• 3 Lượt chia sẻ
  • 314K Lượt đọc
  • 411 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,217 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Cắm hoa là sở thích của em.
    Mẹ nào có ngón nghề nào thì vào đây chia sẻ cho em học tập với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,902 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

CŨng là đam mê của mình, nhưng mình ít có điều kiện "sáng tác" lắm.

Ở đây có nhiều mẹ tài hoa lắm, các mẹ ơi, vào đây đi nào...

Chỗ tớ có đặt hoa của một cô bé trên phố N.B.Khiem, cô bé này cắm hoa rất hay, theo lối phóng khoáng chứ không gò bó như thông thường, mình hay học các mẫu đó, vẽ lại ra sổ (vẽ vớ vẩn chủ yếu là để nhớ cái thế cắm thôi) để khi nào có dịp tham khảo.
    • 1,509 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún kin
    Em cũng thích hoa lắm, nhà lúc nào cũng có ít nhất một lọ hoa, nhưng em chả cắm theo trường phái kiểu nào cả. Em cứ cắm đại bao giờ nhìn vừa mắt là OK thôi.

Các mẹ cao thủ ở đây nhiều lắm chỉ em cách cắm hay ho mới lạ với nhé, bây giờ em toàn cắm theo kiểu đặt mớ rau vào rổ thôi

Cho cả nhà cười xả láng nhé
    P/S: Em mạnh dạn post những kiểu cắm tệ nhất để các mẹ đỡ ngại, em xin làm vật tế thần trước nhá
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,063 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Em có kiểu cắm hoa này cực dễ, chia sẻ cho các mẹ nhé. Dùng lá lẩu gì cũng được, nghe tả là cắm được :4: :4: :4: , hàng nhái moribana nhật bổn đơi

Các mẹ chuẩn bị này: 1 đĩa đựng cá (hình ovan nhé, càng to càng tốn hoa nhé), xốp để cắm hoa này, hoa này :4: :4: :4: , hoa nào cũng được, bút phải có 3 loại trở lên nhé, lá trang trí, lá gì thì cứ vặt trộm hoặc đi xin cũng được, nhớ là nếu hoa màu nhạt thì lá màu thẫm và ngược lại nhé.

Cắm hoa chủ đề "bên suối": Em cứ giả tưởng là ta dùng các loại sau: Cúc nhật màu trắng bông to, cúc dại cũng màu trắng, hoa hồng tỉ muội nhé, lá dương xỉ màu thẫm nhé, các loại lá có hình nhọn, bóng màu thẫm là đẹp nhất đấy ạ

Ôi đến chiều em post tiep, giờ về cho cún bú ti đã :4: :4: :4:

Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • 1,509 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai cún
    Em có kiểu cắm hoa này cực dễ, chia sẻ cho các mẹ nhé. Dùng lá lẩu gì cũng được, nghe tả là cắm được :4: :4: :4đấy ạ

Ôi nghệ nhân cắm hoa Ikeebana đây rồi, :4:

Em không dám khoác lác nữa, em chuồn đây

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 885 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cún kin
    Hê hê, cắm hoa đích thị là sở đoản của tớ.
    Nhà tớ thì năm thì bảy hoạ mới có hoa. Tớ cứ mua 1 cái lọ miệng thật rộng cỡ Julia Robert (tớ đại ghét con mụ này), xong rồi cắt hoa nó bằng bằng, cắm cái phựt vào lọ này, đặt chình ình giữa bàn.
    Nhớ hồi đầu tiên, chồng tớ ti toe tặng tớ bó hoa. Tớ cắm kiểu đó (tớ có mỗi một kiểu cắm đấy), thế là chồng tớ nhìn tớ tức nghẹn ngào, ấy thế mà chả làm quái gì được tớ. Hoà cả làng.
    Tớ nói thế nhưng cũng như Chí Phèo, vẫn cảm nhận được cái đẹp.
    Các mẹ cứ hướng dẫn cụ tỉ một tý, thỉnh thoảng tớ lấp ló vào chốn này, may ra có gì cải thiện được chăng?
    • 901 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecunmimi
    Em cũng thích hoa lắm, nhà lúc nào cũng có ít nhất một lọ hoa, nhưng em chả cắm theo trường phái kiểu nào cả. Em cứ cắm đại bao giờ nhìn vừa mắt là OK thôi.

Các mẹ cao thủ ở đây nhiều lắm chỉ em cách cắm hay ho mới lạ với nhé, bây giờ em toàn cắm theo kiểu đặt mớ rau vào rổ thôi

Iem được cười xả láng rùi bác ạ, trường phái này gọi là trường phái TỰ DO . Nhưng mà nhà bác đẹp thế, em nhìn một góc cũng thấy đẹp. Mà cái bánh dưới lọ hoa là bánh gì đấy ạ, trông hấp dẫn nhẩy?
    Em rất thích cắm hoa, nhưng từ hồi có con đâm ra lười, mới "chăm chỉ" lại vài tháng gần đây. Nhưng mà nói về cách cắm hoa thì khó nhỉ, chỉ có post ảnh lên thì mới nói được, chứ miêu tả khó lắm. Bác nào có chiêu gì không, bày cho em với.
    À, tiện thể hỏi những bác hay cắm hoa, có bác nào biết mua xốp cắm ở đâu rẻ không? Em toàn phải mua ở hàng hoa, đắt lắm.
    Xì pam tí: Nắm cơm ơi, cái toa lét đâu, sao mãi k thấy vậy?
    • 305 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me yeu Bi
    Iem được cười xả láng rùi bác ạ, trường phái này gọi là trường phái TỰ DO . Nhưng mà nhà bác đẹp thế, em nhìn một góc cũng thấy đẹp. Mà cái bánh dưới lọ hoa là bánh gì đấy ạ, trông hấp dẫn nhẩy?
    Em rất thích cắm hoa, nhưng từ hồi có con đâm ra lười, mới "chăm chỉ" lại vài tháng gần đây. Nhưng mà nói về cách cắm hoa thì khó nhỉ, chỉ có post ảnh lên thì mới nói được, chứ miêu tả khó lắm. Bác nào có chiêu gì không, bày cho em với.
    À, tiện thể hỏi những bác hay cắm hoa, có bác nào biết mua xốp cắm ở đâu rẻ không? Em toàn phải mua ở hàng hoa, đắt lắm.
    Tớ biết có chỗ mua xốp cắm rẻ, ở trên chợ hoa Quảng Bá khoảng 4-5h sáng
    Các bác trường phái Ikebana ơi lên tiếng đi để em còn học hỏi nhé.
    • 1,719 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em thấy vnexpress cũng có phần cắm hoa nghệ thuật, đường link đây các chị tham khảo mẫu cắm nhé :

http://www.vnexpress.net/Topic/?ID=1465
    • B&B
    • 9 năm
    • 83 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Thể loại này đúng tủ của mình rôi.

Nếu các mẹ thích cắm hoa thì nghe mình kể nhé. Trong nhà mình có đủ:

- các loại lọ hoa và bình: gốm, xứ, sành, mây, tre, tròn, vuông, chữ nhật, ô van, cao, thấp, méo, loe miệng, loe chân.... loại to nhất cũng gần bằng mình, loại nhỏ nhất bằng bát nước chấm con con. Cú đi đâu có gì kiểu dáng mới lạ là mình khuân về để từ tầng trệt lên đến tầng thượng, góc nhà, lan can, cầu thanh, bờ, thành tường, chỗ nào trống thì để (may là ông xã không kêu ca để vợ thoả chí bay bổng)

- Các loại gốc cây to nhỏ đủ các hình dáng, thậm chí đang đi đường thấy cành cây khô bị bão đánh rơi ngoài đường cũng nhặt về tích trữ, cây khô (cây mình trồng sau dăm bảy lượt chết đi sống lại mà không qua nổi đành cho vào viện bảo tàng để dành cắm hoa). Ly, cốc, chén, chai, lọ, hộp... vỡ các loại đẹp đẹp được lưu giữ

- Các loại sách giới thiệu các mẫu cắm hoa có nguyên một giá

- Các loại chân, giá bằng sắt, tre, gỗ

- Chậu cảnh và một xíu đất ở góc sân được trưng dụng tối đa để trồng một số loại cây cơ bản không tưới cũng mọc, quanh năm ngày tháng đều xanh. Khi cần chỉ ra cắt mấy cành mang lên là cắm được

Nghe nói đến đây các mẹ biết là mình yêu cắm hoa đến cỡ nào rồi chứ

Xin thưa với các mẹ mình chưa bao giờ đi học một lớp cắm hoa nào, nhưng với các vật dụng kể trên mình tha hồ sáng tác. Chỉ cần vài nghìn hoa ngoài chợ và có một thế hoa đẹp trong nhà. Căm hoa kiểu này không tốn tiền mua hoa nhưng vẫn đẹp lại vừa được sáng tác. Ngày nào cũng được chơi hoa. Vấn đề các mẹ phải chịu khó sưu tầm các mẫu cắm, tích trữ các loại phụ kiện.

Cắm hoa thì không tả được, phải xem mẫu, nhìn tận mắt, mỗi người một gu. Mẹ nào biết có tranh web hay về đề tài này thì chia sẻ để cùng thoả chí nhé

Nhưng nói thật, mình cũng chẳng mấy khi có thời gian để sáng tác nhiều đâu, thỉnh thoảng vào những dịp đặc biệt thôi. Chủ yếu là tích trữ để đấy, để khéo lại thành nghệ thuật sắp đặt... Chủ yếu bây giờ mình vẫn còn chơi đồ giả... mà này đồ giả bây giờ như thật mà cũng nghệ thuật lắm đấy. Chắc phải đợi đến khi con lớn, về hưu mới có thời gian thoả chí cái vụ này.
    Bông vàng Bống bạc không bằng Bông Bống nhà ta
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,920 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Mình cũng thích cắm hoa nhưng ko có thời gian và tiền vạc Vì mình thích cắm những loại lạ lạ một chút (mà mấy cái loại hoa đó có rẻ đâu). Mình cũng ko thích cắm theo mẫu mà theo gu riêng của mình.
    Đây là lọ hoa trị giá 10K (hơi đơn sơ) vì ko có nhiều fụ kiện :4:

• 1,509 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi B&B
    Thể loại này đúng tủ của mình rôi.
    Mẹ nào biết có tranh web hay về đề tài này thì chia sẻ để cùng thoả chí nhé

Nhưng nói thật, mình cũng chẳng mấy khi có thời gian để sáng tác nhiều đâu, thỉnh thoảng vào những dịp đặc biệt thôi. Chủ yếu là tích trữ để đấy, để khéo lại thành nghệ thuật sắp đặt... Chủ yếu bây giờ mình vẫn còn chơi đồ giả... mà này đồ giả bây giờ như thật mà cũng nghệ thuật lắm đấy. Chắc phải đợi đến khi con lớn, về hưu mới có thời gian thoả chí cái vụ này.
    Nghe các kể mà em ham quá đi mất. Em thất vọng với năng khiếu cắm hoa của em lắm, mặc dù em rất thích cắm hoa.

Tình trạng phập phù, may ra thì được lọ hoa đẹp.

Được cái em cố gắng mua hoa thật đẹp, thành thử cắm kiểu gì xấu đến mấy nhưng hoa đẹp nó gỡ gạc cho chút đỉnh :4:

Tình hình là bác cứ mỗi ngày chụp cho bọn em một lọ nhà bác để bọn em được khai sáng.

• 1,509 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit
    Mình cũng thích cắm hoa nhưng ko có thời gian và tiền vạc Vì mình thích cắm những loại lạ lạ một chút (mà mấy cái loại hoa đó có rẻ đâu). Mình cũng ko thích cắm theo mẫu mà theo gu riêng của mình.
    Đây là lọ hoa trị giá 10K (hơi đơn sơ) vì ko có nhiều fụ kiện :4:

Đẹp quá, đẹp quá . Có tác phẩm nào bác cứ post lên cho chị em được mở mang kiến thức nhé

• 885 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

P/S: Em mạnh dạn post những kiểu cắm tệ nhất để các mẹ đỡ ngại, em xin làm vật tế thần trước nhá
    To: Mecunmimi,
    tớ xì pam tí.
    Nhà mẹ cún đẹp quá là đẹp, dưng mà tớ đang suy nghĩ mãi cái thâm ý sâu xa của mẹ nó khi tậu cái rèm đỏ.
    Tớ đang tưởng tượng là bố nó mà đi đâu về muộn, mẹ nó cầm sẵn cái gậy nấp sau cái rèm đó, rồi bất chợt "đi tắt, đón đầu, phạng cho 1 gậy" thì bố nó toi đời.
    Đàn ông, cứ được vợ cho ăn ngon là dại thế không biết nhỉ :4:
    Lại xì pam nốt phát này:
    Đọc bài của mẹ nó ở cái tóp tỉa hoa quả củ tớ cười vỡ cả ruột. Khâm phục mẹ nó quá, con người toàn tài thế kỷ 21 lày.
    • 590 Bài viết

• 778 Được cảm ơn

Nghe các kể mà em ham quá đi mất. Em thất vọng với năng khiếu cắm hoa của em lắm, mặc dù em rất thích cắm hoa.

Tình trạng phập phù, may ra thì được lọ hoa đẹp.

Được cái em cố gắng mua hoa thật đẹp, thành thử cắm kiểu gì xấu đến mấy nhưng hoa đẹp nó gỡ gạc cho chút đỉnh :4:

Tình hình là bác cứ mỗi ngày chụp cho bọn em một lọ nhà bác để bọn em được khai sáng.
    Mình thấy mẹ cún mimi rất chung thủy với trường phái "chen vai thích cánh" thì phải (cũng có trường phái đó chứ có phải không đâu!). Trường phái này được cái là "lấy thịt đè người", cứ nhiều hoa & hoa đẹp là thắng. Ngày tớ còn bé, cũng võ vẽ tí căn bản cắm hoa nhưng rồi cứ thấy chỗ nào xấu tớ lại thêm luông hoa vào đây, rồi lại thành trường phái này thôi.
    Bây giờ thì tớ theo trường phái khác, định nghĩa là: cắm hoa nghệ thuật tức là tất yếu phải cành ngắn cành dài, cành cao cành thấp các bác cứ thử mà xem, ấn tượng ra phết đấy!
    Của đáng tội, nhờ ngày bé cũng mày mò nhiều nên bây giờ tớ cũng hay ngứa tay cắm bừa (mà thật sự bây giờ có xốp cắm hoa nên mọi sự dễ dàng quá chứ ngày xưa tớ cắm bằng bàn đinh đau hết cả tay, hoa thì cứ gật gù như mấy ông nghị gật ấy, bày hoa mà phải tránh gió máy, có nóng đến mấy cũng không được bật quạt đâu). May quá Cty tớ hay đặt hoa lắm nên cũng học lóm thêm 1 chút qua cách cắm của cửa hàng. Hoa cầm tay cô dâu ai có gan nhờ tớ cũng cắm luôn, cắm cả lẵng hoa đi biếu nữa, chưa bị ai chê nhưng hình như lời khen cũng không nhiều lắm thì phải
    Cắm hoa cơ bản là tìm được nhiều phụ liệu + bình cắm & khung cảnh phù hợp, chứ hoa thì loại nào cũng có vẻ đẹp riêng. Tớ tiếc công nên hay chọn hoa cúc cho nó tươi lâu, bõ công ngồi cắm hihi
    Đợt này chắc phải bảo xã sắm cái máy chụp hình xịn để khoe tác phẩm mới được :3: :3: :3:
    • 885 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me yeu Bi
    Đằng ấy cũng khiến tớ cười xả láng.
    Híc, phần đầu thì ca ngợi cái bánh, cái nhà
    Thân giữa thì về chủ đề cắm hoa, ca ngợi cái đẹp.
    Phần kết thì réo tớ về cái toa lét.
    Mẹ nó mà thời ngày xưa cắp tráp đi thi đối thì "nhất chợ" đấy nhỉ. Tớ nói thế là khen mẹ nó lắm đấy. :4:
    • 885 Bài viết

• 3,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mai cún
    Em có kiểu cắm hoa này cực dễ, chia sẻ cho các mẹ nhé. Dùng lá lẩu gì cũng được, nghe tả là cắm được :4: :4: :4: , hàng nhái moribana nhật bổn đơi

Các mẹ chuẩn bị này: 1 đĩa đựng cá (hình ovan nhé, càng to càng tốn hoa nhé), xốp để cắm hoa này, hoa này :4: :4: :4: , hoa nào cũng được, bút phải có 3 loại trở lên nhé, lá trang trí, lá gì thì cứ vặt trộm hoặc đi xin cũng được, nhớ là nếu hoa màu nhạt thì lá màu thẫm và ngược lại nhé.

Cắm hoa chủ đề "bên suối": Em cứ giả tưởng là ta dùng các loại sau: Cúc nhật màu trắng bông to, cúc dại cũng màu trắng, hoa hồng tỉ muội nhé, lá dương xỉ màu thẫm nhé, các loại lá có hình nhọn, bóng màu thẫm là đẹp nhất đấy ạ

Tội nghiệp tớ, ngồi nghe nhà hàng xóm rền "chế Linh", xong rồi căng óc ra đọc cái hướng dẫn trên của mẹ nó. Bây giờ thì cũng thủng ra được tí chút. Dưng mà tớ nghĩ, cái bình hoa ikebana tớ cắm theo sự chỉ đạo trực tuyến của mẹ nó có khi dùng để săn hổ được ấy chứ chả phải chơi. Tóm lại nghệ thuật cắm hoa của mấy anh "à nồ, à nề" gặp tớ là khóc thét.
    • 2,560 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Hi hi mẹ nào xung phong giúp nông dân IT toàn tập này post ảnh.
    Tớ sẽ tặng các mẹ 1 seri hoa made by chomchom :4:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 12,963 Bài viết

• 3,079 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom
    Hi hi mẹ nào xung phong giúp nông dân IT toàn tập này post ảnh.
    Tớ sẽ tặng các mẹ 1 seri hoa made by chomchom :4:
    Chị có sẵn ảnh trong máy chưa? Nếu có rồi gửi cho em, em sẽ upload lên cho mọi người ah :1:
    huongdoan@psv.com.vn nhé chị
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,902 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Chị Chomchom ơi, gửi cho em đi, bây giờ em không sợ hết quota rồi, có photobucket rồi mà, tha hồ gửi ảnh.

Các mẹ ơi, đang mùa hoa lan, các mẹ có mẫu cắm gì đẹp đẹp không thế? Hôm nay văn phòng em có một bình lan tím đẹp nghiêng ngả. Thông thường em thấy hoa lan rất khó cắm một mình vì nó là một chùm, các mẹ có cao kiến gì không?