CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Mệnh gì hợp màu nào, hướng nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 132K Lượt đọc
  • 287 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 74 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bác lá xanh ơi! Hôm qua em có gửi email cho bác nhờ bác tư vấn cho em vị trí và hướng đặt ban thờ ,bếp.... Mong nhận hồi âm của bác ạ.
    • 180 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bác lá xanh ơi, em hỏi thêm bác một chút về các cung trên bát quái đồ với. Ngày trước em có cuốn sách nói rất kỹ về cách xác định các cung, ý nghĩa,... của các cung này (quan lộc, tình duyên, gia đạo,....), nhưng giờ cuốn sách đó bị thất lạc đâu mất rồi. Tìm trên mạng thì cung có nói về ý nghĩa của các cung, mà không hướng dẫn về cách xác định vị trí các cung: Từ hướng Đông hay Tây, quay theo chiều nào thì lần lượt là các cung nào ??? Anh giúp em với nhé. :Rose:
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elevator Xem bài viết
    Bác lá xanh ơi, em hỏi thêm bác một chút về các cung trên bát quái đồ với. Ngày trước em có cuốn sách nói rất kỹ về cách xác định các cung, ý nghĩa,... của các cung này (quan lộc, tình duyên, gia đạo,....), nhưng giờ cuốn sách đó bị thất lạc đâu mất rồi. Tìm trên mạng thì cung có nói về ý nghĩa của các cung, mà không hướng dẫn về cách xác định vị trí các cung: Từ hướng Đông hay Tây, quay theo chiều nào thì lần lượt là các cung nào ??? Anh giúp em với nhé. :Rose:
    Nếu bạn "siêu" về khoản... bấm đốt ngón tay thì hãy hỏi cách (công thức) xác định bát quái và các cung trên bát quái, vì nó rất chi là lằng nhằng. Từ quẻ nọ suy ra quẻ kia... đau đầu lắm. Giờ cái đó đã có computer làm hộ rồi, chuẩn hơn nhiều, bấm đốt ngón tay cũng có lúc nhầm. Bạn cứ việc download phần mềm mình share rồi về dùng thôi, cuộc đời đơn giản hơn nhiều :Laughing: Ý nghĩa các cung thì cũng có sẵn trên mạng... "Sinh khí thuộc sao Tham Lang, hành mộc..." bạn cứ search với cụm từ khóa "Sinh Khí"+"Thiên Y" (nhớ cả dấu cộng và nháy kép nhé), là ra tất.:Smiling:

Muốn nghiên cứu sâu hơn thì bạn có thể ra Nhà sách, có rất nhiều sách về Địa lý phong thủy. Tuy nhiên có rất nhiều trường phái khác nhau, mua thì phải lựa cùng một trường phái mà đọc, hiện nay phổ biến nhất là Phong Thủy Lạc Việt, có mua thêm trường phái khác về cũng chỉ để so sánh và tham khảo (tham khảo thôi nhé, cố theo cả là... tàu hỏa nhập ma đó, không béo bở gì đâu :Laughing. Hy vọng là đọc xong, không đến mức là đến nhà ai chơi cũng phải lựa hướng "thuận" với mình để mà ngồi là được ... :Laughing:

Have fun !:Smiling:
    • 180 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Sorry bác vì câu hỏi của em chưa rõ ràng. Em hỏi là về các cung của 1 căn nhà là như thế này cơ ạ. Hồi trước em đọc thấy họ bảo: Cứ coi căn nhà là 1 hình vuông, chia mỗi cạnh ra làm 3 thì được 9 hình vuông ấy. Ứng với mỗi hình vuông sẽ là 1 cung--> có 8 cung ở xung quanh: Học vấn, gia trạch, hôn nhân, tử tức, quan lộc, ....và cung ở chính giữa là Trung cung. Họ cũng chỉ ra là từ 1 cung ở hướng nào đó (em quên rồi --> cần hỏi) rồi theo chiều kìm đồng hồ hoặc ngược kim đồng hồ (cái này cũng quên nốt --> cần hỏi) thì lần lượt là thứ tự của các cung (thứ tự như thế nào thì em cũng ko nhớ nữa). Bác biết về phần này thì bác chỉ em với nhé.

