CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Những điểm xấu thường gặp trong phong thủy và cách hóa giải (tầng 1)

Đến trả lời mới nhất
  • 13 Lượt chia sẻ
  • 170K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

71 Người đang theo dõi

• 74 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhphuong8384 Xem bài viết
    Chào bạn,
    Bạn cho mình hỏi ba mẹ mình tính mua nhà nhờ bạn xem giúp hướng nào hợp.
    Ba: 1942 ko rõ ngày sinh
    Mẹ: 12/8/1954
    contrai 27/12/1977
    con gái 15/5/1980.
    thanks

Chào bạn htvinh,

Theo mình hiểu thì bạn là con trai trưởng vẫn đang sống chung với ba mẹ. Vì ba bạn sinh năm 1942, năm nay đã xấp xỉ 70 tuổi nên mình sẽ tư vấn hướng nhà phù hợp nhất cho bạn. Vì bạn là trụ cột gia đình nên hướng nhà, hướng bếp và hướng toilet mình sẽ tư vấn tốt nhất cho bạn:
    Trước tiên, bạn thuộc Tây Tứ Mệnh, quẻ Khôn, có 4 hướng tốt là:
    + Hướng Thiên Y : Tây, thuộc quẻ Đoài.
    + Hướng Phục Vị : Tây Nam, thuộc quẻ Khôn.
    + Hướng Sinh Khí : Đông Bắc, thuộc quẻ Cấn.
    + Hướng Phước Đức : Tây Bắc, thuộc quẻ Càn.
    và 4 hướng xấu là:
    + Hướng Lục Sát : Nam, thuộc quẻ Ly.
    + Hướng Tuyệt Mạng : Bắc, thuộc quẻ Khảm.
    + Hướng Họa Hại : Đông , thuộc quẻ Chấn.
    + Hướng Ngũ Quỷ : Đông Nam, thuộc quẻ Tốn.

Hướng nhà tốt: bạn có thể chọn 1 trong 4 hướng tốt ở trên. Phục Vị (hướng Tây Bắc) thì tốt cho sự ổn định, gia đình êm ấm giai đoạn ban đầu nhưng mà về lâu về dài thì không tốt cho bạn. Phước Đức là cung mạnh về tình cảm vợ chồng và tiền bạc - nếu bạn muốn lấy vợ sớm, và phát tài phát lộc trong thời gian ngắn 2-5 năm thì có thể chọn hướng này; sự thành công sẽ ứng vào các năm Tỵ, Dậu, Sửu; hướng này ở về lâu dài cũng tốt ở mức 7 điểm. Còn nếu bạn muốn phát triển mạnh tài lộc...trong 1 thời gian khoảng 10 năm thì có thể chọn hướng Đông Bắc. Đây là hướng được sao Bát Bạch, mạnh nhất trong năm 2004 - 2023, tập trung toàn bộ năng lượng của đại trường khí vũ trụ chiếu vào nên sẽ gặp nhiều vận may, chọn hướng Đông Bắc sẽ được cỡ 9 điểm từ đây đến hết 2023; còn sau đó thì không còn tốt do bị sao Tham Lang Tinh phụ trách cung Sinh Khí thuộc hành Mộc khắc với bổn mệnh Kim của bạn và còn vì lúc đó đại trường khí vũ trụ đã chuyển sang phương Nam chứ không còn ở Đông Bắc nữa. Thiên Y cũng là cung Tốt của bạn; nằm ở Hướng Tây, ngũ hành thuộc Kim, bổ sung cho bổn mệnh của bạn; sao Cự Môn phụ trách cung Thiên Y cũng là hành Thổ, nên Thổ sinh Kim sẽ càng tốt cho bạn; và lại từ đây đến 2023, hướng Tây được sao Nhất Bạch chiếu, cũng là một cát tinh.
    Nói tóm lại: sau khi chọn lọc, chẻ cọng tóc ra làm tư, thì hướng Tây là rất tốt cho bạn trong dài hạn; sau đó đến hướng Tây Nam thì tốt trung bình trong dài hạn (tốt cho tìm bạn đời và tiền bac), hướng Đông Bắc thì trong 10 năm tới sẽ cực tốt nhưng sau 10 năm đó thì sẽ thành xấu, không còn tốt nữa, hướng Tây Bắc là tốt ít nhất và về lâu dài sẽ thành xấu. Tùy dự định của bạn sẽ làm gì trong 5-10 năm tới, ở chung hay ra riêng;...thì có thể lựa chọn 1 trong 4 hướng trên.

