CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Thiết kế vườn nhỏ xinh cho nhà chung cư?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các anh chị!

Em mới chuyển về một căn hộ chung cư, hướng nhà rất nóng (hướng Tây). Em rất muốn làm một khu vườn be bé xinh xinh ở ngoài ban công nhìn cho nó mát mắt nhưng rất bối rối không biết nên thiết kế kiểu gì.

Anh chị nào biết chỗ nào nhận tư vấn hoặc kiến tạo những ''công trình mini'' ấy thì làm ơn giới thiệu cho em biết với ạ!

Cảm ơn các anh chị nhiều nhiều!

• 173 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì không biết chỗ nào nhận làm những công trình kiểu thế này nhưng mình nghĩ bạn có thể tự thiết kế theo ý mình. Dưới sàn, bạn có thể thuê đóng những chiếc kệ/ giá bằng sắt/ gỗ/ mây tre rồi đặt lên đó những chậu cây hoa lá, màu sắc bắt mắt vào. Các chậu hoa xinh xắn có quai treo hiện bán sẵn cũng nhiều, bạn có thể mua vế treo lên 1 mảng tường. Cũng có thể bắt những thanh sắt/ gỗ/ tre thanh mảnh lên tường đan xen với nhau dạng ô vuông chéo như hàng rào rồi trồng cây dây leo gì đó bám vào đó hoặc xếp nằm ngang song song với nhau hay uốn dạng sóng lượn rồi treo so le lên đó những chậu/ cốc hoa nhỏ xinh, rực rỡ như 1 sóng nhạc với nhũng nốt nhạc mùa xuân ý. Mình chẳng biết diễn đạt ntn nhưng đại loại mình tưởng tượng như thế đó. Bản thân hoa lá đã đẹp sẵn rồi, mình chỉ cần tập hợp cái đẹp của chúng lại với nhau theo ý thích mà thôi. Ngoài ra có thể kết hợp thêm nhiều loại tranh/ gạch gốm nghệ thuật, bình gốm treo tường, v.v.

Phía bên kia của ban công bạn có thể kê chiếc bàn nhỏ + 2 ghế con / ghế băng dài/ xích đu,... để có thể vừa ngắm hoa, vừa thưởng thúc thứ đồ uống gì đó chẳng hạn.

• 152 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng có cái góc thừa đằng sau khoảng 2m vuông, vì nó xéo nên không xây. Tớ cũng đang định làm một góc vườn ở đấy cho nó mát. Đang nghĩ kiểu nhưng chưa tìm đâu ra.

Nói chung ý kiến của Song Ngư hay đấy, nhưng tớ lại không thích kiểu treo treo babylon lắm. Tớ đang định lúc nào đi tìm hoặc xin cái loại cây gì mà nó leo bám rễ vào tường luôn ấy, tớ nhìn thấy có chỗ người ta trồng rồi, họ cho leo bám kín bức tường đằng trước luôn, nên chắc nó chịu được nóng. Bên dưới tớ định đổ đất trồng ít cỏ, tất nhiên vẫn phải có cây, trồng vào chậu và một số treo gắn vào tường. Tớ thích mấy loại lá cứng để khi nào hợp thì có thể lấy cắm hoa được và một loại nào đó có hương. Đang duyệt dạ lan hương, một khóm nhỏ thôi, không lại nồng.

Quan trọng nhất là tớ thích xây bể cá, có hòn non bộ ở một góc rồi đặt hai cái ghế tựa nhỏ hoặc đôn để có thể ngồi uống trà nước. Nhưng không hiểu bây giờ mà xây hòn non bộ thì có bị outdate không, vì nó là mốt một thời. Ngon lành nhất là có thể làm thác nước giả, nhưng quả đấy hơi tốn kém mà lại phải thuê thợ. Vì tớ đang định tự làm tất cả các mục trên, hoặc mua về bài trí, chứ thuê người làm rồi lại vôi vữa, lỉnh kỉnh khó chịu lắm.

Đấy là quả ý tưởng của tớ không biết nhà ấy có hợp không, tham khảo nhé!

Blog đây ạ :Angel:

www.my.opera.com/myphuonglinh

• 173 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ui tớ cũng thích bức tường cây xanh như cậu nói lắm dưng mà phải nhà riêng mới được chứ căn hộ chung cư nghe chừng khó, ngộ nhỡ rễ nó đâm sang nhà bên cạnh, hoặc gây ẩm mốc lại kiện cáo nhau thì chít. Như nhà cậu thì chắc là ổn đấy. Mình thấy có nhà sử dụng bình gốm treo tường rót nước xuống nư kiểu thác nước trông cũng hay phết. Nhưng chắc phải thuê thợ thật đấy chứ không tự làm được. À mà thảm cỏ cậu có thể mua thêm đèn vườn bằng gốm đất nung để vào cũng đẹp lắm đó, rồi tượng những con vật ngộ nghĩnh cũng yêu nữa, v.v.

