CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Mua vật liệu trồng phong lan ở đâu?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.03K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Tớ mới xách được ít phong lan về nhưng chưa có chậu, cũng không có xơ dừa hay mùn cưa để trồng. Các mẹ thông thái bày cho tớ vài địa chỉ mua mấy thứ này với, và cả kinh nghiệm trồng lan nhé. Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 122 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loakenthangmuoimot Xem bài viết
    Tớ mới xách được ít phong lan về nhưng chưa có chậu, cũng không có xơ dừa hay mùn cưa để trồng. Các mẹ thông thái bày cho tớ vài địa chỉ mua mấy thứ này với, và cả kinh nghiệm trồng lan nhé. Cảm ơn các mẹ nhìu nhìu!
    vật liệu trồng phong lan thì nhiều..cụ thể: dớn trắng, dớn đen, xơ dừa, than, mùn cưa, vỏ đậu phộng, than tổ ong đã sử dụng, đá scoria,....mỗi loại phong lan phù hợp một loại giá thể nhất định. mà cho em hỏi luôn chị định trồng lan gì vậy?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi borntoserve Xem bài viết
    vật liệu trồng phong lan thì nhiều..cụ thể: dớn trắng, dớn đen, xơ dừa, than, mùn cưa, vỏ đậu phộng, than tổ ong đã sử dụng, đá scoria,....mỗi loại phong lan phù hợp một loại giá thể nhất định. mà cho em hỏi luôn chị định trồng lan gì vậy?
    Hic, rắc rối thế à? Chị mua và được tặng ít lan của các bà người Thái, các bà ý cũng chẳng biết tên, chỉ biết là phong lan rừng, có mấy cây còn có tên, chẳng hạn như đuôi chồn, hoa nhựa (?) rồi gì gì nữa. Giờ sao đây nhỉ?
    Hay chị chụp ảnh cái mớ đó lên đây rùi e tư vấn cho c nhé ? Tks e nhìu:Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 02/05/2009 vào lúc 03:30 PM.
    • 256 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Ở hà nội, các bố mẹ trồng phong lan cho em xin tý kinh nghiệm, mua phân bón và thuốc trừ sâu o đâu ạ. Em xin cảm ơn! Em ccũng đang tập tành trồng cây nê còn thiếu kịnh nghiệm lắm ạ, mong các bố mẹ chỉ giáo!

Ben : Nb: 3,2kg = > 1m : 4,5kg; 56cm, 2m: 5,5kg; 60cm, 3m: 6,2kg, 4m: 6,7kg; 69cm, 5m:7,1kg:Crying:, 6m:70cm, 7,4kg:Crying::Crying::Crying:
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tôm chờm hớp Xem bài viết
    Ở hà nội, các bố mẹ trồng phong lan cho em xin tý kinh nghiệm, mua phân bón và thuốc trừ sâu o đâu ạ. Em xin cảm ơn! Em ccũng đang tập tành trồng cây nê còn thiếu kịnh nghiệm lắm ạ, mong các bố mẹ chỉ giáo!
    Tớ mò được rồi, mua các loại nguyên vật liệu cho việc trồng lan ở Hoàng Hoa Thám, hình như số 556 thì phải, ko nhớ lắm, có hai anh chị bán, nếu đi từ phía Bưởi lên thì nằm bên tay trái. Hai anh chị ấy rất tận tình, chỉ dẫn cụ thể, các loại phân bón lá, bón rễ như thế nào, giá cả cũng phải chăng nữa!
    • 128 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mấy thứ vật liệu đấy cứ lên Hoàng Hoa Thám, đoạn từ viện Lao ra chợ Bưởi có mà đầy. Có điều mới trồng thì khó đạt kết quả tốt lắm, sợ được 1 thời gian lại khô cong thôi. Có gì trao đổi thêm nhé.
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Vụ này phải đọc nhiều, phải chết một cơ số cây thì mới thành công được, hehe.
    Kinh nghiệm của tớ là trong mấy ngày nóng như thiêu vừa rồi, nếu không có chỗ nào che chắn cho phong lan thì chịu khó... bê vào toalet, chiêu này học được của mấy ông anh chuyên trồng lan.
    • 256 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Vụ này phải đọc nhiều, phải chết một cơ số cây thì mới thành công được, hehe.
    Kinh nghiệm của tớ là trong mấy ngày nóng như thiêu vừa rồi, nếu không có chỗ nào che chắn cho phong lan thì chịu khó... bê vào toalet, chiêu này học được của mấy ông anh chuyên trồng lan.
    Chắc chiêu này ko áp dụng đc ở nhà tớ rồi, toilet nhà tớ còn nóng hơn các phòng khác, buồn cười thế ko biết. Nóng thế này tớ cứ 2 ngày thì ngâm cây vào chậu nước 1 lần, chả biết đúng ko nữa những nếu ko nhìn những khúc gỗ khô keo cũng xót xa lắm!

