CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Ốp kính màu cho bếp thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 77.2K Lượt đọc
  • 314 Trả lời

55 Người đang theo dõi

• cbp
    • 8 năm
    • 850 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi,

Em đang định cải tổ căn bếp nhà mình, cũng thấy kính màu có vẻ đẹp và tiện lau chùi nên dự tính ốp bếp. Lượn một vòng trên web thì thấy có 2 loại GlassKote và Peko. Mẹ nào dùng rồi cho em hỏi:

- Hai loại trên thì loại nào tốt hơn?
    - Thi công kính thì phải ốp vào tường hay ốp lên trên gạch men cũ được không?
    - Mua loại bao nhiêu mm thì đảm bảo không nứt vỡ?
    - Có nhất thiết phải dùng kính cường lực không?

Túm lại là mẹ nào dùng rồi cho em ít kinh nghiệm càng cụ tỉ càng tốt ạ!

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều, tặng hoa các mẹ này :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: :Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 203 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

dùng 2 loại đó đắt lắm bạn ........... đừng nghe bọn làm tủ bếp tư vấn. Nếu muốn dùng bạn dùng kính laminate dán 2 lớp hoặc thay bằng đá sẽ hay hơn.
    Chỗ đó không cần thiết ốp kính cường lực, vì ít va đập. (cường lực mà dùng glaskóte mắc à .. với lại không đáng)
    Mình đang dùng loại kính thủy tráng mặt sau 5mm (thương dùng ốp viền Hồ Cá) để ốp quầy chân bar và mặt sau bếp dùng tốt chán .... giá cả lại mềm nữa ... tính theo m2 .. 200,000/ m2 chưa tính công lắp đặt, vận chuyển (khoảng 600,000 VND cho 1 lần tất tần tật nữa)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • cbp
    • 8 năm
    • 850 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NVTMY Xem bài viết
    dùng 2 loại đó đắt lắm bạn ........... đừng nghe bọn làm tủ bếp tư vấn. Nếu muốn dùng bạn dùng kính laminate dán 2 lớp hoặc thay bằng đá sẽ hay hơn.
    Chỗ đó không cần thiết ốp kính cường lực, vì ít va đập. (cường lực mà dùng glaskóte mắc à .. với lại không đáng)
    Mình đang dùng loại kính thủy tráng mặt sau 5mm (thương dùng ốp viền Hồ Cá) để ốp quầy chân bar và mặt sau bếp dùng tốt chán .... giá cả lại mềm nữa ... tính theo m2 .. 200,000/ m2 chưa tính công lắp đặt, vận chuyển (khoảng 600,000 VND cho 1 lần tất tần tật nữa)
    Cảm ơn bạn/chị!

Loại kính mà chị dùng có phải loại kính thủy lực làm cửa không? Chị dùng được bao lâu rồi vậy? Ah, và quan trọng nữa là có đẹp không ạ?

Nếu không phiền chị share giùm địa chỉ với nha. Em ở HN. Cảm ơn lần nữa
    • 442 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Hì... nhà tớ thì dùng kính thường, loại 8 hay 10 ly gì đó (lâu rồi không nhớ nữa!), mài vát cạnh to khoảng 2cm, bảo thợ ốp lên tường, gắn bằng chân inox. Sau đó tớ mua giấy dán kính về dán (không dán kín nhé, chừa lại phần mài vát). Mọi người đến nhà đều khen đẹp và sạch, có vết bẩn dầu mỡ bắn lên cũng chả nhìn thấy gì... hihi... Hơn 2 năm rồi trông vẫn như mới. Sau này nếu chán lại lại có thể bóc ra dán cái khác. Tớ thì chả thích Glasskote.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

