• 0 Lượt chia sẻ
  • 80.9K Lượt đọc
  • 160 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình đang định đi sắm đồ bát đĩa.
    Các mẹ có lời khuyên gì về mua bát đĩa trọn bộ dùng trong gia đình không? Nói rộng hơn là đồ gia dụng. Mua ở đâu?
    Cám ơn các mẹ nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 486 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Tuỳ thuộc vào sở thích của mỗi gia đình chị ạ. Đúng hơn là phụ thuộc vào các mẹ thôi. Nếu chị thích bát đĩa thuỷ tinh thì có đồ của Pháp, đồ gốm sứ VN cao cấp thì có hàng Minh Long (có đại lý ở Hàng Bông đấy, nhưng rất đắt,hàng cực đẹp vì không có gì để chê cả. Giá cả thấp hơn chút xíu thì có mấy hàng xuất khẩu của VN. Những hàng này có hoa văn nhã nhặn, cầm rất nhẹ, men giống mấy đồ Giang Tây của TQ hồi xưa, chị có thể mua ở các siêu thị hoặc ở Hàng Khoai. Một loại nữa đó là đồ Bát Tràng, hàng của BT thì cũng có đủ bộ, giá cả vừa phải nhưng đồ của BT thì thô hơn, cầm nặng, men không đẹp bằng đồ của Minh Long hay hàng VN xuất khẩu đâu ma thường chỉ có mầu trắng hoặc men ngọc là có thể dùng được thôi ạ. Hàng BTrangf chị có thể mua ở đại lý của BT hoặc ở HKhoai cũng có. Cuối cùng là hàng của TQ, rẻ nhưng kiếm hoa văn có đủ bộ thì khó, không đẹp mấy, hay bị lỗi, có thể mua ở Hàng Khoai.
    • 317 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cái này tuỳ thuộc túi tiền mình thoi hihi. Mình thì vẫn trung thành với sứ Minh Long (cửa hàng ở Nguyễn Thái Học). dùng bền, nhẹ, hoa văn đơn giản, có thể cho vào vi sóng (tất nhiên với thời gian nhanh nhu hâm thức ăn).
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình thấy hàng VN xuất khẩu cũng đẹp lắm, giá cả phải chăng. Đợt trước mình có mua đĩa (đĩa xào - cỡ 20cm) ở Metro chỉ khoảng 25K/1 chiếc. Bạn thử ra đấy xem, có nhiều loại bát đĩa lắm.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mình rảnh rỗi nên rất xí xọn trong vụ mua sắm chén dĩa. :4:
    - Những lúc có khách đến nhà dùng cơm & bữa nào hứng lên nấu món "tây": dùng chén dĩa theo bộ. Mình mua 1 bộ màu trắng của sứ Minh Long, lâu rồi nên quên mất giá. Nếu ở tp HCM, các Mẹ có thể chạy lên cửa hàng chính của ML ở Bình Dương mà lựa hàng, nhiều vô số kể. Ở đó còn có quầy hàng lẻ để lỡ có bể món nào thì mua lại món đó thôi.
    - Các bữa cơm thường ngày: bố mẹ 1 bộ, 2 con gái 1 bộ (đồ trẻ con hoa văn sặc sỡ). Dĩa & tô đựng nhà mình có nguồn gốc "quốc tế" :4: , nghĩa là đi đâu thấy cái nào đẹp lại vác vài món về. Bữa cơm nhà mình trông vui mắt lắm, đủ loại hoa văn màu sắc. Năm kia về thăm Má Chồng thấy có 1 tá chén ăn cơm của nhật đẹp quá, thế là nói "dèm" với MC để vác về 6 cái
    Đi shopping center mình thích nhất là dạo tầng bán đồ gia dụng, đặc biệt là mấy quầy chén dĩa.
