CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Máy bơm cao áp sao cứ kêu tạch tạch không ngừng?

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 23.6K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,765 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Úi giời, ax nhà tôi nổi hứng lọ mọ cùng ông bạn tự mua và tự lắp cái máy bơm cao áp để nước vào máy giặt được mạnh hơn = tắm vòi sen nó phun mạnh hơn. 2 ông xoay trần làm 3-4 ngày, bày ra la liệt, mặt mũi căng thẳng, kết quả là nếu cắm điện vào thì nó liên tục và đều dăn kêu tạch tạch, dù không 1 vòi nước nào đang mở hay có 1 chút nào rò rỉ cả. Tức thế k biết, bây giờ phải chờ máy giặt nó giặt xong rồi leo lên tầng trên cùng để mà rút điện cái máy bơm chết tiệt ra, không nó kêu suốt đêm suốt ngày cho mất ngủ. :Sick:
    Có bác nào biết tại sao nó như thế không? hay có ai biết bác thợ lắp máy bơm nào tay nghề cao để giúp tôi vụ này cái, bực quá :mad:
    Tiếc gì cái răng sâu?:Talktothe
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Jollie D Spa khai trương chi nhánh mới tại TP.HCM

Jollie D Spa chính thức đặt chi nhánh mới tại 400B Lê Văn Sỹ, Q.3, TP.HCM. Với máy móc công nghệ...

• Sao cứ phải lấy chồng???

Mọi người ơi hãy chia sẻ lý do tại sao chị em lại lấy chồng đi, ai có chồng rồi hãy tìm lý do để vun đắp cho cuộc sống gia đình, ai chưa lấy chồng thì cân nhắc xem có nên ở chung với 1 "người xa lạ" không nhé.

• Căn hộ 40m2 thanh lịch với đồ đạc tối giản

Nếu căn hộ này có bán trả góp, chắc tôi cũng ráng cày bừa chăm chỉ để mua bằng được :D. Tông...

• Cách bố trí nội thất cực gọn cho phòng ngủ 10m2

Sử dụng nội thất đa năng, hạn chế đồ đạc và dùng màu sơn sáng... là những ý tưởng hay để bố trí...

• Máy tính em bị làm sao á ,giúp em?

Máy tính của em dạo này bị thế nào á , mỗi lần em mở file word đã được lưu sẵn trong máy nó lại tự động tạo thêm 1 file y chang như thế và kg tự động xoá đi. Cứ mỗi lần mở file word ra lại có thêm 1 file mới lưu vào máy. làm thế nào để đừng để chuyện đó xẩy ra nữa. Chẳng lẽ em cứ phải xoá hoài vậy...

• 1,890 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cáo Xem bài viết
    Úi giời, ax nhà tôi nổi hứng lọ mọ cùng ông bạn tự mua và tự lắp cái máy bơm cao áp để nước vào máy giặt được mạnh hơn = tắm vòi sen nó phun mạnh hơn. 2 ông xoay trần làm 3-4 ngày, bày ra la liệt, mặt mũi căng thẳng, kết quả là nếu cắm điện vào thì nó liên tục và đều dăn kêu tạch tạch, dù không 1 vòi nước nào đang mở hay có 1 chút nào rò rỉ cả. Tức thế k biết, bây giờ phải chờ máy giặt nó giặt xong rồi leo lên tầng trên cùng để mà rút điện cái máy bơm chết tiệt ra, không nó kêu suốt đêm suốt ngày cho mất ngủ. :Sick:
    Có bác nào biết tại sao nó như thế không? hay có ai biết bác thợ lắp máy bơm nào tay nghề cao để giúp tôi vụ này cái, bực quá :mad:
    Chắc là lúc mua quên không kiẻm tra cái rơ le rồi, có thể nó không được chỉnh đúng áp. Hoặc có thể ở 1 chỗ nào đó trong hệ thống nước bị rò.

