• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.14K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 535 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đang học tập kinh nghiệm của các mẹ để làm cho nhà sạch đẹp. Em đang định mua tủ giầy. Theo các mẹ thì nên mua hay đóng, mua thì mua ở đâu nhỉ, giá cả có đắt lắm k nhỉ. Em muốn tủ giầy phải là nơi đựng được cả áo mưa và ô nữa cơ, hoặc thêm cả bộ xi đánh giày nữa. Các mẹ tư vấn giúp em nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 224 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Mua tủ để giày rất tiện mà gọn nhà, sạch sẽ nữa mẹ nó à
    bạn nên mua loại có ngăn trên cùng đựng được áo mưa, dù, các loại giấy linh tinh ( hoá đơn tiền đệin, ĐT... ) , loại này đắt hơn tí nhưng tiện dụng lắm.
    giá cả thì nếu bạn ở SG có thể ghé khu đồ gỗ ở đường ngô Gia Tự năm ngoái mình mua khoảng hơn 700k ( tủ mình ko có ngăn trên, nên giờ cứ tiếc giá hồi đó thêm tí tiền mua loại kia thì tiện bao nhiêu ).
    hoặc bạn có thể đến Showroom của Savimex trên đường NTMinh Khai ( khúc gần nhà sách đó), hàng đẹp , chắc chắn, giá đắt tí ( khoảng 1,2 tr loại có ngăn trên).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,612 Bài viết

• 10,564 Được cảm ơn

Mình đóng 2 cái tủ giày, 1 cái theo bộ giường tủ nhà mình chuyển nhà nên mang theo
    giá là 1t6

Còn tủ này về nhà mới, khoảng này rộng, tường lại k phẳng nên thiết kế thế này.

giá là 2tr

Theo mình thì nên đóng thì phù hợp với công năng sử dụng và diện tích nhà mình hơn.

Ngăn kéo mình để chìa khóa, hóa đơn.... Bạn thích có thể bảo họ làm thêm 1 ngăn dọc cao bằng tủ, để ô và những vật dụng cần chiều dài.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mom SuShi; 01/10/2010 vào lúc 02:19 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 765 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Ôi tủ giày nhà chị Momsushi đẹp và hoành tráng quá, giá 2tr thì rẻ thật đó. Chị đóng lâu chưa ạ, là gỗ CN sơn trắng ạ? Nhìn tủ của chị lung linh như trong shop írooling:
    • 1,612 Bài viết

• 10,564 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hellominnie Xem bài viết
    Ôi tủ giày nhà chị Momsushi đẹp và hoành tráng quá, giá 2tr thì rẻ thật đó. Chị đóng lâu chưa ạ, là gỗ CN sơn trắng ạ? Nhìn tủ của chị lung linh như trong shop írooling:
    Mình mới đóng đầu tháng 8, gỗ CN sơn trắng. Ở ngoài trông lớp sơn còn đẹp hơn, mịn và bóng lắm.
    • 765 Bài viết

• 1,894 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mom SuShi Xem bài viết
    Mình mới đóng đầu tháng 8, gỗ CN sơn trắng. Ở ngoài trông lớp sơn còn đẹp hơn, mịn và bóng lắm.
    Chị ở SG hay HN ạ? Cảm phiền chị cho em xin địa chỉ luôn nhé, em ở SG, nếu chị ở HN thì để cho các chị ngoài đó tham khảo luôn ạ. Tủ này là chị đóng theo thiết kế riêng hay cửa hàng có sẵn vậy chị? À, còn kích thước thì thế nào chị hen? Em nhìn thì đoán là dài x rộng x cao = 2m x 40cm x 1m4, không biết chính xác bao nhiêu % hihi. Chị tư vứn giúp em cái nhen, em cũng đang dự định mua tủ giày ạ, :Rose: :Rose:
    • 572 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Momsushi ơi tủ giày nhà bạn đẹp quá, bạn cho mình xin kích thước tủ được không (cao, rộng, sâu)? Mình cũng ở HN đang muốn tìm nơi đóng tủ giày đẹp đẹp mà giá hợp lý nhưng hỏi chỗ nào cũng báo giá 3-4tr (tủ giày nhà mình dự kiến đóng cao 1m25, rộng 2,2m và sâu 35cm), nhìn tủ nhà bạn mê tít luôn đang tính cọp mẫu đi đóng. Cho mình xin địa chỉ, số ĐT nơi bạn đóng tủ giày nhé, tks bạn nhiều nhiều!

