CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Nên chọn loại sơn của Hãng nào cho nội thất?

Đến trả lời mới nhất
  • 228 Lượt chia sẻ
  • 78.3K Lượt đọc
  • 201 Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vợ chồng mình đang gặp vấn đề về sơn nội thất, thị trường có quá nhiều loại sơn mới. Mình đang rối vì không biết nên chọn hãng nào, các cô bán hàng giới thiệu quá trời, mới có cũ có.
    Các bố mẹ nào có kinh nghiệm thì cho mình xin chút ý kiến nhé?
    HAPPY NEW YEAR 2012
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi latthoai Xem bài viết
    Vợ chồng mình đang gặp vấn đề về sơn nội thất, thị trường có quá nhiều loại sơn mới. Mình đang rối vì không biết nên chọn hãng nào, các cô bán hàng giới thiệu quá trời, mới có cũ có.
    Các bố mẹ nào có kinh nghiệm thì cho mình xin chút ý kiến nhé?
    mình thi công hay dùng DULUX , nippon, Joton, kova
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

dùng Nishu có tốt không các bác? Em đang phân vân giữa Nishu và Joton, thấy giá Nishu ổn hơn nhưng chưa biết chất lượng thế nào? Em hỏi ông thợ thì ông ý bảo hai loại tương đương nhau???
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mitcute52; 21/05/2012 vào lúc 12:32 AM.
    • 498 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitcute52 Xem bài viết
    dùng Nishu có tốt không các bác? Em đang phân vân giữa Nishu và Joton, thấy giá Nishu ổn hơn nhưng chưa biết chất lượng thế nào? Em hỏi ông thợ thì ông ý bảo hai loại tương đương nhau???
    joton ổn hơn đấy c a.nishu trước là tách từ joton ra đấy.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitcute52 Xem bài viết
    Theo mình thấy thì 2 cái tương đương nhau,ngày trc mình sơn nhà dùng cả Joton và Nishu luôn, có dùng Nishu là chủ yếu hơn nên cũng rõ hơn về Nishu. Nó còn tùy thuộc vào việc sơn cái gì , hai hãng đó bù trừ cho nhau, ví dụ Nishu thì mạnh hơn ở ngoại thất thì Joton nhỉnh hơn về nội thất. Với cả nó còn liên quan đến các loại với giá tiền khác nhau nữa. Nishu nếu dùng Agat cái loại rẻ òm thì không bằng Joton, loại Ruby thì khỏi chê rồi, nhưng loại đó hơi đắt, loại ở hạng trung là gran thì có phần nhỉnh hơn Joton. Nói chung bạn nên tìm hiểu và dùng kết hợp cho hợp túi tiền và nhu cầu, vì các hãng đều có ưu, nhược điểm riêng mà.
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhung66 Xem bài viết
    Theo mình thấy thì 2 cái tương đương nhau,ngày trc mình sơn nhà dùng cả Joton và Nishu luôn, có dùng Nishu là chủ yếu hơn nên cũng rõ hơn về Nishu. Nó còn tùy thuộc vào việc sơn cái gì , hai hãng đó bù trừ cho nhau, ví dụ Nishu thì mạnh hơn ở ngoại thất thì Joton nhỉnh hơn về nội thất. Với cả nó còn liên quan đến các loại với giá tiền khác nhau nữa. Nishu nếu dùng Agat cái loại rẻ òm thì không bằng Joton, loại Ruby thì khỏi chê rồi, nhưng loại đó hơi đắt, loại ở hạng trung là gran thì có phần nhỉnh hơn Joton. Nói chung bạn nên tìm hiểu và dùng kết hợp cho hợp túi tiền và nhu cầu, vì các hãng đều có ưu, nhược điểm riêng mà.
    uhm, cảm ơn bác, mình sẽ tìm hiểu xem sao
    • 471 Bài viết

• 1,819 Được cảm ơn

Nhà mình dùng sơn Nipon, nhờ người lấy từ kho hàng ra. Mình lấy loại đắt nhất cũng chỉ ngang với giá của Jotun mà chất lượng thì cảm giác yên tâm ơn hẳn vì lấy từ kho hàng ra mà.
    • 498 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cucai2008 Xem bài viết
    Nhà mình dùng sơn Nipon, nhờ người lấy từ kho hàng ra. Mình lấy loại đắt nhất cũng chỉ ngang với giá của Jotun mà chất lượng thì cảm giác yên tâm ơn hẳn vì lấy từ kho hàng ra mà.
    nhà bác dùng nhiều loại sơn nhỉ?sơn nào cũng biết.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì lại đang băn khoăn bởi 2 loại sơn Jotun và SPEC. Không biết nên thế nào.
    Theo 1 người bạn, thì bảo là nên phân loại sơn có thương hiệu và không. Ví dụ như, thương hiệu thì như là Kova, còn các loại khác thì như nhau, same same nhau thôi.
    Cả 2 thợ đã đến nhà mình để khảo sát, thì báo giá Jotun đắt hơn khoảng 3triệu (cả công thợ).
    Ai biết cho mình xin ý kiến với.
    :Thinking:Cứ cái đà này...cuối năm lại tết...hoho:Laughing:
    • 731 Bài viết

• 736 Được cảm ơn

Theo mình biết thì JOTUN (còn Joton là loại sơn của VN nhé) là 1 hãng sơn của Na Uy có xuất phát điểm là từ các sản phẩm sơn cho tàu thủy. Mình thấy trên thị trường hiện nay sơn Dulux giả nhiều quá nên định nghiên cứu xem sơn Jotun thế nào. Bạn nào đã xài qua hãng này thì cho mình hỏi, Jotun có giống như Dulux ở chỗ là việc pha màu sơn thì các đại lý tự pha không? Vì mình thấy ở các chỗ bán sơn, mặc dù họ nói là sẽ dùng sơn Dulux để pha, nhưng phòng pha màu của họ là 1 phòng biệt lập, khách không được vào nên có trời mà biết họ dùng sơn gì khi pha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ruby103; 06/07/2012 vào lúc 08:40 AM.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng, theo mình biết giờ sơn Dulux và Maxilite có vẻ giả nhiều, kiểu mình ko kiểm soát được việc họ pha sơn thế nào.
    Còn như mình tìm hiểu về sơn SPEC, là hãng sơn mới, nhiều chỗ người ta chỉ chuyên về sơn Mycolor, nên ko biết liệu có thể tin tưởng hơn được ko.
    Có bạn nào đã từng tìm hiểu, trải nghiệm thì share chút kinh nghiệm trong việc chọn sơn.
    :Thinking:Cứ cái đà này...cuối năm lại tết...hoho:Laughing:
    • 498 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi deeNAPig68 Xem bài viết
    Đúng, theo mình biết giờ sơn Dulux và Maxilite có vẻ giả nhiều, kiểu mình ko kiểm soát được việc họ pha sơn thế nào.
    Còn như mình tìm hiểu về sơn SPEC, là hãng sơn mới, nhiều chỗ người ta chỉ chuyên về sơn Mycolor, nên ko biết liệu có thể tin tưởng hơn được ko.
    Có bạn nào đã từng tìm hiểu, trải nghiệm thì share chút kinh nghiệm trong việc chọn sơn.
    e có chút thông tin để chia sẻ nhé.Mykolor và Spec là 2 thương hiệu của 4Orange.2 thương hiệu này cũng xuất hiện khá lâu trên thị trường rồi (từ 2006) nên cũng k hẳn coi là thương hiệu mới .có một chính sách rất hay của 4Orange để ngăn chặn sự xuất hiện của hàng giả là chính sách bán hàng độc quyền đối với các đl cấp 1,có nghĩa là nếu là đl cấp 1 của các thương hiệu này thì các đl chỉ đc bán 1 nhãn hàng của công ty mà k đc bán cùng bất kì một sản phẩm nào của bất kì một hãng sơn nào khác nữa.vì thế nếu đến các đl cấp 1 của 4Orange mua hàng khách hàng sẽ yên tâm hơn về chất lượng sp của hãng.một kinh nghiệm nữa có thể tham khảo khi đi mua sơn là nếu a,c đến một đl mà có từ hơn 4 hãng sơn trong cửa hàng thì tốt nhất là nên đi về bởi vì các đl càng có nhiều hãng sơn bày bán thì khả năng chà trộn sơn kém chất lượng vào các sp thương hiệu là càng cao.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lehoang2991987; 06/07/2012 vào lúc 08:25 PM.
    • 1,357 Bài viết

• 1,298 Được cảm ơn

Mình có người quen làm đại lý của sơn Alphanam, họ để lại cho mình với giá rất tốt. Nghe giá tốt thì cũng ham, nhưng mình còn băn khoăn về chất lượng, không biết hãng này chất lượng thế nào, có tốt hay không.
    Lâu nay toàn nghe sơn Dulux, Kova, nippon, mycolor ko à.
    Bác nào có kinh nghiệm, cho mình xin ít thông tin với! Cảm ơn cả nhà!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi me2Xiu; 09/07/2012 vào lúc 02:08 PM.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 498 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

http://www.anninhthudo.vn/Xa-hoi/Tru...om/455609.antd
    mọi người nên đọc thông tin này nhé
    • 241 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Em thì đc tư vấn và hiện nhà e đang dùng sơn và bột trét của TOA ạ nghe anh họ e làm thợ sơn thì bảo sơn TOA cũng tốt lắm !! Giá cũng hợp lý nửa ..
    • 1,454 Bài viết

• 1,718 Được cảm ơn

Đọc xong sợ, chả dám sơn nhà nữa . Tiền sơn nhà tính bằng tiền chục triệu mà bị làm giả tới 7/9 thế này thì đau lắm .
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo mình bạn lên chọn sơn DULUX là hơn cả !
    • 484 Bài viết

• 1,996 Được cảm ơn

Quan điểm nhà tớ (áp dụng cho nhà cũ và nhà mới) là: SƠN NỘI THẤT KHÔNG CẦN LOẠI THẬT TỐT, nhưng phải chọn được SƠN THẬT.

Nhà cũ nhà tớ dùng VATEX, sơn rẻ nhất của Nippon thì phải (tớ không nhớ rõ lắm), dùng 5 năm vẫn thấy ổn.

Nhà ông bà tớ thì sơn ngoại thất chọn loại tốt nhất của DULUX, sơn trong nhà dùng Maxilite.

Tớ đã từng mua phải sơn giả ở trên WTT, nên kinh nghiệm đau thương của tớ là:
    - không nên chọn loại sơn phải pha
    - không nên ham chiết khấu nhiều
    - ra mua khuân luôn hàng về, không để họ có thời gian pha chế (thợ sơn khuyên bọn tớ)
    - sơn mua về mà chỗ nắp gỉ gỉ, hoặc không còn mới --> đề nghị đổi hộp khác
    - sơn Dulux mùi vani rất thơm, mặt sơn mịn, không nổi bọt.

Nhà tớ xây nhà ông bà ở HD mà phải chở 4 tạ cả sơn cả bột bả từ đây về, vì 2vc tớ sợ mua phải sơn giả lắm rồi.
    Cần thêm anh, cần thêm cho những khi em lo sợ…
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng chuẩn bị Sơn,đang hoang mang và lo lắng vì ko biết nên chọn loại Sơn nào cả.Tớ định dùng DULUX nhưng cũng sợ mua phải hàng giả thì toi,các bố mẹ thông thái cho tớ hỏi liệu sơn Dulux mua tại đại lý phân phối của hãng thì có hàng giả ko ạ?hichic.Giờ thật giả lẫn lộn,vừa mất tiền vừa tức mới khổ chứ.
    • 555 Bài viết

• 1,079 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng sắp đến đoạn sơn. Nhưng đang băn khoăn không biết có nên bả trước khi sơn không ? Tớ thấy sơn mà ko bả thì xấu lắm nhưng mọi người lại cứ bảo bả thì hay bị rạn nứt. Bố mẹ nào có kinh nghiệm vụ này share với.