CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Thủ tục cần thiết khi dọn đến nhà mới - nhà đi thuê

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 28.2K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 983 Bài viết

• 935 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,

Em có thắc mắc muốn hỏi ạ. Vc em sắp sửa dọn ra ở riêng - bọn em mới thuê đc 1 chỗ xinh xinh. Em không biết là cần làm những thủ tục gì khi dọn đến nhà mới.
    Em search google thì toàn thấy các thủ tục về lễ nhập trạch, cúng gà xôi v.v... nhưng cũng không rõ lắm. Vậy có bố mẹ nào biết thì chỉ cho em với ạ.

Với cả em có chút băn khoăn là 1 số web nói là người có chửa thì không nên dọn nhà. Thế nhưng đấy là đối với nhà mới xây v.v... Em thì đang có bầu 8 tháng, sắp sinh rồi, thì lúc dọn nhà có sao không ạ?
    Mong mọi người chỉ dẫn cho em với.
    Em cảm ơn cả nhà
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 196 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng chuẩn bi dọn nhà mới đây,có kiêng có lành nhưng mà đừng nên duy tâm quá đâm lo. Mình tự search trên mạng tìm ngày tốt để chuyển nhà,nhập trạch. Ngày Hoàng Đạo, tốt cho khai trương, xuất hành v..v.. Tránh những ngày đại kỵ là làm thôi. Thủ tục nhập trạch mỗi nhà mỗi khác. Không nhất thiết bày vẽ,mời thầy cúng này nọ...bầu bí thì liên quan gì,mà cũng có làm được gì đâu mà lo hihi. Ý kiến cá nhân mình là vậy. Cứ vô tư mà chọn ngày tốt, dọn vô..enjoy...chúc bầu bí sanh e bé me tròn con vuông.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Theo như bạn nói vợ chồng bạn sắp chuyển ra ở riêng thì nên chuyển ngay trong tháng 6 (âm lịch) này nhé, còn không thì phải sang tháng 8 (âm lịch) thì mới chuyển. Bạn đã đăng bài lên để hỏi về các thủ tục thì cũng nên để ý điều này đầu tiên. Tháng 7 âm lịch là tháng mưa ngâu, người ta kiêng chuyển nhà, xây cất, khánh thành...

Dù thuê nhà hay mua nhà bạn cũng nên chọn 1 ngày đẹp để dọn. Đợt vừa rồi mình mới chuyển nhà nên cũng biết một vài điều từ bố mẹ. Bố mẹ mình xem trong quyển lịch vạn niên 1 ngày tốt, giờ tốt. Cũng nên tìm một người hợp tuổi vào nhà đầu tiên để đem lại may mắn cho chủ nhà.

Chuẩn bị:
    - 1 bếp gas du lịch: người đầu tiên bước vào nhà là đàn ông, bật bếp trước khi vào và đến giờ đẹp thì bước vào nhà. Đặt cái bếp ở giữa nhà sau đó đến các phòng. Việc này được coi là việc sưởi ấm căn nhà, khiến căn nhà và người ở luôn luôn ấm áp
    - 1 xô để đựng nước: người thứ 2 bước vào nhà có thể là phụ nữ (nhưng không nên là người có thai nhé ) bê xô nước vào. Nên đổ đầy xô cho nước sóng sánh, lênh láng. Khi đi thì "cố tình" lắc xô nước để nước sánh ra nhà, đặt xô nước ngay ở giữa nhà cũng được. Việc này được cho là mang tiền bạc của cải "lênh láng" vào nhà, tràn cả ra nhà . Nếu cẩn thận thì chuẩn bị vài con ốc bươu (hoặc ốc vít hay vật gì đó nặng), vài cọng rau muống thả vào xô nước. Cái này gọi là "có của chìm, của nổi".
    - 1 thùng đựng gạo, túi gạo mới, muối: thường thì người vợ mang thùng gạo + túi gạo và muối này vào bếp. Vào đến bếp thì đổ hết gạo vào thùng, đổ tràn ra ngoài thì càng tốt, muối đổ vào âu. Việc này để cho thấy bếp núc luôn luôn dồi dào, đủ ăn, đủ uống.
    - 1 siêu đun nước: người vợ sau khi đổ gạo vào thùng thì đổ 1 siêu nước đầy, đặt lên bếp đun to lửa. Nước sôi thì cứ để sôi một lúc nhé
    - Hoa quả, hương, vàng mã, xôi: để cúng.
    - Đầu tiên là cúng thổ thần, thổ địa gì đó mình cũng không nắm được. Ở trong Nam này thì người ta hay đặt bàn thờ thần tài, thì bạn cúng mấy ông thần tài sau khi cúng thổ thần thổ địa.
    .........

