97 Người đang theo dõi

• 258 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

"Thật ra mình biết ra chợ vải Soái Kình Lâm cũng có vải rèm. Nhưng mẹ nào đã thật sự ra chợ tìm và cầm mẫu vải của cửa hàng ra tìm thử chưa. Nó có giống nhau không ?"
    Thưa chị, nhà em không đi trước sao dám lên đây nói. Em nói thật các mẹ mà lên web này tìm hiểu, chia sẻ kn cho nhau đều vì CÂN NHẮC KHẢ NĂNG VÀ TÀI CHÍNH. Chính bản thân mẫu vải màn nhà em nhan nhản trong các cataloge rèm ở các tiệm lớn. Chất lượng vải như nhau. Tại sao mình lại chịu giá chênh lệch quá lớn vì tiền vải chiếm tới 80% giá thành cái màn mà một mét ngang cửa cần tới 3 mét vải rèm. Một cái cửa ngang 2 mét mà Cl 50K 1 mét vải là chị em mình mất 300k chưa kể tiền cây gỗ (bị tính gấp đôi, đối với rèm romang còn đắt gấp ba). Em tham khảo các tiệm trên ĐBP rồi đó. Cái gì cũng bị tính đắt từ cái nhỏ nhất như dây buộc rèm, cái mắc màn....
    Em đồng ý với chị là SKL không nhiều mẫu bằng các hàng rèm vì họ bán sỉ không phải mẫu nào họ cũng nhập về. Nhưng có nhiều mẫu CH rèm có và SKL có giống hệt nhau về màu sắc, chất liệu vải thì chị em mình thích mua nơi nào?:Thinking:Vải rèm em mua về giặt thử rồi không bị vấn đề gì, không lẽ đưa đầu ra cho hàng rèm chém chặt sao? Vải 400-500K/mét là đại gia xài rồi hoặc nhà ít cừa có 2-3 bộ thì thôi kệ. Nhà nhiều cửa, em thấy mọi người thường chọn vải gấm mà vải gấm ngoài SKL rẻ hơn, tiền cây mình tự mua.Một căn nhà không chỉ giá trị cái màn cửa đâu nha vì ít người biết giá trị cái màn nhà mình lắm, khách họ thấy hợp màu sắc nhà mình, không chê là mình vui rồi đó. Thậm chí nguyên bộ giàn bếp nhà mình họ cũng không biết giá trị nhãn hàng đó đâu nếu không phải là "mem" WTT?
    Các chị nhà có biết chút về may vá thì tự mình chọn mua và may rèm đi vì khách vào nhà biết nữ chủ nhân căn nhà tự may lấy những bộ rèm đẹp thì họ trấm trồ lắm đó. Tấm tắc khen mãi chứ giá rèm mắc về nhà họ bảo mình là ngông đó. Chị nào cần tìm hiểu cách may thì pm cho em (lúc đầu nhà em cũng suy nghĩ dữ lắm vì việc may ngoài Ch hay tự mua nhưng cc quyết tự may vì tk được gần 30T) Mời chị Khoa qua topic khoe nhà xem màn nhà em nha rồi show bảng giá như rèm nhà em chị tính bn?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 258 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhangkhoa Xem bài viết
    Mình thấy bạn rất rành về giá linh kiện và vải để làm rèm. Nhưng theo mình chỉ dựa vào giá cao mà bình luận đắt rẻ thì vẫn chưa chính xác. Vì theo mình, tiền nào thì của đó thôi. Nếu nói như bạn thì những đơn vị làm rèm cao cấp như Cẩm Đạt, Khôi Anh, Hồng Phúc.... thì họ đang chặt cổ khách hàng sao?.

Thật ra mình biết ra chợ vải Soái Kình Lâm cũng có vải rèm. Nhưng mẹ nào đã thật sự ra chợ tìm và cầm mẫu vải của cửa hàng ra tìm thử chưa. Nó có giống nhau không ?. Đó mới là vấn đề. Nếu đơn giản chỉ chạy ra chợ vải Soái mà kiếm cả khối lời thì chắc không ai mở ra kinh doanh rèm được vì khách hàng ra chợ mua hết rồi.

Thật ra các cửa hàng rèm vẫn có các mẫu vải của chợ vải, nhưng bên cạnh đó vẫn có rất nhiều mẫu vải nhập. Các vải này khi đặt hàng là phải chờ 10-15 ngày để nhập vải về và mình tin rằng các vải này chợ vải Soái không có. Giá vải thì đủ loại giá. Có vải hai mặt bông mà chỉ có 80k/m , có loại 100k, nhưng cũng có loại đến 400k,500k/m. Bạn có thể ghé Khôi Anh, họ có các mẫu vải nhập từ Thái Lan mà màu sắc của nó không có ở đâu có mẫu đó và chỉ dành cho những khách hàng cực kén chọn. Vài này khổ chỉ 1.5m. Và một cửa ngang 3m có thể tốn đến 10tr cho một bộ rèm dùng vải này.

Còn về khoen , thật ra khoen 5k/cái không hề là đắt. Vì theo mình biết, khoen cũng nhiều loại khoen. Bản thân mình nhập các loại khoen nhựa cao cấp giá nhập về đến đây đã 4k/khoen rùi. Hiện nay còn có loại khoen mới loại này có một vòng nhựa trơn cao cấp bên trong. Để khi kéo rèm sẽ trơn tru và dễ kéo và không làm trầy suốt gỗ hay sắt nữa. Và theo mình biết giá khoen này đến 8k/khoen.

Cho nên theo mình, tùy vào thu nhập, tùy vào nhu cầu, tùy vào thiết kế ngôi nhà mà mình lựa chọn chất liệu, giá cả cho phù hợp. Chứ đôi khi có nhiều nhà xây lên rất đẹp. Mà chỉ vì chút đắt rẻ, mua vải rèm thường gắn lên làm giảm giá trị của ngôi nhà. Theo mình, nhà mình xây một lần, làm một lần cho đẹp luôn. Vì một bộ rèm mà sử dụng kỹ có thể dùng đến 5-6 năm là thường
    Đắt mà không hợp là không đẹp. Bây giờ chị em mình đều là những người tiêu dùng thông minh mà...:Laughing: Các chị có lưu ý không là rèm có model đó. Cách đây chục năm, may rèm theo mẫu khách, sau đó là may rèm dạng sò, rũ xuống kiều hoàng cung, gần đây là rèm ore, rèm ống, rèm roman. Một bộ màn may thật đắt đến lúc thay lại tiếc vì chưa hết khấu hao sao thay đây. Mà vải rèm trừ phi mua nhầm vải mục thì việc mình xài lên hơn chục năm là chuyện thường chứ rèm đắt lòi ra mà xài được có 5-6 năm như mẹ Khoa nói ...là đáng đền tiền đấy. Không tin mời các chị qua nhà em xem mấy bộ rèm cửa hơn chục năm của em mà vẫn còn mới tinh, dù nhà em treo thường xuyên, mỗi năm giặt vài lần. Thậm chí rèm cửa sổ bằng vải Cate 5,6 năm chưa mục nữa là...
    • 3,809 Bài viết

• 6,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mom_iu Xem bài viết
    Đắt mà không hợp là không đẹp. Bây giờ chị em mình đều là những người tiêu dùng thông minh mà...:Laughing: Các chị có lưu ý không là rèm có model đó. Cách đây chục năm, may rèm theo mẫu khách, sau đó là may rèm dạng sò, rũ xuống kiều hoàng cung, gần đây là rèm ore, rèm ống, rèm roman. Một bộ màn may thật đắt đến lúc thay lại tiếc vì chưa hết khấu hao sao thay đây. Mà vải rèm trừ phi mua nhầm vải mục thì việc mình xài lên hơn chục năm là chuyện thường chứ rèm đắt lòi ra mà xài được có 5-6 năm như mẹ Khoa nói ...là đáng đền tiền đấy. Không tin mời các chị qua nhà em xem mấy bộ rèm cửa hơn chục năm của em mà vẫn còn mới tinh, dù nhà em treo thường xuyên, mỗi năm giặt vài lần. Thậm chí rèm cửa sổ bằng vải Cate 5,6 năm chưa mục nữa là...
    Hi mẹ nó dùng nick mới làm em tìm hoài bài của nọ nó ở top khoe nhà mà không thấy. Em cũng định tự may rèm cửa đây, giá vải mà mẹ nó mua giống như ở phòng khách nhỏ là bao nhiêu 1 mét vậy, khổ vải bao nhiêu?
    Em dọn sang nhà mới: http://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