Hướng cửa chính: chọn theo hướng nhà luôn cho tốt.
    Hướng bồn cầu toilet: chọn sao cho ngồi thì xoay mặt về hướng Tây hoặc Tây Bắc.
    Hướng bếp: xoay cho nút bật bếp gas xoay về hướng Tây hoặc Tây Bắc.

Bao giờ bạn chọn được nhà hay vẽ xong bản vẽ thiết kế, mình sẽ tư vấn thêm về hướng tốt cho ba mẹ bạn (về ba bạn thì hơi khó nói do bạn không nhớ tháng sinh chính xác); riêng về người con gái thì khi lấy chồng sẽ ra riêng nên tạm thời chưa cần coi Chúc bạn vui.
    Tìm căn nhà đúng hướng hợp ý khó quá. Nếu nhà ko đúng hướnng thì có cách nào khắc phục được ko bạn? Mong nhận được trả lời của bạn. thanks

• 179 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chào bạn,

Mình đang ưng ý một căn nhà, dự định sẽ mua. Tuy nhiên, cũng có 1 vài điểm mình ko ưng hoàn toàn, nhờ bạn tư vấn:

Chồng mình sinh ngày 30/1/83 DL (nhằm tuổi Nhâm Tuất)
    Minh sinh ngày 23/3/84
    Con trai sinh ngày 10/2/2011 (Tuổi Mẹo - mùng 8 Tết)

Nhà dự định mua nằm hướng chính Đông, có bếp đưa mặt về hướng chính Đông, lưng về hướng ngược lại. Nhà nằm ngay ngã 3 hình chữ T (ngay góc có con hẻm nhỏ đâm thẳng vào) và trước nhà có nắp cống (không chính diện, mà chếch qua phía Nam thì phải vì mình ko nhớ rõ), mình có nghiên cứu bài của bạn từ đầu topic đến giờ thì có thể hóa giải bằng cách treo mành sáo, trồng cây...Mình rất thích khu dân cư ở đây (vì tìm rất nhiều rất nhiều nhà mới được 1 căn vừa túi tiền mà hợp ý nhưng khổ cái lại bị 2 điểm trên làm mình cảm thấy ko được thoải mái lắm).

Rất mong sớm nhận được tư vấn của bạn. Cảm ơn bạn nhiều.

• 179 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình giải thích thêm về con hẻm đâm thẳng vào nhà mình như sau: nhà mình định mua ngay góc chữ T, bề rộng của hẻm đâm vào nhà và bề rộng đường trước nhà mình bằng nhau (hẻm trong hẻm mà), hẻm đâm thẳng vào nhà là hẻm cụt, ngắn (khoản 10 nhà), lưu lượng xe ít, nhà cửa hai bên con hẻm đâm vào nhà mình rất khang trang, sạch sẽ.

Cảm ơn bạn.

• 1,705 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htvinh2000 Xem bài viết
    Tìm căn nhà đúng hướng hợp ý khó quá. Nếu nhà ko đúng hướnng thì có cách nào khắc phục được ko bạn? Mong nhận được trả lời của bạn. thanks
    Nhà đúng hướng mới chỉ là cơ bản thôi bạn htvinh à, nếu bạn thấy khó tìm quá thì bạn thấy ưng ý căn nhà nào thì đo kỹ hướng căn nhà đó rồi báo mình, mình sẽ tìm cách hóa giải cho. Lúc nào phong thủy cũng có cách hóa giải hết, không có khó khăn tuyệt đối đâu. Bạn yên tâm.
    Gieo Nhân gì gặt Quả nấy. Hôm nay gieo 1 hột lúa, nhọc công chăm bón, ngày mai sẽ nhận được một cánh đồng lúa trĩu hạt. Cỏ dại không ai gieo trồng mà vẫn mọc hoang mạnh mẽ. Tương lai bạn sẽ là cánh đồng lúa trĩu hạt hay đồng hoang cỏ dại mọc đầy. Bạn sẽ gieo gì hôm nay?

