CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Mua GẠCH ốp lát ở đâu? Chất lượng, giá tốt?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 46.5K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

23 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Topic này giành cho các mẹ đang có nhu cầu xây dựng nhà cửa, hay sửa nhà cùng vào đóng góp, tham gia chia sẻ ý kiến về vấn đề mua gạch ốp lát ở đâu giá hợp lý, thương hiệu nào có uy tín, showroom nào , địa chỉ ở đâu.v.v...
    - Theo kinh nghiệm của em hiện nay thị trường có 1 số thương hiệu lớn như sau: Viglacera, prime, đồng tâm, thạch bàn ( VN ) người việt nam ưu tiên hàng việt nam ^^
    ; các thương hiệu nước ngoài như Eutile (mỹ) gạch Tây ban Nha, Gạch Trung việt....
    -Giá cả Gạch Tây ban nha là đắt nhất! còn các loại khác thì tùy thuộc vào kích thước, mẫu mã, chủng loại.v.v...
    -Theo em nếu làm nhà ống, biệt thự, thì T1 thường ưu tiên cho gạch 50x50 -60x60, T2 cũng vậy, các phòng ngủ có thể ốp gạch 40x40-50x50. T1 gạch men khô, loại tốt là nơi đi lại nhiều, nơi để xe cần men khô chống chơn.v..v..
    -Tầng 2 trở lên phòng khách Men bóng - chọn mầu sáng bóng ( Sang trọng, lịch lãm ) khổ 60x60 là đẹp nhất, nếu diện tích nhà trên 40m2.
    -Phòng Tầng thượng dùng gạch sân vườn, chống chơi, vân sần, chịu mài mòn cao, và chống nước, chơn trượt...
    -Phòng ngủ +Phòng thờ ...nên chọn mầu sẫm mầu, vì là phòng ngủ cần mầu sắc tối, nhạt, mầu kem, mầu cam...cho ấm cúng, dễ ngủ.

+ Phòng khách có thể lát nhiều khổ gạch, màu xử lý phong phú giữa sắc đậm, nhạt vì đây là không gian tạo ấn tuợng. Có thể điểm họa tiết bằng gạch viền, tạo hình vuông, tròn, mảng nhấn toàn nền phòng hay ở giữa với gạch cùng chất liệu hoặc kết hợp gỗ, gốm...

+ Phòng ăn, có thể xây giật cấp để tạo sự khác biệt giữa hai không gian sử dụng và có thể chọn màu nhạt hơn cho cảm giác bình yên. Nếu có điểm xuyết hoa văn thì nên chọn màu sắc đơn giản, dịu, không để tương phản mạnh.

+ Phòng sinh hoạt chung xử lý tương đồng như phòng ăn nhưng có thể linh hoạt, biến cách một chút để làm tăng sự ấm cúng.

+ Nhà vệ sinh có các loại gạch chuyên dụng với độ nhám sần cao chống trượt. Tương tự, sân thượng, ban công tránh dùng gạch láng. Hình thức lát ở các vị trí này có thể sinh động hơn, tạo hình sin, chữ U, chữ C... Nếu dùng gạch nung, cần để mạch vữa to, đủ sức bám chắc và chất chống thấm. Kích thước viên gạch đa dạng như 30x20, 30x30,15x30 cm...

+Phòng ngủ, nếu có điều kiện, có thể sử dụng nguyên liệu gỗ sàn, thảm. Với gạch thì nên dùng khổ lớn hơn 30 cm, hạn chế trang trí, điểm xuyết vì quá nhiều vật dụng trong phòng sẽ làm rối. Cũng có thể lát xoay nghiêng viên gạch để tạo sự mới lạ, thay vì lát xuôi theo chiều vuông vức của phòng. Tông màu phù hợp là nhạt và hơi ửng sắc nóng như kem, hồng hay vàng đất... Chất liệu gạch nhẵn bóng hay hơi nhám đều có thể dùng được

- Các mẹ có ý kiến khác đóng góp, chia sẻ nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi VLXD; 05/11/2011 vào lúc 11:33 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 305 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mình vừa qua xem showroom Dung thuận ở trường chinh là đại lí phân phối của viglacera,so với giá niêm yết của cty thì được chiết khấu 25% với mặt hàng vệ sinh sen vòi,mình đang định đặt hàng ở đây,có mẹ nào đã mua hàng ở đây rồi ko tư vấn cho mình với nhé!tks
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

em cho cái topic này lên để mọi người tham khảo. cuối năm rùi ạ! chắc cũng có nhiều mẹ đang có nhu cầu!
    • 228 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

up lên cho các mẹ tham khảo
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