"Thật ra mình biết ra chợ vải Soái Kình Lâm cũng có vải rèm. Nhưng mẹ nào đã thật sự ra chợ tìm và cầm mẫu vải của cửa hàng ra tìm thử chưa. Nó có giống nhau không ?"
    Thưa chị, nhà em không đi trước sao dám lên đây nói. Em nói thật các mẹ mà lên web này tìm hiểu, chia sẻ kn cho nhau đều vì CÂN NHẮC KHẢ NĂNG VÀ TÀI CHÍNH. Chính bản thân mẫu vải màn nhà em nhan nhản trong các cataloge rèm ở các tiệm lớn. Chất lượng vải như nhau. Tại sao mình lại chịu giá chênh lệch quá lớn vì tiền vải chiếm tới 80% giá thành cái màn mà một mét ngang cửa cần tới 3 mét vải rèm. Một cái cửa ngang 2 mét mà Cl 50K 1 mét vải là chị em mình mất 300k chưa kể tiền cây gỗ (bị tính gấp đôi, đối với rèm romang còn đắt gấp ba). Em tham khảo các tiệm trên ĐBP rồi đó. Cái gì cũng bị tính đắt từ cái nhỏ nhất như dây buộc rèm, cái mắc màn....
    Em đồng ý với chị là SKL không nhiều mẫu bằng các hàng rèm vì họ bán sỉ không phải mẫu nào họ cũng nhập về. Nhưng có nhiều mẫu CH rèm có và SKL có giống hệt nhau về màu sắc, chất liệu vải thì chị em mình thích mua nơi nào?:Thinking:Vải rèm em mua về giặt thử rồi không bị vấn đề gì, không lẽ đưa đầu ra cho hàng rèm chém chặt sao? Vải 400-500K/mét là đại gia xài rồi hoặc nhà ít cừa có 2-3 bộ thì thôi kệ. Nhà nhiều cửa, em thấy mọi người thường chọn vải gấm mà vải gấm ngoài SKL rẻ hơn, tiền cây mình tự mua.Một căn nhà không chỉ giá trị cái màn cửa đâu nha vì ít người biết giá trị cái màn nhà mình lắm, khách họ thấy hợp màu sắc nhà mình, không chê là mình vui rồi đó. Thậm chí nguyên bộ giàn bếp nhà mình họ cũng không biết giá trị nhãn hàng đó đâu nếu không phải là "mem" WTT?
    Các chị nhà có biết chút về may vá thì tự mình chọn mua và may rèm đi vì khách vào nhà biết nữ chủ nhân căn nhà tự may lấy những bộ rèm đẹp thì họ trấm trồ lắm đó. Tấm tắc khen mãi chứ giá rèm mắc về nhà họ bảo mình là ngông đó. Chị nào cần tìm hiểu cách may thì pm cho em (lúc đầu nhà em cũng suy nghĩ dữ lắm vì việc may ngoài Ch hay tự mua nhưng cc quyết tự may vì tk được gần 30T) Mời chị Khoa qua topic khoe nhà xem màn nhà em nha rồi show bảng giá như rèm nhà em chị tính bn?
    Hì hì, có gì mà phải thưa. Biết đâu mình cũng ko lớn hơn bạn bao nhiêu. Nếu đúng giống nhau y đúc thì phải chọn vải rẻ hơn chứ. Nhưng không biết được bao nhiêu cái giống nhau. Nếu trong trường hợp giống nhau y đúc thì rẻ hơn được bao nhiêu ?. Hôm trước mẹ vinhlong123 cũng ra chợ SKL mua vải đưa mình may, và chị ấy báo giá mua ngoài ấy là 65k/m. Nhưng đúng y sì vải đó và mình bảo chị ấy khỏi ra đấy mua nữa. Vì mình sẽ lấy y như thế cho chị ấy với giá chỉ 62k/m thôi.

Mình vẫn giữ vững lập trường là tiền nào của đó. Vải cũng nhiều loại vải, rèm cũng nhiều loại rèm, thanh cũng nhiều loại thanh, khoen cũng nhiều loại khoen. Không phải cứ nhìn vào giá mà phán đắt rẻ. Và với bản thân mình, bộ rèm nó tôn vẻ đẹp của ngôi nhà. Mình có nói một ngôi nhà giá trị là bộ rèm đâu nhỉ. Hay là bạn ko hiểu ý mình, một ngôi nhà mấy tỷ thì bộ rèm vài triệu làm sao có thể so sánh được đâu. Mình nghĩ bộ rèm cũng có giá trị trang trí và làm đẹp ngôi nhà. Bạn làm rèm cho nhà bạn chỉ để người ta không chê thôi à. Nếu thế thì giá 20tr cũng đúng rồi. Còn nếu là mình làm rèm là để ngôi nhà đẹp hơn. Tất nhiên người ta vào nhà không phải chỉ nhìn bộ rèm. Nhưng trong bối cảnh chung về màu sắc nhà, kiểu rèm, màu sắc rèm, trang trí... thì người ta sẽ có nhìn nhận về gu thẫm mỹ của gia chủ.

Mình không thích tùy tiện báo giá và không tùy tiện phán xét đắt rẻ. Vì nếu ai hỏi đến mình mình đều yêu cầu họ cho mình sự chọn lựa của họ. Ví dụ sử dụng vải gì, VN hay nhập. Vải bông hoa, vải gấm một màu, vải chống nắng hay vải thường. Cây thì thích cây gì, loại gì, kiểu gì. Và trong nhiều trường hợp thì ko nhất định là cứ phải dùng rèm vải mà có các kiểu khác thích hợp hơn. Người tiêu dùng hiện nay như mẹ Mom_iu nói, đều thông mình. Chẳng lẽ ai giao cho các cửa hàng may rèm làm và không mua SKL đều là người kém thông minh, đưa đầu cho người khác chặt chém. Rẻ mà đến 30triệu. Nếu đúng là y sì như thế mà rẻ đến thế thì ai cũng lo đi học may rèm để tự may cho nhà cho xong. Vì tiền học may 10 năm cũng xứng đáng lắm.

