CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Quà mừng tân gia, nên mua gì bây giờ???

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 773 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Các bố mẹ ơi, cuối tháng 12 e có 1 cái lễ tân gia của cậu e chồng mà e chẳng biết phải mua gì đây? Các bố mẹ ơi tư vấn giùm e nhé! Thanks!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo tẩy sạch mọi vết bẩn trên tường

Tường nhà sau một thời gian tươi mới cũng sẽ bị ố bẩn vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Nhà ai có em...

• Mua quà mừng tân gia cho sếp từ 5-10 triệu?

Các bố các mẹ thông thái cho mình hỏi với số tiền khoảng từ 5-10 triệu có thể mua quà j mừng tân gia cho sếp mà bảo đảm tiêu chí sử dụng được, đẹp đẽ, độc đáo chút, nói chung là để sếp nhìn thấy cũg vừa lòng mà nhìn thấy được lâu, nhớ được mình lâu nhỉ? - (chứ k phải dùng vài hồi là phải vứt bỏ, ví...

• Con mình sẽ là cầu thủ tương lai

Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này...

• 11 mẹo hay trong nhà mà bạn chưa biết

Thay đổi vị trí, kết hợp các vật dụng trong nhà lại với nhau, và cuộc sống của bạn bỗng trở nên dễ...

• Khẩn: Đi Thái Lan nên mua gì bây giờ

Chị gái em mai đi thái lan 1 tuần, em đang muốn cải thiện làn da của mình (Cả mặt lẫn body), mua cái gì được bây giờ các mẹ nhỉ? tặng các mẹ này....:Rose::Rose::Rose:

• 124 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

- Mua 1 bình hoa đẹp ( Phale...)
    - Bộ tách uống trà loại cao cấp
    - Một bức tranh vẽ cảnh non nước ( hợp phong thủy): sơn dầu hoặc đá quý tùy bạn
    - Một đồng hồ treo tường loại xin ( ~ >= 1tr )
    - Đồ phong thủy (tượng các con vật phong thủy, hay bán ở shop bán đồ PThuyr- trên đường Thái Hà
    Mình nghĩ được bấy nhiêu phương án thôi.
    ah nếu còn lăn tăn thì bạn làm cái phong bì cho nó nhẹ người.
    • 731 Bài viết

• 1,842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathanh7808 Xem bài viết
    - Mua 1 bình hoa đẹp ( Phale...)
    - Bộ tách uống trà loại cao cấp
    - Một bức tranh vẽ cảnh non nước ( hợp phong thủy): sơn dầu hoặc đá quý tùy bạn
    - Một đồng hồ treo tường loại xin ( ~ >= 1tr )
    - Đồ phong thủy (tượng các con vật phong thủy, hay bán ở shop bán đồ PThuyr- trên đường Thái Hà
    Mình nghĩ được bấy nhiêu phương án thôi.
    ah nếu còn lăn tăn thì bạn làm cái phong bì cho nó nhẹ người.
    Phiếu siêu thị, bình hoa giả loại cao cấp, các loại dây tỏi, ớt... để trang trí nhà bếp, các hủ loại cao cấp đựng gia vị cho nhà bếp, chén đĩa đồng bộ, bộ drap giường, áo gối sofa, chảo không dính loại cao cấp, bộ nồi thủy tinh, rượu. Hay là dạo khắp nhà chú ấy bảo thiếu món gì, còn khoái món gì chị mua cho: tủ lạnh, tivi LCD, đầu DVD, bếp từ, máy nước nóng, máy giặt, lò viba, lò nướng, máy nướng bánh mì, ghế massage, nệm massage, máy nước nóng lạnh, máy lạnh, quạt máy, tủ, bàn, ghế, bộ cắm bàn chải, chai xà phòng... để trong toilet loại đẹp. Nến và đế nến loại đẹp. Khăn trải bàn và khăn ăn. Thảm để sofa...

Nói chung thiếu gì món để tặng, vấn đề là phải mua món đồ có giá trị một chút hoặc không đắt lắm nhưng mà đẹp, sang trọng mà người ta còn chịu dùng hoài cũng như hợp với túi tiền của bạn.

