CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Sơn tường - Phong thủy màu sắc (phần 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 171K Lượt đọc
  • 1.63K Trả lời

58 Người đang theo dõi

• 696 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanna0503l Xem bài viết
    Màu maxilite là màu có sẵn không phải pha chế. Mã màu maxilite có vài chục màu tương ứng mỗi gam màu có vài màu. Là những mà hãng qua chọn lọc nên rất dễ chọn.
    Cũng vì it màu nên để có màu chủ đạo như em tư vấn là không có, vì màu maxilite chỉ có xanh lá ánh vàng chứ ko có trắng ánh xanh lá ánh vàng.
    Việc tường bị ngấm ẩm mà bả là hoàn toàn không nên vì sau nãy sẽ bong toàn bộ mảng tường bả ra, nhìn kinh dị lắm ạ
    Chị lưu ý chọn màu trên bảng màu maxilite nên chọn những gam màu nhạt nhất. Nó có màu tím ánh hồng đấy. Em chọn màu trên cây màu dulux nên không cầm bảng đó, cho khách hàng hết rồi. Chúc chị có ngôi nhà mơ ước Rose
    Cảm ơn em, nhà của ông bà, vợ chồng chị chỉ ở nhờ thôi, khi nào có nhà mơ ước sẽ lại nhờ vả em nhé. Ông bà thích màu 25287 của maxilite em ạ.
    Cái tường bị ngấm giờ trông kinh dị lắm rồi, đang phải để đấy khắc phục khe thấm rồi mới sơn lại được em ạ.

Níu áo em lần nữa, màu tím ánh hồng chị chọn trên bảng mảu của dulux lau chùi hiệu quả (cùng che phủ hiệu quả?) nó là 75242 hay màu nào em nhỉ, không có màu pha sẵn thì pha lên nó có khác nhiều không em? Còn mã của maxilite thì là 21390, của dulux 5in1 là 21313L?
    Thực ra lúc trước chị chọn của maxilite cũng vì nó là màu pha sẵn, giờ thì chịu khó chọn màu pha vậy.
    Thợ thì đang gọi sơn mà chị vẫn đang loay hoay thế này đấy :Rose:
    • 106 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn tuanna0503l mình đg chuẩn bị sơn nhà, và mình đg cầm bảng màu của Dulux đây mà hoa hết cả mắt ko biết chọn màu nào cho hợp và đẹp. Bạn tư vấn cho mình và cho mình biết MS cụ thể của màu sơn luôn nhé.
    Chồng : sn 1979
    Vợ: sn 1981
    Con giai: sn 2006
    Con giai: sn 2009.
    Mình muốn sơn màu phòng khách gam sáng, phòng ngủ vc gam tím or hồng, phòng ngủ 2con giai gam màu xanh bạn ạ. Bạn giúp mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều:Rose:
    • 85 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi là tường nhà đang có lớp sơn cũ thì có cần chà đi hay cứ để thế sơn mới là được??

thanks các mẹ
    đời được mấy tí, mà không bầu bí em ơi :Thinking::Thinking:
    • 246 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em chào các anh chị,
    Chưa đến mùa hè nhưng mà em đã phải hỏi anh chị kinh nghiệm vì nhà em mới có thêm cháu bé nên cần phải tính trước khi mùa hè tới.
    Nhà em một mặt bên ( cả 4 tầng) bị nắng chiếu hoàn toàn, nên nóng vô cùng.Cực nhất là vào mùa hè ( đi cả ngày đêm mới dám về bật điều hòa ngủ)

Em định sơn chống nóng xem có cải thiện gì không?
    - Em thấy có loại weather guard của Nippon pain (quảng cáo là giảm tới 10 độc C)
    Không biết có ai dùng chưa?có mát được tẹo nào không? giá cả thế nào?
    -Em thấy sơn TOA, và 4 quả cam cũng có sơn chống nóng ko biết chọn loại nào?

Các anh chị tư vấn giúp em nhé?
    A`, diện tích cần sơn mặt bên nhà em là 120m2? ko biết tính thế nào để ra số lít sơn? Mong các anh chị chỉ giáo?:Rose::Rose:

• 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanna0503l Xem bài viết
    Màu gạch bao giờ cũng phải đậm hơn màu tường một chút. Và cũng không nên đậm quá vì sẽ làm phòng có cảm giảc nhỏ lại. Mà cũng không cần thiết phải lát quá nhiều loại gạch, màu sắc gạch. chỉ cần 1 loạt áp dụng cho toàn nhà là được rồi. Phòng sáng hay tối là ở màu sơn tường và cách bố trí đèn sáng trắng.

Màu chủ đạo phù hợp cho ánh sáng kém và mệnh gia đình đó là màu trắng ánh xanh lá ánh vàng. Độ phản sáng rất cao, có gam mà xanh lá mà tương sinh pha thêm vàng để tăng sự ấm cúng.