    C.Y (xi wai)
    • 4,620 Bài viết

• 982 Được cảm ơn

Nhà em thì ko cao cấp nhưng nhà chị C.Y, nhưng nếu túi tiền vừa phải mà vẫn thích đồng bộ thì có thể mua hàng của CK. Đây là nhãn hiệu liên doanh với Đài Loan, bán nhiều trong siêu thị. Nhiều hoa văn, mẫu mã và kiểu dáng lắm.
    • 486 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Meximuoi nói đúng đó. Hàng CK cũng thích lắm. Nó chính là một nhãn hiệu xuất khẩu đấy. Men đẹp, nhẹ, đủ bộ, rất ít bị lỗi , giá tiền cũng hợp lý.
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ quan tâm đến đề tài này của dangatrongsan.
    Mình nghĩ hàng ML thì hơi mắc. Lúc nào mình có khả năng tài chính khá hơn thì sẽ thử.
    Hàng CK có vẻ được đấy nhưng cũng chưa đa dạng mẫu, được cái giá cả chấp nhận được. Có lẽ mình sẽ thử loại này trước. Nhưng các mẹ ơi mua ở đâu rẻ. Hàng khoai cũng hay nói thách hay cứ vào siêu thị nhỉ. Các mẹ biết thì mách tớ với. Tks.
    • 1,049 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dangatrongsan
    Cám ơn các mẹ quan tâm đến đề tài này của dangatrongsan.
    Mình nghĩ hàng ML thì hơi mắc. Lúc nào mình có khả năng tài chính khá hơn thì sẽ thử.
    Hàng CK có vẻ được đấy nhưng cũng chưa đa dạng mẫu, được cái giá cả chấp nhận được. Có lẽ mình sẽ thử loại này trước. Nhưng các mẹ ơi mua ở đâu rẻ. Hàng khoai cũng hay nói thách hay cứ vào siêu thị nhỉ. Các mẹ biết thì mách tớ với. Tks.
    ở Metro chính là hàng CK đấy, thế mà mình cứ tưởng đồ xuất khẩu chứ nhỉ??!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Cái đồ gốm sứ cứ thuộc loại đắt sắt ra miếng và đi kèm với an toàn đấy các mẹ ơi. Thật sự khuyên chân thành các mẹ là ko nên mua đồ gốm sứ rẻ vì đồ này thường có hàm lượng chì cao, ko an toàn chút nào. Đây nhé, mình nói có sách mách có chứng:
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Doi...5/06/3B9DF46C/
    Mà sao VN mình ko y/c nhà sx phải ghi rõ hàm lượng chì trong sp nhỉ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 141 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongviet
    Meximuoi nói đúng đó. Hàng CK cũng thích lắm. Nó chính là một nhãn hiệu xuất khẩu đấy. Men đẹp, nhẹ, đủ bộ, rất ít bị lỗi , giá tiền cũng hợp lý.

Hàng CK là hàng gì thế các mẹ? Mình dò dẫm mãi mà chẳng thây các mẹ viết nguyên tên ở đâu cả? Có phải hàng ở trong Vincom không? Trong đó có một cửa hàng đồ sứ mình thấy rất đẹp, chất lượng kiểu ML nhưng rẻ hơn ML và thường có đủ bộ.
    • 1,565 Bài viết

• 2,233 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voichim
    Hàng CK là hàng gì thế các mẹ? Mình dò dẫm mãi mà chẳng thây các mẹ viết nguyên tên ở đâu cả? Có phải hàng ở trong Vincom không? Trong đó có một cửa hàng đồ sứ mình thấy rất đẹp, chất lượng kiểu ML nhưng rẻ hơn ML và thường có đủ bộ.
