CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Tái chế các đồ vật cũ

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 706 Bài viết

• 2,404 Được cảm ơn

(Webtretho) Những dụng cụ, đồ đạc bạn sử dụng hàng ngày rồi cũng sẽ đến lúc hỏng hóc, hết hạn sử dụng hoặc lỗi thời... Nhưng vậy không có nghĩa chúng đã là đồ bỏ đi. Hãy thử làm theo một số mẹo nhỏ dưới đây để tận dụng triệt để những món đồ cũ tưởng chừng đã vô dụng nhé!

1. “Chải răng” cho bắp ngô

Nghe có vẻ kỳ cục nhưng đúng là vậy đấy! Hãy sử dụng bàn chải cũ của bạn (đảm bảo vẫn còn vệ sinh và sử dụng được nhé), rửa sạch, để khô và dùng để “chải răng” cho những quả ngô trước khi ăn để lược bỏ những sợi râu ngô còn vương lại sau khi đã lột vỏ. Quả là một cách tiện dụng mà không tốn nhiều thời gian phải không?

2.
    Đánh bóng giày theo cách của người yêu môi trường
    Bạn là người yêu môi trường, hoặc chỉ là không thích mùi véc-ni đánh giày? Hãy thay thế những chất hóa học ấy bằng một thứ luôn hiện hữu trong gian bếp của bạn, đó chính là dầu thực vật. Sử dụng một tấm vải mỏng ẩm, cho thêm 1-2 giọt dầu thực vật để chùi rửa những vết bẩn trên bề mặt giày da và làm chúng sang bóng. Kết quả sẽ không làm bạn thất vọng đâu!

"Chải răng" bắp ngô và đánh bóng giày bằng dầu thực vật (Ảnh: Real Simple)

3. Hộp diêm tiện dụng
    Với thứ nhỏ bé, tưởng chừng như “vô tích sự” sau khi sử dụng xong như hộp diêm thì bạn sẽ thích thú hơn khi có thể “biến hóa” chúng thành chiếc hộp tiện dụng xinh xinh để đựng những thứ linh tinh, nhỏ nhắn như kim chỉ, cúc áo, chiếc kẹp tăm, đồ cột tóc… Chỉ cần bạn phát huy chút khéo léo để sắp xếp các thứ gọn gàng, bọc những cây kim khâu vào lớp vải mềm để tránh rơi vãi gây nguy hiểm, trang trí bên ngoài hộp diêm để chúng thêm sinh động và đáng yêu. Hoặc bạn cũng có thể dùng chúng để làm hộp quà đựng những mẩu giấy có lời nhắn yêu thương cho người thân, bạn bè. Thật đáng yêu phải không nào?

4.
    Khay bia để đựng đồ gia vị
    Nếu bạn thường mua những lốc bia nhỏ ở những cửa hàng tiện lợi hay siêu thị nhỏ thì có thể tận dụng khay đựng bia để cất giữ những chai lọ gia vị cho gọn gàng. Những khay này thường bằng bìa cứng, nhẹ, có tay cầm giúp bạn có thể di chuyển khay gia vị dễ dàng. Nếu bạn có tổ chức bữa tiệc ngoài trời thì sẽ chẳng còn gặp bất tiện khi di chuyển các lọ gia vị từ nơi này qua nơi khác.

Hộp diêm tiện dụng và khay bia đa năng (Ảnh: Real Simple)

5. Đựng gọn tai nghe, dây cắm usb
    Có thể nhà bạn vẫn còn những hộp băng cát-sét cũ của ông bà, bố mẹ, hay của chính bạn hồi trước. Nếu những cuốn băng đã bị hư hoặc chỉ là bạn không còn muốn nghe nữa, đừng vội vứt tất cả chúng đi vì những chiếc hộp nhỏ ấy sẽ giúp bạn cất gọn các loại dây công nghệ như tai nghe nhạc, dây cắm usb, dây sạc điện thoại… Hãy dành ra vài giây quấn và cất gọn chúng vào hộp đựng cát-sét cũ, như thế sẽ giúp bạn tiện hơn để sử dụng lần sau và bảo quản chúng tốt hơn. Sẽ không còn cảnh bạn lục tung cả phòng để tìm kiếm, hay tốn thời gian lần mò gỡ từng sợi dây bị quấn rối với nhau nữa, chỉ nghĩ đến thôi cũng thấy thích rồi, phải không?