• 439 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_be_HN Xem bài viết
    Các bố mẹ ơi, cuối tháng 12 e có 1 cái lễ tân gia của cậu e chồng mà e chẳng biết phải mua gì đây? Các bố mẹ ơi tư vấn giùm e nhé! Thanks!
    Tốt nhất bạn nên ướm thử xem em chồng bạn thích gì mình mua tặng cái đó vì em nó là người nhà mà ko việc gì phải ngại. Kinh nghiệm từ vụ tân gia nhà mình thì mình biết: mọi người mua tặng những thứ mình có rồi hoặc ko thích thì dù có đắt tiền vẫn vứt xó thôi.

• 773 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Thanks các mẹ nhiều nhiều nha. Cái khó của e là vợ chồng chú e cũng có điều kiện, nên e băn khoăn lắm, mua đồ dùng gđ thì e rằng vc nó đã sắm rồi. Chị bạn e tư vấn là nên mua tranh thêu XQ, hoặc phalê điêu khắc ảnh mà e không biết giá cả ra sao? Có mẹ nào biết về giá cả và nơi bán ở SG thì mách giùm e để e tham khảo với ạ?
    • 760 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mình mới làm tân gia nhà, kết quả là thứ mình mua rồi thì được tặng đến mấy cái nữa, cái mình cần thì chẳng ai cho hu hu...
    Nếu là mình thì mình hỏi thẳng là thích gì, nếu quá khả năng tài chính của mình thì mình đưa phong bì, bảo thôi cô chú tự đi mua cho vừa ý.
    • 501 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Mua những thứ cần phải thay đổi định kỳ ấy, thế thì có mua rồi mình mua nữa cũng ko sao, ví dụ như bộ chăn ga gối nệm ấy
    Be good - Be bad - Be myself
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng đang kiếm 1 cái mừng tân gia nhà thằng bạn . Sau khi tính đi tính lại, em quyết là sẽ mua 1 cái bình hoa thủy tinh. Giá vài trăm nghìn. Hì hì
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ko biết bác chủ thớt tính chi phí bao nhiêu cho món quà này, có thêm thông tin quan trọng này thì mọi người mới biết mà cho bác lời khuyên chính xác được

Nếu là mình thì kiếm 1 bộ đồ dùng nhà bếp chất 1 chút, có thương hiệu 1 chút, đảm bảo là rất ý nghĩa. Mỗi lần dùng đến là nhớ đến mình, đồ càng xịn dùng càng lâu thì lại càng nhớ, hihihi
    • 394 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

EM vote cho phương án mua tranh. Nếu cao tiền quá thì tặng bộ nồi chẳng hạn.
    • 3,707 Bài viết

• 24,565 Được cảm ơn

Mua quà mừng tân gia thế nào, mình nghĩ là cả một vấn đề nếu tặng không chỉ là tặng cho xong. Mình với bạn bè thân khi tặng quà có thể nói là: " Tao định tặng mày món quà trong tầm thế này,mày thích món gì" hoặc nếu món đó ít tiền hơn thì mình mua tặng thêm cái khác và nếu nhiều tiền hơn thì bạn bù vào. Tụi mình làm vậy thấy thoải mái lắm.

Còn khi được tặng quà, nếu có thể mình thường ước chừng mức tiền người ta sẽ tặng và đưa ra một số món quà mình mong muốn. Thường như vậy mình có thêm một vài món quà thêm vì quà mình mong muốn chưa tới số tiền mọi người dự định. Mình thấy rất vui vì có được món quà mình thích và cũng đỡ đau đầu hơn cho người tặng.

Đứng ở vị trí là chủ nhà, mình có chút phản biện về một số món quà hay được tặng tân gia:

1. Tranh: Mình không thích được tặng tranh. Lý do chỉ vì tặng tranh thường sẽ rất khó hợp ý chủ nhà. Mỗi nhà có một kiến trúc khác nhau và mỗi chủ nhà có gu cảm thụ khác nhau nên khi tặng tranh rất nhiều lúc chủ nhà dở khóc, dở cười vì không biết phải làm gì với tranh được tặng. Bỏ đi thì phí và phụ lòng người tặng. Treo lên thì rất đau mắt và đau lòng.

