CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Thiết kế Bếp hiện đại

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 138K Lượt đọc
  • 974 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,792 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

@ Mẹ kim cương xanh: Cho lúa đây góp ý chút xíu nha!
    Phần cánh cửa là mặt tiền bếp, nên hạn chế các tay nắm cửa cũng như hộc kéo, để lấy độ phẳng của mặt tiền. Chứ để tay nắm nhô ra như thế sẽ bị mất vẻ thẩm mỹ đấy! Tốt nhất nên kéo hộc hoặc mở cửa trực tiếp ở gỗ luôn, tay nắm nhiều mình nhìn thấy có vẻ hơi rối mắt chút xíu hihi rooling:
    • 1,792 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Mình có decor bếp cho các mẹ wtt, mình thấy đa số các mẹ thích độ phẳng của mặt tiền, nên có nhã ý như thế. Bây giờ các mẹ lại thích đi tông màu trắng, nhấn đen, mẹ kim cương có thể cho mọi người một thiết kế đại khái của 1 bộ bếp trắng nhấn đen để có thể có mẹ nào có ý tưởng gì mới, cho lúa đây cùng học hỏi. Thank's!
    • 33 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Đúng đấy. Nếu không phiền, bố Bluediamond cho mình làm "chuột bạch" đi, mình cũng thích tông trắng, đen, trông rất tinh tế, trang nhã.
    • 536 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Nhà mình mới làm tủ bếp bằng gỗ xoan đào phun sơn trắng, tủ bếp + máy hút mùi Faster hết 16tr, các mẹ tham khảo nhé
    • 1,792 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Màu trắng đúng hàng đúng họ thì rất đẹp (trắng 2k) nhưng thi công rất cực! Nếu bếp màu trắng thì luôn có độ phẳng tuyệt đối, cần có một chút mảng đen hoặc mảng đỏ để làm điểm nhấn. Không nên chạy hoa văn ở cánh cửa, nhìn không được phong cách mấy.
    Bếp hiện đại thường có thiết kế thêm khay kéo gia vị! Điều này một số mẹ chưa xài, thấy lạ mắt cho là đẹp, nhưng khi đưa vào sử dụng thì lại khác!
    1 - Chiếm không gian, chứa ít đồ.
    2 - Khi lấy đồ không được thoải mái cho lắm.
    Vì thế lúa đây cũng hơi bị cực khi thay đổi nhu cầu dùm cho các mẹ rooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailuasg Xem bài viết
    Phần cánh cửa là mặt tiền bếp, nên hạn chế các tay nắm cửa cũng như hộc kéo, để lấy độ phẳng của mặt tiền. Chứ để tay nắm nhô ra như thế sẽ bị mất vẻ thẩm mỹ đấy! Tốt nhất nên kéo hộc hoặc mở cửa trực tiếp ở gỗ luôn, tay nắm nhiều mình nhìn thấy có vẻ hơi rối mắt chút xíu hihi rooling:
    Đúng rồi ạ, bây giờ các mẹ thích thiết kế bếp theo kiểu mặt tiền phẳng lắm ạ. Bên em mới làm tủ bếp cho 1 mẹ với mặt tiền phẳng luôn như thế này ạ (tông màu trắng - nâu đỏ ạ), up lên cho các mẹ tham khảo ạ:

http://

• 3,105 Bài viết

• 3,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi v.t.i.a_kts Xem bài viết
    Đúng rồi ạ, bây giờ các mẹ thích thiết kế bếp theo kiểu mặt tiền phẳng lắm ạ. Bên em mới làm tủ bếp cho 1 mẹ với mặt tiền phẳng luôn như thế này ạ (tông màu trắng - nâu đỏ ạ), up lên cho các mẹ tham khảo ạ:

Phí của giời cái hút mùi tum kính, mà lại nửa phỉ nửa hồng quân, nhìn giảm giá trị bếp quá :Nottalkin:
    Cuộc sống đôi khi khó khăn hơn chúng ta tưởng, nhưng chủ yếu vẫn là niềm vui :Battin ey:
    • 249 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Hehe... cái dzụ tay nắm thì mình biết chứ, mình để đại đấy thôi, chủ yếu là phác thảo sơ bộ cho các mẹ biết không gian Bếp của mình như thế nào là chính. Còn làm Bếp thật ở ngoài thì lâu lắm rồi mình chưa làm cái nào tay nắm đũa cả.