6.
    Bảo quản giày với mũ tắm
    Chiếc mũ tắm bằng nilon dạng sử dụng một lần rất có ích cho bạn khi đi du lịch đúng không? Chúng còn có một công dụng nữa, đó là bảo quản đôi giày của bạn. Bạn có thể bọc gọn đôi giày lại, bỏ vào vali, ba lô mà không lo dây bẩn ra quần áo, hoặc cất gọn vào tủ cũng không sợ bụi bẩn. Các chị em nên tận dụng cách này để những đôi giày được bảo quản tốt hơn nhé!

Bảo quản giày và các dây cắm công nghệ (Ảnh: Real Simple)

7. Kẹp giấy đa năng
    Chiếc kẹp giấy văn phòng cũng có thể trở thành đồ móc khóa tiện lợi. Bạn có thể kẹp thẻ xe, ít tiền lẻ và sẽ không còn lo thất lạc nữa.

8. Kẹp tăm
    Chúng sẽ hỗ trợ bạn rất nhiều trong việc tạo nếp khi ủi váy xếp li, hay quần tây...

Ghim giấy, kẹp tóc cùng công dụng nổi trội khác (Ảnh: Real Simple)

Hãy tận dụng tất cả khả năng sử dụng của mọi đồ vật trước khi vứt chúng đi bạn nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 423 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Những kinh nghiệm tái chế rất hữu ích, cảm ơn nhé
    • 232 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hey qué...học hỏi thôi. tks chủ top
    • 20 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Như em, em lấy thùng các tông, kích thước gần gần bằng nhau, dán lại thành tầng như kiểu giá sách, rồi trang trí, thành giá để giày, dép cũng okie lắm ạ.
    Life is a interesting long journey. Let enjoy it.

Thanh lý Kim Từ Điển EV61, phù hợp cho học sinh chưa dùng điện thoại đời cao.
    http://zaodich.com/forum/f2494/thanh...i-cao-1567190/
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng hay tái chế các chai, lọ khi dùng xong để làm lọ đựng hoa hoặc trang trí ở góc phòng, nhìn đẹp lắm! Kiểu như thế này nè:
    hoặc làm vòng tay bằng nắp lon nữa:

Bạn nào tự làm được mấy đồ tái chế thì share lên cho mình coi với nha!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,370 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

7 ý tưởng độc đáo và tiện ích từ lõi giấy vệ sinh

(***********) - Lõi giấy vệ sinh hoàn toàn có thể biến thành những món đồ trang trí thật đẹp, độc đáo và tiết kiệm đấy nhé.

1. Hộp quà nhỏ xinh

Nghe có vẻ lạ tai nhưng việc biến lõi giấy vệ sinh thành hộp quà thực ra rất đơn giản và dễ làm. Tất cả những gì bạn cần chuẩn bị một ít giấy gói quà, kéo, keo dán, băng dính hai mặt và dây ruy băng.

Bước đầu tiên bạn hãy dùng keo cố định giấy bọc quà quanh lõi giấy vệ sinh, sau đó bẻ gập một đầu lại như hình. Tiếp đó, hãy cho món quà nhỏ xinh hoặc kẹo vào giữa và gập nốt đầu kia xuống. Cuối cùng chỉ cần buộc thêm dây ruy băng là bạn có một hộp quà vô cùng đẹp mắt rồi.

Chỉ với bốn bước đơn giản để biến hóa lõi giấy vệ sinh thành hộp quà xinh xắn.

Người nhận sẽ rất bất ngờ khi biết hộp quà xinh đẹp này được làm từ lõi giấy vệ sinh.

2. Hộp cất đồ

Hãy xếp những lõi giấy vào một chiếc hộp và dùng chúng để phân loại các loại bút cũng như dụng cụ học tập cho bé. Bạn có thể áp dụng cách này đối với những phụ kiện nhỏ như buộc tóc, kẹp ghim... Đây là một ý tưởng cực đơn giản nhưng lại giúp giữ cho nhà bạn luôn sạch đẹp.

Hãy giữ cho nhà bạn gọn gàng bằng hộp cất đồ làm từ lõi giấy vệ sinh.

3. Ô tô đua

Với sự trợ giúp của bìa các tông, bạn có thể biến lõi giấy thành ô tô đua. Đầu tiên bạn hãy bọc các lõi giấy bằng giấy màu, khoét lỗ trên thân lõi để làm chỗ ngồi lái, cuối cùng cắt các hình tròn làm bánh xe và dán chúng vào lõi giấy. Đảm bảo đây là món quà mà bé nhà bạn sẽ cực thích đấy.

Bé nhà bạn chắc hẳn sẽ mê mẩn với món đồ chơi này.