    Mình đoán CK là viết tắt của Chuankuo,chất lượng và mẫu mã rất được mà giá cả hợp lý. Lần trước vào Metro mình thấy bày nhiều lắm, có mẫu mã mới hình in hình lát dưa leo trông rất thích đấy
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn giúp bát đĩa gốm sứ không có chì mà lại đẹp thì nên mua của hãng nào? Bát Tràng thì mẫu mã kém lắm (hay mình chưa tìm thấy nơi bán hàng Bát Tràng xuất khẩu nhỉ), còn Minh Long thì có khá hơn nhưng vẫn chưa ưng được bộ nào.
    Ai có kinh nghiệm, xin mét mình mới, cám ơn nhiều.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Ở VN có đồ của hãng Chuan Kuo, viết tắt là CK cũng khá đẹp đó Mẹ BimBimCay.
    C.Y (xi wai)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbimcay
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp bát đĩa gốm sứ không có chì mà lại đẹp thì nên mua của hãng nào? Bát Tràng thì mẫu mã kém lắm (hay mình chưa tìm thấy nơi bán hàng Bát Tràng xuất khẩu nhỉ), còn Minh Long thì có khá hơn nhưng vẫn chưa ưng được bộ nào.
    Tớ thì tớ không rõ cơ sở nào của Bát Tràng bán mẫu mã "xuất khẩu", nhưng tớ thích và cũng hay được người nhà tặng cho bát của Bát Tràng, thấy rất đẹp, văn hoa cũng được, một số mặt hàng xuất khẩu thường có văn hoa và kiểu dáng hơi hơi Nhật Bủn. Có điều đồ của Bát Tràng khá nặng tay, dầy hơn so với đồ Nhật. Chắc chịu khó tìm sẽ có đồ đẹp đấy, vì tớ thấy ở mấy khách sạn tại Hà Nội, các vật dụng nhỏ của họ đều đặt từ Bát Tràng mà trông rất xinh, nhìn thích lắm.
    • 177 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Luminac của Pháp cũng tốt có điều giá hơi cao một tí
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C.Y
    Ở VN có đồ của hãng Chuan Kuo, viết tắt là CK cũng khá đẹp đó Mẹ BimBimCay.
    Chuan Kuo là của Trung Quốc đúng không? vậy có sợ có chì không nhỉ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chè xanh
    Tớ thì tớ không rõ cơ sở nào của Bát Tràng bán mẫu mã "xuất khẩu", nhưng tớ thích và cũng hay được người nhà tặng cho bát của Bát Tràng, thấy rất đẹp, văn hoa cũng được, một số mặt hàng xuất khẩu thường có văn hoa và kiểu dáng hơi hơi Nhật Bủn. Có điều đồ của Bát Tràng khá nặng tay, dầy hơn so với đồ Nhật. Chắc chịu khó tìm sẽ có đồ đẹp đấy, vì tớ thấy ở mấy khách sạn tại Hà Nội, các vật dụng nhỏ của họ đều đặt từ Bát Tràng mà trông rất xinh, nhìn thích lắm..
    Hàng của Bát Tràng thì đến nơi nào là đầy đủ mẫu mã đẹp nhất? Cách đây mấy năm mình đi du lịch theo sông Hồng có đến làng Bát Tràng, nhưng thấy mẫu mã đơn điệu lắm. Chủ yếu là hàng mẫu mã truyền thống, hơi cổ. Mình thích các hoa văn hoạ tiết hiện đại hơn. Nhưng các bạn biết chỗ bán hàng XK thì mách mình nhé!

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtam
    Luminac của Pháp cũng tốt có điều giá hơi cao một tí.
    Vậy hàng Luminac bán ở chỗ nào? Nơi giới thiệu SP ấy, mách mình xem thử xem, biết đâu lại "dám chịu chơi". Cám ơn nhiều !!!!!!!!!!!!!