Hay là nhân tiện topic này tụi mình cùng chia sẻ thêm về các loại cây cối nên trồng trong vườn nhà đê. Hoa địa lan, thanh tú (màu xanh tím đẹp lắm nha, ra hoa hầu như quanh năm), mười giờ, thủy tiên, xương rồng, dương xỉ,... Mọi người bổ sung tiếp nha. Để tớ về xem lại tên loại cây người ta hay trồng bám rễ luôn vào tường nhé, lá dày, xanh mướt, rễ nông thôi. Hôm nọ đọc đước trên báo mà giờ quên mất.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mee oi
    Nhà tớ cũng có cái góc thừa đằng sau khoảng 2m vuông, vì nó xéo nên không xây. Tớ cũng đang định làm một góc vườn ở đấy cho nó mát. Đang nghĩ kiểu nhưng chưa tìm đâu ra.

Nói chung ý kiến của Song Ngư hay đấy, nhưng tớ lại không thích kiểu treo treo babylon lắm. Tớ đang định lúc nào đi tìm hoặc xin cái loại cây gì mà nó leo bám rễ vào tường luôn ấy, tớ nhìn thấy có chỗ người ta trồng rồi, họ cho leo bám kín bức tường đằng trước luôn, nên chắc nó chịu được nóng. Bên dưới tớ định đổ đất trồng ít cỏ, tất nhiên vẫn phải có cây, trồng vào chậu và một số treo gắn vào tường. Tớ thích mấy loại lá cứng để khi nào hợp thì có thể lấy cắm hoa được và một loại nào đó có hương. Đang duyệt dạ lan hương, một khóm nhỏ thôi, không lại nồng.

Quan trọng nhất là tớ thích xây bể cá, có hòn non bộ ở một góc rồi đặt hai cái ghế tựa nhỏ hoặc đôn để có thể ngồi uống trà nước. Nhưng không hiểu bây giờ mà xây hòn non bộ thì có bị outdate không, vì nó là mốt một thời. Ngon lành nhất là có thể làm thác nước giả, nhưng quả đấy hơi tốn kém mà lại phải thuê thợ. Vì tớ đang định tự làm tất cả các mục trên, hoặc mua về bài trí, chứ thuê người làm rồi lại vôi vữa, lỉnh kỉnh khó chịu lắm.

Đấy là quả ý tưởng của tớ không biết nhà ấy có hợp không, tham khảo nhé!

• 884 Bài viết

• 3,202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Song Ngư
    Ui tớ cũng thích bức tường cây xanh như cậu nói lắm dưng mà phải nhà riêng mới được chứ căn hộ chung cư nghe chừng khó, ngộ nhỡ rễ nó đâm sang nhà bên cạnh, hoặc gây ẩm mốc lại kiện cáo nhau thì chít. Như nhà cậu thì chắc là ổn đấy. Mình thấy có nhà sử dụng bình gốm treo tường rót nước xuống nư kiểu thác nước trông cũng hay phết. Nhưng chắc phải thuê thợ thật đấy chứ không tự làm được. À mà thảm cỏ cậu có thể mua thêm đèn vườn bằng gốm đất nung để vào cũng đẹp lắm đó, rồi tượng những con vật ngộ nghĩnh cũng yêu nữa, v.v.

Hay là nhân tiện topic này tụi mình cùng chia sẻ thêm về các loại cây cối nên trồng trong vườn nhà đê. Hoa địa lan, thanh tú (màu xanh tím đẹp lắm nha, ra hoa hầu như quanh năm), mười giờ, thủy tiên, xương rồng, dương xỉ,... Mọi người bổ sung tiếp nha. Để tớ về xem lại tên loại cây người ta hay trồng bám rễ luôn vào tường nhé, lá dày, xanh mướt, rễ nông thôi. Hôm nọ đọc đước trên báo mà giờ quên mất.
    Nhất trí cả 2 tay lẫn 2 chân với Song Ngư là chúng ta lập chủ đề về việc trồng cây cối ở nhà.
    Nói thật là tớ thích cây lắm, nhưng cũng gặp khối quả đắng vì cây rồi.
    Ban đầu tớ mua cây đắt tiền (với tớ thì khoảng tiền trăm là được liệt vào hạng đắt tiền rồi), nhưng sau về chăm nó như chăm ông giời con mà cuối cùng nó vẫn teo huyền tèo.
    Rút kinh nghiệm, giờ tớ chỉ mua tinh những cây rẻ tiền. Mà ở chợ Bưởi, nghe tên cây thì mỹ miều cực kỳ, nhưng đến khi nhìn ra thì thấy buồn cười: Ví dụ như cây Thanh Tú, nhưng thực ra là cây Nhọ Nồi. Hoặc cây Bách Tiên Sa lại là cây Cứt Lợn, v.v....
    Tớ thấy có cây vạn niên thanh, rồi cây gì mà hay cắm vào nước để trên bàn thờ ấy nhỉ? là sống tốt cực, chả cần chăm bón mấy.