Các thủ tục cơ bản là như vậy. Mình không biết vì sao mà kiêng phụ nữ có thai. Nhưng lần vừa rồi chuyển nhà thì có bà cô ở gần muốn đến giúp, nhưng chính bà ấy bảo không được đến vì đang có thai.

Lại nhớ đến lần dọn đến nhà mới đầu tiên. Có 1 thân 1 mình lại đàn ông. Mặc dù mẹ đã email cho đầy đủ, thứ tự các việc. Mình cũng chuẩn bị đầy đủ cả rồi, bước vào nhà cũng vung vẩy xô nước ướt hết cả nhà, cũng đun nước sôi như ai... đến lúc sắp đồ lễ. Khấn (theo cái tờ mẹ soạn) được 1 lúc thì mới nhớ chưa thắp hương. Lật đật đi thắp hương và lại khấn lại. Đọc báo mạng thì nhanh, đọc mấy cái văn khấn cũng tiếng Việt thế mà đánh vần mãi không xong. Khấn xong, vào trong bếp tắt gas thì mới thấy đĩa hoa quả để cúng vẫn còn nằm trong bếp...

Nhưng sống 1 năm ở nhà đó mọi chuyện OK hết. Cái chính là thành tâm, bạn ạ. Đợt này chuyển nhà mới không phải thuê nữa nên book vé cho mẹ vào chuẩn bị cho yên tâm
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bài viết Bakteria khá hay. Mình cũng đang chuẩn bị mọi thứ trước khi Nhập trạch. Đọc dc bài này của Bạn mình lưu lại nhé.. Hi hi hi

Cám ơn Bạn và diễn đàn Webtretho nhiều

Thân
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay wá, mình cũng sắp dọn vào nhà mới, fải học hỏi mới được
    • 1,406 Bài viết

• 2,727 Được cảm ơn

Cuối năm nay mình cũng dọn về chung cư mới. Học hỏi mọi người vậy chứ mấy thủ tục này mình GATO trùm trên đời luôn.
    P/S: Có ai ở chung Cư ERA Town Quận 7 không làm hàng xóm nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn nhiều nhé, mình cũng đang chuẩn bị về nhà mới mà chưa biết làm sao đây? may quá đọc được bài này. cảm ơn nhiều
    • 89 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

mình thấy nói là khi mang bầu thì kiêng chuyển nhà vì dễ gây động thai. Mình hiểu theo khoa học thì có thể chuyển nhà thì nhiều việc mang vác nặng hoặc căng thẳng lo lắng có thể gây ảnh hưởng đến thai nhi nhưng mình nghĩ là cứ kiêng cho nó lành
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn chị nhiều nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bakteria Xem bài viết
    Theo như bạn nói vợ chồng bạn sắp chuyển ra ở riêng thì nên chuyển ngay trong tháng 6 (âm lịch) này nhé, còn không thì phải sang tháng 8 (âm lịch) thì mới chuyển. Bạn đã đăng bài lên để hỏi về các thủ tục thì cũng nên để ý điều này đầu tiên. Tháng 7 âm lịch là tháng mưa ngâu, người ta kiêng chuyển nhà, xây cất, khánh thành...

