CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Thiết bị chống sét cho nhà dân dụng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Hình như box này chưa có topic nào bàn về vấn đề chống sét sao cho an toàn, hiệu quả và ...kinh tế:Laughing:. Hiện tại nhà mình đang "bức xúc" về vấn đề này, vì vậy, mình mở topic này mong các bố các mẹ có kinh nghiệm cùng chia sẻ.

Nhà mình đang làm nhà, tính làm hệ thống chống sét, nhưng chưa biết làm thế nào cho đúng, cho đủ cả.

Bố mẹ nào đã làm rồi hoặc bố mẹ nào có chuyên môn tư vấn giúp mình được không?

Cảm ơn cả nhà!
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 203 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Nhà mình cũng được chào hệ thống chống sét (nghe nói bắt từ nóc xuống đất luôn) ... khoảng 9-10T.
    Nhưng mà có nhà bên cạnh làm rồi .... nên ông thầu khuyên em khỏi làm ....hiiiii ... đỡ tốn ... lấy tiền đầu tư cái khác ...
    • 428 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

em cũng quan tâm đến cái này quá. Thiệt may chị hếch đã mở top:Rose:
    • 257 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smchil Xem bài viết
    em cũng quan tâm đến cái này quá. Thiệt may chị hếch đã mở top:Rose:
    Em xin chia sẻ một chút về cái chống sét ở nhà em . Nhà em làm chống sét đơn giản lắm ạ, hai vc ra Đê la Thành mua 3 thứ sau: 1 cây cọc đồng ( gọi là cọc tiếp địa cái này là để chôn ngoài sân )+ 01 miếng mâm đồng 30x30 cái này để chôn trong nhà + 3 cọc thu sét ( cái này là để trên nóc nhà để thu sét ).
    - Miếng đồng này có khi mua nhớ nhờ người bán khoan cho một lỗ , nối dây Khi nào bắt đầu đổ đất nền tầng 1 thì chôn miếng đồng 30x30 này xuống chú ý chôn càng sâu càng tốt , phần dây ở trên sẽ nối với hộp điện tổng kỹ thuật ( miếng đồng này có tác dụng bảo vệ các thiết bị điện , hệ thống điện trong nhà khi có sự cố ).
    - Cọc tiếp địa thì cũng khoan một đầu ,chôn ở ngoài sân , nối dây lên trên nóc nhà với 03 cọc thu sét .

- Còn không khi các mẹ thuê thợ điện nước thuê họ làm luôn cho cũng ok ạ .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nhà mình lúc đầu cũng lăn tăn chuyện có làm chống sét hay không. Nhưng cứ nghĩ dạo này thời tiết thất thường, khí hậu thay đổi nên cũng sợ, làm luôn cho chắc ăn, hi hi.
    Nhà mình giao cho thợ điện nước làm hết khoảng 4,5 triệu
    Yêu nhất trên đời chỉ có bé Bo :Applause::Kiss::LoveStruc:
    • 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nth06 Xem bài viết
    Em xin chia sẻ một chút về cái chống sét ở nhà em . Nhà em làm chống sét đơn giản lắm ạ, hai vc ra Đê la Thành mua 3 thứ sau: 1 cây cọc đồng ( gọi là cọc tiếp địa cái này là để chôn ngoài sân )+ 01 miếng mâm đồng 30x30 cái này để chôn trong nhà + 3 cọc thu sét ( cái này là để trên nóc nhà để thu sét ).
    - Miếng đồng này có khi mua nhớ nhờ người bán khoan cho một lỗ , nối dây Khi nào bắt đầu đổ đất nền tầng 1 thì chôn miếng đồng 30x30 này xuống chú ý chôn càng sâu càng tốt , phần dây ở trên sẽ nối với hộp điện tổng kỹ thuật ( miếng đồng này có tác dụng bảo vệ các thiết bị điện , hệ thống điện trong nhà khi có sự cố ).
    - Cọc tiếp địa thì cũng khoan một đầu ,chôn ở ngoài sân , nối dây lên trên nóc nhà với 03 cọc thu sét .