4. Chậu ươm cây mini

Biến lõi giấy vệ sinh thành các chậu ươm cây mini là một ý tưởng vừa làm xanh không gian sống của bạn và vừa rất thân thiện với môi trường.

Gập một đầu lõi giấy và cho đất mềm vào là bạn đã có ngay
    một chiếc chậu ươm cây đầy sáng tạo.

Thật đơn giản để mang màu xanh đến căn nhà của mình.

Khu vườn của bạn sẽ thêm xanh tốt với những chậu ươm này.

5. Ống giữ dây điện

Chắc hẳn bạn rất khó chịu khi nhà mình lúc nào cũng lộn xộn rất nhiều dây điện đủ các loại. Lõi giấy vệ sinh chính là giải pháp đơn giản và tiết kiệm để lưu trữ các loại dây, cáp điện gọn gàng.

Bạn sẽ không mất thời gian ngồi gỡ mớ dây diện bị rối nữa.

Thật gọn gàng và đẹp mắt!

6. Hoa trang trí

Bạn có tin có những món đồ trang trí thật đẹp mà không hề tốn kém không? Hãy chuẩn bị khoảng 20 lõi giấy vệ sinh, cắt những lõi giấy này thành từng khoanh nhỏ chừng 1,5 cm rồi dùng băng dính 2 mặt cố định chúng lại với nhau theo gợi ý dưới hình, bạn sẽ có ngay những vòng hoa lạ mắt để làm mới không gian sống của mình rồi.

Không còn gì đơn giản và tiết kiệm như việc tận dụng lõi giấy vệ sinh làm đồ trang trí.

Cửa sổ nhà bạn sẽ đẹp và ấn tượng hơn với vòng hoa làm từ lõi giấy vệ sinh này.

Hãy vận dụng trí tưởng tượng của mình, đừng ngại thử sức với các hình khác nhau.

Một bức tranh nghệ thuật giúp bức tường nhà bạn thoát khỏi sự đơn điệu.

7. Hộp đựng thức ăn cho chim

Còn khi hạnh phúc hơn là tiếng chim líu lo quanh ngôi nhà bạn mỗi khi mùa xuân về. Bạn cần chuẩn bị 4 lõi giấy vệ sinh, dây ruy băng, bơ ướt, kéo và thức ăn cho chim.

Đầu tiên hãy phết đầu bơ ướt xung quanh lõi giấy rồi lăn đều qua túi thức ăn cho chim. Tiếp theo bạn dùng dây ruy băng buộc những lõi giấy này thành hình bậc thang rồi cố định lên cành cây. Các chú chim sẽ chẳng muốn rời đi khi được bạn chăm sóc và chào đón như vậy.

Hãy tặng những người bạn có cánh của mình một món quà đặc biệt.

Nguồn: afamily chấm vn/nha-hay/7-y-tuong-doc-dao-va-tien-ich-tu-loi-giay-ve-sinh-20132201149766.chn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Huy Viet'mom; 28/02/2013 vào lúc 09:29 AM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

hehe..rất hay! thanks mẹ nó nha.
    • 3,929 Bài viết

• 1,612 Được cảm ơn

Oa, thật sáng tạo. Mình rất thích làm tận dụng thế này.
    • 405 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Mình thì thường không vứt hết các đồ cũ mà giữ lại cho mục đích khác. Ví dụ như bàn chải đánh răng đã cũ thì cất đi để có những lúc cần kỳ cọ những đồ vật nhỏ hoặc dép đi trong nhà vệ sinh mà cũ rồi thì đem ra ban công để đi tới khi nó hỏng mới bỏ đi. Túi nilon đi chợ về thì rửa sạch rồi phơi cất để dùng lần 2, vừa tiết kiệm vừa có ích cho môi trường. Kể cả ở công ty mình, giấy một mặt sẽ được cất riêng và in cho các mục đích ít quan trọng hơn.

Mỗi người một tay tiết kiệm vừa giảm rác thải ra xã hội vừa tiết kiệm chi phí. Đất nước còn nghèo mà bản thân ta cũng chưa giàu đúng ko ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 611 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Hay quá, mình sẽ rủ con thử làm ô tô bằng lõi cuộn giấy vệ sinh, vừa vui, vừa để các bé tập làm thủ công và hiểu được việc tái chế.