Dù thuê nhà hay mua nhà bạn cũng nên chọn 1 ngày đẹp để dọn. Đợt vừa rồi mình mới chuyển nhà nên cũng biết một vài điều từ bố mẹ. Bố mẹ mình xem trong quyển lịch vạn niên 1 ngày tốt, giờ tốt. Cũng nên tìm một người hợp tuổi vào nhà đầu tiên để đem lại may mắn cho chủ nhà.

Chuẩn bị:
    - 1 bếp gas du lịch: người đầu tiên bước vào nhà là đàn ông, bật bếp trước khi vào và đến giờ đẹp thì bước vào nhà. Đặt cái bếp ở giữa nhà sau đó đến các phòng. Việc này được coi là việc sưởi ấm căn nhà, khiến căn nhà và người ở luôn luôn ấm áp
    - 1 xô để đựng nước: người thứ 2 bước vào nhà có thể là phụ nữ (nhưng không nên là người có thai nhé ) bê xô nước vào. Nên đổ đầy xô cho nước sóng sánh, lênh láng. Khi đi thì "cố tình" lắc xô nước để nước sánh ra nhà, đặt xô nước ngay ở giữa nhà cũng được. Việc này được cho là mang tiền bạc của cải "lênh láng" vào nhà, tràn cả ra nhà . Nếu cẩn thận thì chuẩn bị vài con ốc bươu (hoặc ốc vít hay vật gì đó nặng), vài cọng rau muống thả vào xô nước. Cái này gọi là "có của chìm, của nổi".
    - 1 thùng đựng gạo, túi gạo mới, muối: thường thì người vợ mang thùng gạo + túi gạo và muối này vào bếp. Vào đến bếp thì đổ hết gạo vào thùng, đổ tràn ra ngoài thì càng tốt, muối đổ vào âu. Việc này để cho thấy bếp núc luôn luôn dồi dào, đủ ăn, đủ uống.
    - 1 siêu đun nước: người vợ sau khi đổ gạo vào thùng thì đổ 1 siêu nước đầy, đặt lên bếp đun to lửa. Nước sôi thì cứ để sôi một lúc nhé
    - Hoa quả, hương, vàng mã, xôi: để cúng.
    - Đầu tiên là cúng thổ thần, thổ địa gì đó mình cũng không nắm được. Ở trong Nam này thì người ta hay đặt bàn thờ thần tài, thì bạn cúng mấy ông thần tài sau khi cúng thổ thần thổ địa.
    .........

Các thủ tục cơ bản là như vậy. Mình không biết vì sao mà kiêng phụ nữ có thai. Nhưng lần vừa rồi chuyển nhà thì có bà cô ở gần muốn đến giúp, nhưng chính bà ấy bảo không được đến vì đang có thai.

Lại nhớ đến lần dọn đến nhà mới đầu tiên. Có 1 thân 1 mình lại đàn ông. Mặc dù mẹ đã email cho đầy đủ, thứ tự các việc. Mình cũng chuẩn bị đầy đủ cả rồi, bước vào nhà cũng vung vẩy xô nước ướt hết cả nhà, cũng đun nước sôi như ai... đến lúc sắp đồ lễ. Khấn (theo cái tờ mẹ soạn) được 1 lúc thì mới nhớ chưa thắp hương. Lật đật đi thắp hương và lại khấn lại. Đọc báo mạng thì nhanh, đọc mấy cái văn khấn cũng tiếng Việt thế mà đánh vần mãi không xong. Khấn xong, vào trong bếp tắt gas thì mới thấy đĩa hoa quả để cúng vẫn còn nằm trong bếp...

Nhưng sống 1 năm ở nhà đó mọi chuyện OK hết. Cái chính là thành tâm, bạn ạ. Đợt này chuyển nhà mới không phải thuê nữa nên book vé cho mẹ vào chuẩn bị cho yên tâm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang cần bài này
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn bakteria nhé. Mình cũng đang tính chuyển qua nhà mới thuê.