CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Sơn nhà xong bao lâu ở được?

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 8.57K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Các mẹ đã sơn nhà cho tớ hỏi vậy. Hỏi ở bên Chăm sóc bé chả ai quan tâm, mà vụ này quan trongj phet day chu.
    Có người bạn nói sơn nhà xong phải để 6 tháng mới về ở được vì thế giới (không rõ có đúng là WHO không), khuyến cáo là chất độc của sơn bay hơi trong thời gian này rất có hại cho sức khỏe, nhất là với trẻ nhỏ vì có thể gây ung thư, máu trắng, hại cho não... Tớ nghe sợ phát khiếp. Có ai rành vụ này tư vấn giùm tớ kỹ hơn được không? Chứ nếu để 6 tháng mới về ở thì mấy ai làm được đâu. Mà nhà tớ con nhỏ, chẳng nhẽ nghe vậy rồi vẫn cứ dọn về mà ở.
    ai có tài liệu về cái này úp lên ở đây cho ba con xem luon nha.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,206 Bài viết

• 10,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiểu Tròn Vo Xem bài viết
    Các mẹ đã sơn nhà cho tớ hỏi vậy. Hỏi ở bên Chăm sóc bé chả ai quan tâm, mà vụ này quan trongj phet day chu.
    Có người bạn nói sơn nhà xong phải để 6 tháng mới về ở được vì thế giới (không rõ có đúng là WHO không), khuyến cáo là chất độc của sơn bay hơi trong thời gian này rất có hại cho sức khỏe, nhất là với trẻ nhỏ vì có thể gây ung thư, máu trắng, hại cho não... Tớ nghe sợ phát khiếp. Có ai rành vụ này tư vấn giùm tớ kỹ hơn được không? Chứ nếu để 6 tháng mới về ở thì mấy ai làm được đâu. Mà nhà tớ con nhỏ, chẳng nhẽ nghe vậy rồi vẫn cứ dọn về mà ở.
    ai có tài liệu về cái này úp lên ở đây cho ba con xem luon nha.
    Ờ, cái này mình cũng quan tâm đây. Đang xây nhà, phải sơn lại một cái phòng cũ trên ông bà ngoại để ở tạm, xong ít nữa xây xong nhà lại phải chuyển về nhà mới sơn lần nữa. Có ai biết rõ vụ này ko nhỉ?
    • 68 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có ai biết trả lời đi! Tớ cũng đang sắp về nhà mới mà không biết có nên chuyển không đây!
    • 952 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Năm ngoái sửa nhà để ra riêng , sơn xong thì 2 VC mình hay ghé để dọn dẹp này nọ thì ko sao , khoảng 1 tuần mới dọn về thì hỡi ôi , đêm đầu tiên ngủ dậy bị dị ứng sưng phù mặt , 2 mắt sưng mắt to mắt nhỏ , cả người sưng lên 1 tý , nhưng còn đỡ nha , uống thuốc dị ứng cả ngày hum đó cũng bớt bớt vì mình cứ nghĩ dị ứng . Đem hum sau thì hỡi ôi , sáng sớm nhập viện cấp tốc , phù nề ng lên luôn , 1 mắt mở ko lên , cái mặt méo mó , cái đầu cũng sưng lồi lõm làm nằm gối cũng đau , nhập viện mà ói mửa quá trời , cả ng sưng , cánh tay sưng , bàn tay , ngón tay sưng đến độ mủm mỉm luôn ( vì năm ngoái mình ốm lắm ) nhẫn cưới ôm khít tay đau đớn tháo ko dc , định cưa mà ko sao cưa dc vì nhét cái gì vào cũng đụng da tay trước mới tới nhẫn
    • 1,732 Bài viết