Topic Tầng 1: http://www.webtretho.com/forum/f112/...g-1-a-1196814/
    Email: phongthuytuongminh@gmail.com
    ĐT: 098 899 6354
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,705 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xubi_lovely Xem bài viết
    Mình giải thích thêm về con hẻm đâm thẳng vào nhà mình như sau: nhà mình định mua ngay góc chữ T, bề rộng của hẻm đâm vào nhà và bề rộng đường trước nhà mình bằng nhau (hẻm trong hẻm mà), hẻm đâm thẳng vào nhà là hẻm cụt, ngắn (khoản 10 nhà), lưu lượng xe ít, nhà cửa hai bên con hẻm đâm vào nhà mình rất khang trang, sạch sẽ.

Cảm ơn bạn.
    Hẻm ngắn (khoảng 10 nhà) là bao nhiêu mét hả bạn? Cho mình chiều rộng của hẻm và chiều dài của hẻm tính theo mét nha (ước lượng cũng được). Hẻm cụt vậy là bạn nhìn ra cuối hẻm là bức tường à, hay là cửa nhà khác, hay là hẻm quanh co sang 1 ngã rẽ khác? Con hẻm đâm vào nhà bạn là đâm thẳng vào cửa/cổng nhà hay là đâm lệch sang bên trái hay bên phải nhà?
    Nếu thật sự hẻm ngắn và đối diện nhà bạn là bức tượng như bạn nói thì có thể không cần phải lo lắng lắm. Còn vấn đề nắp cống nằm lệch sang một bên thì có thể hóa giải bằng cách trồng hoa có mùi thơm như mình đã nói và một số biện pháp khác để tăng cường sức khỏe cho cả nhà.

Tuy nhiên, bạn có thể đo chính xác cổng/cửa nhà họ rộng bao nhiêu mét ? Nằm ở bao nhiêu độ Đông so với tâm nhà không? Chính Đông là chỉ 1 vùng rộng: 67.5 độ - 112.5 độ nên việc tính toán chi tiết giúp bạn sẽ hơi khó. Còn nếu bạn không đo được (vì chủ nhà không cho) thì mình vẫn sẽ có cách giúp bạn nhưng không tốt bằng có con số chính xác.

Chờ tin của bạn nhé.
    Gieo Nhân gì gặt Quả nấy. Hôm nay gieo 1 hột lúa, nhọc công chăm bón, ngày mai sẽ nhận được một cánh đồng lúa trĩu hạt. Cỏ dại không ai gieo trồng mà vẫn mọc hoang mạnh mẽ. Tương lai bạn sẽ là cánh đồng lúa trĩu hạt hay đồng hoang cỏ dại mọc đầy. Bạn sẽ gieo gì hôm nay?

• 1,705 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

Tư vấn về số điện thoại, số xe, số nhà...hợp phong thủy.

Những con số thật sự có tác động lên đời sống của con người, điều này đã được nói đến rất nhiều trong nhiều công trình nghiên cứu của các nhà khoa học, nếu bạn nào quan tâm thì có thể lên google để tìm kiếm. Thậm chí khi đọc lên một vài con số đặc biệt còn có tác dụng ngay đối với sức khỏe, tăng cường lưu thông máu, ít say xe…Còn về tác dụng tâm lý, tác động vào tiềm thức thì đã quá rõ ràng, mình xin đi ngay vào cách chọn số.

Ứng dụng: chọn số tầng lầu, số của căn hộ chung cư, số nhà, số xe, số sim điện thoại, số gian phòng từng tầng trong nhà, số bậc thang trong nhà…Tất cả những số gì chúng ta có thể chọn được thì nên chọn cho hợp với mình, sẽ tốt đẹp và thuận hợp lâu dài. Dĩ nhiên, có những số như số CMND, số thẻ ATM,…không chọn được thì đành chịu.

Trước tiên, có vài quy tắc cần nhớ sau đây:

1) Số Âm, Dương:
    Âm, Dương đây là theo phong thủy, không phải theo toán học: số bé trừ số lớn thì bị âm…
    - Các số chẵn là âm: 2, 4, 6, 8,…là số âm. Âm chủ về trầm lặng, bền bỉ, lâu dài, ổn định, chắc chắn. Nói theo ngôn ngữ tình yêu thì Âm là Lửa Than. Ai làm ngành nghề kinh doanh cần uy tín, danh tiếng ổn định, không cần nổi trội như là bán sỉ, cung cấp nguyên liệu cho công ty, B2B (business to business)…
    - Các số lẻ là dương: 1, 3, 5, 7…là số dương. Dương chủ về mạnh mẽ, bộc phát, sôi nổi, bùng nổ. Nói theo tình yêu thì Dương là Lửa Rơm. Lửa Rơm thì cháy mạnh hơn Lửa Than nhưng mau lụi tàn, không bền vững. Ai làm ngành nghề cần nổi bật, như là ca sĩ, người mẫu, bán lẻ, tiếp thị đến người tiêu dùng, B2C (business to consumers) thì cần nổi mau, phát mau kiểu như showbiz càng có scandal càng mau nổi…
    Chọn 1 dãy số (như số sim điện thoại) cần nên có cả âm lẫn dương. Số dương nên đi trước để mau nổi tiếng, số âm nên đi liền sau để sự nổi tiếng này được giữ vững, lâu bền…VD: 09xxx998822.

2) Chọn số theo tuổi Địa Chi:
    Tuổi Địa Chi chính là theo 12 con giáp của mình.
    Bạn căn cứ vào tuổi 12 con giáp của mình mà chọn:
    Ai tuổi Thìn, Tuất, Sửu, Mùi thì hợp các số: 0, 5, 2, 7, 4, 9; khắc các số 1, 3, 6, 8
    Ai tuổi Tỵ, Ngọ thì hợp các số: 2, 7, 3, 8, 5, 0; khắc các số: 1, 4, 6, 9
    Ai tuổi Tý, Hợi thì hợp các số: 1, 6, 3, 8, 4, 9; khắc các số: 0, 5, 2, 7
    Ai tuổi Dần, Mão thì hợp các số: 3, 8, 2, 7, 1, 6; khắc các số: 0, 5, 4, 9
    Ai tuổi Thân, Dậu thì hợp các số: 4, 9, 0, 5, 1, 6; khắc các số: 2, 3, 7, 8
    Lưu ý: _ Khi chọn số thì 1 dãy số tương ứng tượng trưng cho cuộc đời mình; các số cuối tượng trưng cho hậu vận, là quan trọng nhất; nếu 1 dãy số (VD: số sim điện thoại gồm 10 số) có nhiều số không có số hợp với mình thì nên ưu tiên chọn 3-4 số cuối là hợp với mình để cho hậu vận của mình được tốt đẹp.

_ Dạo này có phong trào mọi người thích càng có nhiều số 8 càng tốt ví dụ: 0988888888; những số thuần âm hay thuần dương sẽ không có kết cục tốt lâu dài cho chủ nhân; cái gì cũng vậy, âm dương hòa hợp mới là tốt. Bạn không tin thì gõ vào google tìm kiếm những đại gia trên thế giới mua những số đẹp kiểu như 8888...thì kết cục toàn là phá sản, chết bất đắc kỳ tử.

_ Những số mà dân gian xem là "đẹp" kiểu như 8 - bát phát, 168 - nhất lộc phát...chỉ có tác dụng tâm lý hay để người khác dễ nhớ chứ còn xét theo phong thủy lý số phương Đông thì hoàn toàn không có tác dụng gì. Số đẹp chính là số hợp với mình chứ đừng chạy đua theo phong trào mua số 8888 hay 9999...thì chỉ tổ tốn tiền thôi.

_ Nếu ai thấy số sim nào không hợp với mình thì có thể mua thêm 1 sim, sim nào hợp với mình thì để gọi và nghe, còn sim không hợp thì để nghe thôi; sẽ tốt hơn. Vì mỗi lần mình gọi đến ai đó bằng sim hợp thì chắc chắn là mình đã thấy tự tin trước khi nói chuyện rồi; sự tự tin là quyết định 90% thành công mà.

Chúc các bạn tự chọn được số hợp với mình.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi quynhphuong8384; 10/07/2012 vào lúc 08:41 PM.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 177 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn quynhphuong8384 xem giúp tôi phong thủy cho bàn thờ và khu bếp nhé.
    Nhà tôi hướng Đông Nam (góc 130o), cụ nhà tôi tuổi Ất Hợi (sinh 1935), tôi tuổi Kỷ Dậu (sinh 1970), vợ tuổi Nhâm Tý (sinh 1972)
    Hiện trạng nhà tôi đang để ban thờ trên tum tầng 4 (phòng gạch chéo trên bản vẽ), quay về hướng Tây Nam. Bếp đang đặt ở tầng 1 quay về phía Đông Bắc.
    Bạn xem giúp sắp đặt như vậy có phạm gì ko ?

