CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Sửa lại bàn thờ trước tết

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Dear các mẹ. Gần tết đến rồi, mà bàn thờ nhà em cũ kĩ quá. Vì bố mẹ chồng em không quan tâm và cũng 1 phần ông bà không mê tín gì cả. Nên bàn thờ nhà em làm thô sơ lắm. Bây giờ cái kệ đặt bát hương nó bị ẩm mốc có vẻ như sắp sập. Em thấy thế lo quá. Mà em còn trẻ, mới lập gia đình cũng chẳng có kinh nghiệm gì về việc lập bàn thờ. Nhưng bây giờ nhìn bàn thờ nhà em sợ quá. Nên em muốn làm lại cho chắc chắn và đàng hoàng. Các mẹ có kinh nghiệm gì về chuyện này và nên làm như thế nào thì góp ý giúp em với. Em có nói chuyện với bố mẹ chồng. nhưng ông bà không quan tâm và cũng chẳng biết gì cả... Hi vọng các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ giúp em. Để em làm xong được bàn thờ trước khi năm mới đên.
    Tks các mẹ nhiều nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 614 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Ban thờ nhà mình đợt trước dùng loại treo, bị mọt thanh đỡ bên dưới mặc dù ban thờ mới đc khoảng 3 năm, nhưng mình và chồng quyết định mua mới thay, mình mua gỗ gụ ở đầu Đê La Thành - Giảng võ,bạn có thể ra đó tham khảo, nếu có điều kiện nên thay mới bạn ah, khi treo lên xong nên dùng nước thơm gồm có ngũ vị hương và rượu để lau ban thờ rồi mới chuyển bát hương vào nhé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tks chị nhé. Vc chị mua gỗ gụ về rồi thuê người làm à. Mà em còn không biết gỗ gụ là gì cơ ??? . Chị thông cảm giải thích giùm emnhé. Về nhà chồng em mới phải lo mấy việc này. Cũng ko giám hỏi mẹ đẻ. Sợ mẹ lại nghĩ. Mà nhà chị có phải mời thầy xem ngày và làm lễ gì không?
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nếu nhà bạn không rành chuyện này thì theo tớ nên qua chùa hỏi nhờ sư thầy ở đó nhà con muốn thay bàn thờ mới cần phải làm những thủ tục gì cho đầy đủ rồi mình làm theo cho yên tâm. Riêng bàn thờ thì nên mua loại gỗ tốt như gỗ gụ nhé. Nhà mình hồi trước cũng thay từ bàn thờ treo sang mua tủ thờ, bố mẹ mình trước khi thay thì mua một cái lễ đặt lên bàn thờ xin rồi lúc thay bàn thờ mới xong cũng mua lễ hoa quả bày lên. Mà nhớ lúc chuyển bát hương đừng xoay nhé, chỉ nhấc lên đặt xuống thôi.
    Socchuotbaby
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo mình thì nên thay nhưng trước khi thay thì bàn bạc cùng gia đình cùng xin phép bố mẹ với nhờ bên nhà chùa cúng chuyển bàn thờ cho
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tks chị Socchuotbaby!
    Dinn: Hic! em vừa hỏi được 1 ông thầy, thầy bảo ngày 18 này là ngày đẹp. ông sẽ qua làm cho. Vì là chỗ quen biết nên giá cả cũng hợp lí, bây giờ em còn lo chuyện đặt bàn thờ nữa thôi. Bố chồng e thì không quan tâm gì. Mẹ chồng thì bảo không biết để vc em tự làm. Lúc em nói với mẹ em là phải mời thầy thì mẹ em bảo sao lằng nhằng thế, chỉ cần đặt tạm xuống rồi lúc làm xong bê lên là đc. Nghe thế e bực mình quá. mình đã mất công tìm hiểu, lo lắng mà ông bà còn nói vậy. Mà em tìm hiểu thì bàn thờ là rất quan trọng. Nếu không đặt lễ thì có vẻ không yên tâm các mẹ nhỉ. Nghe mẹ chồng em nói mà cứ như cái bàn ăn cơm ý. Muốn chuyển đi đâu là chuyển.Em thì đang có bầu, nên lại càng lo. Làm mà ko vừa ý các cụ tổ tiên thì nguy hiểm hơn nữa...
    Các mẹ bảo em nên làm thế nào.... Thật sự là e ko biết thế nào nữa... lo lắng quá
    • 614 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunyeu_qm Xem bài viết
    Tks chị Socchuotbaby!
    Dinn: Hic! em vừa hỏi được 1 ông thầy, thầy bảo ngày 18 này là ngày đẹp. ông sẽ qua làm cho. Vì là chỗ quen biết nên giá cả cũng hợp lí, bây giờ em còn lo chuyện đặt bàn thờ nữa thôi. Bố chồng e thì không quan tâm gì. Mẹ chồng thì bảo không biết để vc em tự làm. Lúc em nói với mẹ em là phải mời thầy thì mẹ em bảo sao lằng nhằng thế, chỉ cần đặt tạm xuống rồi lúc làm xong bê lên là đc. Nghe thế e bực mình quá. mình đã mất công tìm hiểu, lo lắng mà ông bà còn nói vậy. Mà em tìm hiểu thì bàn thờ là rất quan trọng. Nếu không đặt lễ thì có vẻ không yên tâm các mẹ nhỉ. Nghe mẹ chồng em nói mà cứ như cái bàn ăn cơm ý. Muốn chuyển đi đâu là chuyển.Em thì đang có bầu, nên lại càng lo. Làm mà ko vừa ý các cụ tổ tiên thì nguy hiểm hơn nữa...
    Các mẹ bảo em nên làm thế nào.... Thật sự là e ko biết thế nào nữa... lo lắng quá
    Ban thờ nhà chị mua họ làm sẵn đấy em ah, mình chọn mẫu, kích thước phù hợp, rồi có thợ đến đo và lắp đặt cho mình luôn, nếu cẩn thận em có thể xem lại cả hướng ban thờ (theo tuổi bố chồng - là chủ gia đình cho hợp với phong thủy).
    Nhà chị cũng đơn giản, không nhờ thầy gì cả (hồi xưa chỉ nhờ thầy bốc bát hương - còn thay thì mình tự làm) trước khi thay ban thờ, chị thắp hương hoa quả tiền vàng xin phép các cụ cho con được phép thay ban thờ mới.
    Sau khi thay ban thờ thì lại làm cơm, thắp hương (chị có quyển văn khấn - có bài khấn xin thay đổi ban thờ, bát hương...)