• 2,368 Được cảm ơn

Có mấy cách, các mẹ thử xem sao nhé:
    - Đặt mấy chậu nước muối ở góc nhà,mùi sơn sẽ hết ngay sau hai ngày
    - Vất mấy quả dứa ở góc nhà khử mùi cũng rất tốt
    - Đốt vài ngọn nến và để giữa phòng, nến cũng sẽ làm bay bớt mùi đi đấy
    - Dùng vài kí than củi và bọc từng cây than trong tờ bào rồi để rải rác khắp phòng sẻ thấy hiệu nghiệm ngay.Nếu có điều kiện nên đóng kín hết các cửa phòng lại thì còn mau hết hơn.
    -lấy một chút bột mì hòa vào nước rồi trộn với tỏi giã nhỏ, đặt ở dưới đất, vài giờ sau mùi sẽ giảm thấy rõ. Cứ làm thế vài lần, ngôi nhà của bạn sẽ không còn mùi khó chịu đó nữa.
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,707 Bài viết

• 24,564 Được cảm ơn

Không biết thế nào nhưng sếp em người nước ngoài cũng bảo khi nào mày xây nhà xong thì nên cho thuê trước, 6 tháng sau mới nên về ở. Hichic
    Nhà em 1 bé 2 tuổi, 1 bé 3 tháng, định xây xong để khỏang 3 tháng rồi chuyển, miễn trước Tết là được. Nghe sếp khuyên ( tín nhiệm sếp lắm) nên đang định bám ông bà ngoại thêm ít thời gian đến khi bé nhỏ tròn 1 tuổi thì vừa làm SN, vừa ăn tân gia.
    • 952 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Năm ngoái sửa nhà để ra riêng , sơn xong thì 2 VC mình hay ghé để dọn dẹp này nọ thì ko sao , khoảng 1 tuần mới dọn về thì hỡi ôi , đêm đầu tiên ngủ dậy bị dị ứng sưng phù mặt , 2 mắt sưng mắt to mắt nhỏ , cả người sưng lên 1 tý , nhưng còn đỡ nha , uống thuốc dị ứng cả ngày hum đó cũng bớt bớt vì mình cứ nghĩ dị ứng . Đem hum sau thì hỡi ôi , sáng sớm nhập viện cấp tốc , phù nề ng lên luôn , 1 mắt mở ko lên , cái mặt méo mó , cái đầu cũng sưng lồi lõm làm nằm gối cũng đau , nhập viện mà ói mửa quá trời , cả ng sưng , cánh tay sưng , bàn tay , ngón tay sưng đến độ mủm mỉm luôn ( vì năm ngoái mình ốm lắm ) nhẫn cưới ôm khít tay đau đớn tháo ko dc , định cưa mà ko sao cưa dc vì nhét cái gì vào cũng đụng da tay trước mới tới nhẫn:Crying: . Khổ lắm , nhập viện gần nhà 1 ngày ko hết , vào da liễu 2 ngày đầu ko bớt sưng , bs hỏi tới hỏi lui kết luận dị ứng sơn tường , mà nghe đâu nhìu ng bị lắm . huhu .... Vậy mà lần đầu tiên mới biết . Nằm viện cả tuần mới bớt sưng , khổ lắm vì mỗi ngày phải chích , mà sưng phù nên ko thấy ben để chích , trước khi bệnh thì tay chân gân , ben gì thấy rõ mồn một , bệnh cái mũm mĩm đến nỗi ko còn ben , chích 1 mũi mà lụi kim phải 4-5 lần , có ngày lụi 7 lần mới chích dc . Thử máu thì lụi ra lụi vào , có lúc lụi kim vào rùi mà ko đúng mạch hút ko ra máu hoặc chích thuoc vao ko đúng mạch làm buốt , đau khóc quá chời .

Về nhà vẫn chưa hết sưng , phải 3 tháng sau mới bớt . Mỗi ngày phải mở cửa cho thoáng Sau đó hỏi ông thầu xây nhà thì ổng nói bị vậy là nhẹ đó , có ng bị nặng hơn nữa . Vì có ng dị ứng sơn loại này , có ng dị ứng loại khác , chính ổng cũng bị dị ứng 1 loại sơn khác .

Chà lạc đề rùi , mình vào v/d chính luôn .

Mấy tháng trước coi báo văn hóa thay TT và Gđ gì đó , có đọc bài viết tác hại của mùi sơn tường mới . Rất độc hại , nhất là bà mẹ mang thai , thì con sinh ra sẽ bị thiểu năng hay ko minh mẫn v..v.. bài viết nói nhìu lắm mà mình ko nhớ rõ ( giờ lục ra ko dc vì nhìu báo quá ) . Nói chung nhìu ng ko biết nên nhìu trẻ em sinh ra bị thiểu năng mà ko hiểu vì sao .
    Đọc xong bài báo mình mới biết nguy hiểm đến vậy .