Màu phòng ngủ VC sơn màu hồng nhạt
    Phòng thờ sơn màu vàng, vàng nâu hoặc nâu
    Phòng 2 anh em sơn luôn mà chủ đạo cả nhà

Nhấn 2 màu một phòng nên nhấn tương đồng, màu nhấn có cường độ đậm hơn một chút là được.:Rose:
    Cảm ơn bạn rất nhiều
    Trong khi chưa nhận được lời tư vấn thì sau một hồi loay hoay tìm kiếm mình cũng đã chọn màu gạch men lát sàn tầng 2 là màu xanh nhạt nửa màu lá nửa màu da trời vân trắng. Tóm lại nhìn ngoài sáng thì rất nhã nhặn còn mới lát xong gạch còn thấm ẩm nên nhìn lại ra màu xanh ngọc nhạt
    Phòng khách đang có ý tưởng le lói là sơn màu xanh non và phun lấm tấm hồng nhạt cho có cả mộc lẫn hỏa rooling: bạn thấy có được ko??
    Phòng vc mìnhcũng định sơn màu hồng nhạt hoặc tím hống như trong mấy ảnh mẫu đó nhưng mà tạm thời chưa ngăn phòng nên nhìn phòng hơi rộng. Và vì nên xanh nhạt hiện nền buồng tắm cũng lát gạch men hoa tông xanh sậm hơn một chút nên nhìn khá hài hòa. (Viết tới đây định lấy máy ảnh chụp cho cụ thể thì con trai lại cho bạn nó mượn máy mất rùi )
    Tuy nhiên nếu tường sơn hồng nhạt thì sợ ko hài hòa lắm , liệu có nên phun lấm chấm xanh non cho nó hài hòa ko nhỉ. Nhờ bạn tư vấn thêm nhé
    Còn một vấn đề quên mất là trần nên để trắng hay cùng màu tường i
    Cảm ơn T rất nhiều. Nếu thu xếp được thì có lẽ mai mời thợ sơn tới vì chẳng còn bao nhiêu thời gian nữa và mình ko ở HN
    • 1,660 Bài viết

• 4,540 Được cảm ơn

Chào Anh tuanna0503l, nhờ Anh tư vấn giúp vợ chồng em nhé!
    Chồng: 1980
    Vợ: 1982
    Con gái: 2008
    Anh tư vấn giúp cho chúng em màu sơn trong các phòng trong nhà nhé, ngoài ra nếu có thể Anh giúp em cả màu gạch lát nữa nhé! Em cũng lên mạng tìm hiểu nhiều mà cuối năm bận nên lung tung quá!
    Cảm ơn Anh rất nhiều!
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi

• 246 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mong các anh chị giúp em

• 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nhờ bác chủ topic tư vấn giúp
    Vợ chồng e sinh năm 1984, con gái sinh năm 2009, vậy e nên sơn nhà màu gì bác hen?
    Nhờ bác tư vấn cho từng phần:
    1. Cổng & hàng rào
    2. Cửa ra vào & cửa sổ
    3. Tường phòng khách, phòng ngủ, bếp và phòng e bé.
    Cám ơn bác nhiều nhiều :Rose:
    • 52 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Sau khi tham khảo và tìm hiểu rất kỹ, mình đã quyết định dùng Dulux 5 in 1 cho phần trong nhà và Dulux Weathershield cho mặt ngoài. Theo mình hiểu đến các đại lý cấp 1 của hãng thì có thể yên tâm hơn. Các bạn có thể vào trang chủ Dulux rồi xem hệ thống đại lý của họ để tìm được đại lý gần nhà. Các bạn không nên gọi thợ sơn của cửa hàng mình mua sơn vì thợ sơn sẽ rất lãng phí để bán hàng cho cửa hàng. Ví dụ, một cửa hàng Bách Hoá Sơn trên đường Trường Chinh tính tổng giá sơn nhà mình là 27triệu, mà trên thực tế nhà mình chỉ hết khoảng 16 triệu thôi. Vì vậy, việc tìm được đội thợ sơn làm tốt có trách nhiệm, tiết kiệm là rất quan trọng. Các bạn nên tham khảo người thân, bạn bè để biết đội quét sơn uy tín. Không nên gọi thợ quảng cáo qua mạng vì họ thường làm ăn cẩu thả (thợ sơn nhà mình nói như vậy đấy). Các bạn phải yêu cầu họ làm đúng quy trình: vệ sinh đánh giấy ráp -> sơn lót -> sơn phủ 2 nước mầu. Trước khi gọi sơn thì nên bảo thợ sơn tính số lượng sơn; khi gọi thì không nên gọi ồ ạt mà gọi từng đợt vừa số lượng cần sử dụng trong 1, 2 ngày rồi lại gọi tiếp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ngôi nhà xanh mát tràn ngập ánh sáng ở Sài Gòn

Trên mảnh đất 180,5 m2 (9,5x19 m) ở quận 2, TP HCM, KTS Phạm Thị Mỹ An đã thiết kế một ngôi nhà 3...

• Xây nhà sao cho đỡ tốn?

Để có một căn nhà như ý mà không hao tốn nhiều chi phí, gia chủ cần phải tham khảo và cân nhắc rất...

• Cùng xem hướng phong thủy cho năm mới

Chào cả nhà. Cuối năm mọi người ai cũng bận rộn, em thì thong thả. Lên đây tạo cái Topic này góp vui với mọi người. Năm 2011 sắp qua, năm mới đang đến gần. Để chuẩn bị cho năm mới nhiều may mắn và thành công, mọi người ai muốn biết tuổi của mình hợp với hướng nào thì để lại thông tin về năm sinh...

• Phong Thủy Lạc Việt (Phần 2)

Thấy topic Phong Thủy đã khóa, có lẽ MOD đã đồng ý nên Chồng Ngoan mở topic mới để mọi người theo dõi cho dễ. Chúc vạn sự anh lành

• Trước khi ăn dặm nên ăn cà rốt đúng hay sai?

Các mẹ ơi, em nghe nói là trước khi bước vào ăn dặm thì mình cho bé ăn cà rốt phải không ạ? Ăn như...

• 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hic, 2,3 ngày nữa sơn nhà rồi, k có mẹ nào giúp mình sao.
    Giúp mới với.
    Thanks các mẹ nhiều