Ben : Nb: 3,2kg = > 1m : 4,5kg; 56cm, 2m: 5,5kg; 60cm, 3m: 6,2kg, 4m: 6,7kg; 69cm, 5m:7,1kg:Crying:, 6m:70cm, 7,4kg:Crying::Crying::Crying:
    • 84 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình cũng mới học trồng lan gần đây thôi. Mình nghe nói là không được để khô bộ rễ, với thời tiết nắng nóng thì phải thường xuyên phun nước tưới lan, khi rờ thấy đáy chậu bị khô thì phải xịt nước liền. Mà mình còn nghe nói là phải tưới như dạng phun sương thì mới tốt. Nhưng mình đi làm suốt không biết có cách nào để chăm sóc lan hiệu quả không?
    Hãy yêu đời khi ta còn được yêu.
    • 128 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganu Xem bài viết
    Nhưng mình đi làm suốt không biết có cách nào để chăm sóc lan hiệu quả không?
    Lắp hệ thống tưới tự động, phải nhiều cây mới bõ :Laughing:
    • W06
    • 5 năm
    • 63 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tớ mò được rồi, mua các loại nguyên vật liệu cho việc trồng lan ở Hoàng Hoa Thám, hình như số 556 thì phải, ko nhớ lắm, có hai anh chị bán, nếu đi từ phía Bưởi lên thì nằm bên tay trái. Hai anh chị ấy rất tận tình, chỉ dẫn cụ thể, các loại phân bón lá, bón rễ như thế nào, giá cả cũng phải chăng nữa!
    Lan có 2 loại, 1 loại là lan công nghiệp và lan rừng. Nếu lan công nghiệp thì mới bón phân còn lan rừng chỉ tưới nước thôi bạn à. Còn 1 loại xăng pha nhớt nữa là lan rừng nhưng được trồng ở vườn thì người ta cũng bón phân. Nói chung mình cứ bón phân cây nào là chết cây đấy. Chỉ những cây tưới nước không thì còn đến tận giờ. :Thinking: Thường chỉ những giò lan mua ở tỉnh khác đem về HN thì sống được còn mua ở HN thì trồng một thời gian là chết.
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi W06 Xem bài viết
    Lan có 2 loại, 1 loại là lan công nghiệp và lan rừng. Nếu lan công nghiệp thì mới bón phân còn lan rừng chỉ tưới nước thôi bạn à. Còn 1 loại xăng pha nhớt nữa là lan rừng nhưng được trồng ở vườn thì người ta cũng bón phân. Nói chung mình cứ bón phân cây nào là chết cây đấy. Chỉ những cây tưới nước không thì còn đến tận giờ. :Thinking: Thường chỉ những giò lan mua ở tỉnh khác đem về HN thì sống được còn mua ở HN thì trồng một thời gian là chết.
    Úi thế à, tớ tha được ít lan rừng về, nghe ông anh bảo bón cho nó lại cây thì bón. Thế này chắc không dám bón nữa, chỉ tưới nước thôi, hy vọng nó không die nhanh! Tks bạn nhé.
    • 706 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi W06 Xem bài viết
    bac cho em hoi. trong lan Kim Điệp (lan rung chinh hieu) bang gì tốt nhất? em no vao tay em sap die roi a.

cam on bac
    không ký
    • 128 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bón phân cũng phải có kiểu của nó ko thì còn giết lan chết nhanh hơn. Lan rừng muốn sống được ở nhà cũng phải qua thời gian thuần hoá thì mới quen được. Kim Điệp thì bạn cứ mua bảng dớn rồi ghim lên đấy, treo chỗ thoáng đừng để nước mưa chảy vào trực tiếp...
    • 706 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

cảm on bác. Bác ơi. cái này trên Hoàng Hoa Thám chắc có bác nhỉ?
    không ký
    • 128 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bảng dớn thì HHT có đầy, quãng đường từ ngã ba với phố Vĩnh Phúc tới Chợ Bưởi ý. Bạn nêu treo chỗ mát, mùa này nên tưới ngày 2 lần. Cây mới mà có chồi thì tránh để nước mưa rơi trực tiếp vào chồi non, treo chỗ thoáng gió nhé. Chúc thành công, mùa này trồng dễ sống thôi.
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Các cao thủ cho tớ hỏi với, tự dưng sau đợt mưa vừa rồi mấy chậu lan nhà tớ lại bị kiến vào, toàn kiến nâu to đùng, phải đuổi hoặc diệt chúng thế nào đây mà không ảnh hưởng đến lan?