Quay lại thực tế , từ xưa nghe mẹ mình và mấy bà già hay kể là phụ nữ đang có thai ko dc xây nhà mới , ko dc sơn sửa nhà ko thì con sinh ra thì ko mẹ bị điên thì con sẽ khùng , mẹ còn dẫn chứng ng bạn đồng nghiệp mẹ , bây giờ con yếu , mẹ man man là vì vậy . Lúc ấy mình nghĩ mẹ tin dị đoan , kiêng cữ quá ko khoa học nên ko tin . Nhưng bây giờ thì biết vì hùi xưa mẹ ko hiểu tác hại là do vôi tường , sơn tường gây ra chứ ko phải dị đoạn .

CÒn mình thì phải nói là sau 3-4 tháng mới hết sưng hoàn toàn , chứ bạn bè cứ tưởng bệnh ở nhà bồi bổ quá nên tròn ra 1 tý .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    - Dùng vài kí than củi và bọc từng cây than trong tờ bào rồi để rải rác khắp phòng sẻ thấy hiệu nghiệm ngay.Nếu có điều kiện nên đóng kín hết các cửa phòng lại thì còn mau hết hơn.
    -lấy một chút bột mì hòa vào nước rồi trộn với tỏi giã nhỏ, đặt ở dưới đất, vài giờ sau mùi sẽ giảm thấy rõ. Cứ làm thế vài lần, ngôi nhà của bạn sẽ không còn mùi khó chịu đó nữa.
    Cũng còn tùy theo loại sơn nữa. Nếu sơn không tốt thì làm theo cách của bác sẽ đỡ được đấy.