Văn khấn - BỐC BÁT HƯƠNG, THAY BAN THỜ

Đồ lễ:
    1 con gà lễ (nếu có);
    1 chân giò trước làm sạch luộc chín;
    1 đĩa xôi trắng;
    1 chai rượu trắng (1/2 lít);

5 quả trứng gà ta (để sống)2 lạng thịt vai (để sống)

Lễ xong phải luộc

chín luôn
    3 lá trầu + 3 quả cau;
    3 chén nước;
    5 quả tròn (táo hay lê...);
    9 bông hồng màu hồng son;
    1 đĩa gạo mối (không trộn lẫn);
    1 lạng chè ngon + 1 bao thuốc lá;
    1 đinh vàng hoa;
    5 lễ vàng tiền;
    1 bộ quần áo quan thần linh đỏ, hia, mũ, ngựa đỏ, kiếm trắng;
    1 mâm cơm canh (không hành tỏi), nước luộc + canh bí, 6 bát cơm (một xới).
    Bốc bát hương: Chọn bát hương đáy lồi lên phía miệng, hai đầu rồng chầu vào một thái cực.
    Rửa sạch bát hương bằng nước sạch, để khô. Lấy một lễ vàng tiền lau trong ngoài, xong hoá lễ đó, tay cầm
    bát hương úp xuống, ngón tay cái bịt mắt hai con rồng hơ quay 3 vòng trên lửa vàng tiền. Bốc toàn bộ tro
    tiền bỏ vào bát hương (đấy là cốt), cho một viên ngọc có màu tương sinh với cung Sinh của mệnh chủ vào
    đáy bát hương (chọn ngọc có hình đồng tiền càng tốt). Cho tro rơm nếp vào, không được vỗ hay ấn.
    Cách bày bát hương: Để bát hương cách tường 5cm, bát hương thần linh ở giữa, bát hương
    gia tiên bên tay trái (theo chiều từ trong tường nhìn ra), bát hương bà tổ cô ông mãnh bên tay phải. Các bát
    hương cách nhau 10cm đến 15cm.
    Cách thắp hương: Bát hương thần linh thắp 9 nén hương, hai bát hương còn lại thắp 5 nén
    hương. Hết tuần hương này thì thắp thêm một tuần nữa, mỗi bát chỉ cần 3 nén. Khi cháy hết hương nếu
    hương thông thì được việc, nếu tắt hương là việc không thành. Nếu chân giò hoặc thịt cúng xong có mùi
    thơm như mùi cơm nếp là rất tốt (Có mùi tanh thì phải làm lễ hoá giải).
    Bài cúng:
    Nam Mô A Di Đà Phật (3 lần).
    Con lạy chín phương trời mười phương Phật. Con kính lạy các chư vị thần linh,
    hiển linh, hiển pháp, pháp thuật vô biên.
    Hôm nay là ngày …….. tháng ……. Năm …….
    Tên con là .............................. (Tín chủ của ....................... địa chỉ ..........................)
    Con làm lễ bốc bát hương mới (thay bàn thờ mới), mục đích con xin cầu.........,
    cầu tài đắc tài, cầu lộc đắc lộc, ăn nên làm ra, cầu được ước thấy, vạn sự như ý.
    Con xin kính lạy các cụ tổ tiên nội ngoại sống khôn chết thiêng, hôm nay con
    làm lễ bốc bát hương mới (thay bàn thờ mới), kính xin các cụ về phù hộ độ trì cho con
    cho cháu mạnh khoẻ, ăn nên làm ra, cầu được ước thấy.
    Con kính lạy các bà cô tổ ông mãnh nội ngoại sống khôn chết thiêng cho con cầu
    ………………………….................... .................................................. ....................................
    Cúng xong, hương cháy hết đợt thứ nhất, sau khi thắp đợt thứ hai thì bắt đầu hóa tiền vàng, tờ văn
    khấn. Vãi gạo, muối ra trước cửa ngõ (vãi riêng từng thứ). Lúc tàn hết hương thì xin hạ lễ, đem thịt và
    trứng sống luộc chín.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mamainsu; 26/01/2013 vào lúc 11:25 AM.

