• 1 Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 611 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình sắp dời bàn thờ (cúng ông bà) từ nhà người chị về nhà. Các mẹ thông thái chỉ giúp mình cách cúng và dời bàn thờ với...mình lơ ngơ chuyện này quá. Cám ơn nhiều nhiều....
    Con không thích những khi mẹ giận dữ, mẹ trở nên xa lạ với con.Mẹ không còn là mẹ của tình thương.Và lúc đó con thấy cô đơn lắm...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cái nè cũng khó trả lời vì mỗi nơi phong tục 1 khác. Theo tui thì bạn nên chọn ngày lành tháng tốt, lên bảo ông xã làm ( lấy tuổi ông xã để di dời)Có thờ có thiêng có kiêng có lành mà hihi. Dọn về nhà mới bạn nên kê giường, mua gạo, bếp về trước. Rắc muối, phun rượu. Sau đó cúng trong nhà. Cúng ngoài sân. Thành tâm là chính. Sắm thịt, rượu, gà, hoa quả cúng.
    :cool: :cool: :Rose:
    • 520 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Monica Xem bài viết
    Mình sắp dời bàn thờ (cúng ông bà) từ nhà người chị về nhà. Các mẹ thông thái chỉ giúp mình cách cúng và dời bàn thờ với...mình lơ ngơ chuyện này quá. Cám ơn nhiều nhiều....
    Theo em thì thế này.Chị cứ dời về nhà chị bình thường,Nhưng nhớ là làm cẩn thận và nhẹ nhàng.Rồi sau đó mua rượu trắng về rửa sạch các ảnh thờ,lư hương....Rồi sau đó thắp nhang,cúng bình thường.Tốt nhất là đừng nên cúng rượu thịt(các món mặn).Cúng trái cây,mâm cỗ chay.:Smiling:
    :LoveStruc:Mèo:LoveStruc:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu mình di dời bàn thờ của Bố mình xung quanh khu vuc trong nhà,thì thủ tục cũng như bạn hướng dẫn phải không?? Cho mình biết thêm thông tin nhe.
    Thanks
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kienhoa Xem bài viết
    Cái nè cũng khó trả lời vì mỗi nơi phong tục 1 khác. Theo tui thì bạn nên chọn ngày lành tháng tốt, lên bảo ông xã làm ( lấy tuổi ông xã để di dời)Có thờ có thiêng có kiêng có lành mà hihi. Dọn về nhà mới bạn nên kê giường, mua gạo, bếp về trước. Rắc muối, phun rượu. Sau đó cúng trong nhà. Cúng ngoài sân. Thành tâm là chính. Sắm thịt, rượu, gà, hoa quả cúng.
    • 331 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloha1996 Xem bài viết
    Nếu mình di dời bàn thờ của Bố mình xung quanh khu vuc trong nhà,thì thủ tục cũng như bạn hướng dẫn phải không?? Cho mình biết thêm thông tin nhe.
    Thanks
    Thủ tục thì bạn làm như các hướng dẫn trên là được rồi, tuynhie6n điều cần thiết phải làm trước tiên là phải xin quẻ âm dương xem các cụ có đồng ý cho mình dời chuyển vị trí bàn thờ không đã (chỉ thay đổi vị trí đặt bàn thờ trong nhà, hay dời chuyển đi nới khác), bạn có thể lấy 2 đồng tiền và khấn ông bà nói ý định dời bàn thờ của mình từ đâu sang đâu, ngày tốt để đời bàn thờ là ngày rằm và mùng 1, xin khấn nếu ống bà đồng ý thì cho 2 đồng tiền cái xấp cái ngửa, nếu 2 cái cùng xấp hoặc cùng ngửa thì có lẽ các cụ chưa đồng ý cho dời bàn thờ đâu
    • 168 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

tớ thấy nhiều người nói rời ban thờ thì được chứ bát hương thì về nhà mới thì phải bốc bát hương mới, ko dùng lại bát hương cũ đâu. Bát hương cũ thì đem hóa đi, thả xuống sông thôi. Nhà tớ mấy lần chuyển nhà đều làm thế. Hay bạn ra chùa hỏi các sư thầy là họ hướng dẫn cụ thể, nhà tớ toàn nhờ sư thầy về làm lễ giúp đó. Thấy bảo nhờ nhà chùa là lành nhất. Bạn thử tham khảo xem sao nhé.
    • 13,160 Bài viết