Hôm trước em ở ks Dakruco 4 sao trong Buôn mê thuột đúng ngày họ khai trương. Phòng vẫn còn mùi sơn mà đã đón đoàn khách VIP, toàn các bác tai to mặt nhớn.
    • 952 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    :Surprise: bác sĩ và mọi ng nhà mình khuyên mở cửa cho thoáng đấy , mình nghĩ phải mở cửa cho thoáng hết mùi .
    Tốt nhất là dùng sơn tường xịn ĩn5 mắc tiền cho đỡ hại :Crying:
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có người bạn nói sơn nhà xong phải để 6 tháng mới về ở được vì thế giới (không rõ có đúng là WHO không), khuyến cáo là chất độc của sơn bay hơi trong thời gian này rất có hại cho sức khỏe, nhất là với trẻ nhỏ vì có thể gây ung thư, máu trắng, hại cho não...
    Nghe bạn nói thế này thì sợ quá, nếu chất lượng sơn thế này thì làm sao bán được cho ai, mà người ta sẽ cấm đâu cho sx. Sơn bây giờ gốc nước nên cũng ít mùi, ít độc hại, cứ làm như bác hainv76 để khử hết mùi là có thể vào ở được thôi. Như nhà mình sơn xong 3 ngày là vào ở luôn, chẳng thấy vấn đề gì, cũng chẳng khử mùi gì ráo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Antilope; 19/06/2009 vào lúc 03:40 PM.
    • 136 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Antilope Xem bài viết
    Nghe bạn nói thế này thì sợ quá, nếu chất lượng sơn thế này thì làm sao bán được cho ai, mà người ta sẽ cấm đâu cho sx. Sơn bây giờ gốc nước nên cũng ít mùi, ít độc hại, cứ làm như bác hainv76 để khử hết mùi là có thể vào ở được thôi. Như nhà mình sơn xong 3 ngày là vào ở luôn, chẳng thấy vấn đề gì, cũng chẳng khử mùi gì ráo.
    Bác sơn loại nào thế, nhà mình định sơn maxilife không biết có độc hại không, nghe sợ quá.
    • 324 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trước ta phải hiểu tại sao sơn độc hại :
    Chính Chì và nhựa Acylic Copolymer là thủ phạm làm cho sơn trở nên độc hại. Chì có thể phá vỡ một cách mãnh liệt các chức năng chính của cơ thể, và từ đây dẫn đến các biến chứng rộng, từ nôn mửa đến rối loạn thần kinh hay tử vong. Nó được biết đến như sự cản trở mạnh mẽ sự tiếp nhận glutamate, một truyền dẫn thần kinh quyết định sự tiếp thu. Nó cũng có khả năng thay thế hàng loạt các kim loại khác giữ chức năng bình thường trong cơ thể mà quan trọng nhất là calcium, sắt và kẽm. Một vấn đề đặc biệt là chì thay thế kẽm từ enzyme delta-aminolaevulinate tách nước, một thành phần chủ yếu của quá trình tổng hợp sinh học của heme, phức chất sắt của phân tử hemoglobin đảm trách việc luân chuyển oxygen trong máu. Điều này tạo nên sự thiếu oxygen cho các tế bào trong cơ thể dẫn đến một chuỗi vấn đề về kết hợp.
    Bất cứ loại sơn nào cũng trông cậy vào các hợp chất chì cho màu sắc của nó. Chì trắng, hay chì (II) carbonate (PbCO3) là một ví dụ điển hình, và một thời đã từng được dùng rộng rãi để sơn bề mặt gỗ trong nhà. Các hợp chất chì khác, như chì chromate (PbCrO4) màu vàng chói, được dùng như phẩm nhuộm màu. Cũng như cung cấp màu sắc cho nước sơn, phẩm nhuộm chì còn có độ mờ đục cao, vì vậy chỉ cần một lượng hợp chất tương đối nhỏ có thể phủ một bề mặt rộng. Chì trắng rất không tan trong nước, làm cho sơn không thấm nước và dễ lau chùi với độ bền cao. Chì carbonate cũng có thể trung hòa các sản phẩm mang tính acid làm mục rữa của các loại dầu bóng trong nước sơn, vì thế lớp sơn phủ có độ bám, không chảy nhão và chống nứt trong thời gian lâu hơn.
    Thông thường, nếu nhà hoàn thiện xong, nếu không có người vào ở thì 3 tháng sau bạn vào vẫn còn mùi , ( tôi kiểm chứng những căn nhà mà cty tôi làm nội thất tại khu PMY ). Trong khi các gia đình dọn vào ngay thì mùi sẽ tự hết sau 3 tuần. Và đặc biệt là việc vệ sinh sàn sau khi hoàn thiện là yếu tố giữ mùi lâu nhất, nếu nhà bạn đóng trần thạch cao , hay nhựa thì còn lâu hơn nữa. Tuy nhiên, có một số Bạn thuộc túp sensitive, thì cơ thể sẽ phản ứng lại rất gắt. Bạn thử làm các cách sau :
    - Lấy một nồi dấm ăn nấu cho sôi giữa phòng .
    - Pha nước muối và xà bông giặt đồ, dùng cây lau nhà lau toàn bộ sàn để cho sàn khô đi rồi lau lại bằng nước cho đến khi sạch! Nếu nhà chưa ở liền thì Bạn có thể lau muối + xà bông rồi để luôn vài ngày , lau lại sau !
    - mở 1 cánh cửa chính ( nếu có 4 cánh thì lựa cánh lệch tâm nhà ) , và 1 cửa sổ hay cửa hậu ( cũng chọn cánh lệch nhau so với cửa trước ) Bạn cho đặt 2 cây quạt hút max speed, để tại dòng không khí xoáy đối lưu trong nhà. Trong khi bật quạt, không nên mở hết các cánh cửa dòng không khí vừa bị thổi ra sẽ có khuynh hướng cuộn vào các khe hở gần kề ( do tốc độ bị giảm đổi đột ngột - nguyên tắc đối lưu ). Chỉ mở hết khi tắt quạt thôi !