• 208 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cái cây mà bám vào tưởng rễ nông là thăn lằn (SG gọi thế). Một cây nửa không cần chăm sóc nhiều là cây chân vịt. Nếu nhà bạn có thể làm dàn leo uốn lượn thì trồng cây huỳnh anh cho mọc bôg vàng ra cũng đẹp lắm. Hay miình về chụp ảnh lên nhỉ?Tớ cũng thích trồng cây lắm.
    Làm sao về được mùa đông.Dòng sông đôi bờ cát trắng....

• 208 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Haiduong
    Tớ tưởng là "Hoàng anh" chứ nhỉ?
    Hoàng Anh là hoa to, còn huỳnh anh or huỳnh đệ là hoa giống hoàng anh nhưng nhỏ hơn, lá cũng nhỏ hơn, hoa nở quanh năm
    Làm sao về được mùa đông.Dòng sông đôi bờ cát trắng....

• 173 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắm Cơm
    Rút kinh nghiệm, giờ tớ chỉ mua tinh những cây rẻ tiền. Mà ở chợ Bưởi, nghe tên cây thì mỹ miều cực kỳ, nhưng đến khi nhìn ra thì thấy buồn cười: Ví dụ như cây Thanh Tú, nhưng thực ra là cây Nhọ Nồi. Hoặc cây Bách Tiên Sa lại là cây Cứt Lợn, v.v....
    Tớ thấy có cây vạn niên thanh, rồi cây gì mà hay cắm vào nước để trên bàn thờ ấy nhỉ? là sống tốt cực, chả cần chăm bón mấy.
    Ơ thế hả Nắm Cơm? thế bọn bán cây nó đặt lại tên cây cho thật mỹ miều rồi lại đem bán với giá "mỹ miều" à ? Chết thật, tớ lại không biết mua "cây nhọ nồi" tặng bạn bè, người nhà tùm lum, may mà chẳng ai biết, lại còn khen nức nở vì đẹp, lại dễ chăm sóc .

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắm Cơm
    Nói thật là tớ thích cây lắm, nhưng cũng gặp khối quả đắng vì cây rồi.
    Ban đầu tớ mua cây đắt tiền (với tớ thì khoảng tiền trăm là được liệt vào hạng đắt tiền rồi), nhưng sau về chăm nó như chăm ông giời con mà cuối cùng nó vẫn teo huyền tèo.
    Sao giống tớ thế

@ Timay: đúng rồi đó, hôm qua về lôi báo ra đọc thấy loại cây người ta hay trồng bám vào tường đó gọi là "Thằn lằn xanh". Đẹp phết nhỉ.

@ mọi người ơi tiếp tục đi, ai có ảnh đẹp post lên nhé .

• 3,919 Bài viết

• 2,899 Được cảm ơn

Để thêm phần sinh động, tớ thấy các mẹ khi giới thiệu cây nếu có thể thì nên đưa thêm hình vào minh hoạ :1:
    kiwisite.net

• 884 Bài viết

• 3,202 Được cảm ơn

Lại nói chuyện cây "Hoàng Anh".
    Hôm trước tớ đang cặm cụi bắc giàn cho cây Hoàng Anh để nó leo lên hàng rào thì ông hàng xóm đi ngang qua. Thấy tớ làm việc, ông ấy dừng lại bảo: Này, trước nhà tôi trồng nhiều cây này lắm, mọc um tùm luôn. Tôi toàn bán cho hàng làm vòng hoa đám ma đấy. Cuối cùng cũng chả được bao nhiêu tiền nên tôi phá đi rồi.
    Ui giời, nghe bác ấy nói thế tớ thấy nản hẳn. Lòng đang phơi phới khi nghĩ đến một trời hoa vàng lá xanh... Bác ơi, sao lại đánh một đòn chí mạng vào lòng yêu cây (rẻ tiền) của em như thế??