Nhân tiện em hỏi bác về hướng của 1 căn hộ trong 1 khu tập thể 5 tầng. Tối qua 2 vợ chồng em có 1 cuộc tranh luận rất sôi nổi về chủ đề này :Laughing:. Liệu hướng của các căn hộ trong khu tập thể 5 tầng đó là hướng mặt tiền của khu tập thể đó không, tức là cái hướng đi ra của cầu thang. Còn các cửa ra vào của từng căn hộ chỉ là cửa phụ phải không ạ. Và các gia chủ phải căn cứ vào hướng của cả khu tập thể để xác định hướng nhà của mình không ạ. Cảm ơn bác nhiều.:Rose:
    • 255 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bác lá xanh ơi, nếu chồng sinh 09/02/1975 và vợ sinh 6/1975 thì hướng nhà, giường và hướng bếp nên theo hướng nào ạ. Em có người quen cho một chuông đồng quốc tử giám mua ở HN thì nên treo chuông này ở đâu, có liên quan đến phong thuỷ không ạ. Hồi nào giờ em dốt cái này lắm, may mà đọc topic của bác mới hiểu được một ít về phong thuỷ. Mong bác giúp cho.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi soni; 06/03/2009 vào lúc 01:44 PM.
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Elevator Xem bài viết
    Sorry bác vì câu hỏi của em chưa rõ ràng. Em hỏi là về các cung của 1 căn nhà là như thế này cơ ạ. Hồi trước em đọc thấy họ bảo: Cứ coi căn nhà là 1 hình vuông, chia mỗi cạnh ra làm 3 thì được 9 hình vuông ấy. Ứng với mỗi hình vuông sẽ là 1 cung--> có 8 cung ở xung quanh: Học vấn, gia trạch, hôn nhân, tử tức, quan lộc, ....và cung ở chính giữa là Trung cung. Họ cũng chỉ ra là từ 1 cung ở hướng nào đó (em quên rồi --> cần hỏi) rồi theo chiều kìm đồng hồ hoặc ngược kim đồng hồ (cái này cũng quên nốt --> cần hỏi) thì lần lượt là thứ tự của các cung (thứ tự như thế nào thì em cũng ko nhớ nữa). Bác biết về phần này thì bác chỉ em với nhé.

Nhân tiện em hỏi bác về hướng của 1 căn hộ trong 1 khu tập thể 5 tầng. Tối qua 2 vợ chồng em có 1 cuộc tranh luận rất sôi nổi về chủ đề này :Laughing:. Liệu hướng của các căn hộ trong khu tập thể 5 tầng đó là hướng mặt tiền của khu tập thể đó không, tức là cái hướng đi ra của cầu thang. Còn các cửa ra vào của từng căn hộ chỉ là cửa phụ phải không ạ. Và các gia chủ phải căn cứ vào hướng của cả khu tập thể để xác định hướng nhà của mình không ạ. Cảm ơn bác nhiều.:Rose:
    Cái vụ chia 9 cung đó thì mình cũng có biết, có lẽ nó là một dạng phong thủy kiểu khác, mình không nghiên cứu do không thích cách lý luận của nó. Tuy nhiên mình cũng không phê phán, tùy cách áp dụng của từng người.

Về căn hộ trong chung cư, cũng nên quan tâm tới cả hướng của chung cư lẫn hướng của căn hộ. Tuy nhiên trong trường hợp nào thì hướng của căn hộ cũng là cái nên quan tâm nhất, vì nó gần gũi với mình nhất.

Trong các tài liệu về phong thủy, mặc dù không có đề cập đến chung cư (hì, có lẽ các cụ ngày xưa không có khái niệm này), nhưng có đề cập đến vấn đề khắc phục hướng cửa chính xấu bằng việc đặt bình phong chặn cửa để "đổi hướng" vào nhà, biến xấu thành tốt. Từ đó suy ra thì cái hướng của căn hộ quan trọng hơn :Smiling:

Bác lá xanh ơi, nếu chồng sinh 09/02/1975 và vợ sinh 6/1975 thì hướng nhà, giường và hướng bếp nên theo hướng nào ạ. Em có người quen cho một chuông đồng quốc tử giám mua ở HN thì nên treo chuông này ở đâu, có liên quan đến phong thuỷ không ạ. Hồi nào giờ em dốt cái này lắm, may mà đọc topic của bác mới hiểu được một ít về phong thuỷ. Mong bác giúp cho.
    Chồng bạn sinh ngày 29 tết năm Giáp Dần, vậy phải coi tuổi là 1974 để xem ngày. Theo đó anh xã thuộc Tây tứ mệnh, nên sử dụng các hướng Tây Nam, Tây Bắc, Tây và ĐônG bắc. Vụ treo đồ phong thủy thì thực sự mà nói mình không rành lắm về tốt xấu của nó, nhưng thấy các tài liệu phong thủy có khuyên nên treo ở cửa ra vào và cửa sổ :Smiling:
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác ơi, tình huống của em hơi khác lạ nên em k biết phải xem căn nhà này chính thức được xem là của ai thì sau đó mới xem được hợp màu gì ????
    Em post cái hình nhà em , bác làm ơn xem giúp em bác nhé , đa tạ bác lắm lắm !!

- Căn nhà này em làm không phải để ở thường xuyên , chỉ để về chơi cuối tuần & ba mẹ ở nghỉ ngơi ( ở vài ba tháng /năm)
    - Em : SN 1979 , ông xã 1978 .Ba em : Tân Mùi 78 hay 79 ? mẹ Canh Thìn 70 ? em k tinh được tuổi.
    - Nhà em đứng cúng động thổ chứ k phải ông xã ! vì giấu ông xã, sau này mới cho hay để có chút ngạc nhiên đó mà he he !!, nhưng là động thổ để sửa 85 % trên căn nhà cũ mua lại chứ k phải xây mới hoàn toàn.

=> Vậy em cúng động thổ thì xem màu sắc, bếp, cửa ... đều theo tuổi em hay là coi cho tuổi ba mẹ. Vì ba mẹ ở nhiều ??? dốt quá không biết phải tính dựa theo tuổi ai nữa ?
    - Ngày cúng động thổ sửa chữa là Mùng 10/3 năm Đinh hợi ( 2008) vừa rồi.Ngày này bác quen coi dùm.
    - Riêng em thì em rất thích cảnh quan , vị trí ...vào nhà này thấy người dễ chịu lắm , không bực bội cáu gắt ... nhưng em vẫn k biết các hướng nó có đúng hay không ? có hại gì cho ba mẹ em, hay nếu sau này em về ở luôn thì có hợp với em ?
    Tập tin đính kèm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác ơi, tình huống của em hơi khác lạ nên em k biết phải xem căn nhà này chính thức được xem là của ai thì sau đó mới xem được hợp màu gì ????
    Em post cái hình nhà em , bác làm ơn xem giúp em bác nhé , đa tạ bác lắm lắm !!

- Căn nhà này em làm không phải để ở thường xuyên , chỉ để về chơi cuối tuần & ba mẹ ở nghỉ ngơi ( ở vài ba tháng /năm)
    - Em : SN 1979 , ông xã 1978 .Ba em : Tân Mùi 78 hay 79 ? mẹ Canh Thìn 70 ? em k tinh được tuổi.
    - Nhà em đứng cúng động thổ chứ k phải ông xã ! vì giấu ông xã, sau này mới cho hay để có chút ngạc nhiên đó mà he he !!, nhưng là động thổ để sửa 85 % trên căn nhà cũ mua lại chứ k phải xây mới hoàn toàn.