Mình có decor bếp cho các mẹ wtt, mình thấy đa số các mẹ thích độ phẳng của mặt tiền, nên có nhã ý như thế. Bây giờ các mẹ lại thích đi tông màu trắng, nhấn đen, mẹ kim cương có thể cho mọi người một thiết kế đại khái của 1 bộ bếp trắng nhấn đen để có thể có mẹ nào có ý tưởng gì mới, cho lúa đây cùng học hỏi. Thank's!
    Mình học lõm được một tí, cùng tham khảo và học hỏi lẫn nhau nha.

Đối với Bếp phối đen trắng, nguyên tắc phối chung: tạo cảm giác vững chắc, trên nhẹ dưới nặng, nhằm hướng phần trọng lực dồn về phía tủ dưới. Nếu trên không tạo cảm giác nhẹ về chiều ngang, thì phối cảm giác nhẹ theo chiều dọc.

Các kiểu phối:
    - Phối tủ trên và tủ dưới: Tủ dưới tối, tủ trên sáng (chú ý: tủ trên nhẹ, tủ dưới nặng).
    - Phối tủ với kính ốp: tủ sáng, kính ốp tối.
    - Phối vị trí xa gần: xa sáng, gần tối (tập trung điểm nhấn sáng). Xa sáng, gần tối (tập trung không gian mở rộng).
    - Phối vị trí: ngang phối dọc, trái phối phải.
    - Phối tủ với tường: tường đen, tủ trắng. Tường trắng tủ đen (chú ý: tủ trên nhẹ, tủ dưới nặng).
    - Phối tủ với mặt đá: đá đen tủ trắng. Đá trắng, tủ trên trắng, tủ dưới đen.

1. Phối đối lậpi: trên nhẹ, dưới nặng.

2. Phối đối lập: gần sáng, xa tối.

3. Phối đối lập: xa sáng, gần tối.

4. Phối đối lập: tường đen tủ trắng

Tủ trắng, kính nâu

Tường trắng, Tủ đen

5. Phối đối xứng: cân bằng xen kẽ.

6. Phối đối lập: trong trắng ngoài đen

7. Phối đối lập: ngang, dọc. Trái, phải.

8. Phối đối lập: Tủ đen, đá trắng (chú ý: trên nhẹ, dưới nặng)

Tủ trắng, đá đen (chú ý: nhẹ theo chiều dọc).

Up nhiều, phê quá, hôm khác up tiếp nha.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 535 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluediamon Xem bài viết
    Thiết kế lại với hai phương án:
    PA1

PA2

Trong cả hai phương án mình đều dùng thêm tủ đứng với hai mục đích:
    - Chứa lò nướng, Lò vi sóng.
    - Tránh trực xung từ hướng cầu thang xông thẳng vào Bếp.

Ưu điểm phương án 1:
    - Tủ trên liền Bếp.
    - Tủ đứng Lò nướng lò vi sóng nhìn không quá chơi vơi.
    Nhược điểm:
    - Đóng thêm tủ trên.
    - Sử dụng thêm Máy hút mùi (Bếp cũ không sử dụng hút mùi).
    => Tốn thêm tài chính.

Đối với Phương án 2: Tủ trên chỉ từ tủ lạnh đến gần Bếp.
    Nhược điểm: tủ đứng Lò vi sóng nhìn chơi vơi, đơn độc.

Có hai cách giải quyết đối với phương án 2:
    1. Đưa tủ lạnh về phía tủ Lò nướng, Lò vi sóng. Lúc này Lò vi sóng sẽ đặt trong tủ dưới Bếp.
    2. Đặt thêm tủ đứng đồ khô sát tủ Lò vi sóng, phương án này xem ra không khả thi, vì đường lên cầu thang sẽ hẹp đi (khoảng 600mm).

Chờ ý kiến của mẹ nha.
    Theo mình vẫn thích PA1 của bạn. Nhưng có một số vấn đề phát sinh khi đặt vào căn bếp của mình như mình đã trao đổi qua email.(Máy hút mùi có ống xả, Trang thờ ông táo...) Nên mình hy vọng bạn có thể thiết kế ra 1 PA khác mà kết hợp giữa 2 PA trên. Thành thật xin lỗi vì mình hơi làm khó bạn.
    Ah mình thấy lên màu như ý mình không được bắt mắt lắm. Bạn có thể tư vấn giúp mình màu phối hợp được không? (nền gạch căn bếp màu vàng trắng, tường màu trắng xanh, đá mặt bếp màu nâu còn gạch ốp tường cảo màu xám trắng)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lihien; 24/09/2011 vào lúc 08:12 PM.
    • 5,219 Bài viết

