CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Mùa hè sắp đến, hỏi về chống nóng nhà

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 33.5K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,052 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Hu hu, vợ chồng em thuê phòng này từ hồi đầu năm. Bây giờ hè đến mới thấy nóng quá, cả ngày như cái lò nung ấy. Sáng thì nắng chiếu vào tận giường, chiều thì nóng hắt từ tường xi măng của nhà bên cạnh vào thẳng cửa sổ...

Có ai biết làm thế nào để giảm nhiệt trong phòng thì mách em với, em không sài điều hòa

Hiện nay em đổ nước vào thau/khay và để trước quạt cho thổi cả ngày. Nhưng mà từ giữa trưa đến chiều tối thì không lại được với trời!!!

Em nóng quá, đi dội nước cái đã!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,773 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nqquynhanh Xem bài viết
    Hu hu, vợ chồng em thuê phòng này từ hồi đầu năm. Bây giờ hè đến mới thấy nóng quá, cả ngày như cái lò nung ấy. Sáng thì nắng chiếu vào tận giường, chiều thì nóng hắt từ tường xi măng của nhà bên cạnh vào thẳng cửa sổ...

Có ai biết làm thế nào để giảm nhiệt trong phòng thì mách em với, em không sài điều hòa

Hiện nay em đổ nước vào thau/khay và để trước quạt cho thổi cả ngày. Nhưng mà từ giữa trưa đến chiều tối thì không lại được với trời!!!

Chỉ có 1 cách là dùng điều hòa thôi em ạ. Những cách khác ko có hiệu quả. Nếu không ngâm mình trong nhà tắm cả ngày mới chống nóng được. :Smiling: . Mà điều hòa cũng ko lại được với mấy ông cung cấp điện, phải lậy trời phù hộ cho điện đủ dùng mùa hè không thì chết ặc.
    Ngày 23.04.06 Khoai đã chập chững 5 bước. Những bước đi đầu tiên vào đời của Khoai.. :4:
    • 1,308 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Mình có ý nhỏ thế này, hay là chỗ nào đặt cây được bạn mua mấy chậu cây cảnh, loại cây không cần chăm sóc kỹ á, về đặt vô, nếu phía trước cửa sổ có thể treo cây thì bạn cũng có thể treo vài cây dễ trồng vì như vậy có thể dịu bớt đc 1 chút do nắng chiếu thằng vô nhà hoặc ánh nắng hát vô phòng. Cách nữa là bạn trồng cây hòa giấy cho nó mọc bò lên mái nhà cho nó mát nhé, cây này rất dễ trồng mà mau nhớn, mình chỉ có cách này gợi ý với bạn thôi, vừa mát, vừa đẹp, vừa rẻ..... chứ máy lạnh mà suốt ngày thì tốn điện mà cũng kg thật tốt cho sức khỏe. Chúc bạn thành công.
    • 734 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Mình từng thuê nhà rồi, nhưng thà ăn ít tí để ở đàng hoàng nên toàn chọn phòng thoáng, ít nhất phải có 1 cửa sổ to, phòng quay về hướng nam hoặc đông nam. Có lần thuê phòng có cái lưng quay về hướng tây nhưng phía ấy không có cửa sổ, hôm nào nóng cũng nóng phết nhưng bù lại các hướng khác đều có cửa sổ, phòng 16m2 vuông chằn chặn mà lị.

