CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Thiết kế phòng khách kết hợp phòng bếp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.2K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8
    • 2,122 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S-Z Xem bài viết
    Nhà mình thì bắt buộc phòng khách với bếp thông nhau vì tất cả chỉ có khoảng 18m2 thôi nên nói đúng hơn là bắt khách ngồi trong phòng bếp :Laughing:. Hồi đầu thiết kế, chồng mình bố trí 1 cái bar giả để ngăn cách, nhưng khi có trẻ con thấy chật chội quá nên quyết định bỏ cả bộ tủ bếp để làm lại. Không gian mới trở nên thoáng hơn rất nhiều. Kích thước cả phòng là 3.5m x 5.1m. Bếp của mình là 3.5x2.6, còn sa lông là 1.6 x 2m. Ngăn cách tượng trưng bằng 1 tủ rượu liền bếp và 1 kệ để điện thoại.

Nếu xử lý khử mùi tốt thì không sợ mùi đâu các bạn. Như nhà mình, chỉ trừ lúc nấu là không thể không có mùi, chứ nấu xong thì chẳng bao giờ phòng khách nhà mình có mùi cả. Nhà mình dùng 01 quạt hút bếp, chỉ trừ luộc hay nấu canh, còn rán, xào, nướng thì bao giờ cũng phải bật. Mình thấy máy hút mùi rất tác dụng, vừa khử mùi, vừa đỡ hơi mỡ bám xung quanh. Ngoài ra còn thêm 1 quạt hút gió phòng khách nữa, lúc nào xào nấu nhiều là mình bật hết cả 2, được cái phòng khách + bếp nhà mình cũng thoáng, có 1 cửa ra vào + 2 cửa sổ.
    Phòng này của bác có kích thước hơi giống phòng khách nhà em- 3,5mx5,5m cả tường. Bác chụp giùm ảnh cái khách-bếp nhà bác lên em tham khảo với. Em không làm cái gì ngăn chia được vì nhà còn có con nhỏ, sợ nhiều góc cạnh trong nhà quá nó chạy nó va vào sưng đầu. Bác có nỗi niềm giống em. Em cứ thấy cái phòng khách nhà mình sẽ giống cái bếp to.

• 2,122 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanna0503l Xem bài viết
    Bác design thế nào thì design. Hôm qua em vừa qua tư vấn sơn tường lại cho 1 bác trên webtretho. Bác ấy cần sơn lại vì cháy nhà. Bếp thiết kế ở một góc phòng khách. cháy toàn bộ bếp, khói đen bám toàn bộ trần thạch cao pk và phòng ngủ, hệ thống điện cũng gần tèo. giờ thiết kế lại chuyển bếp ra ngoài. Vì thế các bác chú ý đề phòng hỏa hoạn nhé.
    Bác cho hỏi nguyên nhân gây cháy để em rút kinh nghiệm.

• 1,512 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Glorries cho mình hỏi chút là nhà mình huongs tây bắc như vậy chậu rửa để hướng tây bắc có được ko bạn

• 226 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    Glorries cho mình hỏi chút là nhà mình huongs tây bắc như vậy chậu rửa để hướng tây bắc có được ko bạn
    Chậu rửa thì hướng nào cũng được, chỉ có điều nên để cách xa bếp (thủy khắc hỏa) chậu nên để ở vị trí thuận tiện nhất!
    "Tư vấn lắp đặt cửa cuốn, cửa nhưa lõi thép uPVC miễn phí!"

===*=Hotline:0989.006.585 - 0936.628.892=*===

styling_up1612007@yahoo.com:Rose::LoveStruc:

• 1,032 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Bếp thông với khách là bất khả kháng vì diện tích chật thôi, chứ đúng là không phải giải pháp tối ưu nhất.

Nhưng mình vẫn có thể hạn chế nhược điểm của việc này bằng nhiều cách. Vì là chung cư trên một mặt bằng nên cái gì đẹp cũng thấy ngay, bừa bộn cũng thấy ngay.... Nấu nướng mùi gia vị cũng thế. Vì vậy theo mình nên design cẩn thận cho căn bếp thật gọn gàng, vệ sinh và ... đẹp nữa. Chú ý chọn màu sơn nhã nhặn, matching với nội thất còn lại của căn hộ như màu đồ gỗ, vật dụng trang trí chạy tông màu.

Thêm nữa, bà chủ sẽ phải take care nhiều cho căn bếp luôn mới, đẹp và gọn gàng. Hạn chế các món rán thôi he he.... vì bếp sẽ ám mùi xào nấu, ám mùi luôn cả vào đồ gỗ, salon... hic....