=> Vậy em cúng động thổ thì xem màu sắc, bếp, cửa ... đều theo tuổi em hay là coi cho tuổi ba mẹ. Vì ba mẹ ở nhiều ??? dốt quá không biết phải tính dựa theo tuổi ai nữa ?
    - Ngày cúng động thổ sửa chữa là Mùng 10/3 năm Đinh hợi ( 2008) vừa rồi.Ngày này bác quen coi dùm.
    - Riêng em thì em rất thích cảnh quan , vị trí ...vào nhà này thấy người dễ chịu lắm , không bực bội cáu gắt ... nhưng em vẫn k biết các hướng nó có đúng hay không ? có hại gì cho ba mẹ em, hay nếu sau này em về ở luôn thì có hợp với em ?
    • 74 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em cảm ơn bác Lá xanh đã trả lời thư cho em. Nhưng em vẫn còn điều băn khoăn muốn được bác tư vấn thêm ạ. Em đã gửi email cho bác rồi. Mong bác giúp em nữa ạ. Thank bác nhiều.:Rose::Rose:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh lá xanh cho hỏi là nhà chung cư mình cần có xem hướng kg? Nếu hướng nhà hợp nhưng hướng bếp và phòng ngủ kg hợp thì sao?
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bác lá xanh đâu rùi nhỉ ?
    • 74 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn bác đã rất nhiệt tình tư vấn ạ! Có gì em sẽ nhờ bác tư vấn thêm nhé....:Sigh:
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon2606 Xem bài viết
    cảm ơn bác đã rất nhiệt tình tư vấn ạ! Có gì em sẽ nhờ bác tư vấn thêm nhé....:Sigh:
    Mẹ nó ơi cho mình xin email cua bác Lá Xanh với.Cảm ơn mẹ nó nhieu lắm
    • 214 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenleaves Xem bài viết
    He he, giỏi thì cũng không lấy gì làm giỏi lắm, biết tí ti thôi và toàn vấn đề cũng đơn giản mà.:Laughing: Cái nghề của mình nó bắt buộc phải như thế, vì nếm mùi "thầy phong thuỷ" nhiều rồi, cả công trình làm xong đổ xuống sông xuống biển cả, vì thầy phong thuỷ. Thế nên tốt nhất là "đừng chết vì thiếu hiểu biết" :Laughing: và "phòng bệnh hơn chữa bệnh" , thế thôi bạn à :Laughing:

Anh xã nhà bạn năm nay Kim lâu là phải rồi, dính tiếp cái nữa là Hoang ốc nữa kìa, cẩn thận thì né đến sang năm đi, không dính cái gì cả.

Đã thế thì làm tiếp cái phần mềm khác cho nó vui nhé

Phần mềm xem tuổi xây nhà :Sick: download ở đây này. (gọi thế cho nó oai)

Điền năm định xem vào rồi xem dãy tuổi phía dưới nhá.:Smiling:
    May quá em lại tìm thấy đúng topic về vấn đề mình quan tâm, lại càng may khi gặp được nhà tư vấn thông thái là bác Lá Xanh. Tiện đây bác cho em hỏi, nếu ông xã em sinh năm Mậu thân (68) thì năm nay có làm nhà được không ạ? Em nhẩm nhẩm thì thấy không rơi vào 1,3,6,8 kim lâu bác nhỉ? Bác giúp em gấp với. Em thank bác.
    lanngoc03 :Rose :Rose: :Rose: :Rose:
    Cu Bo: newborn: 3.7kg; 1month: 4.7kg; 2month:5.8kg; 3month:6.6kg; 4month:7.4kg (mọc 2 răng); 5month:7.7kg, cao 70cm; 6month:8.6kg;7month:9.3kg; 8month:10kg; 9month:10.5kg
    • 235 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Sorry các bạn.

Mấy hôm vừa rồi bận quá, không mở mắt ra được.

Thành thật là... xin khất các bạn vài hôm nữa mình sẽ giải đáp thắc mắc của các bạn. Giờ vẫn bận quá. Cả 1 tuần nay đi suốt, không lúc nào là ngồi một chỗ ở công ty cả. Cũng không có nhiều thời gian ngẫm nghĩ mà tư vấn cho các bạn được ...