Đi thuê nhà ai cũng cần rẻ, ở lâu dài, an ninh. Mình cũng vậy nhưng yếu tố thoáng và hướng như mình đã nói là tiêu chí không thể thiếu. Lý do mình thuê nhà vì lúc ấy chưa đủ tiền mua nhà. Vậy thì không thể tốn cho khoản máy lạnh và phải hạn chế dùng điện vì lý do phòng quá nóng. Nếu bạn vẫn muốn ở cái phòng lò nung ấy thì chỉ có cách xin sơn hoặc quét vôi lại màu xanh cho dịu lại hoặc đồ đạc trong nhà phải giản tiện đến tối đa để thoáng mát hơn và cũng toàn màu nhạt, xanh càng tốt. Thêm vài cái cây, cái tiểu cảnh hay cái thác nước bé bé nước chảy róc rách suốt ngày í.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH7; 23/09/2009 vào lúc 12:47 PM.
    • 1,052 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LX125 Xem bài viết
    Mình có ý nhỏ thế này, hay là chỗ nào đặt cây được bạn mua mấy chậu cây cảnh, loại cây không cần chăm sóc kỹ á, về đặt vô, nếu phía trước cửa sổ có thể treo cây thì bạn cũng có thể treo vài cây dễ trồng vì như vậy có thể dịu bớt đc 1 chút do nắng chiếu thằng vô nhà hoặc ánh nắng hát vô phòng. Cách nữa là bạn trồng cây hòa giấy cho nó mọc bò lên mái nhà cho nó mát nhé, cây này rất dễ trồng mà mau nhớn, mình chỉ có cách này gợi ý với bạn thôi, vừa mát, vừa đẹp, vừa rẻ..... chứ máy lạnh mà suốt ngày thì tốn điện mà cũng kg thật tốt cho sức khỏe. Chúc bạn thành công.
    THANKS MẸ LX125 NHÉ, HÔM RỒI MÌNH HỎI ANH XÃ VỀ VIỆC LẮP ĐIỀU HÒA THẤY CŨNG KHÔNG KHẢ THI. VÀ MÌNH CŨNG ĐANG TÌM VÀI CÂY THƯỜNG XUÂN ĐÂY!

CÓ BỐ OR MẸ NÀO CÓ BIẾT Ở ĐÂU BÁN CÂY THƯỜNG XUÂN TREO CỬA SỔ THÌ MÁCH CHO MÌNH VỚI NHÉ, KHÔNG ÍT THÌ NHIỀU CŨNG ĐỠ NÓNG
    • 1,052 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

[QUOTE=meongmat;909705]

Mình từng thuê nhà rồi, nhưng thà ăn ít tí để ở đàng hoàng nên toàn chọn phòng thoáng, ít nhất phải có 1 cửa sổ to, phòng quay về hướng nam hoặc đông nam. Có lần thuê phòng có cái lưng quay về hướng tây nhưng phía ấy không có cửa sổ, hôm nào nóng cũng nóng phết nhưng bù lại các hướng khác đều có cửa sổ, phòng 16m2 vuông chằn chặn mà lị.

Đi thuê nhà ai cũng cần rẻ, ở lâu dài, an ninh. Mình cũng vậy nhưng yếu tố thoáng và hướng như mình đã nói là tiêu chí không thể thiếu. Lý do mình thuê nhà vì lúc ấy chưa đủ tiền mua nhà. Vậy thì không thể tốn cho khoản máy lạnh và phải hạn chế dùng điện vì lý do phòng quá nóng. Nếu bạn vẫn muốn ở cái phòng lò nung ấy thì chỉ có cách xin sơn hoặc quét vôi lại màu xanh cho dịu lại hoặc đồ đạc trong nhà phải giản tiện đến tối đa để thoáng mát hơn và cũng toàn màu nhạt, xanh càng tốt. Thêm vài cái cây, cái tiểu cảnh hay cái thác nước bé bé nước chảy róc rách suốt ngày í.
    HÔM RỒI EM VỪA QUA 1 CÁI KHÁCH SẠN, THẤY Ở QUẦY LỄ TÂN CÓ CÁI THÁC NƯỚC GIẢ, XONG RỒI NGƯỜI TA ĐỂ QUẠT QUAY LƯNG VỀ PHÍA "THÁC NƯỚC" MÀ THỔI RA PHÒNG, MÁT RA PHẾT!

