cầu cho thuận lợi
    2- khi làm lễ tại nhà thì cúng thần linh trước, cúng gia tiên sau, và cúng cả chúng sinh nữa.
    3 - dọn đồ vào nhà kiêng nguời chửa dọn(nếu dọn thì phải mua chổi mới quét qua đồ vật rồi mới chuyển đồ),kiêng người tuổi dần dọn đồ hộ.

4 - Khi dọn thì nên bê bếp lò đang đỏ lửa vào trcs, bê gương vào nhà, gạo,muối, chăn đệm...
    5- Em k biết dọn đồ trcs cúng sau hay cúng trcs hết rồi mới dọn đồ sau
    6 - Có gì khác nhau giữa lễ nhập trạch và trấn trạch không ạ?
    7 - Khi dọn về nhà mới em muốn làm mấy mâm cơm mời anh em,nhưng phải kiêng sát sinh.chắc phải đặt cỗ hết thôi k tự làm tại nhà mới đc.
    8 - VC em còn ít tuổi,mà bố mẹ thì không tín lắm nên k thạo viẹc cúng bái, em muốn nhờ 1 sư thầy về cúng cho,nhưng em in các bài cúng về và cách chuẩn bị lễ thì sư thầy có vẻ k thích, vì theo thầy nói thì mọi vc đơn giản lắm,qua loa chứ k kỹ như các mẹ nói trên này. Vậy nên em k biết nên để thầy cúng hay mình tự cúng.còn lễ chấn trạch là hàn long mạch hay thế nào ạ.Bác nào biết chỉ giúp em với,để em biết còn chuẩn bị ạ.EM cảm ơn các bác nhiều ạ.
    • 162 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, sau khi đọc bài của Hoangha xong , mình thấy có 1 ý mà chưa được thông lắm. Theo như bạn Hoangha nói thì khi làm lễ nhập trạch, đặt hoa quả lên mâm va thắp hương vào 1 bát hương tạm, như thế nghĩa là sao các mẹ nhỉ? mình cứ tưởng là đặt thẳng lên bàn thờ chứ? Giải thích giúp mình với. Một điều nữa mình muốn hỏi là lễ hoa qủa và lễ mặn để cúng quan thần linh và gia tiên là lễ chung hay phải chuẩn bị 2 lễ khác nhau các mẹ nhỉ?
    • 162 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi: mình đi xem thì thày bảo mình ngày 20/12 từ 9-11h thì có thể làm lễ nhập trạch được. Vậy theo các mẹ thì 9h mình mới đc mở cửa vào nhà hay mình có thể vào trc đó để chuẩn bị lễ? TỪ 9h trở ra mình mới đc đặt bát hương lên bàn thờ có phải không? sau khi cúng xong mình mới ra mang đồ vào nhà hay là mang đồ vào nhà trước rồi mới bắt đầu cúng hả các mẹ? lễ hoa qủa và lễ mặn để cúng quan thần linh và gia tiên là lễ chung hay phải chuẩn bị 2 lễ khác nhau nhi? xin các mẹ chỉ giáo.
    • 162 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho mìnmh hỏi nếu mình cúng nhập trạch vào này 20/12 âm lịch này thì đến ngày 23, ông công ông táo mình vẫn cúng bình thường chứ hả các mẹ?
    • 107 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PETIT CHEVAL Xem bài viết
    các mẹ ơi cho mìnmh hỏi nếu mình cúng nhập trạch vào này 20/12 âm lịch này thì đến ngày 23, ông công ông táo mình vẫn cúng bình thường chứ hả các mẹ?
    hehehe... nhập trạch là việc vào nhà mới, còn cúng ông Táo là việc tiễn 3 ngài đó về thiên đình báo cáo, 2 việc này khác nhau bạn ạ. Tuy nhiên, trong ngày 20 bạn cũng có thể cúng luôn ông công-táo.
    :cool:
    • 522 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Chào các mẹ, chào mẹ/bố đứcninh.
    Các mẹ cho mình hỏi, mình mua nhà (nhà mới - không có chủ cũ nên chưa có bát hương) nhưng không ở, sang năm cho thuê, định bụng sẽ bốc bát hương thần linh rồi làm lễ nhập trạch, tuy không ở nhưng mình nghĩ vẫn phải báo cáo thổ công, nhưng đọc trên đây thấy có thủ tục thắp hương 100 ngày sau khi làm lễ nhập trạch, mà mình ở xa nên không thể thắp hàng ngày được thì làm thế nào.
    Cám ơn các mẹ.
    • 107 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhthu2472007 Xem bài viết
    Chào các mẹ, chào mẹ/bố đứcninh.
    Các mẹ cho mình hỏi, mình mua nhà (nhà mới - không có chủ cũ nên chưa có bát hương) nhưng không ở, sang năm cho thuê, định bụng sẽ bốc bát hương thần linh rồi làm lễ nhập trạch, tuy không ở nhưng mình nghĩ vẫn phải báo cáo thổ công, nhưng đọc trên đây thấy có thủ tục thắp hương 100 ngày sau khi làm lễ nhập trạch, mà mình ở xa nên không thể thắp hàng ngày được thì làm thế nào.
    Cám ơn các mẹ.
    Ko cần phải nhập trạch đâu, bạn ở nhà chính của bạn thôi. Theo mình ko cần phải bốc cũng được, hiện tại chưa cho thuê bạn đến thắp hương bình thường. Bạn lấy một cốc gạo để cắm hương và lễ mặn và tiền vàng thắp, trong đó trình bày lý do là mua được nhà đấy, tạ ơn đã cho gia chủ có thêm đất... Như vậy là được, còn việc hương khói hàng tháng người thuê sau thì nhắc họ và tùy tâm họ, nếu bạn có đến đấy ở thì mới tẩy uế (vì người ở trước làm chuyện linh tinh gì đó...) rồi trấn, bốc sau. Nếu cẩn thận hơn, bạn hỏi xem ở đó có thành hoàng làng, đình, miếu cai quản khu đó đến mang lễ mặn, tiền vàng thắp hương tạ cho có thêm nhà cửa là yên tâm (trong đó cũng báo cáo là ở địa chỉ nào tên gia chủ là gì: "Hai vợ chồng họ X và Y chúng con, hai thân như 1 mang miệng đến tâu..., trước hết là xin tạ ơn... "
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ducninh; 12/01/2009 vào lúc 12:06 PM.
    :cool: