CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Năm nay chồng 33 tuổi, tuổi kim lâu có nên xây nhà k?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.64K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 126 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hi, các mẹ!
    Mình đau đầu về vụ nhà cửa quá. Có chút tiền nên muốn xây nhà lắm rồi, dở là ông xã năm nay 33, phạm Kim Lâu, thấy các cụ bảo không đẹp. Các mẹ tư ván giúp có nên tiến hành xây k? nếu xây thì mượn tuổi bao nhiêu là đẹp nhất. Thanks các mẹ nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 512 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myhomemylove79 Xem bài viết
    Hi, các mẹ!
    Mình đau đầu về vụ nhà cửa quá. Có chút tiền nên muốn xây nhà lắm rồi, dở là ông xã năm nay 33, phạm Kim Lâu, thấy các cụ bảo không đẹp. Các mẹ tư ván giúp có nên tiến hành xây k? nếu xây thì mượn tuổi bao nhiêu là đẹp nhất. Thanks các mẹ nhé!
    Mẹ về nhờ Ông/Bà (Nội hoặc Ngoại) đứng ra "động thổ" cho! Thường nếu được các Cụ từ bảy mươi giở ra thì không cần "kén tuổi" nữa (Quá tuổi Tri-Thiên-Mệnh dzồi). Cái hôm làm lễ "động thổ" thì bảo "Bố nó" đừng cóa bén mảng ra đấy làm gì, Chờ khi xây xong làm cái lễ "nhập Trạch" là okay!

P.S: Có làm cái gì liên quan đến Cơ khí/Nội thất/Cửa cuốn thì "bốc phôn" cho bactam nhá! Số 095.333.0759 , giá cả hữu nghị, chất lượng miễn chê!

Good Luck!

bt
    ...Trên hai vai ta đôi "vầng nhật nguyệt"... rọi xuống trăm năm một cõi đi về... (Trịnh Công Sơn)
    Warning: Trong 24 giờ qua Bác đã chấm thõ 10 doanh nghiệp rồi. Buông bút xuống nghỉ ngơi, mai chấm tiếp Bác nhá! 09.7749.3003 VCB 0011002924147
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myhomemylove79 Xem bài viết
    Hi, các mẹ!
    Chào các anh các chị, em chưa nghe ai nói tuổi Kim Lâu của đàn ông bao giờ, em dốt quá, em chỉ thấy Kim Lâu - Kim nhanh là khi người ta xem tuổi "đàn bà" để cưới vợ thôi chứ. Sao chị không xem thầy hẳn hoi đi, nếu ox không được tuổi thì nhờ bà con họ hàng cũng được. Theo em cứ có tiền là làm nhà, chỉ sợ phạm tuổi "Kim Thiếu" thôi.
    • 444 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Năm ngoái nhà mình cũng xây nhà, ox 33 tuổi. Cũng đau đầu vì xem thầy. Có 2 cách tính tuổi làm nhà: 1 cách thì bảo chỉ 32/35/38... tuổi mới được xây nhà, cách thứ 2 lại bảo chỉ 33/35/37... làm được. Ông thày theo trường phái thứ nhất bảo nếu không hợp tuổi thì mượn tuổi, ông thày theo trường phái thứ 2 lại bảo việc mượn tuổi chỉ là đánh lừa cảm tính thôi chứ cái nhà nó phải theo người chủ ở lâu dài, tốt xấu là do cái phúc của nhà người ấy...ect... Chưa kể về vụ mượn tuổi cũng có 2 ý kiến: người thì bảo cứ trên 60 tuổi đứng tên làm nhà là OK, người khác lại bảo OK thì có OK thật nhưng cái tuổi ấy tức là người già hết lộc rồi, con cái ở nhà ấy về sau sẽ ít lộc (?) Tóm lại là chẳng biết thế nào mà lần. Cuối cùng mình chọn giải pháp trung dung: tức là nghe theo ông thầy mà mình tin nhất để làm nhà năm ox 33 tuổi nhưng vẫn mượn tuổi của 1 người 44 tuổi! Vài lời từ kinh nghiệm của mình góp ý để bạn tham khảo.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn tham khảo bài này nhé:
    Tuổi làm nhà cần lấy theo tuổi đàn ông (lấy tuổi mụ của người trụ cột trong gia đình); Theo tập tục dân gian thì cần tránh 3 tuổi KIM LÂU, HOÀNG ỐC, và TAM TAI

- Cách tính tuổi Kim Lâu: lấy tuổi mụ của người trụ cột trong gia đình chia hết cho 9:
    + Nếu dư 1 là phạm Kim lâu thân (Gây tai hoạ cho bản thân người chủ);
    + Nếu dư 3 là phạm Kim lâu thê (Gây tai hoạ cho vợ của người chủ);
    + Nếu dư 6 là phạm Kim lâu tử (Gây tai hoạ cho con của người chủ);
    + Nếu dư 8 là phạm Kim lục súc (Gây tai hoạ cho con vật nuôi trong nhà); Riêng cái này có phạm cũng chẳng sao nếu bạn không phải người kinh doanh chăn nuôi hoặc quá yêu quý động vật.
    + Nếu chia hết hoặc có số dư khác các số nêu trên là chon đựơc tuổi làm nhà không phạm KIM LÂU.

Tóm lại Các tuổi Kim Lâu cần tránh: 12,15,17,19,21,24,26,28,30,33,35,37,39,42,44,46,48 ,51,53,55,57,60,62,64,66,69,71,73,75.

Các tuổi Hoàng Ốc cần tránh: 12,14,15,18,21,23,24,27,29,30,32,33,36,38,39,41,42 ,45,47,48,50,51,54,56,57,60,63,65,66,69,72,74,75.

Các tuổi gặp hạn TAM TAI cần tránh:
    + Người chủ tuổi Thân-Tí-Thìn gặp hạn TAM TAI vào năm Dần-Mão-Thìn
    + Người chủ tuổi Dần-Ngọ-Tuất gặp hạn TAM TAI vào năm Thân-Dậu-Tuất
    + Người chủ tuổi Tỵ-Dậu-Sửu gặp hạn TAM TAI vào năm Hợi-Tí-Sửu
    + Người chủ tuổi Hợi-Mão-Mùi gặp hạn TAM TAI vào năm Tỵ-Ngọ-Mùi

Kim Lâu cần tránh triệt để (trừ kim lâu lục súc - dư 8). Nếu phạm phải cả Hoàng ốc và Tam tài thì cũng phải tránh, còn nếu phạm phải hoặc là Hoàng ốc hoặc là Tam tai thì vẫn xây được nhà!

Vậy là giờ bạn có thể tự tính tuổi làm nhà cho chông bạn và cho cả các bạn của bạn nữa. Hãy kiên nhẫn nhé! Chúc bạn thành công!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi letuce; 05/07/2008 vào lúc 02:36 PM.