7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tks chị mamainsu nhiều nhé. Mấy hôm nay e bận đi tìm thợ nên ko đọc đc. May quá. E tìm đc thợ đến đo rồi. Ông thầy thì bố mẹ chồng E tỏ vẻ muôns mời thầy đến nhà. Nên E phải báo hủy.
    E chắc sẽ làm theo cách của chị. Ngày mai là nhà e bắt đầu làm r. Tks chị nhiều nhiều lắm.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, Bàn thờ nhà tớ là bàn thời treo. Đồ lễ khi cũng thì bày hết lên bàn thờ à (kể đồ sống ây)
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangnt3183 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, Bàn thờ nhà tớ là bàn thời treo. Đồ lễ khi cũng thì bày hết lên bàn thờ à (kể đồ sống ây)
    Mình nghĩ là để lên mâm rồi kê lên một cái ghế hay cái bàn phía dưới bàn thờ rồi cắm nén hương ở đó chứ sao lại để đồ sống lên bàn thờ. Nhà mình bàn thờ tủ cũng thế thôi, trên bàn thờ chỉ để hoa quả, chè thuốc, hoặc con gà luộc đĩa xôi còn mâm cơm cúng hoặc đồ lễ sống để ở bàn phía dưới.
    Socchuotbaby
    • 2,280 Bài viết

• 3,991 Được cảm ơn

Gia chủ mệnh Hỏa thì mua viên ngọc màu gì hả chị mamainsu? Nhà em sửa nhà vào mùa hè nên vẫn dùng bát hương thần linh cũ, nghe mọi người nói sang xuân thì thay bát hương mới nên em đang định sang chùa gần nhà hỏi ý kiến sư thầy rồi qua tết làm. Hiện tại nhà em mới có 1 bát hương thần linh thôi, chưa có bát hương gia tiên và bà cô ông mãnh vì 2 vc ở riêng. Trước đây em có hỏi về việc thờ gia tiên thì có người bảo em là phải về xin ý kiến bố mẹ chồng rồi bốc 1 ít tro ở bát huơng ở nhà lên bát huơng gia tiên của nhà em, do e chưa tìm hiểu kỹ nên cũng chưa rõ thế nào. Chị Mamaisu hay chị nào biết thì chỉ giúp em với ạ.
    Email liên lạc: mekennems@gmail.com
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo mình. Nếu bạn muốn đặt bát hương để thờ tại nhà. thì phải là bát hương mới, và cốt trong bát hương cũng phải là cốt mới. Chứ ko ai lại bốc từ bát hương cũ cả. Bạn thử hỏi ý kiến bố mẹ chồng. Rồi ra chùa gần nhà nhờ thầy làm cho.
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Gia chủ mệnh hỏa thì bạn mua đá mà vàng đất ý, Vì thỏi sinh hỏa mà. Như thế sẽ tốt cho gia chủ.. Chồng mình cũng thích phong thủy nên hay nghiên cứu mấy cái này lắm.