Các bạn vui lòng đợi chút vậy :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Greenleaves; 10/03/2009 vào lúc 10:44 PM.
    • 74 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bố Lá xanh! Hôm nay mình mới biết đến topic này, thật bổ ích.
    Mình cũng muốn bố Lá xanh bớt chút thời gian xem hộ phong thuỷ nhà mình với.
    Chồng sinh năm 1980, vợ 1982, con năm 2007. Bạn xem giúp mình vì hiện tại nhà mình là nhà chung cư, hướng cửa vào chính là hướng Đông Nam. Với tuổi của chồng mình thì nên đặt bàn thờ (nhà mình có 2 ban thờ: thổ công và thần tài), hướng bếp và giường ngủ theo hưóng nào??
    Cảm ơn bạn rất nhiều.
    • 54 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào Bác lá xanh, thật lòng e rất muốn biết về tuổi vc e co hợp nhau ko, làm ăn thế nào? nhưng e hoàn toàn mù tịt về chuyện này, hôm nay vào đây thấy bác chỉ bảo tận tình cho mọi người e mừng ghê vậy đó. Bác làm ơn chỉ giúp e với nhé
    OX e sinh năm 1970, e thì 1974, con gái 1996, con trai 2003.Bác làm ơn xem giúp e với nhé, e chẳng biết mình hợp với màu nào nữa, hướng ngối bàn làm việc của xã e hợp hướng nào nữa ?nói chung la e mù tịt , bác thấy tuổi nhà e thế nào thì bác nói giùm, e xin cảm ơn bác nhiều:Battin ey:
    • 596 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Bác lá xanh ơi, phiền bác xem giúp em với ạ vì nhà em đã động thổ rồi, cuối tuần này bắt đầu làm móng.
    Trường hợp nhà em cũng rắc rối vì không được tuổi nên phải mượn tuổi người khác làm nhà. Bác cho em hỏi là việc xem hướng nhà, trang trí nhà cửa thì theo mệnh của chủ nhà (là anh trai em sinh năm 1977) hay là của người được nhà em mượn tuổi làm nhà (sinh năm 1965). Sau đó, phiền bác nói giúp hướng và màu sắc phù hợp ạ.
    Cảm ơn bác nhiều!
    Chờ lời tư vấn của bác!
    "Hãy giữ bình yên trong những gì mình đang có"
    • 214 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet138 Xem bài viết
    Bác lá xanh ơi, phiền bác xem giúp em với ạ vì nhà em đã động thổ rồi, cuối tuần này bắt đầu làm móng.
    Trường hợp nhà em cũng rắc rối vì không được tuổi nên phải mượn tuổi người khác làm nhà. Bác cho em hỏi là việc xem hướng nhà, trang trí nhà cửa thì theo mệnh của chủ nhà (là anh trai em sinh năm 1977) hay là của người được nhà em mượn tuổi làm nhà (sinh năm 1965). Sau đó, phiền bác nói giúp hướng và màu sắc phù hợp ạ.
    Cảm ơn bác nhiều!
    Chờ lời tư vấn của bác!
    Bạn ơi, cho mình hỏi thủ tục mượn tuổi thế nào nhỉ? Có phải làm lễ không? Và làm lễ thế nào? Người được mượn tuổi sẽ cuốc nhát đầu tiên khi động thổ và đổ xô vữa đầu tiên khi đổ mái phải không? Thank bạn trước nhé. Mình muốn xem thầy về các vấn đề này mà không biết xem ở đâu. Bạn có địa chỉ nào cho mình xin với nhé.
    lanngoc03 :Rose :Rose: :Rose: :Rose:
    Cu Bo: newborn: 3.7kg; 1month: 4.7kg; 2month:5.8kg; 3month:6.6kg; 4month:7.4kg (mọc 2 răng); 5month:7.7kg, cao 70cm; 6month:8.6kg;7month:9.3kg; 8month:10kg; 9month:10.5kg
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 433 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Bác Lá xanh ơi bác làm ơn cho em làm phiền bác một tẹo ạ:
    Chồng sinh năm 1974(giáp dần), vợ sinh năm 1975 (ất mão) thì theo sử sách em đọc thì 2 vợ chồng nhà em hợp với tất cả những hướng có dính đến hướng Tây và Đông Bắc, nhưng khốn nỗi sau một thời gian dài lại tìm được 1 căn nhà ưng ý nhưng lại là hướng Nam ghé Đông (nôm na gọi là hướng Đông Nam có phải không ạ) và hướng này em hiểu theo phong Thủy lại là Hướng Tuyệt Mệnh với tuổi của bọn em.
    Em cũng thấy bảo là có thể cải thiện được lại hướng theo kiểu đặt hướng bếp và hướng bàn thờ, như vậy có phải không? Thêo bác thì có nên lấy căn nàh đó không hay là chọn cái khác hợp hướng với mình hơn. (khổ thân vợ chồng em, tìm cả năm mới được mà căn nhà này ưng mọi thứ có mỗi hướng thì lại không được).
    Bác làm ơn chỉ giáo giúp hộ em nhé
    Cảm ơn Bác nhiều.