( Sorry bận quá không reply PM kịp thì bạn đã hỏi trên này )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anduykt; 19/06/2009 vào lúc 04:14 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecondd Xem bài viết
    Bác sơn loại nào thế, nhà mình định sơn maxilife không biết có độc hại không, nghe sợ quá.
    Nhà mình dùng MyKolor, sơn xong hầu như chẳng thấy mùi mè gì, các hãng khác thì mình không biết như thế nào, còn về độ độc hại thì các hãng sơn lớn thì có thể nói là độ độc hại của sơn trong giới hạn cho phép rồi nên bạn cứ yên tâm sơn đi, không phải lo lắng đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hic nhà e còn 1 tháng nữa hoàn thiện xong, đang tính 1 tuần sau dọn về ở mà nghe thế này thì hoang mang quá, mọi người cho thêm kinh nghiệm nữa đi ạ
    • 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anduykt Xem bài viết
    Trước ta phải hiểu tại sao sơn độc hại :
    Chính Chì và nhựa Acylic Copolymer là thủ phạm làm cho sơn trở nên độc hại. Chì có thể phá vỡ một cách mãnh liệt các chức năng chính của cơ thể, và từ đây dẫn đến các biến chứng rộng, từ nôn mửa đến rối loạn thần kinh hay tử vong. Nó được biết đến như sự cản trở mạnh mẽ sự tiếp nhận glutamate, một truyền dẫn thần kinh quyết định sự tiếp thu. Nó cũng có khả năng thay thế hàng loạt các kim loại khác giữ chức năng bình thường trong cơ thể mà quan trọng nhất là calcium, sắt và kẽm. Một vấn đề đặc biệt là chì thay thế kẽm từ enzyme delta-aminolaevulinate tách nước, một thành phần chủ yếu của quá trình tổng hợp sinh học của heme, phức chất sắt của phân tử hemoglobin đảm trách việc luân chuyển oxygen trong máu. Điều này tạo nên sự thiếu oxygen cho các tế bào trong cơ thể dẫn đến một chuỗi vấn đề về kết hợp.
    Bất cứ loại sơn nào cũng trông cậy vào các hợp chất chì cho màu sắc của nó. Chì trắng, hay chì (II) carbonate (PbCO3) là một ví dụ điển hình, và một thời đã từng được dùng rộng rãi để sơn bề mặt gỗ trong nhà. Các hợp chất chì khác, như chì chromate (PbCrO4) màu vàng chói, được dùng như phẩm nhuộm màu. Cũng như cung cấp màu sắc cho nước sơn, phẩm nhuộm chì còn có độ mờ đục cao, vì vậy chỉ cần một lượng hợp chất tương đối nhỏ có thể phủ một bề mặt rộng. Chì trắng rất không tan trong nước, làm cho sơn không thấm nước và dễ lau chùi với độ bền cao. Chì carbonate cũng có thể trung hòa các sản phẩm mang tính acid làm mục rữa của các loại dầu bóng trong nước sơn, vì thế lớp sơn phủ có độ bám, không chảy nhão và chống nứt trong thời gian lâu hơn.
    Thông thường, nếu nhà hoàn thiện xong, nếu không có người vào ở thì 3 tháng sau bạn vào vẫn còn mùi , ( tôi kiểm chứng những căn nhà mà cty tôi làm nội thất tại khu PMY ). Trong khi các gia đình dọn vào ngay thì mùi sẽ tự hết sau 3 tuần. Và đặc biệt là việc vệ sinh sàn sau khi hoàn thiện là yếu tố giữ mùi lâu nhất, nếu nhà bạn đóng trần thạch cao , hay nhựa thì còn lâu hơn nữa. Tuy nhiên, có một số Bạn thuộc túp sensitive, thì cơ thể sẽ phản ứng lại rất gắt. Bạn thử làm các cách sau :
    - Lấy một nồi dấm ăn nấu cho sôi giữa phòng .
    - Pha nước muối và xà bông giặt đồ, dùng cây lau nhà lau toàn bộ sàn để cho sàn khô đi rồi lau lại bằng nước cho đến khi sạch! Nếu nhà chưa ở liền thì Bạn có thể lau muối + xà bông rồi để luôn vài ngày , lau lại sau !
    - mở 1 cánh cửa chính ( nếu có 4 cánh thì lựa cánh lệch tâm nhà ) , và 1 cửa sổ hay cửa hậu ( cũng chọn cánh lệch nhau so với cửa trước ) Bạn cho đặt 2 cây quạt hút max speed, để tại dòng không khí xoáy đối lưu trong nhà. Trong khi bật quạt, không nên mở hết các cánh cửa dòng không khí vừa bị thổi ra sẽ có khuynh hướng cuộn vào các khe hở gần kề ( do tốc độ bị giảm đổi đột ngột - nguyên tắc đối lưu ). Chỉ mở hết khi tắt quạt thôi !