Mẹ cáo gọi cho anh nhân viên kỹ thuật bên mình (chuyên lắp máy lọc nước nên thường dùng bơm cao áp đấy): 04-9109089 - Anh Tình. Anh ấy sẽ chỉ cách chỉnh, rất nhanh.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    • 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Chuyện nhỏ !
    Máy mới bao giờ cũng cần chỉnh cho phù hợp với áp lực cần thiết của thiết bị sử dụng . Nguyên nhân là áp lực nước do máy bơm tạo ra không thắng được áp lực phản hồi từ thiết bị tiêu thụ nước (vòi sen , máy giặt ... ) cần tăng áp lực nước cho máy bơm bằng cách điều chỉnh như sau :Thinking:

Tháo cái nắp nhựa của bộ phận Rơ le trên bơm ra (Chính là cái cục hình trụ bằng nhựa nhỏ nhỏ màu xám trong ảnh ), bên trong đó có một cái vít nhỏ nằm giữa 2 điện cực Rơ le và có mũi tên (+) và (-) . Cấp nguồn điện cho máy bơm , vặn mở 1 trong các vòi nước tiêu thụ và bạn hãy chỉnh thêm về chiều (+) đến bao giờ hết tạch tạch và máy bơm bắt đầu chạy là tạm ổn ... hãy điều chỉnh vừa phải cho phù hợp với ngưỡng áp lực nước sử dụng nhé .

Sau khi bơm đã chạy đều thì tắt nước tiêu thụ (ví dụ là tắt máy giặt hoặc vòi sen được lắp sau máy bơm) thì bơm phải tự động dừng , nếu không tự dừng thì nghĩa là bạn đã chỉnh hơi quá về chiều (+) ----> cần chỉnh xoay lại 1 chút về chiều mũi tên dấu (-) . Tính toán ước lượng sao cho vị trí vít chỉnh nằm vào khoảng giữa của "quá độ" chuyển đổi , sao cho khi ta mở vòi nước thì bơm chạy và ngắt vòi nước thì bơm phải tự tắt ! onttella:

Chú ý :
    - Phải dùng tô vít cách điện nhé kẻo giật - Và lưu ý các an toàn điện nước khác , tránh vô ý để vòi sen thổi đúng vào vị trí đang đứng chỉnh

- Việc này nên để cánh đàn ông làm vì họ phản xạ nhanh và chính xác hơn các mẹ . Kẻo rồi bị điện giật lại bảo là Lucky xui dại , nói chung là biết cách thì cũng rất an toàn không sao cả :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Chỉnh sửa lần cuối bởi Lucky368; 05/06/2008 vào lúc 01:42 PM.
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,765 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Ôi ôi, đa tạ Lovemyhome và bác Lucky:Rose: :Rose: :Rose: , để em in cái này tự làm theo cách bác Lucky chỉ đã (em sẽ lưu í vụ điện đóm ạ), nếu vẫn không được, em sẽ cầu cứu bác kỹ thuật do bác Lovemyhome chỉ ạ.
    Sao cái gì bác Lucky cũng biết thế:Surprise: :Surprise:
    • 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Ôi ôi, đa tạ Lovemyhome và bác Lucky:Rose: :Rose: :Rose: , để em in cái này tự làm theo cách bác Lucky chỉ đã (em sẽ lưu í vụ điện đóm ạ), nếu vẫn không được, em sẽ cầu cứu bác kỹ thuật do bác Lovemyhome chỉ ạ.
    Sao cái gì bác Lucky cũng biết thế:Surprise: :Surprise:
    Xin lưu ý thêm , lúc chỉnh thô thì bạn có thể vặn 1/2 vòng vít cho một lần chỉnh và thậm chí là cả 1 vòng luôn ... Sau này khi chỉnh tinh thì chỉ cần vặn qua lại từng 1/4 vòng cho một lần vặn thôi . Nhớ kỹ nguyên lý về áp lực như đã trình bày để chỉnh nhé ! Chỉnh xong , bơm chạy và khi khóa van nước thì bơm phải tắt ... xem lại bài trước ...

1 - Trước khi chỉnh thì nên rút điện , tháo vỏ hộp Rơ le và quan sát kỹ con vít , thường thì là vít loại 2 cạnh nhỏ , cũng có khi là loại 4 cạnh ... nên dùng dụng cụ tô vít cách điện phù hợp tránh quá to hoặc quá nhỏ làm toét ốc ...

2 - Nếu bạn dùng 2 hoặc chia cho nhiều thiết bị sử dụng nước thì nên chỉnh lại cho từng loại thiết bị , nhất là cần ưu tiên chỉnh cho thiết bị sử dụng nước có yêu cầu áp lực cao hơn ! onttella:

Nếu bạn không làm như mục 2 thì e rằng sau khi chỉnh đạt yêu cầu với máy giặt , quay sang sử dụng vòi sen thì hiện tượng tạch tạch lại tái diễn ...