KHÔNG BIẾT Ở ĐÂU CÓ CÁI "THÁC NƯỚC" ẤY NHỈ MẸ NÓ NHỈ?
    • 838 Bài viết

• 3,190 Được cảm ơn

Nhà tớ ở hướng Tây, nên cũng nóng lắm. Với kinh nghiệm 30 năm ở nhà hướng nắng chiều chiếu vào tại thành thị, tớ khuyên bạn đừng có mua thác nước (400.000VNĐ) hay cây nhỏ, quạt đá... làm gì cả, phí tiền. Các cách đó nhà tớ từng dùng cả nhưng có ích đâu, hoa giấy hay dàn mướp, mùng tơi chỉ có ích với các nhà có thể mát âm.
    Như nhà tớ bây giờ, do là của mình, không dễ dàng chuyển đi được, nên cách chống nóng hiệu quả của mình là:
    1- Làm mái tôn cách nhiệt tầng đối lưu trên mái nhà.
    2- Lắp điều hòa nhiệt độ, để chạy những ngày nóng bức.
    Đấy là 2 cách bắt buộc tớ phải dùng vì không di chuyển đi nơi khác được, và tổn phí nhiều về kinh tế.
    Hai bạn thì không dễ gì đầu tư như thế, vì nhà không phải của mình. Nhưng ngược lại các bạn hơn mình ở 1 điểm, đó là quyền di chuyển nơi ở ngay tức khắc, đến chỗ nào bạn lựa chon được. Meongmat nói đúng đấy, các bạn nên thu xếp thời gian để đi tìm chỗ khác thuê.
    Vài lời mạo muội, chẳng biết có phù hợp với hoàn cảnh các bạn không nữa, thông cảm nhé:Laughing:
    • 1,052 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OngBoTuongLai Xem bài viết
    Nhà tớ ở hướng Tây, nên cũng nóng lắm. Với kinh nghiệm 30 năm ở nhà hướng nắng chiều chiếu vào tại thành thị, tớ khuyên bạn đừng có mua thác nước (400.000VNĐ) hay cây nhỏ, quạt đá... làm gì cả, phí tiền. Các cách đó nhà tớ từng dùng cả nhưng có ích đâu, hoa giấy hay dàn mướp, mùng tơi chỉ có ích với các nhà có thể mát âm.
    Như nhà tớ bây giờ, do là của mình, không dễ dàng chuyển đi được, nên cách chống nóng hiệu quả của mình là:
    1- Làm mái tôn cách nhiệt tầng đối lưu trên mái nhà.
    2- Lắp điều hòa nhiệt độ, để chạy những ngày nóng bức.
    Đấy là 2 cách bắt buộc tớ phải dùng vì không di chuyển đi nơi khác được, và tổn phí nhiều về kinh tế.
    Hai bạn thì không dễ gì đầu tư như thế, vì nhà không phải của mình. Nhưng ngược lại các bạn hơn mình ở 1 điểm, đó là quyền di chuyển nơi ở ngay tức khắc, đến chỗ nào bạn lựa chon được. Meongmat nói đúng đấy, các bạn nên thu xếp thời gian để đi tìm chỗ khác thuê.
    Vài lời mạo muội, chẳng biết có phù hợp với hoàn cảnh các bạn không nữa, thông cảm nhé:Laughing:
    Thanks Future Papa nhiều, đúng là tiến thoái lưỡng nan. Không chịu nổi thì chắc là phải out thôi, hic hic
    • 97 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    Phòng em đang ở là phòng trên cùng, mái bằng không có mái tôn chống nóng nên vào mùa này rất nóng. Chị nào có thể cho em xin kinh nghiệm chống nóng cho mái nhà trong trường hợp không có mái tôn chống nóng được không?
    Xin cảm ơn các chị.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,181 Bài viết