Mình thấy ở mình ý thức về tái chế, tái sử dụng, tiết kiệm nguyên liệu chưa cao, trong khi có nhiều nơi phong trào này được cổ vũ rất mạnh mẽ, ví dụ như ở Nhật. Có lần mình đọc về việc ở VN tái chế vỏ hộp sữa, mình thấy cũng rất hay, vì ở nhà mình các con cũng hay uống sữa hộp. Mình gửi thêm link để các mẹ tham khảo. (Mình không PR quảng cáo gì đâu nhé)
    http://nld.com.vn/2013022110560425p1...de-tai-che.htm
    Ngoài ra, ở đây mình cũng có link về một FB bảo vệ môi trường, mình gửi luôn nhé. Trang này cũng hay, mỗi tội toàn các em trẻ, teen tham gia nên mình chỉ cổ vũ cho các em, các cháu ở nhà tham gia thôi https://www.facebook.com/iwillifyouwillvn
    Khi tức giận hãy đếm nhẩm từ 1 đến 10 để bình tĩnh lại nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình sẽ bắt đầu áp dụng những cách trên. cảm ơn nhà mình nhiều!
    • 343 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Mình thấy cách đánh giày bằng dầu ăn sao không khả thi cho lắm, đánh bóng đôi giày chắc cũng cần hơi nhiều dầu ấy chứ, dầu ăn mà dính vào thì lại khó chà rửa ấy chứ, chẳng lẽ lấy xà bông rửa chén để rửa lại sao?
    • 202 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

mình dùng dầu dừa để đánh giầy,thấy ok,bóng đẹp
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

hay quá! Mình cũng hay thấy tiếc khi phải vứt bỏ đi những đồ đạc cũ, lõi giấu về sinh thì vô cùng nhiều mà không biết làm gì, bây giờ thì có thể tận dụng được rồi, vừa làm được đồ chơi cho bé nhà mình lại vừa tránh rác thải ra môi trường, hì
    • 1,057 Bài viết

• 3,733 Được cảm ơn

Rãnh rỗi mình sẽ góp ảnh đồ hàng ve chai với mọi người ở đây
    • 476 Bài viết

• 1,016 Được cảm ơn

Những túi đựng sữa, bột ăn dặm của bé, hạt nêm, bánh kẹo.. mà có 1 lớp tráng bạc ở trong ấy, các mẹ đừng vứt đi mà hãy rửa sạch, cắt từng miếng to vừa đủ để dùng gói thức ăn cho vào ngăn đông lạnh ấy.. Nhà mình tận dụng được thứ này nên không tốn khoản giấy bạc gói thức ăn...

Đi chợ mình luôn cố gắng tiết kiệm bao nilong hết sức có thể, và bao nilong về mình sẽ phân loại: túi đựng rác (nhiều cỡ) và gom lại để gửi cho mấy bác bán rau ở chợ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 459 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

top này hay quá , mình cũng hay tận dụng nhưng không nghĩ ra được nhiều cách , lên đây học hỏi thêm mới dc , mẹ nào có kinh nghiệm gì chia sẽ thêm nha .
    • 96 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Mình cũng đóng góp chút:
    1. Bàn trải đánh răng cũ dùng để lấy tóc rối chỗ thoát nước nhà tắm, hoặc cọ rửa chân kê bếp ga...
    2. Thùng bìa cattong: lót xuống nền bếp khi trời nồm, khi nhà có công việc phải nấu nướng nhiều thì sẽ thấm được nước rớt xuống nền, giúp đỡ bẩn, không mất công nhiều khi làm vệ sinh.
    Hoặc khi chặt thịt gà, xương.. lót xuống sẽ không bị bắn nước mỡ ra nền bếp.
    3. giấy báo cũ: giấy báo thấm dầu rất tốt vậy khi nướng thịt bằng lò nướng thì chuẩn bị 1 tờ báo, xé nhỏ =tờ giấy A3, gấp đôi lại = tờ A4, khi phải kéo đồ nướng ra thì lót trên cửa lò, nước và mỡ chảy xuống thấm luôn vào tờ báo ko bị chảy lung tung, và ko mất công lau chùi lò, sau khi dùng giấy báo lau sạch mỡ chỉ cần lau lại 1 lần bằng khăn ẩm là lò sạch bong.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 476 Bài viết

• 1,016 Được cảm ơn

Cái vụ lõi giấy VS ấy, nếu được thì mình thay bằng giấy ko lõi đó, vừa không phải phí cái lõi, mà giá sản phẩm lại giảm nữa..

Nhà mình mua cái gì cũng ưu tiên: Hàng Việt Nam (ủng hộ hàng VIệt) và bịch refill (giảm tiền + đỡ phí cái bình đựng..)
    • 492 Bài viết

• 872 Được cảm ơn

Topic này hay quá . Mình sẽ học tập các mẹ .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2