( Sorry bận quá không reply PM kịp thì bạn đã hỏi trên này )
    Cảm ơn bạn hainv76.
    Cảm ơn bác anduykt. Em luôn ngưỡng mộ các bài viết nghe rất đầy đủ cơ sở khoa học của bác. Tặng hoa bác :Rose::Rose::Rose:
    Bác giải thích thêm dùm em cái vụ em tô đậm. có phải í của bác là nếu vệ sinh sàn tốt thì sẽ bớt mùi không? Hôm nay em có pha loãng dấm với nước rồi đổ đại ra sàn nhà, không lau gì cả vì chưa ở. Em định để nó tự bay hơi. Một phòng khác em chỉ pha nước với muối, rồi cũng đổ ra sàn nhà vì chả có chậu mà đựng. Cũng chờ nó tự bay hơi. Xin hỏi bác, cứ làm thế có ổn không? Nếu ok, em sẽ làm thêm vài ngày nữa.
    Bác cho em hỏi, vì sao sử dụng dấm và muối pha cùng nước lại có tác dụng tẩy mùi sơn nhỉ? Em không hiểu về nguyên tắc của nó. Tỉ lệ dấm/nước và muối trên nước như thế nào thì ổn nhỉ?
    Tặng hoa bác lần nữa. :Rose::Rose::Rose:
    • 324 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn hainv76.
    Cảm ơn bác anduykt. Em luôn ngưỡng mộ các bài viết nghe rất đầy đủ cơ sở khoa học của bác. Tặng hoa bác :Rose::Rose::Rose:
    Bác giải thích thêm dùm em cái vụ em tô đậm. có phải í của bác là nếu vệ sinh sàn tốt thì sẽ bớt mùi không? Hôm nay em có pha loãng dấm với nước rồi đổ đại ra sàn nhà, không lau gì cả vì chưa ở. Em định để nó tự bay hơi. Một phòng khác em chỉ pha nước với muối, rồi cũng đổ ra sàn nhà vì chả có chậu mà đựng. Cũng chờ nó tự bay hơi. Xin hỏi bác, cứ làm thế có ổn không? Nếu ok, em sẽ làm thêm vài ngày nữa.
    Bác cho em hỏi, vì sao sử dụng dấm và muối pha cùng nước lại có tác dụng tẩy mùi sơn nhỉ? Em không hiểu về nguyên tắc của nó. Tỉ lệ dấm/nước và muối trên nước như thế nào thì ổn nhỉ?
    Tặng hoa bác lần nữa. :Rose::Rose::Rose:
    Cảm ơn Bạn có lời khích lệ.
    Xin lỗi có lẽ là tôi viết ngắn quá, nên ý bị cụt :Laughing:, ý tôi là việc làm vệ sinh sàn nhà sau khi hoàn thiện là yếu tố quan trọng để giảm bớt mùi trong nhà!
    Trong quá trình thi công , thì nền nhà là nơi chứa đựng vô vàn " vùi dập " , khi lát gạch, thì quá trình " chạy ron " sẽ làm cho các chất dơ và các phân tử gây mùi, độc hại sẽ bám chặt vào nền.
    Thông thường một công trình hoàn thiện, sẽ qua 3 bước vệ sinh , trong đó nhà thi công sẽ đảm trách 2 bước đầu, và chủ nhà sẽ làm bước VS thứ 3:

1/ Bước VS đầu là " vệ sinh kỹ thuật " tức là tiến hành tháo dỡ các dàn giáo, khung đỡ, di dời các thiết bị thi công, trả lại 100% DTSD để thực hiện bước VS thứ 2.

2/ Bước thứ 2 thường được gọi là " vệ sinh hoàn thiện " khâu này thường do nhóm phụ hồ, lao công thực hiện cuốn chiếu từ trên xuống , bao gồm tẩy rữa các vết sơn,xi măng ố trong hóa trình thi công ......