• 3,390 Được cảm ơn

Nhà mình làm 1 lớp mái tôn trên sân thượng, mái cao như mái nhà ấy. Trời nắng, nóng mái tôn đó (tôn thường, không cách nhiệt) hứng nóng, gió vẫn lùa qua, sân thượng không bị nóng mà khi cần vẫn sử dụng sân thượng được.
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xnguyet Xem bài viết
    Các chị ơi,
    Phòng em đang ở là phòng trên cùng, mái bằng không có mái tôn chống nóng nên vào mùa này rất nóng. Chị nào có thể cho em xin kinh nghiệm chống nóng cho mái nhà trong trường hợp không có mái tôn chống nóng được không?
    Xin cảm ơn các chị.
    Đơn giản ! Nếu sân thượng không bị gió lùa thì căng tạm cái bạt ( dùng được khoảng 2 năm ) buộc chắc vào . Còn nếu đúng hướng gió thì mua ít xốp (loại để chèn các chi tiết máy móc ấy - dầy dặn , lồi lõm ) trải lên trần , buộc chặt lại .phủ lên 1 lớp lưới chống nóng (màu đen - loại hay dùng để chống nóng cho vườn cây cảnh ) cũng giảm được khoảng 30% độ nóng . nói chung là làm mái tôn vẫn hiệu quả nhất ,
    • 101 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nếu ko muốn chống nóng bằng mái tôn, ban có thể chống nóng bằng cách sau :

1. Mua gạch chống nóng (20x20x10, có chân). Với sân thượng 20m2 bạn phải tốn 500 viên. TM ko biết cxác giá gạch bao nhiêu nhưng chắc phải 10-12k/viên, cộng với công thì hơi tốn kém.

2. Dùng hộp xốp (loại nhập khẩu hoa quả) mà mọi người vẫn dùng dể trồng rau trên sân thượng, hộp Mỹ có kích thước 35x50x17 cm có giá 6-8k/hộp. Với 20m2 sân bạn dùng hết 100 hộp mất khoảng 700k. Lưu ý là phải úp hộp xuống, nếu để ngửa thì chống nóng kém và gây thấm sàn. Hộp xốp ngoại có thể dùng 4-5 năm.
    Để hộp xốp ko bị bay khi có gió, mỗi hàng bạn đặt một cây (bằng tre) có đặt vật nặng ở 2 đầu hàng. Với PP này Tổng chi phí khoảng 900k và ko phải thuê làm.
    Đồng thời với chống nóng cho trần bạn phải cho ko khí lưu thông trong phòng. Còn nữa, nếu nhà bạn cao (2 bên hàng xóm thấp hơn) thì sức nóng của bức tường ghê gớm lắm và bó tay với nó.
    • 119 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhà mình làm trần nhựa + xốp 10 phân + 1 Điều hòa 9000 BTU > ổn ! Bạn thử xem !
    Thường Tín - Thảo Nguyên Mobile Service
    • 672 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Bạn có thể để các loại cây trên sân thượng phòng ở dưới sẽ mát mà ko tốn quá nhiều tiền nhà mình làm theo cách này ok lắm
    • 97 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em xin cảm ơn tất cả các chị em. Đây là lần đầu em gửi câu hỏi lên đã được các chị trả lời nhiệt tình. Mong rằng trang web của chúng ta ngày càng phát triển.
    • 128 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

. Sáng thì nắng chiếu vào tận giường,
    Nắng sáng rất tốt bạn ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH7; 23/09/2009 vào lúc 12:46 PM.
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

phải out thôi, hic hic
    Giải pháp hoàn hảo nhất, tránh luôn được mùa đông gió cù !
    • 1,249 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Mình nghĩ có thể mua những tấm xốp người ta ốp trần rất rẻ. kích thướng khoảng 1mx2m đó mà rất rẻ đặt nên trên mái tôn rôi cột chặt lại. khi đó nắng sẽ chiếu vào tấm xốp ko nóng tới mái tôn. Và mua thì mua vào xốp --> ko bị tiếng ồn
    Các bạn thấy thế nào
    Facebook của iem là Đinh Khánh An. Các mẹ cứ gọi iemmm là mẹ Bông nhé hehe
    • 222 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, nhà em mới mua nhà TT ở tầng 5 (tầng trên cùng ah) nên cứ đến mùa hè là nóng lắm. Ai biết chỉ giùm em cách chống nóng cho nhà hiệu quả với ah, em cảm ơn trước nhé!!!
    • 600 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Lắp điều hòa hoặc mua quạt nước bạn ạ!!!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4