Hiện nay, do cụ nhà tôi yếu, mới phục hồi sau tai biến nên tôi định chuyển ban thờ xuống tầng 1 cho cụ đỡ phải đi lại, đặt chung ở phòng khách với cách bố trí như sau:
    1/ Tủ thờ để phương Bắc hướng Đông Nam theo tuổi của tôi
    2/ Bếp cải tạo lại đặt ở phương Bắc hướng Tây Nam theo tuổi của vợ
    3/ Tôi định đóng tủ thờ mới với kích thước : R x S x C= 1750 x 690 or 810 x 1270 or 1530 mm. Bạn cho xin kích thước đẹp với ạ
    Bạn xem giúp có được ko ? Nếu ko thì có cách nào để hóa giải ?

Cảm ơn nhiều !!!

• 179 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhphuong8384 Xem bài viết
    Hẻm ngắn (khoảng 10 nhà) là bao nhiêu mét hả bạn? Cho mình chiều rộng của hẻm và chiều dài của hẻm tính theo mét nha (ước lượng cũng được). Hẻm cụt vậy là bạn nhìn ra cuối hẻm là bức tường à, hay là cửa nhà khác, hay là hẻm quanh co sang 1 ngã rẽ khác? Con hẻm đâm vào nhà bạn là đâm thẳng vào cửa/cổng nhà hay là đâm lệch sang bên trái hay bên phải nhà?
    Nếu thật sự hẻm ngắn và đối diện nhà bạn là bức tượng như bạn nói thì có thể không cần phải lo lắng lắm. Còn vấn đề nắp cống nằm lệch sang một bên thì có thể hóa giải bằng cách trồng hoa có mùi thơm như mình đã nói và một số biện pháp khác để tăng cường sức khỏe cho cả nhà.

Tuy nhiên, bạn có thể đo chính xác cổng/cửa nhà họ rộng bao nhiêu mét ? Nằm ở bao nhiêu độ Đông so với tâm nhà không? Chính Đông là chỉ 1 vùng rộng: 67.5 độ - 112.5 độ nên việc tính toán chi tiết giúp bạn sẽ hơi khó. Còn nếu bạn không đo được (vì chủ nhà không cho) thì mình vẫn sẽ có cách giúp bạn nhưng không tốt bằng có con số chính xác.

Chờ tin của bạn nhé.

Cảm ơn bạn đã dành thời gian trả lời giúp mình. Hẻm trước nhà mình định mua 6m, hẻm cụt đâm vào nhà mình 4m, đâm thẳng vào tâm cửa, ko lệch bên nào cả. Chiều dài hẻm cụt đâm vào nhà ước chừng không tới 100m, cuối hẻm là bức tường hay phía sau của một nhà khác mình cũng ko rõ vì nhìn từ xa, nhưng chắc chắn không phải cửa một nhà nào khác. Mình mới xem lại bản vẽ thì thấy tâm nhà (tính theo đường chéo của nhà) thì hướng Đông hơi chếch về hướng Nam tầm 5 -10 độ. Riêng nắp cống thì nằm lệch so về phía bên phải của nhà tầm khoản 5 - 10 độ nữa. Không biết mình nói thế bạn có hình dung không nữa, hix hix....

Hướng nhà thế này có phải hợp với chồng mình không (chồng mình tuổi Nhâm Tuất, mình Giáp Tý, con trai tuổi Mẹo). Một lần nữa, cảm ơn bạn rất nhiều nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi xubi_lovely; 10/07/2012 vào lúc 10:13 PM.

• 1,705 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung_HT Xem bài viết
    Bạn quynhphuong8384 xem giúp tôi phong thủy cho bàn thờ và khu bếp nhé.
    Nhà tôi hướng Đông Nam (góc 130o), cụ nhà tôi tuổi Ất Hợi (sinh 1935), tôi tuổi Kỷ Dậu (sinh 1970), vợ tuổi Nhâm Tý (sinh 1972)
    Hiện trạng nhà tôi đang để ban thờ trên tum tầng 4 (phòng gạch chéo trên bản vẽ), quay về hướng Tây Nam. Bếp đang đặt ở tầng 1 quay về phía Đông Bắc.
    Bạn xem giúp sắp đặt như vậy có phạm gì ko ?

