• 1 Lượt chia sẻ
  • 45.6K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aye129 Xem bài viết
    Khi chuyển thì vẫn dùng bát hương cũ được.
    Nhưng tốt nhất khi chuyển tìm một thày nào uy tín chỉ cho cách sắm lễ, cách cúng thôi.
    Chuẩn đấy ah! Mời thầy về cúng thì yên tâm nhất! Chứ mình tự tiện làm thì hơi lăn tăn đấy!
    • 3,482 Bài viết

• 1,386 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng chuyển từ thấp lên cao, đi hỏi thầy thì thầy bảo tự làm, cho ngày tốt rồi từ ngày đc chọn thắp hương đủ 1 tuần thì thôi. Bài khấn thì cực kì đơn giản, nói chung thầy của tớ thuộc dạng cực kì tiết kiệm cho gia chủ. Vì thế càng quý thầy hơn. 2 VC trẻ hì hụi cúng lậy, sắm lễ cũng đơn giản không kém. Bát hương vẫn giữ, chỉ sắm sang thêm mấy thứ cho đầy đủ hơn thôi!
    • 580 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Nhà em sắp chuyển nhà đi nơi khác ở, ở ngôi nhà hiện tại nhà em đang thờ thần tài-ông địa và 1 bàn thờ chắc là thờ thổ công. Không có thờ tổ tiên gì đâu ạ. Anh chị cho em hỏi nhà em chuyển nhà đi như vậy muốn chuyển cả ban thờ thần tài-ông địa và bàn thờ thổ công thì làm như thế nào cho đúng ạ? Em xin cảm ơn nhiều!
    • 575 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Bạn phải lên chùa xin thay bát hương mới, bát hương cũ vẫn dùng cho đến hôm chuyển ban thờ sang nhà mới. Hôm dọn ban thờ về nhà mới, đốt một chậu than hồng đặt ở cửa chính rồi bê bàn thờ qua chậu than để tẩy hết tà ma, mua rễ trầm hương về đun lên lấy nước lau dọn ban thờ, đặt bát hương mới xin ở chùa lên ban thờ cúng, bát hương cũ đốt hết chân nhang rồi cho hết vào túi đem đi vất xuống sông.

Nhà mình đã chuyển nhà vài lần và chủ yếu là làm thế, bạn thử đi tham khảo thêm mọi người xem sao.

Trích dẫn Nguyên văn bởi conduongmua Xem bài viết
    Nhà em sắp chuyển nhà đi nơi khác ở, ở ngôi nhà hiện tại nhà em đang thờ thần tài-ông địa và 1 bàn thờ chắc là thờ thổ công. Không có thờ tổ tiên gì đâu ạ. Anh chị cho em hỏi nhà em chuyển nhà đi như vậy muốn chuyển cả ban thờ thần tài-ông địa và bàn thờ thổ công thì làm như thế nào cho đúng ạ? Em xin cảm ơn nhiều!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 580 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

có ai chuyển thần tài đi nhà khác không ạ?
    • 180 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hôm nay mới đọc bài của mấy bạn và giật mình vì các bạn nói rằng Bàn thờ không được đặt nhìn về hướng Tây. Vậy mà bàn thờ nhà mình đang đặt quay về hướng đó. Hồi chuyển nhà đầu năm, mình cũng ngâm cứu trên mạng và chủ yếu tìm hướng đặt bàn thờ theo hướng tốt của chồng và cung chỉ có hướng Tây là phù hợp với các tiêu chí lúc đó. Giờ biết thế này thì phải làm sao hả các bạn. Có nên chuyển bàn thờ sang hướng khác không? Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với nhé.