3/ Sau 2 bước này thì công trình sẽ được tiến hành nghiệm thhu. Tuy nhiên đây chỉ mới hơn 1/2 công đoạn VS , phần còn lại thì chủ nhà phải trực tiếp làm, và mức độ ra sao thì tùy theo thói quen sinh hoạt của mỗi người. Thông thường thì sàn nhà , cửa, tay vịn .... sẽ được lau lại bằng xà bông bột pha loảng ( Xà bông bột không để lại vết ) , riêng sàn nhà thì người ta sẽ dùng 1 lưỡi cưa sắt hay vật nhọn, cho cà dọc theo các đường ron, để phần dơ bám chặt dưới ron sẽ bị tróc ra. sàn nhà sẽ được lau rất nhiều nước, cho đến khi trong nước xả ko còn thấy hiện diện của bọt xi măng , vữa trét bê , thì sẽ cho lau lại bằng các loại nước chuyên dụng lau sàn có bán ngoài siêu thị, vừa tạo mùi, vừa tẩy rữa ko cần lau lại như xà bông ! Bạn nên cho hút bụi sạch các đầu chỉ khuôn bao, đà , trần giật cấp dạ đèn, .....

Hiện nay, một số chủ nhà đơn chiếc, nhờ nhà thầu cung cấp luôn dịch vụ VS ở bước 3 luôn, thì nhà thầu sẽ nhờ đến các công ty vệ sinh công trình chuyên nhgiệp, họ có những máy móc chuyên dụng, và làm rất gọn, thông thường nhà 3 tấm thì họ mất 2 đến 3 ngày để làm, chất lượng thìn tuyệt vời, từ mái, trần, cho đến sàn hơn mìn tự làm nhiều ! Đôi khi do cạnh tranh, nên nhà thầu bao luôn công đoạn VS thứ 3 này. Hiện nay, các công ty kiến trúc, không đơn thuần chỉ làm công việc chuyên môn , mà còn cung cấp luôn giải pháp chuyên sâu, với các mức giá khác nhau, thông thường công ty tôi thiết kế thi công các công trình nội thất cũa nhà thô tại các khu dân cư mới như PMH, thì sẽ có nhiều gói, để giới thiệu bên chủ đầu tư lựa chọn,
    Đến hẹn thì chủ nhà có thể yên tâm đến nhận chìa khóa, rồi lăn ra ngủ liền được luôn, hay đến là tiến hành nhập tiệc tân gia luôn, việc mua sắm từ chiếc máy lạnh cho đến chén bát, muỗng nĩa , khăn tắm kem đánh răng vv.. đều do .....công ty kiến trúc đảm nhận.

Nấu sôi dấm ăn, là một phương pháp , tôi thấy có nhiều chủ nhà áp dụng thành công, nhưng thường phải kèm với các phương pháp hỗ trợ khác, đặc biệt là mùi của các dung môi gốc xăng , dầu trong sơn. Và không phải chỉ tưới lên trên sàn, mà phải đặt 1 cái lò giữanhà rồi đu sôi cho hơi dấm bốc lên trong không khí ( Cái này nếu tiện , thì mua bia , thịt bò , rau bún về bày ra làm " bò nhún dấm ", mỗi ngày ăn 1 phòng ...nhất cử lưỡng tiện rooling:rooling:rooling
    Chúc mừng bạn có tổ ấm mới nha !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anduykt; 20/06/2009 vào lúc 10:10 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 952 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Cám ơn bác chỉ dẫn tận tình . Hèn gì mình có 2 con bạn thân , 1 con thì lấy chồng xong là dị ứng như mình ngay , nhưng ko bị nặng = mình và cũng phải điều trị rất lâu moi hết sưng phù ( sưng nhẹ hơn mình nhìu , mình thì phù toàn thân nhìn mập gấp 2 lần đó ). Cũng chuẩn đoán là dị ứng thui chứ nó chả biết dị ứng cái gì , bây giờ mình mới biết là do lúc ấy nhà chồng nó sửa cái phòng cưới cho VC nó ở , chồng nó khỏe ko sao , nó thì bị ( hic , chồng mình cũng ko sao , chỉ có mình là bị te tua vậy đó , sợ đến già , đau đớn vô cùng ) . CÒn 1 con bạn nữa thì khi nó chuyển nhà , cũng dị ứng nhưng cũng nhẹ hơn mình , cũng chạy chữa vài tháng mới hết , và đến giờ cũng chưa hiểu dị ứng cái gì nữa .