• 9,778 Được cảm ơn

Các bố mẹ cho mình hỏi là nếu thiết kế bếp thì theo phong thủy tính theo tuổi của chủ nhà (chồng) hay là vợ, người sử dụng bếp?
    Mình cứ thắc mắc về vấn đề này mãi, hihihi.
    • 5,219 Bài viết

• 9,778 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Bluediamon mở ra topic thật hay và hữu ích cho các mẹ!
    Nhiều mẫu thiết kế đẹp và tư vấn cũng hay cho mọi người học hỏi được ít nhiều!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_ngo_82 Xem bài viết
    Bạn Bluediamon ơi, mình đã gửi thông tin và email của bạn nhé. Thanks bạn nhiều nhiều :Rose::Rose::Rose:
    Bạn cun_ngo_82 ơi, nhà bạn là 86 hay 89m2 thế? Nhà mình cũng thế này, nhưng là 89m2, nhưng vị trí bên đối diện của căn nhà bạn đấy. Đang mong bạn có thiết kế tốt để cho mình tham khảo! Khi nào có thiết kế chia sẻ cho mình với nhé, nếu bạn ko ngại bị mất bản quyền, hihihi.
    Ah, mà bạn lấy các thông số về chiều dài các cạnh của bếp ở đâu vậy? Cho mình biết với nhé!
    Cảm ơn bạn trước!
    • 792 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Gửi các anh chị em trên diễn đàn mẫu bếp trắng đen. Sorry, Tôi không thể đính thêm được, có bạn nào chỉ giúp Tôi với. Thanks!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mr.Le; 25/09/2011 vào lúc 11:09 AM.
    • 792 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Blue Diamond làm ơn chỉ cho Tôi cách up nhiều hình lên với. Thanks!
    • 159 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluediamon Xem bài viết
    Do mặt bằng khá phức tạp, nên mình chia theo thông số bản vẽ kỹ thuật cho chính xác giúp bạn luôn nhé.
    Tùy theo cách đóng tủ của bên bạn, về phần mình mình chọn đố góc là 30mm.

Mình giải quyết phần mặt bằng tủ dưới trước:

1. Tủ đứng rộng 540mm, lọt lòng 0.5m như yêu cầu.
    3&4. Gồm phía trong và phía ngoài:
    + Phía ngoài 700/2 = 350mm. Hai cánh tủ bằng nhau.
    + Phía trong: vách giữa lệch trái hoặc phải (tùy bạn), để lọt lòng một hộc 350mm (Bình gas: R300mm +/-1mm). Hộc rộng hơn khi đóng vào cánh không được vách giữa hỗ trợ, bạn đóng một đố giả bên trong, phía trên để hãm cánh tủ lại nhé.
    5. 180mm = 150mm + 30mm. 150mm có thể đặt kệ chai lọ Inox. 30mm còn lại là đố góc.
    6&7. Phía dưới Sink.
    + 30mm đố góc trái.
    + Tủ còn lại 900mm/2 = 450mm.
    + Nếu bạn làm thêm đố góc phải thì độ dài mỗi cánh tủ: (900 - 30)/2 ~ 435mm.

Phương án trên:
    Ưu điểm: thêm được tủ dưới 150mm (bên cạnh Bếp) làm khay đựng chai lọ.
    Nhược điểm: tủ góc quá khuất.

Về phần tủ trên cao kịch trần bạn xem hình dưới:

Bạn xem và cho ý kiến giúp mình.
    Bếp nhà mẹ này rất giống nhà chị gái mình, có điều cái tủ bên ngoài nhà chị mình là tủ kính, nhìn thoáng hơn nhiều.
    • 33 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Ôi, bạn Bluediamond đi đâu rồi, mong chờ bạn quá :Smiling:
    • 249 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lihien Xem bài viết
    Theo mình vẫn thích PA1 của bạn. Nhưng có một số vấn đề phát sinh khi đặt vào căn bếp của mình như mình đã trao đổi qua email.(Máy hút mùi có ống xả, Trang thờ ông táo...) Nên mình hy vọng bạn có thể thiết kế ra 1 PA khác mà kết hợp giữa 2 PA trên. Thành thật xin lỗi vì mình hơi làm khó bạn.
    Ah mình thấy lên màu như ý mình không được bắt mắt lắm. Bạn có thể tư vấn giúp mình màu phối hợp được không? (nền gạch căn bếp màu vàng trắng, tường màu trắng xanh, đá mặt bếp màu nâu còn gạch ốp tường cảo màu xám trắng)
    Nếu như trong mail bạn trao đổi, phần hút mùi rời và phần tủ đặt thêm phía cầu thang ko ảnh hưởng việc đi lại thì mình chọn PA2 và thêm một tủ đứng đồ khô kế bên tủ lò nướng, lò vi sóng.