hihiih ... mình ở Saigon, bếp mình sắp lắp thôi và cũng có dự định như bạn ... khi đi hỏi bên thi công Bếp về ốp kính mặt sau.
    Đa số họ đều tư vấn mình duy nhất 1 cách: Glass Kote, Peko không cường lực khoảng 1.2T/ m dài, hoặc cường lực 1.7T :Sad: nghe thấy choáng. (hàng hiệu muh)
    Và chính bản thân mình đi tìm hiểu thì phát hiện thế này:
    1. Cách ốp kính mặt sau: đắt nhất như họ nói ..... tùy theo budget của bạn nhé, chịu chơi thì chơi. Nhưng theo mình hiệu quả thẫm mỹ không hơn 2 loại dưới là bao. Theo mình chắc họ được chiết khấu cao với lại ít công hơn nên toàn tư vấn loại này. Ngoài ra họ còn sales thêm là ít trầy xước, chống bám bẩn ..... nhưng mình chưa kiểm nghiệm.
    2. Ốp bằng kính dán 2 lớp lamintate: giá rẻ hơn tầm 700k/ m2 .... 5 ly ép 5 ly. giữa 2 lớp là lớp tạo màu. Loại này cũng hay được dùng và theo mình thì không khác biệt lắm với loại 1.
    3. Ốp bằng kính thủy thông thường 5ly (như kính soi gương nhưng không tráng thủy mà sơn mặt sau hoặc dán decal để tạo màu trắng sữa hoặc xanh ngọc): giá rẻ nhất 200k/m2. Loại này bạn hãy đến các tiệm cắt kiếng đặt yêu cầu, họ sẽ cắt và thi công (nhưng chỗ đặt ray Inox phải định vị và khoan trước khi lắp kiếng vào bếp) -
    4. Tương tự loại 3: Nếu loại này dùng cường lực 5 ly ốp thì tầm 350k/ m2.
    Mình đã cầm được trên tay 4 loại trên, theo ý cá nhân của mình ......thật bất ngờ chả khác nhau mấy về mặt thẩm mỹ màu sắc .... trừ loại kính dán 2 lớp laminate (gõ vào kêu bộp bộp ... vì dán 2 lớp lại với nhau mà, loại 3,4 là 1 lớp).
    Cuối cùng mình chọn loại số 4. 350k/m2 Cường lực mặt sau dán decal màu trắng sữa (lý do mình chọn dán decal thay cho sơn là: sợ khi thợ thi công gắn vào tường không cẩn thận làm xước sơn mặt sau thì nhìn sẽ không đẹp).
    Lưu ý với bạn: loại 3,4 đừng ra cửa hàng kính lớn .... vì họ thường ít bạn, tìm tiệm kính nho nhỏ thôi. Tốt nhất bạn nên đi 1 vòng tự kiểm tra như mình í, ra hết mà. lo gì!
    Tiêu chí mình xây nhà: Ngon Bổ Rẻ .... trong khả năng có thể được.
    Nhân tiện chia sẽ với bạn về kiếng cường lực nhá: đơn vị thi công báo giá mình thi côgn vách tắm kính, lan can, ban can kính cường lực 10 ly theo giá mét tới, nghe thấy choáng, 2T-2T5/ m dài. Mình đi hỏi và đặt hàng luôn: 750,000/ m2 ... cứ đo dài rộng nhiu tính nhiu cho tất cả lan can, ban công, vách tắm ...!!! bạn biết theo cách tính m2 mình save được nhiu không? đâu đó gần 20T .
    Chúc bạn có được căn bếp như í.
    • 678 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình cũng ở SG đây. NVTMY có thể cho mình biết tiệm kính mà bạn đặt hàng không. Mình đang có nhu cầu ốp kính cho bếp. Đã tham khảo kính Đình Quốc trên LTKiệt (thuộc loại 2 theo xếp loại trên của bạn) nhưng vẫn chưa quyết định. Cám ơn bạn nhé.
    Lisa :Rose:
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình ở HN, đang định ốp kinh bếp. Cảm ơn bạn nhé, mình cũng
    sẽ đi tham khảo ở HN xem có làm được như trong bạn hay ko. Bác nào rành vụ nay ở HN chỉ cho nhà em nhé.
    • cbp
    • 8 năm
    • 850 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ NVTMY và mẹ Pumpkin nhiều!
    Em cũng sẽ đi tham khảo theo gợi ý của mẹ NVTMY.
    Em đã xem nhà mẹ Pumkin rồi, nhà đẹp quá! Ngưỡng mộ thế, đến bao giờ em mới được bằng một góc nhà chị. Em thấy kính nhà chị có hoa văn. Kính vốn thế hay mình sơn thêm vào chị? Chị có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn thêm giúp em nhé. Em cám ơn chị.
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không hiểu ốp vào tường ntn? Có mẹ nào có hình không, cho mình tham khảo với
    • 442 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cbp Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ NVTMY và mẹ Pumpkin nhiều!
    Em cũng sẽ đi tham khảo theo gợi ý của mẹ NVTMY.
    Em đã xem nhà mẹ Pumkin rồi, nhà đẹp quá! Ngưỡng mộ thế, đến bao giờ em mới được bằng một góc nhà chị. Em thấy kính nhà chị có hoa văn. Kính vốn thế hay mình sơn thêm vào chị? Chị có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn thêm giúp em nhé. Em cám ơn chị.
    Mình có tả rõ ở trên rồi mà mẹ nó :Smiling: Theo mình nghĩ và thực tế đã dùng thì hoàn toàn không cần thiết phải dùng kính an toàn, vì cũng chả bao giờ va chạm gì mạnh đến mức sợ vỡ kính cả, kính thường loại 8-10 ly thì mẹ nó có muốn làm vỡ cũng đã khó rồi ý chứ. Hồi đấy mình cũng cân nhắc mãi giữa kính laminate, kính Glasskote và gạch mosaique, sau cuối cũng mình chọn giải pháp kính Việt Nhật mài vát cạnh và dán decal, ốp bằng ốc inox (cái này cứ bảo thợ kính nó khắc làm cho). Vừa rẻ vừa đẹp, đến giờ vẫn rất hài lòng :rolleyes:

À quên nói thêm: vụ lắp đặt cho cái kính nhà mình thì rất đơn giản, nhưng có một điểm hơi phức tạp là phải căn chính xác để cắt khoét 2 ô hình chữ nhật cho 2 cái ổ điện và công tắc. Thế thôi!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Pumpkin's Mom; 14/12/2009 vào lúc 04:14 PM.
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhà mình ở HN. Mình search trên mạng và đặt làm kính bếp nhưng là loại kính 8 ly có vẽ điêu khắc. Rất đẹp nhưng cũng khá tốn kém. Bếp nhày mình dài khoảng hơn 4m, giá là hơn 6TR.
    Tuy nhiên mình vẫn đặt làm vì bếp là chỗ sinh hoạt chung, mình lại là người sử dụng hàng ngày, trang trí 1 chút cho sinh động và vui mắt để thấy công việc nấu ăn đỡ nhàm chán.
    Kết quả cũng tạm được: lau dễ dàng. Mới dùng nên chưa thấy nhược điểm.
    • 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pumpkin's Mom Xem bài viết
    À quên nói thêm: vụ lắp đặt cho cái kính nhà mình thì rất đơn giản, nhưng có một điểm hơi phức tạp là phải căn chính xác để cắt khoét 2 ô hình chữ nhật cho 2 cái ổ điện và công tắc. Thế thôi!
    Thế còn vị trí để vòi rửa ở chậu và vòi nước bình lọc nữa, nhà bạn làm ntn?
    • 442 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haphuonglinh Xem bài viết
    Thế còn vị trí để vòi rửa ở chậu và vòi nước bình lọc nữa, nhà bạn làm ntn?
    À, nếu bạn xem ảnh bếp nhà mình rồi thì sẽ thấy là chậu rửa nhà mình ở cạnh cửa sổ nên không có ốp kính. Nhưng nói thật là mình cũng không hiểu lắm về cái bếp của bạn, vì bếp nhà mình thì vòi rửa ở trên mặt chậu rửa luôn chứ chả liên quan gì đến tường cả :Sigh:
    • 66 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hihiih ... mình ở Saigon, bếp mình sắp lắp thôi và cũng có dự định như bạn ... khi đi hỏi bên thi công Bếp về ốp kính mặt sau.
    Đa số họ đều tư vấn mình duy nhất 1 cách: Glass Kote, Peko không cường lực khoảng 1.2T/ m dài, hoặc cường lực 1.7T :Sad: nghe thấy choáng. (hàng hiệu muh)
    1. Cách ốp kính mặt sau: đắt nhất như họ nói ..... tùy theo budget của bạn nhé, chịu chơi thì chơi. Nhưng theo mình hiệu quả thẫm mỹ không hơn 2 loại dưới là bao. Theo mình chắc họ được chiết khấu cao với lại ít công hơn nên toàn tư vấn loại này. Ngoài ra họ còn sales thêm là ít trầy xước, chống bám bẩn ..... nhưng mình chưa kiểm nghiệm.
    2. Ốp bằng kính dán 2 lớp lamintate: giá rẻ hơn tầm 700k/ m2 .... 5 ly ép 5 ly. giữa 2 lớp là lớp tạo màu. Loại này cũng hay được dùng và theo mình thì không khác biệt lắm với loại 1.
    3. Ốp bằng kính thủy thông thường 5ly (như kính soi gương nhưng không tráng thủy mà sơn mặt sau hoặc dán decal để tạo màu trắng sữa hoặc xanh ngọc): giá rẻ nhất 200k/m2. Loại này bạn hãy đến các tiệm cắt kiếng đặt yêu cầu, họ sẽ cắt và thi công (nhưng chỗ đặt ray Inox phải định vị và khoan trước khi lắp kiếng vào bếp) -
    Mình đã cầm được trên tay 4 loại trên, theo ý cá nhân của mình ......thật bất ngờ chả khác nhau mấy về mặt thẩm mỹ màu sắc .... trừ loại kính dán 2 lớp laminate (gõ vào kêu bộp bộp ... vì dán 2 lớp lại với nhau mà, loại 3,4 là 1 lớp).
    Cuối cùng mình chọn loại số 4. 350k/m2 Cường lực mặt sau dán decal màu trắng sữa (lý do mình chọn dán decal thay cho sơn là: sợ khi thợ thi công gắn vào tường không cẩn thận làm xước sơn mặt sau thì nhìn sẽ không đẹp).
    Lưu ý với bạn: loại 3,4 đừng ra cửa hàng kính lớn .... vì họ thường ít bạn, tìm tiệm kính nho nhỏ thôi. Tốt nhất bạn nên đi 1 vòng tự kiểm tra như mình í, ra hết mà. lo gì!
    Nhân tiện chia sẽ với bạn về kiếng cường lực nhá: đơn vị thi công báo giá mình thi côgn vách tắm kính, lan can, ban can kính cường lực 10 ly theo giá mét tới, nghe thấy choáng, 2T-2T5/ m dài. Mình đi hỏi và đặt hàng luôn: 750,000/ m2 ... cứ đo dài rộng nhiu tính nhiu cho tất cả lan can, ban công, vách tắm ...!!! bạn biết theo cách tính m2 mình save được nhiu không? đâu đó gần 20T .