up lên cho các mẹ tham khảo
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Vấn đề là nhà mình ở đâu để còn biết mới cho các mẹ địa chỉ tiện nhất .
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nhà mình ở khu vực Thanh Xuân, đang đau hết cả đẩu với vụ chọn gạch lát nên. Trăm hoa đua nở ko biết chọn loại nào. Các phòng của mình thuộc diện bé, chỉ khoảng 15m, chỉ biết là nên chọn tông màu sáng vi dụ màu kem. Phòng ngủ thì lát gỗ rồi, tầng 1, tầng bếp, phòng thờ, sân thượng chưa biết chọn loại nào cho phù hợp. Có mẹ nào vừa quyết xong cho xin gọi ý với
    • 378 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duonght Xem bài viết
    Nhà mình ở khu vực Thanh Xuân, đang đau hết cả đẩu với vụ chọn gạch lát nên. Trăm hoa đua nở ko biết chọn loại nào. Các phòng của mình thuộc diện bé, chỉ khoảng 15m, chỉ biết là nên chọn tông màu sáng vi dụ màu kem. Phòng ngủ thì lát gỗ rồi, tầng 1, tầng bếp, phòng thờ, sân thượng chưa biết chọn loại nào cho phù hợp. Có mẹ nào vừa quyết xong cho xin gọi ý với
    cái này còn phụ thuộc vào kích thước phòng và đồ nội thất của bạn , ngoài ra còn phụ thuộc vào phong thủy cụ thể như mệnh của từng người ( phòng ngủ ) hoặc mệnh của chủ nhà -> màu sắc chủ đạo của phòng sinh hoạt chung .
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungkts Xem bài viết
    cái này còn phụ thuộc vào kích thước phòng và đồ nội thất của bạn , ngoài ra còn phụ thuộc vào phong thủy cụ thể như mệnh của từng người ( phòng ngủ ) hoặc mệnh của chủ nhà -> màu sắc chủ đạo của phòng sinh hoạt chung .
    Bác ktstrung có thể cho em 1gợi ý được không. Vì phòng nhỏ nên yêu cầu gạch cỡ nhỏ, ít hoa văn. Em định lát nền màu kem, sơn tường vàng nhạt nhưng ko biết nên chọn loại gạch nào, có nên làm gạch len tường không
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

- Tầng 1 : chọn gạch tốt, vân sần, chống trơn, k nên chọn mầu sáng bóng quá > bẩn. a có thể chọn gạch kích thước 50x50 của viglacera
    _Tầng bếp : dù phòng nhỏ nhưng a cũng nên dùng gạch 50x50 hoặc 60x60, gam mầu vàng, kem. sữa...hoặc có thể dùng đen> trắng kết hợp...phòng thờ nên ốp gỗ như phòng ngủ cho sạch. tầng thượng thì dễ rùi, a chọn gạch sân vườn ( prime ), hoặc cotto hạ long... cũng đơn giản thôi anh. càng cầu kỳ quá, càng phức tạp, mà khó chọn thôi.
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cám ơn bác VLXD Em đang định chọn gạch màu kem, vì phòng nhỏ nên làm đồng màu. Bác có thể tư vấn giúp có nên lát gạch chân tường đề phân cách 2mảng màu sàn và tường ko?
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cám ơn bác VLXD Em đang định chọn gạch màu kem, vì phòng nhỏ nên làm đồng màu. Bác có thể tư vấn giúp có nên lát gạch chân tường đề phân cách 2mảng màu sàn và tường ko?
    - Theo e thì a nên có chân tường đồng bộ cắt từ gạch lát ra. và ốp chìm vào tường. nếu k ốp được chìm thì thôi, a k nên dùng.
    -hình như a đang hỏi giá ck % của gạch à! k có ck chung cho các hãng đâu, nếu mua ở s/h bình thường chủ ch ck khoảng > 10 %< giá tốt ah! nói chung gạch thì mỗi cửa hàng có FIX giá # nhau. chẳng ai giống ai, thậm chí cùng 1 sp prime ở mỗi cửa hàng lại có mã # nhau...
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cám ơn bác VLXD đã tư vấn. Nhà mình chuẩn bị lát sàn, bác có thể cho xin báo giá và tư vấn giúp em loại gạch

1. Lát nền + chân tường cùng màu kem, chống trầy xước
    2. Lát sân thượng, tum mặt bể gạch đỏ
    3. Lát nhà vệ sinh màu trắng + viền tường màu đen

Hi vọng được hợp tác với bác

Thanks
    • 378 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VLXD Xem bài viết
    - Theo e thì a nên có chân tường đồng bộ cắt từ gạch lát ra. và ốp chìm vào tường. nếu k ốp được chìm thì thôi, a k nên dùng.
    -hình như a đang hỏi giá ck % của gạch à! k có ck chung cho các hãng đâu, nếu mua ở s/h bình thường chủ ch ck khoảng > 10 %< giá tốt ah! nói chung gạch thì mỗi cửa hàng có FIX giá # nhau. chẳng ai giống ai, thậm chí cùng 1 sp prime ở mỗi cửa hàng lại có mã # nhau...
    bạn nếu chọn được gạch viền ốp chân tường cùng màu thì tốt còn không thì cắt từ gạch lát và lúc trát tường thì nhớ bảo thợ xây trát cách sàn hoàn thiện 1 đoạn độ 100 , sau kê đồ nó đựoc sát tường bạn ạ , mình thì hay lên kho xem chọn gạch cho khách , nếu ít thì lấy của cửa hàng cũng được bạn mua thì nên để ý bởi gạch cùng 1 mẫu nó có mấy loại đấy nhé ! bạn lấy luôn của bạn VLXD đây này .
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cám ơn bác VLXD đã tư vấn. Nhà mình chuẩn bị lát sàn, bác có thể cho xin báo giá và tư vấn giúp em loại gạch