Hiện nay, do cụ nhà tôi yếu, mới phục hồi sau tai biến nên tôi định chuyển ban thờ xuống tầng 1 cho cụ đỡ phải đi lại, đặt chung ở phòng khách với cách bố trí như sau:
    1/ Tủ thờ để phương Bắc hướng Đông Nam theo tuổi của tôi
    2/ Bếp cải tạo lại đặt ở phương Bắc hướng Tây Nam theo tuổi của vợ
    3/ Tôi định đóng tủ thờ mới với kích thước : R x S x C= 1750 x 690 or 810 x 1270 or 1530 mm. Bạn cho xin kích thước đẹp với ạ
    Bạn xem giúp có được ko ? Nếu ko thì có cách nào để hóa giải ?

Cảm ơn nhiều !!!
    Nhà này bạn xây, vào ở vào năm nào? Nếu mua lại thì mua vào tháng, năm nào? Từ khi xây hay vào ở đến giờ có đi xa bỏ trống căn nhà từ 1-2 tháng không?

Trên hình thấy có 2 cửa ở tầng 1. Ngoài cửa phía đông nam, cửa xếp còn lại giống như là của 1 căn phòng riêng biệt (giống kiểu phòng trọ cho thuê đúng không bạn). Cầu thang đi lên các tầng xây ở ngoài căn nhà chính hả bạn?

Từ khi bạn vào ở căn nhà có những sự kiện gì đặc biệt xảy ra cho cả nhà không? Nếu bạn không ngại, cứ kể cho mình để mình tìm cách khắc phục dễ hơn. Mình thấy nhà bị khuyết 1 phần góc Tây (phần toilet), con cái bạn, nhất là con gái út có khỏe không?

Mình sẽ ghi rõ chi tiết từng phần khi bạn cung cấp thêm thông tin nhé.

Nói chung là bàn thờ nếu để ở tầng 1 thì không tốt vì như vậy thì không linh thiêng, do bàn thờ để ở cao, thì tiếp xúc với thiên khí nhiều hơn; bàn thờ hướng và tọa cần trang trọng, nếu để ở tầng 1 thì con cháu đi qua đi lại ở các tầng trên vô tình mà đạp lên bàn thờ thì không hay chút nào, dễ làm ông bà, các cụ giận mà quở trách. Còn nếu đã để ở tầng 1 thì bạn cần chắc chắn phần bố trí tương ứng ở các tầng trên không đặt vật gì, giường, tủ, bàn ghế hay là lối đi ngay trên bàn thờ.

Về hướng bếp và hướng bàn thờ thì phải tính nhiều thứ, nhưng nhìn chung là tính theo hướng hợp với người chồng; chứ không phải vợ - là nội trợ, suốt ngày ở trong bếp thì tính cho vợ đâu.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,705 Bài viết

• 1,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xubi_lovely Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã dành thời gian trả lời giúp mình. Hẻm trước nhà mình định mua 6m, hẻm cụt đâm vào nhà mình 4m, đâm thẳng vào tâm cửa, ko lệch bên nào cả. Chiều dài hẻm cụt đâm vào nhà ước chừng không tới 100m, cuối hẻm là bức tường hay phía sau của một nhà khác mình cũng ko rõ vì nhìn từ xa, nhưng chắc chắn không phải cửa một nhà nào khác. Mình mới xem lại bản vẽ thì thấy tâm nhà (tính theo đường chéo của nhà) thì hướng Đông hơi chếch về hướng Nam tầm 5 -10 độ. Riêng nắp cống thì nằm lệch so về phía bên phải của nhà tầm khoản 5 - 10 độ nữa. Không biết mình nói thế bạn có hình dung không nữa, hix hix....

Hướng nhà thế này có phải hợp với chồng mình không (chồng mình tuổi Nhâm Tuất, mình Giáp Tý, con trai tuổi Mẹo). Một lần nữa, cảm ơn bạn rất nhiều nha.
    Cửa rộng quá, xem chừng không tốt. Bạn có thể post hình chụp/scan sơ đồ nhà lên được không? Nếu sợ hình nặng quá thì gửi mail attach file cho mình cũng được: phuong6354@yahoo.com.

Nhà này chủ (người bán) đang ở hả bạn? Hay là đang bỏ trống chờ bán?