• 1 Lượt chia sẻ
  • 524K Lượt đọc
  • 1.85K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn Prettywind ơi,

Tớ là TintinBel đã nhắn tin cho mẹ nó đây. Tớ không chèn được ảnh vào tin nhắn nên tớ gửi thử qua đây (hơi quê trong vụ này. Mẹ nó tư vấn giúp tớ với nhé.

Many thanks
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TinTinBel; 05/01/2013 vào lúc 06:06 PM.
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TinTinBel Xem bài viết
    Bạn Prettywind ơi,

Tớ là TintinBel đã nhắn tin cho mẹ nó đây. Tớ không chèn được ảnh vào tin nhắn nên tớ gửi thử qua đây (hơi quê trong vụ này. Mẹ nó tư vấn giúp tớ với nhé.

Many thanks
    mình pm cho mẹ nó rùi nha!! phòng bé nhìn yêu quá!!
    • 197 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

[QUOTE=Prettywind;27681379]Đúng rùi..chờm ra ngoài của thì như treo rèm ô re á bạn ui!! chỉ là phần chờm 2 bên nó ít hơn thui! bên dưới sẽ chờm ra ngoài mép cửa khoảng 20 - 30cm...!!! Tưy nhiên nếu từ mép cửa nhà bạn đến song sắt còn quá nhiều ( chừng 20cm thì lại nên lắp trong lòng...chứ thừa ít thì thôi..lắp ngoài ..rèm cao hơn sẽ đẹp hơn !!!
    Ah! mình ở số 1 Đốc Ngữ ...ngã ba Hoàng Hoa Thám - Đốc Ngữ...hjhj..hơi khó tìm bạn ah!!![/QUOTE
    Nhà mình muôn may 05 bộ rèm roman của sổ ben ngoài kính trong song sắt kk cao 2mr rộng 1.2. Mẹ nó pm báo giá cho minh nhé, trọn Goi hoặc công may, lắp nêu minh mua vải săn
    • 413 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

kinh nghiệm chọn rèm roman hoặc ore, rèm ore thường là nhìn thướt tha điệu đà may sát đất rồi vén 2 bên sẽ rất đẹp cũng tùy theo nội thất của nhà mà có thể chọn loại hoa văn hay 1 màu đơn giản nhưng cũng quan trọng là theo tông của nhà thường thì chọn theo mà sơn hoặc màu đồ đạc nên chọn cùng tông 1 thứ gì đấy trong phòng thì sẽ hợp lí hơn nếu rèm vén hết cả mảng tường có thể chọn màu khác hoàn toàn làm thành 1 điểm nhấn , còn về rèm romance tùy theo diện tích mà mình nên lắp trong khung hoặc ngoài khung nhưng nhìn sẽ ko mềm mại bằng rèm buông nhưng đổi lại tiết kiệm được diện tích rèm romance đẹp đến đâu mà lắp vào khuôn hình ko hợp lí ko có đồ vật kèm theo để tôn lên thì cũng ko thể đẹp được ví dụ lắp rèm ở một khung cửa sổ mà quanh cái bức tường lắp rèm đấy ko ố đồ vật chỉ trơ lơ bộ rèm ko thì ko tôn được lên thường thì dưới sẽ có 1 cái bàn để đồ trang trí là đẹp nhất hoặc 2 bên cạnh nó kèm theo bức ảnh hay lọ hoa để lên cái kệ thì ới ok được ạ
    • 3,809 Bài viết

• 6,125 Được cảm ơn

Mọi người ném đá giúp mình, mới làm lại rèm voan cho phòng ngủ mà anh xã chê quá trời, kêu là như mặc quần đùi với váy voan. Tại mép cửa sổ nhà mình cao so với nền nên phần chân rèm nhiều quá thì phải?
    Hình đính kèm
    Em dọn sang nhà mới: http://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • 612 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Cửa sổ nhà bạn có sáng nhiều k vậy ? tớ thấy hình như hình này chụp ban đêm- thì đương nhiên
    nó trống trống như thế , vài tuần sẽ quen mắt thôi .Nếu cửa sổ mà có chiều sâu 1 chút , có khi
    bạn tự may cho nó bộ rém roman là xinh thêm mà .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quytrang05 Xem bài viết
    Mọi người ném đá giúp mình, mới làm lại rèm voan cho phòng ngủ mà anh xã chê quá trời, kêu là như mặc quần đùi với váy voan. Tại mép cửa sổ nhà mình cao so với nền nên phần chân rèm nhiều quá thì phải?
    Mẹ Quytrang tự làm rèm hay sao thế? mình thấy phần rèm voan của bạn có vài lỗi sau! Đúng như bạn nói, chân rèm hơi cao so với mặt sàn...chỉ nên cách mặt sàn chừng 2-3 cm thôi bạn ah! 2 bộ nhỏ bạn để độ chun hơi thưa , múi 2 bộ này lại chênh lệch nhau về số lượng múi, bên phải 5 múi,bên trái 6 múi. Khi treo rèm lên, bạn để ý thanh , phia bên trong nên để sát đầu thanh với trụ, phía bên ngoài để dư chừng 1-2cm từ mép trụ ra đầu thôi, sau đó bạn đặt ống đầu tiên phía bên ngoài sao cho một khoen Ore nằm ngoài trụ! sau này vén sẽ vén về 2 bên của 2 cửa nhỏ ấy! bạn đặt thế này nhìn cửa nó thành bé quá, trông mất cần xứng!!
    Mình thấy thanh dài chưa cắt, đầu chưa lắp hết, thanh chưa bấm xuống , chắc bạn mới đặt lên thử thui phải không?
    Đam mê ơi ..tha thứ hết cho người
    Từ nay giữa cuộc đời thì đường ai nấy đi ...
    • 413 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