2. Lọ hoa: Lọ hoa tưởng như là một thứ rất dễ dàng, nhà nào cũng hợp. Nhưng cũng không hẳn là như vậy. Với các chủ nhà dễ tính thì sao cũng xong ( và hầu như họ thì cũng không có quá nhiều nhu cầu về lọ hoa). Nhưng với chủ nhà đã có tính thích hoa hoét hay không thích nhưng thuộc dạng khó tính thì lọ hoa có thể rơi vào tình trạng giống như tranh ở trên. Ví dụ như mình, tính ra chắc mình có kha khá lọ hoa pha lê to nhỏ các cỡ từ quà cưới, quà tân gia. Đều là lọ pha lê màu cũng đẹp. Nhưng mình lại không thích lọ hoa pha lê màu, kể cả màu xịn chứ không tính màu phun. Mình thích pha lê trắng, thậm chí thủy tinh trắng, trong suốt còn mê hơn pha lê màu. Mà lọ hoa cũng là thứ chủ nhà hay được tặng lắm.

3. Chăn ga gối nệm: Cái này rất thiết thực này. Nên hỏi chủ nhà xem tông phòng ngủ của chủ màu gì, màu sắc mong muốn của chủ nhà, họa tiết ra sao, chất lượng vải thế nào ( cotton thường hay cotton satin, hay lụa). Nếu được thì mời gia chủ đi chọn cùng luôn. Việc cùng nhau đi chọn quà thế, thú thực mình thấy còn tình cảm và ý nghĩa hơn món quà. Sẽ là một kỉ niệm vừa vui vừa đẹp cho cả 2 bên nữa.

4. Bộ đồ dùng nhà bếp: Trong bếp cũng có kha khá thứ có thể tặng được. Nhưng cũng nên ướm thử chủ nhà để biết chủ nhà có rồi hay chưa và thích thứ gì. Như mình mới được tặng một bộ nồi Vision xong, lại được tặng một bộ nữa. May mà chồng và con trai mới đập bớt mỗi người một thứ của bộ được tặng trước nên thành ra được dùng cả bộ nồi mới luôn.

Túm gọn lại không biết có ai cho em thực dụng không nhưng món quà nào em cũng thích và hữu ích cho em vì em không bị rơi vào tình cảnh bỏ tiền mua cái mình cần trong khi cái được tặng phải đem đi cất. Hihi!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình thì vừa xây nhà xong, nhà theo phong cách hiện đại, được bạn tặng 1 bức tranh mà chưa biết treo vào đâu vì k hợp cảnh, lại lục đục tìm kho để cất.
    • 1,345 Bài viết

• 10,160 Được cảm ơn

Nhà tớ vừa được tặng quà tân gia đây. Nói thật là tớ thích phong bì hơn, he he. Vì tớ kỹ tính, tớ chỉ thích đồ gốm trang trí, mà phải theo ý tớ, vậy mà tớ được tặng quả lọ hoa pha lê to đùng, có lũ gai xung quanh như trên lưng khủng long lưng gai ấy (con gái tớ nó bảo thế). Vì tớ thích hoa cúc, mà hoa Cúc hợp bình gốm hơn nên đa phần là bình, lọ gốm. Mọi người cứ phong bì, tớ tự mua cái tớ thích. He he, đang tích 1 cái đèn ngủ để bàn loại đơn giản thôi, mà chưa tìm thấy cái nào ưng ý ấy.
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ý kiến bác Haneul rất chính xác nhưng mình nghĩ kiếm hàng độc 1 chút thì là ổn
    VD như bộ nồi xoong chảo này của T-Fal

Cái này hơi bị cứng, bền ko thể hỏng được, lại đẹp nữa. Gia chủ mỗi lần dùng là lại nhớ đến mình
    Chỉnh sửa lần cuối bởi HENCKELS; 17/01/2011 vào lúc 12:25 PM.
    • 998 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_be_HN Xem bài viết
    Bác định đầu tư bao nhiêu chứ ạ! Vấn đề đầu tiên mà!