À bạn cho mình hỏi chỗ này đặt bao lâu thì được lấy, mà sơn màu trắng bóng thế thì rất đẹp nhưng dùng có sợ xước bẩn không?

Mình đang quan tâm nên hỏi hơi nhiều, cảm phiền bạn nhé
    • 1,612 Bài viết

• 10,564 Được cảm ơn

Tủ mình cao 1m1, sâu chỗ thì 30p, chỗ 35p (vì tường k phẳng), rộng 1m95. Nhưng ng ta nói k nên đóng tủ cao quá 2/3 chiều cao của mình, phong thủy gì đấy nên mình k dám đóng cao. Nếu kết hợp kiểu tủ âm tường thì được, phía trên để những thứ khác. Vì giày đi dưới đất nên k nên để cao quá. Còn màu sơn mình vẫn là sơn bóng mờ chứ k bóng loáng đâu. Mình dùng mấy cái đều sơn kiểu đấy. Có cái tủ 6 năm rồi vẫn ok. Mình đặt ở Thanh Huy, 759 Đường La thành, đi từ Nguyễn Chí thanh là bên tay phải, vừa qua khỏi ngã rẽ Nguyên Hồng 1 đoạn. 10 ngày có hàng (đấy là mình đóng cả tủ tường, giá sách). Bạn in mẫu ra mang đến cho chị ý, bảo chị ý đóng như thế. Nhìn tủ chị ý nhận ra ngay vì chẳng ai đóng cửa kính như mình. hehe. Nhiều giày nên khoe mà:Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mom SuShi; 05/10/2010 vào lúc 08:19 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 104 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Theo mình biết, thì tủ giày ko đóng quá 1/3 chiều cao căn nhà, chứ ko phải là 2/3 đâu.

NHìn tủ giày mẹ nó, to quá khi đặt ngay cửa ra vào, ra vào, đã bị một hàng giày đập ngay vào mắt.

Điểm thứ hai : Không nên làm tủ kính, mà nên làm tủ gỗ, có chớp thôgn hơi. Vì khi đi về, giày có mùi, mình để vào tủ gỗ, nó thoát khí tốt hơn.

Mình ko thấy tủ nhà mẹ nó đẹp. Ở dưới là giày, trên bày ảnh cưới. Thấy kỳ kỳ.

Tiếp, khi đóng, thì nhớ bảo thợ đóng các tấm kệ hơi hướng lên trên chút, có 2 tác dụng: Cho giày vào dễ dàng, và khi cho giày vào, hướng mũi lên trên (cái này về mặt phong thủy cũng tốt hơn).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lá biếc; 05/10/2010 vào lúc 08:41 AM.
    • 1,612 Bài viết

• 10,564 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình nói là k quá 2/3 chiều cao của mình chứ k phải chiều cao ngôi nhà
    Điều thứ 2, theo mình tất cả những đồ vật phù hợp hay k là do ng sử dụng thấy thế nào. Bạn có cảm giác là tủ cao vì mình chụp phía dưới lên trên chứ đứng thì cũng chỉ đến ngực mình, trông thì cũng k quá đồ sộ như bạn tưởng đâu. Mình đã có 1 cái tủ làm lỗ thông hơi thấy rất k tiện. Gián bò vào lổm ngổm... và rất bụi. Giày dép mình hầu hết là xăng đan cao gót, cũng k bị mùi nên cũng k cần phải thông hơi nhiều đâu. Và mình là ng cầu kỳ , đi giày về là mình lau sạch sẽ cẩn thận mới cất vào tủ. Còn phía trên mình muốn trang trí một chút thôi mà. Mẹ nó nhìn kỹ nhé, đợt mình cũng làm hơi dốc vào trong, hơi thôi vì mình k thích cái kiểu mũi hớt lên tẹo nào.

1. Nên để tủ giày ở cửa ra vào
    Thông thường mọi người hay để giày dưới gầm giường, trong phòng ngủ vì tiện cho việc lựa chọn và đi giày mỗi khi ra khỏi nhà. Tuy nhiên, theo phong thủy, vì được sử dụng hàng ngày, đôi giày không tránh khỏi việc nhiễm tạp khí. Chính vì thế, chỉ nên để giày ở khu vực gần cửa ra vào. Tránh đặt giày 1 cách tùy tiện, vì các loại khí uế tạp bên ngoài sẽ theo đôi giày vào trong nhà và ảnh hưởng trực tiếp đến vận khí của các thành viên trong gia đình.