đã may rồi thì pải sửa lại cho đẹp chị ạ , cái cửa to chị nên cắt đôi ra và thêm 2 cái tay vén sang 2 bên nhìn cân đối sẽ đẹp hơn còn 2 cửa con cắt đôi ra thì lại thiếu vải chị nên mua thêm vải voan để may thành 2 miếng nữa rồi lắp lên để thành 2 miếng vén 2 bên sẽ ok thôi chị ạ. và chị nên chú ý chùm vải làm sao để che cái trụ đi mới đẹp và mua thêm mấy cái đầu chụp vào thanh chị ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi viet_ngan; 08/01/2013 vào lúc 01:53 PM.
    • 3,809 Bài viết

• 6,125 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Pretty, rèm thì mình đặt may, có 4 tấm tất cả, 2 tấm 6 múi và 2 tấm 5 múi, mình mới treo đại lên để thử coi sao nên đầu thanh chưa cắt và trụ chưa lắp và cũng chưa chỉnh rèm cho chuẩn. Phần chân rèm thì đầu tiên mình để cách đất chỉ 2cm thôi nhưng lại thấy nó bất cân xứng so với phía trên trần nên lại nâng lên thế mà xã nhà mình vẫn kêu là phần chân nó dài quá so với cái cửa sổ.
    @binhan1990: ảnh tớ chụp vội sáng sớm nay, phía trong là rèm romance bằng vải Phúc Duy màu nâu nên bạn cảm tưởng là tớ chụp ban đêm và cũng chính vì cái rèm nâu này là tương phản với cái rèm voan trắng nên xã tớ mới kêu là quần đùi với váy voan .
    Em dọn sang nhà mới: http://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Pretty, rèm thì mình đặt may, có 4 tấm tất cả, 2 tấm 6 múi và 2 tấm 5 múi, mình mới treo đại lên để thử coi sao nên đầu thanh chưa cắt và trụ chưa lắp và cũng chưa chỉnh rèm cho chuẩn. Phần chân rèm thì đầu tiên mình để cách đất chỉ 2cm thôi nhưng lại thấy nó bất cân xứng so với phía trên trần nên lại nâng lên thế mà xã nhà mình vẫn kêu là phần chân nó dài quá so với cái cửa sổ.
    @binhan1990: ảnh tớ chụp vội sáng sớm nay, phía trong là rèm romance bằng vải Phúc Duy màu nâu nên bạn cảm tưởng là tớ chụp ban đêm và cũng chính vì cái rèm nâu này là tương phản với cái rèm voan trắng nên xã tớ mới kêu là quần đùi với váy voan .
    Thực ra rèm của bạn so với mép trên của cửa lại bị hơi cao, bạn chỉ cần hạ rèm xuống cho voan cách đất như dự tính ban đầu thôi, 2 cửa nhỏ lên cao quá, sát tận điều hòa khiến cái nhìn tổng thể mất cân xứng! Bạn lỡ làm rồi thì tìm cách sửa nó khác đi chút thôi! Mình đưa ra một ví dụ cho bạn tham khảo nha! Bạn có thể mua thêm vải màu nâu, phối phía trên tấm voan chưng 15-20cm ,phía dưới 25 -30 cm và chạy thêm 2 - 3 đường ngang màu nâu bé khoảng 1 -2 cm , khoảng cách từ trên xuống chừng 40 - 45 cm , mỗi đường cách nhau chỉ vài cm thui! vì là voan trơn nên nó tạo cảm giác trơ khi nhìn vào đó! Nếu bạn dùng voan mưa , hoặc có thêu điểm thì đẹp hơn!!
    • 2,487 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