• 9,425 Được cảm ơn

Mình thấy phải khấn xin thần đất, thần đai, thần tài, thần cửa, thần ngõ, thổ hoàng bổn xứ, thổ thần đất đai chứng nữa mới được đưa vào nhà mới.
    • 611 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mình lựa chọn theo dõi bài trả lời mà không biết tin báo gửi về đâu.
    Cám ơn cả nhà nhiều nhiều lắm.

Vì lơ ngơ nên mình đã nhờ sư thầy đến chỉ dẫn cúng, đọc kinh đưa đi, đọc kinh đón về và đọc kinh an vị. Bàn thờ phật, ông địa cúng trái cây, bàn thờ ông bà cúng mặn như bình thường.

Mong rằng ông bà và bố mình sẽ an lành nơi mới.

@chị Liên: cám ơn chị, nếu em lỡ không cúng xin thần đai, thần tài, thần cửa, thần ngõ, thổ hoàng bổn xứ, thổ thần đất đai chứng thì đến ngày nào xin lỗi được vậy chị?
    Con không thích những khi mẹ giận dữ, mẹ trở nên xa lạ với con.Mẹ không còn là mẹ của tình thương.Và lúc đó con thấy cô đơn lắm...
    • 2,624 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Hic, nghe các chị nói em lo quá, vì khi dọn nhà, ox em chẳng coi ngày gì cả, hơn nữa khi dọn qua nhà mới là nhà thuê nên ox em cũng chẳng cúng kiếng, cũng chẳng thờ gì cả, tượng phật và hình bố em thì để chưng nhưng ko có thờ cúng, lư hương và bình bông thì cất đi. Chỉ thờ ông địa và ông thần tài thôi ạ(vì nhà em thuê vừa ở, vừa làm cty luôn).Nghe các chị nói em cũng hơi lo lo. Tại vì ox em luôn luôn nói: đạo phật là ko có thờ cúng hay đốt nhang gì cả, đó chỉ là hình thức thôi, chứ đó ko phải là bắt buộc, và trong kinh phật ko có dạy điều đó, và theo phật tổ nói là mọi thứ đều là hư không cả....Em nói chẳng lại nên nghe theo, Hic, bây giờ làm sao đây các chị ơi? Nói làm sao để ox em đừng phạm vào điều cấm kỵ ạ?

Chỉ nguyện suốt đời bên anh!
    • 520 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecobexiu Xem bài viết
    Hic, nghe các chị nói em lo quá, vì khi dọn nhà, ox em chẳng coi ngày gì cả, hơn nữa khi dọn qua nhà mới là nhà thuê nên ox em cũng chẳng cúng kiếng, cũng chẳng thờ gì cả, tượng phật và hình bố em thì để chưng nhưng ko có thờ cúng, lư hương và bình bông thì cất đi. Chỉ thờ ông địa và ông thần tài thôi ạ(vì nhà em thuê vừa ở, vừa làm cty luôn).Nghe các chị nói em cũng hơi lo lo. Tại vì ox em luôn luôn nói: đạo phật là ko có thờ cúng hay đốt nhang gì cả, đó chỉ là hình thức thôi, chứ đó ko phải là bắt buộc, và trong kinh phật ko có dạy điều đó, và theo phật tổ nói là mọi thứ đều là hư không cả....Em nói chẳng lại nên nghe theo, Hic, bây giờ làm sao đây các chị ơi? Nói làm sao để ox em đừng phạm vào điều cấm kỵ ạ?
    Trời ơi!!!!!