- Chồng mình sinh năm 1976
    - Nhà hướng chính Tây, bàn thờ đặt ở phòng khách có 4 bức tường vuông góc, có thể đặt bàn thờ nhìn về các hướng chính Tây hoặc chính Đông hoặc chính Bắc.
    - Bàn thờ có 3 bát hương: 1 bát thờ Thần linh, 1 bát thờ Gia tiên, 1 bát thờ bà cô ông mãnh (ba bát hương này là em nhờ thầy ở chùa bốc hộ và mang về nhà tự làm lễ nhập trạch từ hồi đầu năm cơ ạ)
    - Thời gian để chuyển bàn thờ lúc nào thì tốt.
    - Em định là nếu chuyển thì sẽ tự làm, trên cơ sở thành tâm và tham khảo ý kiến của mọi người ạ.
    • 140 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nhà mình bàn thờ đang quay hướng Chính Bắc hơi chếch Đông 1 tẹo thôi.Mẹ mình bảo nên chuyển hướng ngược lại là chính Nam hơi chếc Tây ( nhà mình có 2 hướng này làm bàn thờ được thôi, chòng mình lại sinh năm 1977). Có mẹ nào biết chuyển h­ướng nhu thế có đuoc ko và khi chuyển thì sau khi thắp huơng trên bàn thờ cũ thì bê cả bát huơng ở trên bàn thờ cũ sang bên bàn thờ mới rôi thắp huơng lại à hay mình phải lập bát huơng mới ( mình mốn dùng bát ­ cũ ). Mẹ nào biết chỉ giúp mình thủ tục với vì mình ko biết gì cả mà cũng muôn tu mình chuyển
    :Rose::Rose::Rose:
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị ơi khi chuyển ban thờ gia tiên chị phải làm lễ an vị bát hương chư ko làm linh tinh đc đâu.em ko bit chính xác hướng nhà chị nên chỉ giúp đc như thế thôi
    cần hỏi thêm thì vào nick e nha:quynhnga_phongthuy
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chuyển ban thờ gia tiên nên dể ý 1 chút.em ko bít chính xác khuôn viên nhà chị như nào nên ko thể nói chuẩn đc.nhưng khi muốn thay đổi thì phải xem hướng đó có hợp vởi tuổi chồng ko?bên cạnh đó khi thay đổi chị phải làm lể an vị bát hương thì mới đc.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Fish Xem bài viết
    Nhà tớ cũng chuyển từ thấp lên cao, đi hỏi thầy thì thầy bảo tự làm, cho ngày tốt rồi từ ngày đc chọn thắp hương đủ 1 tuần thì thôi. Bài khấn thì cực kì đơn giản, nói chung thầy của tớ thuộc dạng cực kì tiết kiệm cho gia chủ. Vì thế càng quý thầy hơn. 2 VC trẻ hì hụi cúng lậy, sắm lễ cũng đơn giản không kém. Bát hương vẫn giữ, chỉ sắm sang thêm mấy thứ cho đầy đủ hơn thôi!
    Mình muốn chuyển bàn thở thần tài nhưng không biết phải làm như thế nào có đúng cách.
    Bạn có thể chỉ dẫn cho mình chi tiết được không?
    Thanks
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà em cũng chuẩn bị chuyển tới nhà mới mà chưa biết cách đặt bàn thờ (gồm cả bàn thờ ông địa và bàn thờ gia tiên) thế nào cho đúng
    Nếu theo hướng hợp với em và thiết kế của nhà (nhà em chung cư) thì bàn thờ ông địa và gia tiên cùng 1 vị trí và cùng hướng, bàn thờ ông địa ở dưới, bàn thờ gia tiên ở ngay phía trên. Không biết đặt như vậy có được không nữa?
    Hoặc nếu đặt bàn thờ gia tiên và ông địa nhìn vào nhau (tức là 2 bàn thờ ngược hướng nhau) thì có sao không nhỉ?
    Mấy vụ này Em lơ mơ quá.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ.
    Vợ chồng con cái nhà em đang ở trọ. Khu trọ đó có tất cả 3 phòng, hiện em đang ở phòng số 2, khi ở đây thì em có lập bàn thờ xin bát hương ở chùa thờ thần linh, thổ địa. Nhưng giờ em định chuyển sang ở tại phòng số 3, vậy khi em chuyển sang phòng mới thì em có phải xin bát hương mới không ạ ?? nếu không phải xin bát hương mới thì xin các mẹ chỉ cho em biết cách khấn và thủ tục xin chuyển bát hương với ạ. Còn nếu xin bát hương mới thì hạ bát hương cũ làm thế nào ạ ??? Em mù tịt về chuyện này mong các mẹ cho em vài lời khuyên. Em cảm ơn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mechipxinh2009; 12/03/2013 vào lúc 12:59 PM.
    • 375 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Nhà mình đang chuẩn bị xây lại nhà. Mình đã thuê nhà ở tạm trong time xây rồi. Nhưng mình đang lúng túng trong việc chuyển ban thờ gia tiên sang nhà thuê. Mẹ nào biết thì tư vấn giúp mình nhé! Thanks
    url=http://lilypie.com][/url]
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thấy nhiều mẹ hỏi hướng để bàn thờ nên theo m các mẹ nên xem phong thủy trước đi đã. Hỏi ở đây chắc chỉ có câu trả lời chung chung thôi vì còn phụ thuộc năm sinh, hướng nhà cụ thể, phải có la bàn dựa trên cung tuổi của chồng mới chọn được hướng tốt. Nhà m vừa nhờ 1 bác xem giúp sửa cả cửa sổ, cửa ra vào và nơi bố trí đồ vật trong nhà ngoài sân phù hợp, thấy cũng ổn, nhìn nhà cửa thoáng hẳn. Thân
    • 915 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Mình muốn thay tủ thờ cho ông địa và ông thần tài lớn hon. Vậy khi mình mua tủ mới về thì thủ tục ra sao. Và tủ thờ nhỏ mình đem cho mẹ mình thờ ông địa và thần tài đc ko? Ai có kinh nghiêm chỉ cho mình với nhé.Cám ơn nhiều nhiều