Bạn ơi mình cung ở SG nè, bạn có thể cho mình địa chỉ chỗ bạn đặt kính nhà bếp được không? Nhà bạn đã làm xong chưa chưa, nếu được bạn cho mình xem chỗ nhà bếp của bạn thử ngen. mình đang háo hức lắp nhà bếp đây!!!! :Rose::Rose::Rose:
    • 66 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ơi mình cung ở SG nè, bạn có thể cho mình địa chỉ chỗ bạn đặt kính nhà bếp được không? Nhà bạn đã làm xong chưa chưa, nếu được bạn cho mình xem chỗ nhà bếp của bạn thử ngen. mình đang háo hức lắp nhà bếp đây!!!! :Rose::Rose::Rose:
    • 99 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đã có mẹ nào ở Hà Nội theo phương án của mẹ NVTMY chưa? Đúng là ngon bổ rẻ. Mình cũng vote cho phương án 4 nhưng chưa tìm được hàng kính ở khu Thành Công. Cát Linh thì chắc là đắt.
    :Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 204 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Cho mình lót dép học hỏi kinh nghiệm của các mẹ với. Mình cũng ở HN.
    • LF
    • 6 năm
    • 1,204 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Bạn nào ở HN cho mình địa chỉ làm kính bếp nhé. Nghiên cứu muộn quá, làm gấp rồi. Peko giá kính thường loại 4mm thôi cũng đã 750.000/m2 :Sick::Sick:
    La Vie est Belle
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban oi cho minh biet dia chi ma ban lam kinh duoc khong? nha minh cung dang can gap gap lam rui...thank ban nhe...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban oi cho minh biet dia chi ma ban lam kinh duoc khong? nha minh cung dang can gap gap lam rui...thank ban nhe...