Mình vẫn không nghĩ những người bỏ nhiều tiền để làm bộ rèm cao cấp đắt tiền là chơi ngông luôn. Bởi mỗi người đều có lựa chọn riêng. Hôm trước mình quen một chị, chị ấy đi khắp các cửa hàng rèm, các chợ để tìm kiếm vẫn không chọn được vài thích hợp. Bởi chị ấy theo decor căn nhà, theo màu phong thủy, theo sở thích... Cho nên mình cũng khuyên chị ấy ra các cửa hàng rèm cao cấp như cỏ may, cẩm đạt, khôi anh để lựa chọn và chị ấy chọn được. Chị ấy cũng biết đắt đấy nhưng khi chọn nó chị ấy thấy vừa ý và phù hợp phong thủy. Vậy thì có cho là chơi ngông không ?

Mình không quy kết, cũng không tán đồng, chỉ là đưa quan điểm. Tất nhiên bạn sẽ có quan điểm khác. Không quan trọng, diễn đàn là mở. Nhưng nhiều quan điểm thì người đọc, người được tư vấn sẽ có cái nhìn rộng mở hơn về một vấn đề. Cám ơn bạn đã nhanh chóng trả lời cho mình.
    Nick cũ mình là kittymimi. Yahoo : kittymimi79.
    • 415 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Vậy đắt mà hợp, sang và đẹp thì thế nào ạ. Mình có bảo đắt mà không đẹp đâu. Mình cũng không nói vải đắt lòi ra mà xài được 5-6 năm đâu nhỉ. Mình nghĩ trước khi nói cũng nên đọc kỹ ý tứ người viết thì hay hơn mẹ nó ạ. Chúng ta đều trưởng thành, chúng ta lên đây để trao đổi, giao lưu. Cũng không cần phải qua nhà mẹ nó để xem rèm là bằng chứng. Bởi vì người ta làm rèm đâu chỉ là để treo lên che nắng không. Còn để trang trí. Cho nên thường năm hết tết đến, người ta thường hay thay bộ rèm để khoát cho ngôi nhà bộ cánh mới. Cho nó khác đi. Nên bình quân mình thấy cứ khoảng 5-6 năm là người ta thay rèm một lần. Có người thì 2 năm thay một lần. Và có người vẫn để 10 năm như mẹ nó nói. Bởi bộ rèm đâu phải quần áo, bị giặt là liên tục.

Mình nói 5-6 năm là thưởng, chứ có bảo là chỉ 5-6 năm đâu nhỉ.
    Nick cũ mình là kittymimi. Yahoo : kittymimi79.
    • 46 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn mimi nói đúng đấy, bạn tự may có thể may roman cho cửa sổ nhỏ, cửa đi bạn làm rèm ore 1 tấm như hình bạn tuấn khoa post lên đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 610 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Nhà em cửa sổ to như thế này, là cả một bức tường luôn, đang dùng một bọ rèm đổ ống như thế này, bây giờ em muốn thay một bộ khác đẹp hơn, may luôn cả một lớp cản nắng nữa vì mùa thu sắp đến, hướng đó nhà em buổi trưa nắng chói chang, em thích loại vải nó điệu đà, suông mềm một chút, chị kitty mama tư vấn em với, sẵn có hết phụ kiện rồi, chỉ việc thay rèm mới nên em muốn chọn được loại vải đẹp một chút
    • 136 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Các mẹ ơi các mẹ tự may rèm bằng máy khâu mini ah? loại kiểu như best buy bán hay là kiểu brothers thế?
    Em định mua 1 cái tự chế nhưng mà k biết mua loại nào. Sorry lạc đề tí ạ!
    • 106 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

@ mẹ Kittymama : nhà chị có làm loại rèm như này bằng nhôm, gỗ, nhựa hay không? Em định làm rèm này cho cửa sổ ở bếp nhà em, em nghĩ loại này chắc là hợp lý nhất rồi. (Hay còn có lựa chọn khác là rèm vải kiểu thả từ trên xuống - em ko biết tên gọi là gì nhỉ)
    Chị có thể pm báo giá cho em được không ạ
    Hôm nào lại qua chị nhờ chị may rèm cho mấy cái cửa sổ nhà em nhé! Cảm ơn chị!

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 64 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đang có nhu cầu làm 5 bộ rèm cửa sổ mà nghĩ mãi chưa biết chọn loại nào. Có mẹ nào rành vụ này tư vấn hộ mình với. Có mẹ nào có mẫu sẵn cho mình tham khảo với