• 155 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Fish Xem bài viết
    Mẹ Fish ơi, nhà mình cũng sửa nhà nên muốn chuyển bàn thờ từ tủ thờ sang bàn thờ treo. Mình lên chùa hỏi thầy cũng chỉ cho ngày đẹp rồi bảo tự làm. Mình đang loay hoay không biết làm thế nào. Bạn có thể chỉ cho mình cách sắm lễ cụ thể cần những gì, cho mình xin cả bài khấn nữa có được không? Cảm ơn mẹ Fish nhiều.
    • 99 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Việc bốc bát hương, chuyển ban thờ có thể tự làm được, nếu ngại thì tìm 1 thầy cúng nào đó làm giúp trước sự chứng kiến của nhà mình để tránh bị yểm nọ kia vì thầy cúng thường có âm binh đi theo ( tay mình tự bốc nhé).
    Hiện nay em ko hiểu có phải đang thời kỳ mạt pháp không mà các nhà sư lại đi bốc bát hương, đi cúng bái, làm lễ dâng sao giải hạn. Em nói thật là những sư làm việc này em không tin nữa bởi họ làm lệch lạc đạo Phật rồi. Nhà sư chuẩn chỉ làm lễ cầu an, lễ cầu siêu là chuẩn, giờ lệch lạc từ trên xuống dưới cùng với sự thiếu hiểu biết của người đời cũng như các sư rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bilgateviet; 21/06/2013 vào lúc 11:34 AM.
    • 279 Bài viết

• 1,476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminhanh1976 Xem bài viết
    Thấy nhiều mẹ hỏi hướng để bàn thờ nên theo m các mẹ nên xem phong thủy trước đi đã. Hỏi ở đây chắc chỉ có câu trả lời chung chung thôi vì còn phụ thuộc năm sinh, hướng nhà cụ thể, phải có la bàn dựa trên cung tuổi của chồng mới chọn được hướng tốt. Nhà m vừa nhờ 1 bác xem giúp sửa cả cửa sổ, cửa ra vào và nơi bố trí đồ vật trong nhà ngoài sân phù hợp, thấy cũng ổn, nhìn nhà cửa thoáng hẳn. Thân
    Em thấy trang này nó cho xem miễn phí cách sắp xếp phòng thờ theo phong thủy tuổi từng người này, cũng ko rành lắm nhưng thấy nó phân tích có vẻ kỹ lưỡng

http://phongthuy.vietaa.com/default....phongtho#title
    • 85 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebong415 Xem bài viết
    Bạn phải lên chùa xin thay bát hương mới, bát hương cũ vẫn dùng cho đến hôm chuyển ban thờ sang nhà mới. Hôm dọn ban thờ về nhà mới, đốt một chậu than hồng đặt ở cửa chính rồi bê bàn thờ qua chậu than để tẩy hết tà ma, mua rễ trầm hương về đun lên lấy nước lau dọn ban thờ, đặt bát hương mới xin ở chùa lên ban thờ cúng, bát hương cũ đốt hết chân nhang rồi cho hết vào túi đem đi vất xuống sông.

Nhà mình đã chuyển nhà vài lần và chủ yếu là làm thế, bạn thử đi tham khảo thêm mọi người xem sao.
    thành tâm là chính bạn ơi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

các bạn cho hỏi, mình đang ở nhà thuê, nay chuyển về nhà bố mẹ. vậy xử lý ban thờ ở nhà thuê thế nào nhỉ, ban thờ thổ công thổ địa thôi. ban thờ mình lập lúc dọn tới ở nhà thuê. mình định cứ để đấy, k dỡ ra có được k?