- Còn không khi các mẹ thuê thợ điện nước thuê họ làm luôn cho cũng ok ạ .
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn cho tớ hỏi cái dây để nối miếng đồng với hộp điện tổng kỹ thuật và dây nối cọc tiếp địa với 03 cọc chống sét trên mái là dây gì với. Và cái dây này có đi vào hộp kỹ thuật được ko nhỉ? Vì nhà tớ ko có sân, nên để lòng thòng một cái dây từ trên mái xuống dưới đất thì trông ...chán quá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muihech; 21/09/2010 vào lúc 03:44 PM.
    • 3,476 Bài viết

• 2,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Tí Bo Xem bài viết
    Nhà mình lúc đầu cũng lăn tăn chuyện có làm chống sét hay không. Nhưng cứ nghĩ dạo này thời tiết thất thường, khí hậu thay đổi nên cũng sợ, làm luôn cho chắc ăn, hi hi.
    Nhà mình giao cho thợ điện nước làm hết khoảng 4,5 triệu
    Mje Tí Bo có thể report lại cáhc làm của thợ điện nước nhà bạn giúp tớ được ko? Cảm ơn bạn nhiều!
    • 229 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muihech Xem bài viết
    Mje Tí Bo có thể report lại cáhc làm của thợ điện nước nhà bạn giúp tớ được ko? Cảm ơn bạn nhiều!
    Thợ điện làm thế nào thì mình thua, không biết report sao cả. Nhưng hình như mình còn cái bill tính tiền chống sét, để về mình lục lại rồi list cho mẹ nó nhe. Nhà cửa bữa giờ đang lung tung cả lên, toàn bịch đồ trong nhà không, chưa có time để soạn lại nữa
    Yêu nhất trên đời chỉ có bé Bo :Applause::Kiss::LoveStruc:
    • 132 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