Nghe chị nói mà em giật mình.Chị ơi!Nói Ox chị phải cùng bái đàng hoàng,Như vậy là ko tốt đâu.:Sad:
    :LoveStruc:Mèo:LoveStruc:
    • 611 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đúng là theo đạo Phật thì "phật ở trong tâm" nên cúng bái là chuyện không khuyến khích. Nhưng giờ mình đang nói đây là bàn thờ ông bà.
    Ngày trước, nhà mình cũng không để ý lắm chuyện này, cứ nghĩ thành tâm và gọn gàng là được..cho đến ngày nhà mình chuyển bàn thờ để sửa nhà mà không chuẩn bị trước..thì vài ngày sau bố mình mất...một bài học mà giá quá đắt phải trả.
    • 97 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị ơi, theo em thì có thờ có thiêng, có kiêng có lành nên chị cứ ra chùa nào gần nhất nhờ sư cụ xem cho ngày giờ và chỉ cho cách cúng chị ah
    • 1,066 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Monica Xem bài viết
    Đúng là theo đạo Phật thì "phật ở trong tâm" nên cúng bái là chuyện không khuyến khích. Nhưng giờ mình đang nói đây là bàn thờ ông bà.
    Hồi trước ở với Ba Má thì việc cúng kiếng Má em lo. Sau này ở riêng nhưng ở nhà thuê nên thỉnh thoảng em mới cúng, còn bây giờ đã có nhà riêng nên em cũng đang tập tành . Thật ra em cũng còn lớ ngớ lắm nhưng mà em tin nên em cũng rất thành tâm . Mỗi lần cúng là em lại gọi điện cho Má em, Má em chỉ cho mua trái cây gì, bông hoa gì, nói ra sao... hì hì. Nói chị đừng cười chứ bữa giờ em cũng lẩm nhẩm suốt
    • 498 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

nhà mình vừa dời bàn thờ nhưng phải nhờ thầy đến xem và bốc lại bát hương, xem hướng bàn thờ. nếu bạn cần địa chỉ của thầy thì gửi tinh nhắn cho mình
    • 62 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em mới mua một tủ thờ mới, nhưng không biết thủ tục chuyển từ bàn thờ cũ sang bàn thờ mới thế nào, có anh chị nào biết thì chỉ cho em với nhé. Em cảm ơn ạ
    • 804 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Em ơi ,nhà em gần chùa nào thì đến đó nhờ sư thầy cúng cho ,thầy sẽ bày cách hết ( nhờ nhà chùa cúng tốt hơn nhờ thầy cúng đấy nhé ) À mà bàn thờ em đã xem kích thước cẩn thận chưa ? Cũng không phức tạp lắm đâu .
    • 1,119 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy, ngày trước nhà mình sửa nhà chuyển chỗ bàn thờ phải đi xem, nhà chùa hướng dẫn hết từ bài khấn, đặt kích thước bàn thờ, cách cúng giờ cúng ... nhớ hậu tạ nhé!
    • 62 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Đúng rồi đấy, ngày trước nhà mình sửa nhà chuyển chỗ bàn thờ phải đi xem, nhà chùa hướng dẫn hết từ bài khấn, đặt kích thước bàn thờ, cách cúng giờ cúng ... nhớ hậu tạ nhé!
    Chị ơi, ở chùa nào vậy chị?
    • 259 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình có việc muốn nho các mẹ tư vấn: nhà mình định chuyển bàn thờ từ thấp lên cao mà vẫn sử dụng bát hương cũ có được ko? Khi chuyển thì cấn phải chuẩn bị đồ lễ và khấn như tn? Các mẹ giúp mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều!
    Mong tin các mẹ.
    • 244 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Khi chuyển thì vẫn dùng bát hương cũ được.
    Nhưng tốt nhất khi chuyển tìm một thày nào uy tín chỉ cho cách sắm lễ, cách cúng thôi.
    Facebook của group Cư dân Đại Thanh
    facebook /groups/ nhadaithanh
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3