Chú ý:
    - Theo phương án này thì phần đường đi giữa tủ đứng đồ khô và chân cầu thang là khoảng 600-700mm thôi nhé.
    - Hộp Gen thì không phải là vấn đề, đưa lên cao sát trần, chạy dọc theo góc cao của tường. Bọc thạch cao lại nhé, không nhìn kỳ lắm đó, không thì mua giấy bạc về bọc lại.
    - Tủ thờ ông táo mình để ký hiệu là phần chia ngăn trong hình, bạn nên xem lại tủ để thờ ông táo, mình đặt đại ko nên đâu.
    -
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 302 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Bạn Bluediamon ơi,cho mình hỏi 1 chút:nhà mình đang hoàn thiện chưa đến phần tủ bếp đâu nhưng mình đang lăn tăn về cái tủ bếp nhà mình quá!trước kia mình ở nhà chung cư và mới đóng cái tủ bếp dài khoảng 2,5m,thật sự là mình đóng của người quen nhưng ko hề ưng cái tủ bếp 1 chút nào,bây giờ xây nhà mới muốn đóng tủ bếp mới hiện đại nhưng có thể mình ko đủ kinh phí vì tham khảo thấy đắt quá.Mình đang tính nhờ thiết kế sửa,sơn lại màu và đóng thêm quầy bar,bàn thờ bếp theo dt phòng bếp mới nhà mình.Theo bạn có được ko?tư vấn giúp mình với.Tủ cũ nhà mình màu gỗ có hoa văn trang trí,bây giờ mình sửa thành tủ trơn và phun lại mau trắng pha đen hoặc nâu có được ko?rất mong nhận được sự tư vấn của bạn.Tks!
    • 1,732 Bài viết

• 2,368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi traimua Xem bài viết
    Thật may quá, cám ơn bạn Bluediamond thật tốt bụng đã giúp đỡ nhiệt tình và miễn phí cho các mẹ ở đây.

Nhà mình hoàn thiện xong rồi, còn mỗi vụ tủ bếp mà loay hoay mãi, chưa biết nên làm thế nào. Gặp được bạn Bluediamond và các mẹ thông thái ở đây thấy "khấp khởi hy vọng quá"

Tình hình là căn hộ của mình "hình dong" thế này. http://nhadatdothimoi.net/DuAnChungC...uy/CH-90m2.jpg

Cái phần mà đang vẽ bếp hiện tại được sửa thành cửa kính ra ban công, sát tận trần. Bếp được bố trí ở hướng đối diện. Mình mô tả qua căn bếp, xin hết sức trông đợi ở bạn Bluediamond tư vấn giúp mình nhé.