Mình cũng thích căn hộ có bếp độc lập, nhưng diện tích nhỏ thì làm sao đây. Thôi chịu khó tí ti vậy. Khách đến nhà luôn thấy bếp sáng lung linh ông xã hài lòng thế là mãn nguyện rồi.:Battin ey:

• 2,122 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Cảm ơn các bố mẹ đã tư vấn. Vì khu tớ có thể nơi nới được một chút ra mặt ngoài nên tớ đã quyết định đẩy bếp ra phần làm thêm đó theo lời khuyên của nhiều người. Làm bếp ra khu này thì bếp hơi nhỏ, thi triển mọi thứ không rộng rãi như làm ở phòng khách, nhưng bù lại, nó gọn vào một góc, trông không chướng mắt, an toàn đối với thằng con hay nghịch ngợm và lục lọi của tớ và sẽ đỡ bị mùi bay khắp nhà. Trước tớ định để phần làm thêm này làm phòng làm việc, một ít để sân chơi, trồng cây và phơi đồ. Giờ phải co khu sân này nhỏ lại và xếp phòng làm việc vào vị trí khác mang tính "tận dụng" ở trong nhà. Hy sinh vì cái bếp vậy.

• 292 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S-Z Xem bài viết
    Nhà mình thì bắt buộc phòng khách với bếp thông nhau vì tất cả chỉ có khoảng 18m2 thôi nên nói đúng hơn là bắt khách ngồi trong phòng bếp :Laughing:. Hồi đầu thiết kế, chồng mình bố trí 1 cái bar giả để ngăn cách, nhưng khi có trẻ con thấy chật chội quá nên quyết định bỏ cả bộ tủ bếp để làm lại. Không gian mới trở nên thoáng hơn rất nhiều. Kích thước cả phòng là 3.5m x 5.1m. Bếp của mình là 3.5x2.6, còn sa lông là 1.6 x 2m. Ngăn cách tượng trưng bằng 1 tủ rượu liền bếp và 1 kệ để điện thoại.

Nếu xử lý khử mùi tốt thì không sợ mùi đâu các bạn. Như nhà mình, chỉ trừ lúc nấu là không thể không có mùi, chứ nấu xong thì chẳng bao giờ phòng khách nhà mình có mùi cả. Nhà mình dùng 01 quạt hút bếp, chỉ trừ luộc hay nấu canh, còn rán, xào, nướng thì bao giờ cũng phải bật. Mình thấy máy hút mùi rất tác dụng, vừa khử mùi, vừa đỡ hơi mỡ bám xung quanh. Ngoài ra còn thêm 1 quạt hút gió phòng khách nữa, lúc nào xào nấu nhiều là mình bật hết cả 2, được cái phòng khách + bếp nhà mình cũng thoáng, có 1 cửa ra vào + 2 cửa sổ.
    Mẹ S-Z ơi, cho mình hỏi nhà mẹ dùng máy hút mùi hiệu gì mà tốt thế, bếp nhà mình cũng thông với phòng khách (mình mới xây nhà xong nên chưa gắn nội thất gì hết)
    Cảm ơn mẹ S-Z
    YM: thnhatlinh

• S-Z
    • 5 năm
    • 1,072 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thnhatlinh Xem bài viết
    Mẹ S-Z ơi, cho mình hỏi nhà mẹ dùng máy hút mùi hiệu gì mà tốt thế, bếp nhà mình cũng thông với phòng khách (mình mới xây nhà xong nên chưa gắn nội thất gì hết)
    Cảm ơn mẹ S-Z
    Máy hút mùi nhà mình là của Ariston, hàng nhập khẩu. Nhà chồng mình lắp cách đây đã 8 năm, đợt mình làm bếp mới thấy vẫn tốt nên để tiết kiệm vấn tiếp tục dùng. Nhưng quan trọng nhất không phải là máy hút mùi bạn ạ, mà là đường ống thoát khí, nếu thiết kế được thẳng đứng lên là tốt nhất. Như nhà mình ống thoát khí không được chuẩn cho lắm do hạn chế về không gian, thiết kế. Nhiều người nói máy hút mùi không có tác dụng, chứ mình thấy nó cực kỳ tác dụng. Hồi mình mới về nhà chồng, MC mình rất ít khi bật chắc do sợ tốn điện hay tại cụ không quen, nên mỡ bám tủ rất nhiều. Từ hồi chịu khó bật máy hút khi nấu mình thấy thực sự rất đỡ hơi mỡ ám. à, theo mình bạn nên bỏ phần than khử mùi trong máy hút, chỉ những nhà không có hệ thống thoát khí thì mới nên dùng. Bời vì lắp vào hạn chế việc lưu thông khí rất nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,512 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Nhà mình cũng kết hợp nhà bếp và phòng khách các mẹ cho ý kiến về mẫu này nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi tuntun; 13/05/2009 vào lúc 11:18 PM.

• 630 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Nhà em phòng khách với phòng bếp S 13 m2 k hiểu kê được cái j các mẹ nhỉ?rooling: E dang tính nát nước ra mà chẳng biết làm thế nào đây:Nottalkin:

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8