1. Lát nền + chân tường cùng màu kem, chống trầy xước
    2. Lát sân thượng, tum mặt bể gạch đỏ
    3. Lát nhà vệ sinh màu trắng + viền tường màu đen

Hi vọng được hợp tác với bác

Thanks
    bác có gần hoàng quốc việt k? nếu ở gần bac qua showroom e chọn gạch nhé! nhìn trực tiếp chọn cho ok. chứ giá gạch thì e nghĩ mua ở đâu cũng vậy thôi. giá cũng chung chung như nhau kả. bác qua mua thì e cho cái giá tốt là ok rùi!
    -vâng. thường thì chọn gạch lát, chân tường thường ít mầu đồng bộ với gạch lát lắm, e sẽ cắt từ gạch lát ra cho bác, cũng dễ thôi.
    -cửa hàng e có gạch Prime- viglacera = lát nhà, và phòng tăm. còn gạch Cotto Hạ Long dùng để sân thượng và tum. có gì bác LH với e nhé! chứ báo giá thì khó lắm, gạch thì có đến hàng vài trăm mẫu mã mà bác.
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tiếc quá, em ở hơi xa, em cũng định lát sân thương nhưng thấy có mẹ nào trên web trẻ thơ nói là nếu sân thượng ko có tum thì tốt nhất là láng xi măng do bê tông có thể giãn nở nhiều hơn gạch làm em hoảng quá
    • 632 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Tiếc quá, em ở hơi xa, em cũng định lát sân thương nhưng thấy có mẹ nào trên web trẻ thơ nói là nếu sân thượng ko có tum thì tốt nhất là láng xi măng do bê tông có thể giãn nở nhiều hơn gạch làm em hoảng quá
    K đúng tý nào! hầu như sân thượng đều lát gạch cả, thường thì dùng cotto ( gạch đỏ ) của Hạlong là tốt nhất > chất lượng tốt > khả năng chống thấm, ẩm cao. cái này chỉ cần dùng gạch khổ 30x30 thôi.
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VLXD Xem bài viết
    K đúng tý nào! hầu như sân thượng đều lát gạch cả, thường thì dùng cotto ( gạch đỏ ) của Hạlong là tốt nhất > chất lượng tốt > khả năng chống thấm, ẩm cao. cái này chỉ cần dùng gạch khổ 30x30 thôi.
    Em cũng đã mang thắc mắc này đến hỏi kỹ sư kết cấu. Câu trả lời là: Bê tông có tính chất co giãn tốt, gạch thì không có giãn bằng. Do đó ở các sân thượng không có mái che nếu vì lý do chống nóng hay thẩm mỹ bắt buộc phải lát gạch thì chú ý kỹ thuật để tránh vấn đề trên. Em nghe thế quyết ko lát cho nó lành chỉ lát phần sân phơi có lợp mái thôi.

Cám ơn bác VLXD nhé
    • 378 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Em cũng đã mang thắc mắc này đến hỏi kỹ sư kết cấu. Câu trả lời là: Bê tông có tính chất co giãn tốt, gạch thì không có giãn bằng. Do đó ở các sân thượng không có mái che nếu vì lý do chống nóng hay thẩm mỹ bắt buộc phải lát gạch thì chú ý kỹ thuật để tránh vấn đề trên. Em nghe thế quyết ko lát cho nó lành chỉ lát phần sân phơi có lợp mái thôi.

Cám ơn bác VLXD nhé
    bạn hỏi lại cho kĩ đi , nếu thế thì các hầm đường bộ và hầm vượt sông , đập thuỷ điện người ta đổ btct dày như vậy nhưng vẫn phải có lớp sơn chống thấm phủ bề mặt , theo mình được biết thì BTCT gồm có cát , XM , nứoc, nhưng độ nhỏ của cốt vật liệu là ko hoàn hảo vẫn tạo ra độ rỗng trong kết cấu hoàn thiện , đồng thời do việc thợ trộn vật liệu và thi công không đúng tiêu chuẩn dẫn đến việc phát sinh ra việc nứt chân chim trên bề mặt ( có thể có nhiều lí do khác nữa ) vì vậy mới phát sinh ra các vật liệu chống thấm có độ đàn hồi cao trong điều kiện thời tiết phức tạp ở việt nam , nó sẽ trít và trám vào các khe rất nhỏ mà có thể mắt thường không nhìn thấy , vì vậy bạn nghĩ bạn nên lát sàn tần thượng nhưng cũng nên sơn chống thấm trước khi lát và nhớ phải đảm bảo độ dốc nhé ! chúc bạn có được ngôi nhà như ý
    • 762 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

mình thấy các loại gạch lát đều có gàhc jloại 1 và loại 2, cho mình hỏi gạch loại 2 nó lỗi gì và có nên dùng ko ? tại cùng cái mã mình thích nó kêu gạch loại 1 hết rồi chỉ còn loại 2
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6