Bác đưa ra Đầu bài có điều kiện hạn chế tí, Bà con 4 vấn cho bác chính xác hơn!

Em ạ! Không thân làm Chai Champane, Chọn cái Đèn ngủ, Đồ Bếp...

Thân mức độ nào??? Đầu tư nhiều tiền và chọn lựa cẩn thận hơn!
    • 3,707 Bài viết

• 24,565 Được cảm ơn

@HENCKELS: Cái bộ kia thì chuẩn rồi. Mà vớ phải chủ nhà thích dùng nồi thủy tinh thì cũng hơi buồn đấy. Hihi!!!J/k.
    • 140 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Nhà mình cũng mới vào ở nhà mới. Bác làm cùng VP (người nước ngoài) hỏi mình là thích cái gì thì bác ấy sẽ mua tặng nhưng trong khoảng budget là 5t. Bác ấy bảo người VN hay tặng phong bì, bác ấy ko thích vì muốn mua 1 đồ vật, khi mình dùng thì sẽ nhớ tới người tặng. Đây cũng là gợi ý cho bạn, nên hỏi chú em thích tặng gì trong khoản tiền là bao nhiêu đó. Điều này tránh mua phải những thứ mà người nhận ko thích hoặc đưa tiền thì ko ý nghĩ cho lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haneul Xem bài viết

1. Tranh: Mình không thích được tặng tranh. Lý do chỉ vì tặng tranh thường sẽ rất khó hợp ý chủ nhà. Mỗi nhà có một kiến trúc khác nhau và mỗi chủ nhà có gu cảm thụ khác nhau nên khi tặng tranh rất nhiều lúc chủ nhà dở khóc, dở cười vì không biết phải làm gì với tranh được tặng. Bỏ đi thì phí và phụ lòng người tặng. Treo lên thì rất đau mắt và đau lòng.
    Hí hí, hợp ý mình thế. Chị đang phải "chặn họng" tất cả các đồng chí “có nhu cầu tặng quà cho mình” rằng không được tặng tranh đâu đấy he he. Chắc chắn sẽ có trường hợp dở khóc dở cười vì tranh tặng, vì mỗi người một gu khác nhau mà. Mấy ngày nay chán không đi tìm đèn nữa tui quay sang đi tìm tranh. Nam giải cũng không kém hị hị.
    Chạ ký kọt gì nữa cho xong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 484 Bài viết

• 1,395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rong_con88 Xem bài viết
    mua tranh đồng, rất sang mà ko mắc. ở gần ngã tư phan văn trị và nguyễn oanh có cái cửa hàng chuyên tranh phong thuỷ đó. số 584.
    Đặt mình ở vị trí chủ nhà, thề là nhận được quà thế này chắc mình khóc thét. Tranh, đồng hồ, lọ hoa và cả đồ trang trí nữa phải theo gu của gia chủ chứ cứ tặng bừa lãng phí lắm. Mình hồi trước được tặng cái tranh gì mà làm bằng vàng dát mỏng, hichic..biết là lãng phí và vô phép với người tặng nhưng đành phải giấu vào kho đấy chứ chịu không cảm được.
    Haiz.. mà mình cũng đang văt óc nghĩ quà tân gia đây. Hỏi gia chủ thì không được, mà mình không muốn phong bì.
    • 195 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thanh Uyên Xem bài viết
    Đặt mình ở vị trí chủ nhà, thề là nhận được quà thế này chắc mình khóc thét. Tranh, đồng hồ, lọ hoa và cả đồ trang trí nữa phải theo gu của gia chủ chứ cứ tặng bừa lãng phí lắm. Mình hồi trước được tặng cái tranh gì mà làm bằng vàng dát mỏng, hichic..biết là lãng phí và vô phép với người tặng nhưng đành phải giấu vào kho đấy chứ chịu không cảm được.Haiz.. mà mình cũng đang văt óc nghĩ quà tân gia đây. Hỏi gia chủ thì không được, mà mình không muốn phong bì.
    Tặng bình hoa lụa. Có thể chọn của ikea. Đẹp, nhẹ nhàng, để đâu cũng đc. Ko thich thì vứt hoa dùng cái bình cắm hoa tươi cũng đỡ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2