Đối với những đôi giày mới mua hoặc với loại giày dép chuyên dùng để đi trong nhà thì bạn có thể đặt ở bất kỳ vị trí nào mà không ảnh hưởng đến phong thủy của ngôi nhà.

2. Tủ giày nên có độ lớn vừa phải, không nên quá cao hay quá thấp

Thông thường, tủ giày không được cao hơn độ cao của chủ nhà, nếu cao hơn bị coi là không thuận. Diện tích tủ giày nên nhỏ và thấp, không nên rộng và cao. Chiều rộng của tủ giày (kể cả khi mở cửa tủ) không nên vượt quá 1/3 chiều rộng của bức tường. Trong trường hợp cửa đại của ngôi nhà thông với hành lang thì tủ giày còn có tác dụng làm tấm bình phong ngăn chặn các loại xung khí tràn vào trong nhà.

3. Tủ giày tốt nhất là nên có cánh cửa

Vì giày nên được giấu đi chứ không nên lộ ra ngoài, giày dép chất thành đống lộn xộn lại không có cánh cửa che, trông sẽ rất mất mỹ quan. Tủ có cánh cửa sẽ tránh được tạp khí. Những tủ giày được đặt đúng chỗ, bản thân đã rất nhã nhặn, tự nhiên, lại có thêm cửa, mới nhìn thậm chí không nhận ra đó là tủ giày, như thế mới phù hợp.

4. Không có mùi lạ

Phong thủy học nhà ở rất coi trọng sự lưu thông không khí, vì thế mà tủ đựng giày phải cố gắng không gây mùi lạ, vì nếu mùi lạ lan tỏa trong không gian, sẽ khó có được 1 không gian phong thủy hài hòa.

5. Vị trí đặt

Tuy tủ giày có giá trị sử dụng, nhưng cũng không thể đặt nó ở vị trí quan trọng chính giữa, mà chỉ thích hợp đặt dịch sang 2 bên, cách điểm trung tâm một chút.

6. Cách đặt giày

Các giá để trong tủ giày phần lớn là nghiêng dốc, vì thế khi để giày, thông thường đặt mũi giày hướng lên trên. (mình lại k thích kiểu này
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mom SuShi; 05/10/2010 vào lúc 09:22 AM.
    • 535 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình đồng ý là tốt hay xấu là do người sử dụng đánh giá thôi. Chứ phong thủy hay gì mình thấy cũng vô vàn lắm. Mình thì thấy tủ đó đẹp nhưng mà vì mình k có nhiều giày đẹp và sạch như thế nên chắc là mình đóng bé hơn và k lắp cửa kính.
    • 171 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

