CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Mệnh gì hợp màu nào, hướng nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 287 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 120 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Sau khi nghiên cứu bảng màu của levis, em định sơn tường ngoài màu xanh nước biển đậm, còn phòng ngủ sơn màu xanh lá cây nhạt. Như vậy có ổn không nhỉ? Liệu em có phải sơn màu phòng khách giống màu phòng ngủ hơn hay là chọn màu khác nhỉ? Nhờ bác tư vấn em với. Em cảm ơn bác.

&

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caspervn Xem bài viết
    Sau khi nghiên cứu bảng màu của levis, em định sơn tường ngoài màu xanh nước biển đậm, còn phòng ngủ sơn màu xanh lá cây nhạt. Như vậy có ổn không nhỉ? Liệu em có phải sơn màu phòng khách giống màu phòng ngủ hơn hay là chọn màu khác nhỉ? Nhờ bác tư vấn em với. Em cảm ơn bác.
    Bạn cứ chọn tông màu này làm tông màu chủ đạo trong nhà, sắp xếp màu sắc thế nào còn do bố trí nội thất, kể cả việc có sử dụng thêm màu khác cũng không sao cả:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 155 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

VC em có mảnh đất sắp xây rồi, hướng Đông Nam thấy bảo không hợp tuổi hay sao ấy, chồng SN1976, em SN 1978.
    Bác tư vấn giúp em, với hướng nhà Đông Nam thì
    Cửa chính có cần làm chếch sang 1 bên k?
    Bếp đặt hướng nào là tốt ah?
    Cầu thang đặt bên vách trái hay phải
    Sơn tường hợp màu gì, mà nếu hợp thì từ bếp lên các tầng cũng sơn các màu đấy hả bác?
    Tks bác nhiều, mong tin bác sớm!

• 638 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Nhà em cũng hướng Đông Nam (ghé Đông nhiều hơn), chồng sinh năm 1978, vợ 1979. Nhờ bác tư vấn giúp phong thuỷ nhà em. Em cũng có những câu hỏi giống mẹ Sóc, cụ thể là:
    - Nên làm cửa bên phải hay bên trái nhà (tính từ tâm nhà nhìn ra), trường hợp em mở cửa lớn ở giữa thì có được k ạ?
    - Hướng nào tốt để đặt bếp ạ?
    Cụ thể em xin gửi bác bản mô tả cách bố trí nhà em.

Mong bác xem và cho em lời khuyên nhé. Mong tin bác.

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesocden Xem bài viết
    VC em có mảnh đất sắp xây rồi, hướng Đông Nam thấy bảo không hợp tuổi hay sao ấy, chồng SN1976, em SN 1978.
    Bác tư vấn giúp em, với hướng nhà Đông Nam thì
    Cửa chính có cần làm chếch sang 1 bên k?
    Bếp đặt hướng nào là tốt ah?
    Cầu thang đặt bên vách trái hay phải
    Sơn tường hợp màu gì, mà nếu hợp thì từ bếp lên các tầng cũng sơn các màu đấy hả bác?
    Tks bác nhiều, mong tin bác sớm!
    Nếu hướng nhà bạn mà nằm trong cung xấu rồi có dịch cửa đi mà vẫn nằm trong cung xấu thì dịch làm gì. Chỉ dịch chuyển khi hướng nhà nằm lửng lơ giữa cung xấu và cung tốt thì mới dịch chuyển lệch đi để tránh cung xấu thôi bạn ạ.

Tuổi 1976 được các hướng tốt là Đông bắc (Thiên Y) Tây Nam (Phúc Đức) Tây Bắc (Phục vị) bạn ạ.

Cầu thang nên bố trí làm sao để đi lên quay sang phải (không thực sự quan trọng). Nhưng cầu thang nên nằm trong cung tốt.

Bếp của bạn đặt theo 1 trong 3 hướng trên là tốt.

Màu sơn thì bạn nên dùng các gam màu nóng (màu vàng, vàng kem, hồng nhạt, nâu, đỏ). Có thể dùng thêm màu xanh lá cây nhạt để cân bằng màu trong nhà.

Nhà em cũng hướng Đông Nam (ghé Đông nhiều hơn), chồng sinh năm 1978, vợ 1979. Nhờ bác tư vấn giúp phong thuỷ nhà em. Em cũng có những câu hỏi giống mẹ Sóc, cụ thể là:
    - Nên làm cửa bên phải hay bên trái nhà (tính từ tâm nhà nhìn ra), trường hợp em mở cửa lớn ở giữa thì có được k ạ?
    - Hướng nào tốt để đặt bếp ạ?
    Cụ thể em xin gửi bác bản mô tả cách bố trí nhà em.
    Nhà bạn nên để cửa chính lệch về bên hướng cung Đông Nam. Bếp để chỗ đó hướng ra cửa chính là ổn rồi, không xoay được chỗ khác đâu (với sắp đặt kiến trúc như thế này).