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbimcay
    Đồ Minh Long mình thấy ổn đấy chứ. Nếu như đủ các mặt hàng thì rất nhiều mẫu mã đẹp. Mình rất ưng đồ Minh Long vì cảm thấy chất lượng sứ rất tốt. Mình dùng đồ Minh Long từ hồi cưới đến giờ, nếu chẳng may có vỡ cái nào thì lại đi mua bù nên đảm bảo lúc nào cũng đủ bộ. Nếu chẳng may mà vỡ làm 2 hay 3 mảnh chẳng hạn, bạn có thể dùng keo gắn khít lại như chưa hề bị làm sao. Có lần con mình làm rơi vỡ vụn ra thì mình thấy sứ bên trong cũng trắng muốt như ở ngoài chứng tỏ là hàng rất đều.
    Nếu quan tâm đến Luminac (tuyệt vời rồi, chỉ sợ "đau túi" thôi), bạn có thể đến Thái Dương gia ở Hàng Bài (đối diện TT Plaza) hoặc ở cuối phố Thể Giao, mình cũng thấy có. Ở TD Gia rất nhiều đồ bát đĩa sứ của Pháp rất đẹp. Nếu ko có thể ra Hàm Long, cũng rất nhiều.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binlemon
    Đồ Minh Long mình thấy ổn đấy chứ. Nếu như đủ các mặt hàng thì rất nhiều mẫu mã đẹp. Mình rất ưng đồ Minh Long vì cảm thấy chất lượng sứ rất tốt. Mình dùng đồ Minh Long từ hồi cưới đến giờ, nếu chẳng may có vỡ cái nào thì lại đi mua bù nên đảm bảo lúc nào cũng đủ bộ. Nếu chẳng may mà vỡ làm 2 hay 3 mảnh chẳng hạn, bạn có thể dùng keo gắn khít lại như chưa hề bị làm sao. Có lần con mình làm rơi vỡ vụn ra thì mình thấy sứ bên trong cũng trắng muốt như ở ngoài chứng tỏ là hàng rất đều.
    Nếu quan tâm đến Luminac (tuyệt vời rồi, chỉ sợ "đau túi" thôi), bạn có thể đến Thái Dương gia ở Hàng Bài (đối diện TT Plaza) hoặc ở cuối phố Thể Giao, mình cũng thấy có. Ở TD Gia rất nhiều đồ bát đĩa sứ của Pháp rất đẹp. Nếu ko có thể ra Hàm Long, cũng rất nhiều.
    Nghe bạn tả hay quá, hôm nay trời mưa mình cũng làm 1 chuyến đi tìm Thái Dương Gia, nhưng cả 2 nơi đều không tìm thấy cửa hàng đâu? Đoạn phố Hàng Bài đối diện TT Plaza mình làm 2 vòng mà không thấy, đến cả phố Thể Giao cũng không thấy nốt, tội nghiệp trời mưa mà không được việc gì. Ai có thông tin chỉ giúp cho mình nhé, cám ơn nhiều....
    • 2,683 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Bát đĩa của CK mình dùng thấy rất ổn đấy chứ, hàng Việt nam 100% (trên sản phẩm luôn ghi Made in VN) tuy phiên âm chữ Chuan Kuo làm nhiều ngưòi tưởng là hàng TQ. Mình dùng toàn đồ men trắng nên có thể cho vào lò vi sóng rất tiện. Bạn có thể thấy một số hãng như Nestlé...thuê in quảng cáo sản phẩm cà phê, sữa, milo...trên chất liệu sứ bát, cốc, ca...của CK. Chỉ có điều nó vẫn hơi nặng hơn sứ Trung quốc, mẫu mã kém phong phú so với hàng Minh Long. Nếu có tiền thì mua Minh Long hoặc Cường Phát hoặc Luminarc thì tốt, vừa tiền nên mua đồ Bát tràng, CK. Đồ Bát tràng chọn kỹ có nhiều thứ độc đáo lắm nhé, vừa dùng vừa trang trí nội thất được, bọn trẻ con rất khoái màu sắc xanh đỏ lạ mắt của gốm sứ Bát tràng có thể ăn được nhiều hơn đấy.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9