1. Bếp hình chữ L. Chiều dài 314 và 174. Phần 314 là nhìn ra ban công
    2. Chiều cao từ sàn đến trần bếp là 270
    3. Ở góc tường, phần giao giữa 314 và 174 (hai cạnh của chữ L) là một cột bê tông, rộng 40x35
    4. Hiện kê 1 tủ lạnh để ngay phía ngoài cùng bên trái, rộng 70 cao 180 (phần 314 cm), ngay cạnh tủ lạnh là một ô cửa sổ mở thông sang phòng ngủ nhỏ 45x 113. Cửa sổ này cách sàn 90cm và cách trần bếp là 270 - 113- 90 = 57 cm.
    5. Phần thiết kế tủ bếp dưới là 314-70(tủ lạnh)+174. Phần thiết kế tủ bếp trên là 314-70-45(cửa sổ)+174
    5. Mình muốn bố trí một ô tủ để giày dép trong phần tủ bếp luôn.
    6. Lò vi sóng 55*30
    7. Mình muốn một tủ bếp hiện đại, tiện sử dụng, ít phải dùng đến các phụ kiện :-)
    8. Hút mùi dương. Bếp ga và chậu rửa chiều dài là 76. Chậu rửa đặt ở khoang 314, thoát nước chậu rửa tính từ phải sang là 60. Bếp ga ở khoang 174.
    9. Mình muốn bố trí các ô tủ nằm ngang, kiểu dáng hiện đại. Mình muốn làm tủ gỗ tự nhiên thì có thực hiện được mong muốn này không?
    10. Cái này là cái mình băn khoăn nhất đây. Mình muốn có một cái kho nhỏ để các đồ ít dùng đến, hoặc là phải làm tủ sát trần, chiều cao ô tủ trên như vậy sẽ là 125. Hoặc mình làm lại trần bếp, hạ thấp xuống 57cm bằng mép cửa sổ, làm trần bằng gỗ để có thể thành một cái kho luôn. Cửa kho lấy đồ sẽ là từ bộ bàn ăn nhìn vào. Như vậy tủ bếp trên của mình sẽ không đồ sộ lắm, chỉ còn lại là 125-57=68 thôi. Phần kích thước hạ trần bao nhiêu là hợp lý? Về mặt thẩm mỹ cái nào tiện hơn? Về công năng sử dụng thì cái kho ở bếp sẽ để được nhiều đồ hơn là khoang tủ rồi. Xin được nhờ bác Bluediamond góp ý thêm giúp mình với. Hiện trần bếp nhà mình chiều cao bằng trần phòng khách phía ngoài, hoàn thiện xong phần sơn và lắp đèn xong xuôi rồi, huhu :-(

Cái vụ nhà cửa này đúng là nan giải thật, bác Bluediamond và các mẹ thông thái gỡ rối giúp mình nhé.

Cảm ơn mọi người nhiều.
    Bếp của chị đây:
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Hải nhiều.

Nhân tiện topic này, xin được cảm ơn bạn Hainv76, Bluediamond và r1gt đã rất nhiệt tình tư vấn, hỗ trợ và chia sẻ thông tin giúp mình. Thực lòng, các bạn còn giúp mình thấy cuộc sống đẹp hơn, "đáng yêu" hơn . Chúc các bạn tiếp tục mang lại những cảm xúc tương tự thế này đến nhiều các bạn khác nữa nhé. :-)

Mình không biết diễn giải thế nào để cám ơn các bạn, :-), mình đã gửi một món quà nho nhỏ đến TK của chị Hương Loan, phía dưới chữ ký của bạn Hainv76 để bổ sung thêm vào quỹ Trái Tim Nhân Ái của nhóm nhằm chia sẻ, hỗ trợ thêm cho các trẻ em nghèo ở Viện Bỏng.

Chúc các bạn sức khỏe và hạnh phúc. Chúc webtretho thu hút được nhiều các bố, mẹ đáng yêu như các bố mẹ này :-)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi traimua; 28/09/2011 vào lúc 10:59 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 535 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

hichic sáng giờ mình không thể nào vào phần trả lời có trích dẫn được. Bạn Bluediamond thông cảm nha. (bài bạn gửi về PA bếp nhà mình ở trang 24 nhé)

Mình đồng ý với PA mà bạn giải quyết hết những vấn đề của mình.
    - Phần lối đi giữa cầu thang như thế là ổn vì hiện tại mình cũng đang để trống cũng khoảng nhiêu đó.
    - Phần trang thờ ông táo bạn đặt đúng vị trí của căn bếp nhà mình, nhưng khoảng cách từ mặt đá lên trang là 600mm nha bạn.
    - Phần màu sắc bạn chọn cho mình là màu trắng hả bạn? có thể kết hợp trắng đen được không bạn vì thực sự mình không thích trắng toàn bộ (nhìn mau dơ và nhanh cũ lắm - hihi mình sợ mình không siêng nổi)
    - Bạn tư vấn giúp mình đựng gì trong từ tủ luôn nha.
    ah minh thấy có phần tù dưới hình như không khớp với kích thước nên mình ghi lại số chi tiết có gì bạn xem lại giúp mình nha. (theo hướng từ tủ lạnh: 100mm (phần đá thừa ra) + trụ 100mm+1220mm + trụ 100mm + 380mm + 430mm (cạnh xéo của bếp nha bạn) + 230mm + trụ 100 + 80mm (phần đá thửa ngoài ) (hichic mình không hiểu sao 2 bên không cân nữa)
    Bạn xem lại giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lihien; 28/09/2011 vào lúc 04:24 PM.