các mẹ nào chăm chỉ thì đặt tủ cánh kính, còn em thì nhiều giầy dép vô kể nên toàn nhồi nhét, mất thẩm mĩ lắm nên đặt tủ cánh kín, hihi
    • 572 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Cánh kính có tac dụng trang trí cũng rất đẹp mà, mẹ nào thích trang trí nhưng sợ nhìn rõ bên trong tủ giày mất mỹ quan do không giữ sạch đẹp được như mẹ Momsushi thì có thể đóng cánh kính, xong mua đề can dán kính mờ, có các hoa văn rất đẹp - để dán vào. Đảm bảo vừa không nhìn thấy bên trong có gì, mà vẫn có tác dụng trang trí rất đẹp.
    Mình có ý tưởng đóng y như nhà mẹ Mom, nhưng 2 cánh bên trái làm gỗ, 2 cánh bên phải làm kính và dán decal dán kính mờ có hoa văn chìm chìm. Tiếc là đến chỗ mẹ Mom giới thiệu họ báo giá cao quá. Họ tính cho mình giá tủ giày của mẹ Mom là 3tr cơ các mẹ ạ, tủ nàh mình nhỉnh hơn chút xíu là 4tr. Giá đó thì mình có thể đóng hẳn 1 tủ gỗ veneer đẹp rồi.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emyeuanh1005 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em đang học tập kinh nghiệm của các mẹ để làm cho nhà sạch đẹp. Em đang định mua tủ giầy. Theo các mẹ thì nên mua hay đóng, mua thì mua ở đâu nhỉ, giá cả có đắt lắm k nhỉ. Em muốn tủ giầy phải là nơi đựng được cả áo mưa và ô nữa cơ, hoặc thêm cả bộ xi đánh giày nữa. Các mẹ tư vấn giúp em nhé.
    Các chị đã nghe đến tủ giày bằng nhựa chưa ?? Chị gái em vừa đóng 1 cái (thay cái cũ bằng gỗ- gỗ lâu ngày có mùi giày dép, khó chịu lắm, mà vệ sinh thì quá mệt), loại này được cái lau chui, đánh rửa thoải mái bằng nước, nhẹ mà màu sắc cũng được, giá cả thì rẻ hơn ghỗ chút xíu.
    Địa chỉ là ở Hà Nội, cụ thể thì em không rõ chỗ nào :Thinking:
    • 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi paris07 Xem bài viết
    Các chị đã nghe đến tủ giày bằng nhựa chưa ?? Chị gái em vừa đóng 1 cái (thay cái cũ bằng gỗ- gỗ lâu ngày có mùi giày dép, khó chịu lắm, mà vệ sinh thì quá mệt), loại này được cái lau chui, đánh rửa thoải mái bằng nước, nhẹ mà màu sắc cũng được, giá cả thì rẻ hơn ghỗ chút xíu.
    Địa chỉ là ở Hà Nội, cụ thể thì em không rõ chỗ nào :Thinking:
    Cái này em dùng rồi, ok đấy, ở đấy có đội design luôn
    Địa chỉ đây : http://noithatnhua.com/vi/html/id1/Gioi-thieu/
    chúc cả nhà mạnh khỏe :Kiss: :Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lời giới thiệu nghe hoành tráng thật, cuối tuần đến coi xem thế nào, hôm qua gọi điện đến cửa hàng thấy báo gia 385k thật, Xem trên web thì ok đấy.
    Cứ phải "sờ" mới tin được
    • 371 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi paris07 Xem bài viết
    Lời giới thiệu nghe hoành tráng thật, cuối tuần đến coi xem thế nào, hôm qua gọi điện đến cửa hàng thấy báo gia 385k thật, Xem trên web thì ok đấy.
    Cứ phải "sờ" mới tin được
    Có tự quảng cáo cho mình thì cũng phải xóa chữ ký đi chứ.
    Không biết có phải là nội thất nhựa đài loan không vì mình thấy mẫu bếp là của bên nhựa Đài Loan. Nhưng nội thất nhựa Đài Loan ở Khương Trung và hình như cũng mới có cơ sở mới nhưng mình nhớ là không phải ở Hoàng Sâm
    Thắc mắc tí vì mình cũng đóng khá nhiều đồ bên Nhựa Đài Loan rồi và rất ưng ý
    • 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonbonyeu Xem bài viết
    Có tự quảng cáo cho mình thì cũng phải xóa chữ ký đi chứ.
    Không biết có phải là nội thất nhựa đài loan không vì mình thấy mẫu bếp là của bên nhựa Đài Loan. Nhưng nội thất nhựa Đài Loan ở Khương Trung và hình như cũng mới có cơ sở mới nhưng mình nhớ là không phải ở Hoàng Sâm
    Thắc mắc tí vì mình cũng đóng khá nhiều đồ bên Nhựa Đài Loan rồi và rất ưng ý
    Ôi các bác cũng buồn cười, Quảng cáo thì cũng tốt thôi, Quan trọng là chất lượng thế nào thôi. :Smiling:
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

He he, cá nhân em thấy tủ giày của mẹ Sushi nhìn đẹp lắm ạ! Mà mẹ Sushi nhiều giày thế, nhìn như là 1 góc của cửa hàng giày ý!
    Em cũng đang tính đóng tủ giày nhưng chưa biết thế nào, đang tham khảo mẫu, chắc sẽ vào thử Thanh Huy để xem vì thấy tủ giày của mẹ Sushi đẹp mà giá cũng phải chăng!
    ...để gió cuốn đi...
    • 572 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Giá ở cửa hàng Thanh Huy này là 1.5tr/m2 đấy mẹ nó ạ, không rẻ đâu. Mình đặt đóng ở chỗ anh Sơn mà mọi ng người giới thiệu giá có 1.6tr/m2 gỗ verneer hẳn hoi, mà có thể yên tâm hoàn toàn về chất lượng, vì anh này nổi tiếng là đóng đồ gỗ chất lượng cao. Mình đang chờ chắc khoảng 1 tuần nữa mới nhận được đồ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2