chống sét và tiếp địa em thấy ở VN chỉ hay nhắc đến chống sét. Vì tiếp địa ở Việt Nam ít dùng phích cắm 3 sợi( ngoài 2 sợi như bình thường thì có thêm 1 sợi nối đất ) để nối xuống cọc tiếp địa làm cho ta ít bị giật khi điện hở.
    • 110 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhà em thì là nhà riêng, ncao có 3 tầng thôi, nhưng ở chung quanh nhà em toàn là các nhà từ 4 đến 7 tầng rồi. Nhà em lọt thỏm thế, liệu có cần phải lắp không, và khả năng nhà em bị sét đánh có cao không. Cần tư vấn quá. Gần đây nhiều vụ lên báo rồi.
    • 45 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Theo em thì nếu nhà các mẹ ở khu vực trống trải/ cao hơn các nhà lân cận thì mới cần thiết phải làm chống sét, thật ra thì sét đánh trực tiếp vào nhà chỉ gây đổ vỡ, cháy sém chút ít chứ thiệt hại vật chất thường không lớn bằng sét xung điện nguồn.
    Nếu làm hoàn chỉnh thì phải làm hệ thống chống sét và hệ thống tiếp địa an toàn; cách làm đơn giản nhất là dùng 3 cọc thép góc L63 dài 2.5m (hoặc ống mạ kẽm để chống gỉ tốt hơn hoặc bằng đồng càng tốt) đóng thành hình tam giác cách nhau càng xa, càng sâu càng tốt xuống nền nhà; sau đó dùng dây thép cỡ D8 hàn nối 3 đầu cọc và kéo đến vị trí thích hợp cho việc kiểm tra và đấu nối với dây từ trên mái xuống; sau đó mượn máy đo trở đất về đo nếu chống sét thì yêu cầu là nhỏ hơn 10 Ohm, nếu yêu cầu tiếp địa an toàn thì nhỏ hơn hoặc bằng 4 Ohm, nếu không đạt thì phải đóng thêm cọc bổ sung hoặc dùng hóa chất hỗ trợ giảm trở đất, sau đó mỗi năm phải đo kiểm tra lại để đảm bảo hệ thống luôn đảm bảo kỹ thuật (chú ý nếu cọc thép thì nên dùng dây dẫn sét là thép, cọc đồng thì dùng dây dẫn sét bằng đồng để tránh ăn mòn điện hóa).
    Các mẹ không nên để mấy bác thợ điện làm kiểu tù mù không đảm bảo kỹ thuật, nếu xảy ra sét thật thì rất nguy hiểm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ShushiBeo Xem bài viết
    Nhà em thì là nhà riêng, ncao có 3 tầng thôi, nhưng ở chung quanh nhà em toàn là các nhà từ 4 đến 7 tầng rồi. Nhà em lọt thỏm thế, liệu có cần phải lắp không, và khả năng nhà em bị sét đánh có cao không. Cần tư vấn quá. Gần đây nhiều vụ lên báo rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 257 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muihech Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn cho tớ hỏi cái dây để nối miếng đồng với hộp điện tổng kỹ thuật và dây nối cọc tiếp địa với 03 cọc chống sét trên mái là dây gì với. Và cái dây này có đi vào hộp kỹ thuật được ko nhỉ? Vì nhà tớ ko có sân, nên để lòng thòng một cái dây từ trên mái xuống dưới đất thì trông ...chán quá
    Dây nối với miếng đồng ở trong nhà thì xã nhà tớ mua dây đồng , có đi vào hộp điện tổng ( cái dây này khi thợ điện làm hệ thống điện cho mình họ sẽ đi cho )
    Còn dây nối từ cọc tiếp địa lên 3 cái cọc chống sét trên mái nhà thì xã nhà tớ mua dây sắt vì ba cái cọc lắp trên mái nhà chồng tớ mua là cọc sắt .
    Tớ nghĩ là cái dây thòng lọng xuống mình đi sát vào tường lầy gì đó gắn nó vào tường rồi đi xuống đất thì đâu có lòng thòng lắm nhỉ
    • 201 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Về việc chống sét thì chia làm 2 loại: chống sét đánh thẳng và chống sét lan truyền. Tùy vào vị trí cụ thể của từng công trình mà quyết định. Tốt nhất là nên làm cả hai. Việc chống sét khá phức tạp nên các bác thợ làm theo kinh nghiệm sẽ khó đảm bảo kỹ thuật và hiệu quả mong muốn. Việc bố trí kim thu sét phụ thuộc vào kết cấu công trình, dây dẫn sét cũng thế, việc tính toán tiếp đất phụ thuộc vào điện trở suất của đất tại công trình đó, ....
    Ngoài vấn đề chống sét thì khi làm nhà cũng nên quan tâm đến hệ thống tiếp đất an toàn cho hệ thống điện. Hầu hết các công trình nhà dân hiện nay đều không có hệ thống này hoặc có nhưng không đảm bảo kỹ thuật.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tuan.control; 22/09/2010 vào lúc 06:42 PM.
    Điện - Điện tử - Tự động hóa
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bạn ơi,
    nhà mình đang làm nhà, 3 tầng, DT mỗi tầng là 80m2, mình đang nghiên cứu để làm vụ chống sét và tiếp địa đất cho hệ thống điện mà ko biết làm thế nào cả?
    Có bạn nào biết tư vấn hộ mình với:
    - Cần làm những gì? mua vật tư loại nào? chủng loại? sắt hay đồng? kim thu sét mua ở đâu? dây dẫn sét dùng loại phi bao nhiêu thì vừa?
    Đất nhà mình có thể thừa rộng để chôn các cọc tiếp đất các bạn ah.
    Mong mọi người giúp sức nhé.