mọi người ơi, bạn prettywind ơi cho mình hỏi tí, nhà mình làm rèm ore nhúng 3 (khoảng 20m ngang) khổ 2,8m, mà mấy cái cửa sổ nhà mình thấy thợ họ đo khoảng 1m6-1m7 cao gì đấy, giờ còn cái cửa đi sau bếp (cửa bông sắt có kính, cửa kÉO) dưới nhà (ngang 1m, cao 2m) mình định tận dụng phần vải dư may cửa sổ kia để làm rèm roman được không nhỉ? vải mình chọn thì mình thấy có thể nối vải được do họa tiết đơn giản sọc sọc từ trên xuống luôn, hình như rèm roman là tính theo m2? cái rèm roman này sẽ được sử dụng buổi tối để kéo xuống che ko cho bên ngoài họ nhìn thấy trong nhà mình thôi chứ ban ngày là sẽ phải kéo hết lên cho thoang' cái bếp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyp; 10/01/2013 vào lúc 09:57 AM.
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennyp Xem bài viết
    mọi người ơi, bạn prettywind ơi cho mình hỏi tí, nhà mình làm rèm ore nhúng 3 (khoảng 20m ngang) khổ 2,8m, mà mấy cái cửa sổ nhà mình thấy thợ họ đo khoảng 1m6-1m7 cao gì đấy, giờ còn cái cửa đi sau bếp (cửa bông sắt có kính, cửa kÉO) dưới nhà (ngang 1m, cao 2m) mình định tận dụng phần vải dư may cửa sổ kia để làm rèm roman được không nhỉ? vải mình chọn thì mình thấy có thể nối vải được do họa tiết đơn giản sọc sọc từ trên xuống luôn, hình như rèm roman là tính theo m2? cái rèm roman này sẽ được sử dụng buổi tối để kéo xuống che ko cho bên ngoài họ nhìn thấy trong nhà mình thôi chứ ban ngày là sẽ phải kéo hết lên cho thoang' cái bếp
    Sao nhà mẹ nó làm rèm Ô rê để nhúng tận 3 cơ ah? nhiều quá mẹ nó ah! hơn nữa bên dưới cửa sổ nhà mình có vướng cái chi hok mà chiều cao 1.6 1.7m? Bình thường thì rèm buông làm chỉ cách đất từ 2-3 cm thôi! Có thể mẹ nó chưa tìm hiểu kỹ , chứ có thể họ làm dài hơn đó! Còn trong trường hợp làm số đo như vậy thì số vài thừa bạn có thể tận dụng để làm rèm romance, nhưng sẽ không đẹp lắm đâu, vì phải can vải thành mấy lần đó!!!! còn chưa kể Nếu vải có họa tiết thì khi làm, họ lựa họa tiết, chỗ vải thừa sẽ khá vụn!!!
    • 2,487 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Prettywind Xem bài viết
    Sao nhà mẹ nó làm rèm Ô rê để nhúng tận 3 cơ ah? nhiều quá mẹ nó ah! hơn nữa bên dưới cửa sổ nhà mình có vướng cái chi hok mà chiều cao 1.6 1.7m? Bình thường thì rèm buông làm chỉ cách đất từ 2-3 cm thôi! Có thể mẹ nó chưa tìm hiểu kỹ , chứ có thể họ làm dài hơn đó! Còn trong trường hợp làm số đo như vậy thì số vài thừa bạn có thể tận dụng để làm rèm romance, nhưng sẽ không đẹp lắm đâu, vì phải can vải thành mấy lần đó!!!! còn chưa kể Nếu vải có họa tiết thì khi làm, họ lựa họa tiết, chỗ vải thừa sẽ khá vụn!!!
    bên dưới cửa sổ nhà mình ko vướng gì hết, nhưng thấy họ đo cách mép trên cửa sổ 10-20cm, cách mép dưới khung cửa khoảng 20-30cm gì đấy, bên nhà riêng vc mình có may nhúng 2,5m thử rồi nhưng thấy hay bị xê dịch với ko che hết cửa sổ ngay cả phủ bì, k biết có phải do vải co lại hay ko nên mình may nhúng 3 luôn (cửa ban công nhà mình ngang 3m, cao 3m3 hic). vải mình chọn có họa tiết nhưng nó liền mạch từ trên xuống dưới luôn chứ khong phải chia ra họa tiết từng khúc 1 nên nếu mà nối vải vô được thì mình nghĩ vẫn khớp. nếu ko thì mình làm cái rèm gì cho cái cửa sau bếp nhỉ? và phần vải dư tận dụng làm gi đây vì nhà mình 12 bộ cửa sổ nên dư cũng hơi nhiều. Mà mình cũng gọi mấy chỗ đến đo rồi họ chỉ xê xích nhau vài cm thôi nên chắc không đến nổi bị họ lừa nhỉ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyp; 10/01/2013 vào lúc 05:57 PM.
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

bên dưới cửa sổ nhà mình ko vướng gì hết, nhưng thấy họ đo cách mép trên cửa sổ 10-20cm, cách mép dưới khung cửa khoảng 20-30cm gì đấy, bên nhà riêng vc mình có may nhúng 2,5m thử rồi nhưng thấy hay bị xê dịch với ko che hết cửa sổ ngay cả phủ bì, k biết có phải do vải co lại hay ko nên mình may nhúng 3 luôn (cửa ban công nhà mình ngang 3m, cao 3m3 hic). vải mình chọn có họa tiết nhưng nó liền mạch từ trên xuống dưới luôn chứ khong phải chia ra họa tiết từng khúc 1 nên nếu mà nối vải vô được thì mình nghĩ vẫn khớp. nếu ko thì mình làm cái rèm gì cho cái cửa sau bếp nhỉ? và phần vải dư tận dụng làm gi đây vì nhà mình 12 bộ cửa sổ nên dư cũng hơi nhiều. Mà mình cũng gọi mấy chỗ đến đo rồi họ chỉ xê xích nhau vài cm thôi nên chắc không đến nổi bị họ lừa nhỉ
    Mình không biết bạn đặt rèm ở đâu, nhưng rèm buông mà làm ngắn , lửng như vậy thì trông buồn cười lắm! Bên nhà bạn chắc trước đâu làm rèm xếp ly, xếp ống, họ chia không chuẩn mới bị trường hợp kéo vào không che hết, chứ chun 2,5 người bình thường làm rèm Ô rê mà không rõ cách làm còn bị dư kh kéo kín vào rồi đó bạn ơi..! Chứ nhúng 3 của bạn chr dánh cho một số người muốn sử dụng để tiêu âm cho Phòng nghe nhạc thui!! đo trên và dưới cách nhau như vậy thì tường là dành cho rèm romance bạn ah! bạn có pic nao chụp cửa nhà up lên mình coi xem có lý do gì mà nhièu người lại đều đo như vậy không!!!
    • 2,487 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

mình tưởng là rèm buông chỉ cách mặt đất 2-3 cm là dùng cho cửa ban công chứ nhỉ? còn mấy cái cửa sổ thiì đâu có ai làm rèm dài đến sát đất đâu?
    • 413 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

phong cách tây thì 1 là quết đất 2 là lửng lơ còn việt nam cứ gần đất xa trời là ok hihihi
    • 294 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

mình tưởng là rèm buông chỉ cách mặt đất 2-3 cm là dùng cho cửa ban công chứ nhỉ? còn mấy cái cửa sổ thiì đâu có ai làm rèm dài đến sát đất đâu?
    bạn ơi,đã là rèm buông thì cửa nào cũng vậy bạn ah!!! Giống như bạn Viet_ngan nói í !!! Phong cách Á Châu và Âu Châu khác nhau, Khách Châu Âu đa phần là ưa vẻ cứng cáp, góc cạnh , còn Việt Nam là mềm mại, đẫy đà!!hjhjh
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Prettywind ơi, nhà em đang định làm rèm cho mấy em cửa sổ, mà chưa có tí kinh nghiệm hay hiểu biết gì... Nhà em ở đoạn Giáp Bát theo chị thì nên ra chỗ cửa hàng nào cho tiện!!! Cảm ơn mẹ Prettywind nhé...
    • 39 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Mình đang muốn may rèm cửa nhưng chi phí thì không có nhiều. Các mẹ biết chỗ nào may rèm cửa giá hữu nghị và chất lượng cũng tạm tạm ko ạ? Chỉ mình với nhé! Hị hị, cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,487 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Prettywind Xem bài viết
    bạn ơi,đã là rèm buông thì cửa nào cũng vậy bạn ah!!! Giống như bạn Viet_ngan nói í !!! Phong cách Á Châu và Âu Châu khác nhau, Khách Châu Âu đa phần là ưa vẻ cứng cáp, góc cạnh , còn Việt Nam là mềm mại, đẫy đà!!hjhjh
    đây là hình cửa nhà mình đây, cái cửa ban công (cao 3,3m) thì thấy họ đo may cách mặt đất 2-3 cm, còn cái cửa sổ thì mình thấy họ đo từ chỗ thanh treo rèm xuống qua cửa sổ 1 tí là tổng cộng cao 1,7m í. nên mình k hiểu là phải may thế nào mới đẹp
    link hình
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyp; 14/01/2013 vào lúc 10:59 AM.