Mình mới lục lọi lại mấy tờ báo , tìm dc tờ báo nói về trường hợp ngộ độc sơn tường rùi ấy rùi , chị đó có thai 8 tháng , chuyển nhà mới 1 tuần thì sinh non 1 cách đau đớn , con sinh ra ko phat triển trí tuệ bình thường đó .Cuối cùng kết luận là ngộ độc nùi sơn tường . Trời , ghê quá . Sao cai vụ này nguy hiểm vậy mà nhìu ng ko biết gì hết ? Nếu mình chưa bị thì cũng ko hề biết , mà họ hàng 2 bên gia đình VC mình cũng ko biêt gì luôn . 2 con bạn mình đến giờ nó cứ thắc mắc là nó từng ăn gì dị ứng đến nông nổi đó nữa .
    • 453 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Các bác sẵn cho em hỏi luôn loại sơn nào giá bình dân mà chất lượng okie 1 tí để em sơn 2 cái nhà cho thuê với ạ? Em xin cám ơn.
    • 2,121 Bài viết

• 1,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hun_Cai_Coaiii Xem bài viết
    Cám ơn bác chỉ dẫn tận tình . Hèn gì mình có 2 con bạn thân , 1 con thì lấy chồng xong là dị ứng như mình ngay , nhưng ko bị nặng = mình và cũng phải điều trị rất lâu moi hết sưng phù ( sưng nhẹ hơn mình nhìu , mình thì phù toàn thân nhìn mập gấp 2 lần đó ). Cũng chuẩn đoán là dị ứng thui chứ nó chả biết dị ứng cái gì , bây giờ mình mới biết là do lúc ấy nhà chồng nó sửa cái phòng cưới cho VC nó ở , chồng nó khỏe ko sao , nó thì bị ( hic , chồng mình cũng ko sao , chỉ có mình là bị te tua vậy đó , sợ đến già , đau đớn vô cùng ) . CÒn 1 con bạn nữa thì khi nó chuyển nhà , cũng dị ứng nhưng cũng nhẹ hơn mình , cũng chạy chữa vài tháng mới hết , và đến giờ cũng chưa hiểu dị ứng cái gì nữa .

Mình mới lục lọi lại mấy tờ báo , tìm dc tờ báo nói về trường hợp ngộ độc sơn tường rùi ấy rùi , chị đó có thai 8 tháng , chuyển nhà mới 1 tuần thì sinh non 1 cách đau đớn , con sinh ra ko phat triển trí tuệ bình thường đó .Cuối cùng kết luận là ngộ độc nùi sơn tường . Trời , ghê quá . Sao cai vụ này nguy hiểm vậy mà nhìu ng ko biết gì hết ? Nếu mình chưa bị thì cũng ko hề biết , mà họ hàng 2 bên gia đình VC mình cũng ko biêt gì luôn . 2 con bạn mình đến giờ nó cứ thắc mắc là nó từng ăn gì dị ứng đến nông nổi đó nữa .
    Những ví dụ của bạn nghe quá hãi. Cho mình hỏi, các ví dụ này có phải toàn những phòng sử dụng điều hòa, nghĩa là đóng kín phòng lại không?
    • 4,206 Bài viết

• 10,826 Được cảm ơn

Mình năm ngoái cũng sơn lại cái phòng (vì chưa có kế hoạch xây nhà cuối cùng lại đập đi, năm nay xây, phí thế ko biết, kekeke) mà mình lại đang có bầu. Mình cũng để cả tuần mới dám vào ở mà vẫn bị dị ứng nghẹt mũi ko thở được đến cả tháng sau mới khỏi, roài ơi gần chết vì chảy nước mũi và ho mà không sốt ko siếc gì hết. Đẻ xong vẫn cho em bé ở đó. Chả biết có ảnh hưởng gì đến con ko nữa. Ngu quá. Giờ có ít kinh nghiệm rồi, quyết để 2 tuần mới vào nhà sơn, sẽ dùng các biện pháp đã được tư vấn. Thanks các bác rất nhiều.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2