Thaks all.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn gửi cho mình bản vẽ mặt bằng và vị trí nhà bạn mình sẽ tư vấn cho bạn, mình làm bên cty chuyên về chống sét nhé, bnaj gửi vào mail tuncon2004@gmail.com
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Rose:mấy bác có thể chỉ em cụ thể tiếp địa và chống sét đuọc không ? thanks
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hoichocongnghiep.com các sản phẩm chống sét như thế này nhiều lắm,mà lại rẻ nữa chứ.
    • 2,990 Bài viết

• 7,735 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hadzung Xem bài viết
    Theo em thì nếu nhà các mẹ ở khu vực trống trải/ cao hơn các nhà lân cận thì mới cần thiết phải làm chống sét, thật ra thì sét đánh trực tiếp vào nhà chỉ gây đổ vỡ, cháy sém chút ít chứ thiệt hại vật chất thường không lớn bằng sét xung điện nguồn.
    Nếu làm hoàn chỉnh thì phải làm hệ thống chống sét và hệ thống tiếp địa an toàn; cách làm đơn giản nhất là dùng 3 cọc thép góc L63 dài 2.5m (hoặc ống mạ kẽm để chống gỉ tốt hơn hoặc bằng đồng càng tốt) đóng thành hình tam giác cách nhau càng xa, càng sâu càng tốt xuống nền nhà; sau đó dùng dây thép cỡ D8 hàn nối 3 đầu cọc và kéo đến vị trí thích hợp cho việc kiểm tra và đấu nối với dây từ trên mái xuống; sau đó mượn máy đo trở đất về đo nếu chống sét thì yêu cầu là nhỏ hơn 10 Ohm, nếu yêu cầu tiếp địa an toàn thì nhỏ hơn hoặc bằng 4 Ohm, nếu không đạt thì phải đóng thêm cọc bổ sung hoặc dùng hóa chất hỗ trợ giảm trở đất, sau đó mỗi năm phải đo kiểm tra lại để đảm bảo hệ thống luôn đảm bảo kỹ thuật (chú ý nếu cọc thép thì nên dùng dây dẫn sét là thép, cọc đồng thì dùng dây dẫn sét bằng đồng để tránh ăn mòn điện hóa).
    Các mẹ không nên để mấy bác thợ điện làm kiểu tù mù không đảm bảo kỹ thuật, nếu xảy ra sét thật thì rất nguy hiểm.

Ý kiến của bạn hadzung khá đầy đủ, các bạn cứ theo thế mà làm, đó đối với nhà dân sự. các công trình lớn và cột điện, cột viễn thông cao mấy chục mét thì chông sét phức tạp và tốn kém hơn rất nhiều. Các bạn nên lưu ý thêm thế này:
    - Nhà trong phố dày đặc và nàh bạn thấp hơn xung quanh thì không cần thiết làm hệ thống chống sét. Nhà đứng trơ trọi một mình thì nhất thiết phải có hệ thống chống sét.
    - Kim chống sét phải có đủ ở cả 4 góc nhà, nhiều nhà chỉ làm một kim chống sét thấp lè tè vài chục cm là không đủ bảo vệ cho nhà, vì sét sẽ đánh vào góc khác của ngôi nhà.
    - Nếu đặt các vật liệu kim loại khác cao hơn kim chống sét là rất mất an toàn, vì sét sẽ đánh vào các vật liệu đó, nhất là bể đựng nước inox, cột anten vô tuyến, cọc dây phơi... của nhiều nhà làm cao hơn cả cột chống sét, sẽ làm mất tác dụng của hệ thống chống sét.
    - Các mối hàn dây dẫn điện vào kim chống sét và dây dẫn điện vào cọc sắt hoặc bản đồng tiếp đất là rất quan trọng phải bắt nhiều mối vít hoặc mối hàn dài trên 20cm. Nói tóm lại là hàn mớm mớm là không ổn.
    - Hàng năm phải bảo dưỡng hệ thống tiếp đất, cọc tiếp đất và bản đồng chôn dưới đất sau mùa mưa là bị gỉ làm tăng điện trở tiếp đất, sẽ làm giảm tác dụng chống sét. Có nhiều cách làm giảm điện trở tiếp đất, có thể đổ thêm muối ăn xung quanh cọc tiếp đất.

Nói chung là rất phức tạp và nhiêu khê.