Bạn mở cửa lớn ở giữa cũng được, không sao cả. :Smiling:

• 581 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Bác Lá Xanh ơi, em ngồi ngâm cứu tài liệu của bác từ nãy đến giờ, nhưng do kém quá nên mãi mà em không hiểu:
    1, Hướng nhà là tính hướng mặt mình nhìn ra cổng hay hướng mình đứng quay lưng vào cổng ạ?
    2, Hướng ngồi làm việc là hướng mặt mình ngồi ghế quay ra hay hướng đằng sau lưng mình ạ?

Bác bớt chút thời gian xem giúp hộ em với (em SN 1981, chồng em cũng SN 1981, hình như 2 vợ chồng em hợp 2 hướng ngược nhau thì phải, hihi, thế thì phải mở 2 cửa hả bác?). Bác xem giúp chúng em nên ngồi làm việc hướng nào thì tốt.

Em cảm ơn bác nhiều. Tặng bác nhiều nhiều hoa ạ.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose:

• 638 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenleaves Xem bài viết
    Nhà bạn nên để cửa chính lệch về bên hướng cung Đông Nam. Bếp để chỗ đó hướng ra cửa chính là ổn rồi, không xoay được chỗ khác đâu (với sắp đặt kiến trúc như thế này).

Bạn mở cửa lớn ở giữa cũng được, không sao cả. :Smiling:
    Cảm ơn bác nhiều. Thế thì em yên tâm về hướng cửa hiện nay rồi.
    Còn về bếp thì đợt tới em có ý định làm lại bếp, mở rộng khu bếp ra thành chữ U hoặc chữ L. Nhờ bác chỉ giúp em xem em có thể đặt bếp ở những vị trí nào ạ? Nếu để theo hướng ngược lại thì rất tiện nhưng lại kiêng vì ngược với hướng nhà. Em định để ở vị trí cái tủ lạnh mà em vẽ trắng trắng ấy có ổn với tuổi vc e k ạ?

• 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin ủn ỉn Xem bài viết
    Các bố mẹ ơi, tìm thông tin ở đâu mà biết được mình mệnh gì thì nên tậu vật dụng màu nào ấy nhỉ? Thỉnh thoảng nghe mọi người nói hợp màu này màu kia mà tớ k biết từ đâu ra? Lại cả hợp ngồi hướng này hay kia gì đấy.... Có ai biết nguồn nào có thông tin về chuyện này thì gửi tớ với nhá! Hoặc ai mệnh gì khắc/hợp màu/hướng gì thì share vào đây với nhé! Thank you!
    Me nó có thể tham khảo ở trang web nay: phongthuyphuongdong.com nhé có đầy đủ thứ mà bạn muốn xem !

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi eeyore Xem bài viết
    Bác Lá Xanh ơi, em ngồi ngâm cứu tài liệu của bác từ nãy đến giờ, nhưng do kém quá nên mãi mà em không hiểu:
    1, Hướng nhà là tính hướng mặt mình nhìn ra cổng hay hướng mình đứng quay lưng vào cổng ạ?
    2, Hướng ngồi làm việc là hướng mặt mình ngồi ghế quay ra hay hướng đằng sau lưng mình ạ?

Bác bớt chút thời gian xem giúp hộ em với (em SN 1981, chồng em cũng SN 1981, hình như 2 vợ chồng em hợp 2 hướng ngược nhau thì phải, hihi, thế thì phải mở 2 cửa hả bác?). Bác xem giúp chúng em nên ngồi làm việc hướng nào thì tốt.

Em cảm ơn bác nhiều. Tặng bác nhiều nhiều hoa ạ.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose:
    1. Hướng nhà là mặt mình nhìn ra cổng.
    2. Hướng ngồi làm việc là hướng mặt mình.:Smiling:

Cảm ơn bác nhiều. Thế thì em yên tâm về hướng cửa hiện nay rồi.
    Còn về bếp thì đợt tới em có ý định làm lại bếp, mở rộng khu bếp ra thành chữ U hoặc chữ L. Nhờ bác chỉ giúp em xem em có thể đặt bếp ở những vị trí nào ạ? Nếu để theo hướng ngược lại thì rất tiện nhưng lại kiêng vì ngược với hướng nhà. Em định để ở vị trí cái tủ lạnh mà em vẽ trắng trắng ấy có ổn với tuổi vc e k ạ?
    Tại cái bản vẽ của bạn mờ quá nhìn không rõ. Hướng bếp nên để trùng với hướng cửa chính. Để chỗ tủ lạnh thì lại trỏ vào hướng không tốt đâu bạn ạ.:Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 638 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenleaves Xem bài viết
    Tại cái bản vẽ của bạn mờ quá nhìn không rõ. Hướng bếp nên để trùng với hướng cửa chính. Để chỗ tủ lạnh thì lại trỏ vào hướng không tốt đâu bạn ạ.:Smiling:
    Em dốt cái này lắm nên phải nhờ bác confirm lại lần nữa cho chắc chắn hiểu đúng ý bác:Smiling:: Vậy là em để bếp ở hướng như hiện tại là ok ạ? Em lại cứ sợ là để như hiện giờ thì bếp hướng thẳng ra cửa chính, mà để vừa mở cửa đã nhìn thấy cửa bếp cũng kiêng đúng k ạ?