(vì thường thì vòi sen cần áp lực nước lớn hơn máy giặt , nhất là loại sử dụng thiết bị đun nóng nhanh có các đường ống xi phông bằng đồng (Cu) :Laughing: :Laughing: :Laughing: kích cỡ nhỏ hơn bên trong dàn đun của thiết bị )

Mà chỉ nên chia 2 đường thôi , một đường cho máy giặt và một đường cho vòi hoa sen của thiết bị nóng lạnh (Loại nóng nhanh dùng điện hoặc ga)

Nên nhớ nguyên lý là chiều (+) là tăng áp lực nước ra cho máy bơm , và (-) là ngược lại của vấn đề . Khi áp lực nước máy bơm không thắng được lực phản hồi hoặc đang ở mức ngưỡng thì Rơ le áp lực sẽ ngắt mở liên tục nên phát sinh tiếng kêu "tạch tạch"

Chúc các bạn thành công nhé :Smiling:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 3,765 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Ối bác ơi khó thế cơ à:Worried: , chết em rồi, mấy ông này lắp bơm cao áp vào đường nước chính thẳng từ bể chứa trên nóc nhà xuống :Worried: , vậy là em sẽ phải chỉnh tất cả các vòi nước à bác:Sigh: :Sigh: :Clown: , em đếm được 12 cái vòi ạ:Surprise: . thế liệu nó có thành ra được vòi này thì tạch tạch vòi khác không bác :rolleyes: ??? huhu, thôi em cứ thử theo cách bác chỉ dẫn đã cái ạ, dưng mà mấy hum nữa em mới về nhà để thực hành, rồi em sẽ báo cáo bác kết quả ạ. Em cảm ơn bác rất nhiều ạ :Rose: , bác cứ như chuyên gia í nhỉ:Rose:
    • 436 Bài viết

• 1,339 Được cảm ơn

Máy bơm nhà em thì xài mấy năm nay rồi, bây giờ cũng giở chứng kêu tạch tạch và đệm thêm tiếng coong nữa (giống như gõ chuông), không hiểu tại sao, làm cứ khi nào dùng máy thì bật công tắc, xong là phải tắt, không nó cứ "tạch tạch... coong... tạch tạch..."
    • 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Ối bác ơi khó thế cơ à:Worried: , chết em rồi, mấy ông này lắp bơm cao áp vào đường nước chính thẳng từ bể chứa trên nóc nhà xuống :Worried: , vậy là em sẽ phải chỉnh tất cả các vòi nước à bác:Sigh: :Sigh: :Clown: , em đếm được 12 cái vòi ạ:Surprise: . thế liệu nó có thành ra được vòi này thì tạch tạch vòi khác không bác :rolleyes: ??? huhu, thôi em cứ thử theo cách bác chỉ dẫn đã cái ạ, dưng mà mấy hum nữa em mới về nhà để thực hành, rồi em sẽ báo cáo bác kết quả ạ. Em cảm ơn bác rất nhiều ạ :Rose: , bác cứ như chuyên gia í nhỉ:Rose:
    Những vòi nào trước khi lắp máy bơm mà vặn ra nó vẫn tự chảy tồ tồ thì không cần chỉnh , và cũng chẳng cần đến máy bơm làm gì ... chỉ nên sử dụng cho mấy vòi chảy yếu như đi đái dắt thôi , nhất là vòi sen và máy giặt ! onttella:

Chứ lắp và đường nước tổng đi xuống như kiểu nhà em thì chết tiền điện cho máy bơm , và máy bơm làm nhiều việc thừa vô ích quá :Nottalkin: :Nottalkin: :Nottalkin:

@: aqua_14
    Máy nhà em có thể bị yếu hơi do cũ quá bị hở bình áp (là cái bình hình trụ to đùng trong ảnh đấy ) ... nên mời thợ đến khám đi nhé :Thinking:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 3,765 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Những vòi nào trước khi lắp máy bơm mà vặn ra nó vẫn tự chảy tồ tồ thì không cần chỉnh , và cũng chẳng cần đến máy bơm làm gì ... chỉ nên sử dụng cho mấy vòi chảy yếu như đi đái dắt thôi , nhất là vòi sen và máy giặt ! onttella:

Chứ lắp và đường nước tổng đi xuống như kiểu nhà em thì chết tiền điện cho máy bơm , và máy bơm làm nhiều việc thừa vô ích quá :Nottalkin: :Nottalkin: :Nottalkin:

Hichic, thế là chết em rồi, cả nhà em có mỗi cái vòi chảy vào máy giặt là nó đái dắt thôi, còn vòi khác thì cũng tạm được, mà như thế đúng là tốn điện quá. Giờ mới nhớ ra tiền điên tháng 5 tăng dù chưa có dùng điều hòa :Sigh: .Chắc em phải kính mời 1 bác thợ đến để lắp lại vào đúng đường ống, chỉ cho mày giặt thôi. Em cảm ơn bác nhiều. :LoveStruc:
    • 212 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Máy bơm nhà em đang có vấn đề ạ. Chả là nhà em có 1 máy bơm để bơm nước thải ,lúc lắp đặt đã lắp phao tự động : khi bể nước thải đầy, máy tự động chạy.Thời gian gần đây,máy chạy liên tục k tự ngắt được.Làm em cứ phải canh để cắm và rút máy bơm ,bất tiện lắm.Máy bơm nhà em bị sao thế ạ, xử lý thế nào bây giờ (bể phốt bị đóng kín mất rồi). Nhờ bác Lucky và các bác trên wtt giúp đỡ ạ .Cảm ơn nhiều lắm.
    Của để dành của mẹ
    • 212 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chưa có ai giúp mình à????? bùn wóa
    Của để dành của mẹ
    • 1,941 Bài viết

• 920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehah Xem bài viết
    Máy bơm nhà em đang có vấn đề ạ. Chả là nhà em có 1 máy bơm để bơm nước thải ,lúc lắp đặt đã lắp phao tự động : khi bể nước thải đầy, máy tự động chạy.Thời gian gần đây,máy chạy liên tục k tự ngắt được.Làm em cứ phải canh để cắm và rút máy bơm ,bất tiện lắm.Máy bơm nhà em bị sao thế ạ, xử lý thế nào bây giờ (bể phốt bị đóng kín mất rồi). Nhờ bác Lucky và các bác trên wtt giúp đỡ ạ .Cảm ơn nhiều lắm.
    Bạn cứ kêu thợ về thay mới cái phao tự động là hết thôi
    Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
    Lùi một bước biển rộng trời cao
    • 3,765 Bài viết

• 8,257 Được cảm ơn

Bác Lucky ơi, cứu!!!
    Em chỉnh theo cách bác chỉ ạ, nhưng khi em vặn 1 vòng về phía dấu + thì nó vẫn tạch tạch - em vặn 1 vòng nữa - nó vẫn tạch tạch, em làm luôn 2 vòng thì có cái gì ở ngay dưới cái vít +- đấy nó kêu cạch 1 cái:Sigh:
    Em cho máy bơm chạy với vòi nước mở, đến lúc tắt vòi nước thì thấy mãi máy không dừng lại, cứ chạy đều:Worried: . Em quay người về chiều dấu - nó vẫn chẳng thèm ảnh hưởng gì hết ạ, là nó bơm chứ không phải kêu tạch tạch nữa, nó bơm như thể có vòi nào đang mở vậy, dù không phải thế:Thinking: . Em sợ cháy máy bơm nếu chạy không tải thế nên em phải rút điện máy bơm đi ạ, hichic.:RollingEy:

Bác nghĩ cách giải quyết giúp em bác nhé, em đa tạ bác ạ.:Rose:
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em lắp cũng ở ống nước tổng ngay sau bể nước.
    Vậy em có thể dùng theo cách lúc nào chạy máy giặt hoặc nóng lạnh thì mới cắm điện cho máy bơm chạy , còn lại thì rút điện dùng bình thường được k0 các bác ???
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bác Lucky ơi, cứu!!!
    Em chỉnh theo cách bác chỉ ạ, nhưng khi em vặn 1 vòng về phía dấu + thì nó vẫn tạch tạch - em vặn 1 vòng nữa - nó vẫn tạch tạch, em làm luôn 2 vòng thì có cái gì ở ngay dưới cái vít +- đấy nó kêu cạch 1 cái:Sigh:
    Em cho máy bơm chạy với vòi nước mở, đến lúc tắt vòi nước thì thấy mãi máy không dừng lại, cứ chạy đều:Worried: . Em quay người về chiều dấu - nó vẫn chẳng thèm ảnh hưởng gì hết ạ, là nó bơm chứ không phải kêu tạch tạch nữa, nó bơm như thể có vòi nào đang mở vậy, dù không phải thế:Thinking: . Em sợ cháy máy bơm nếu chạy không tải thế nên em phải rút điện máy bơm đi ạ, hichic.:RollingEy:

Cách làm của bạn chưa hẳn đã đúng trong trường hợp này. Việc điều chỉnh rơ le áp lực chỉ áp dụng khi bạn mở vòi mà máy bơm vẫn đóng ngắt (tạch tạch). Bởi vì, lưu lượng nước qua bơm lớn hơn lưu lượng nước qua vòi. Trong một thời gian ngắn đường ống đủ áp nên máy bơm ngắt, ngay sau đó nước chảy qua vòi, áp suất giảm, máy bơm lại bật.
    Khi bạn đã khóa hết vòi mà máy bơm vẫn kêu tạch tạch (hoặc lâu lâu mới kêu 1 lần). Vì sao? Vì bơm là tăng áp, đầu ra của máy áp suất lớn hơn đầu hút của máy nên trong máy phải có sẵn van 1 chiều để chống nước quay ngược trở lại. Nếu van 1 chiều này kém thì sau một thời gian nước quay trở lại đầu hút, áp suất giảm, máy bơm hoạt động. Nếu van rất kém, áp tụt nhanh, máy kêu tạch tạch liên tục.
    Vậy bạn cần làm là: Điều chỉnh lại máy bơm cho nó kêu tạch tạch như cũ, lắp thêm 1 cái van 1 chiều vào sau đầu đẩy (đầu ra của máy bơm).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Bác Lucky ơi, cứu!!!

Bạn MINHKD nói có phần đúng đấy ! onttella:
    Bây giờ thế này cho dễ hiểu nha ...

Em chỉ dùng một cái bơm tay lần lượt bơm các loại lốp khác nhau (ý nói là thể tích và áp lực đồng nhất trong mọi trường hợp - tốc độ bơm như nhau về mặt thời gian) :
    + Cái lốp xe đạp em bơm chừng 25 - 30 phát là nó căng (tương đương với thời gian là 30 giây)
    + Khi em bơm cái lốp xe máy chắc cũng tầm 35 - 50 phát (tương đương là 1 phút) nó mới đủ cứng nhất là khi bơm lốp ô tô thì thôi rồi chắc vài trăm phát nó mới căng .

- Mà tại cái thời điểm nói là lốp căng đó em vẫn có thể bơm thêm 5 phát nữa thì lốp xe đạp mới bị nổ ... đối với lốp xe máy thì chắc phải tầm 20 phát nữa nó mới nổ lốp được ... tự suy luận tiếp với lốp ô tô nhá (tạm hiểu tương đối là như vậy).

Qua việc trên thấy rằng với các thể tích khác nhau thì độ dung sai cũng sẽ khác nhau ----> nếu khoảng cách đường ống nước tính từ vòi ra của máy bơm tới thiết bị tiêu dùng (van mở nước của thiết bị tiêu thụ) mà quá xa thì thể tích cũng tăng lên nhiều chính do vậy mà thời gian để áp lực nước tăng lên đủ để phản hồi lại cho van điều khiển áp lực nước cũng dài ra hơn (Gọi là thời gian quá độ) ----> Chính vì điều này mà quá trình điều chỉnh vít cũng cần từ từ và có thời gian nghe ngóng mới đạt kết quả :Smug:

Khuyến cáo rằng chiều dài ống dẫn nước từ đầu ra của máy bơm tới thiết bị tiêu thụ nước chỉ nên nhỏ hơn cỡ 2/5 chiều dài đẩy cao của máy bơm ghi trên thân bơm , nếu dài quá chiều dài đó thì van áp lực sẽ hoạt động không ổn định thậm chí mất tác dụng ! Nghĩa là bơm cứ chạy mãi mà chả chịu dừng ..... onttella:

------------------------------------------------------------

Nôm na là em chỉ nên tính sao cho từ đầu ra của máy bơm đến máy giặt hoặc vòi sen tầm cỡ nhỏ hơn 5 - 7 mét thì việc điều chỉnh sẽ dễ dàng hơn nhiều .

Mà khi điều chỉnh cần chậm rãi chờ khi áp lực đủ nó mới ngắt ... nếu nó vẫn chạy khi đã khóa van tiêu thụ nước thì ta lại vặn tiếp từng 1/2 vòng về chiều (-) cho đến khi bơm dừng hẳn nghe "toạch" 1 phát là được . Sau mỗi lần vặn nên chờ vài giây để nước đủ áp lực phản hồi sẽ ngắt điện rơ le ---> nếu chưa đạt ta mới tiếp tục chỉnh ! onttella:

Vấn đề điều chỉnh là hết sức nhẹ nhàng tế nhị , sau mỗi trạng thái đạt được em cần lặp lại các bước ... vặn vòi cho nước ra rồi sau đó lại đóng lại và điều chỉnh tiếp cho đến khi tối ưu ... càng về sau thì càng chỉnh tinh hơn với từng 1/4 vòng vặn ! Nhớ quan sát tô vít để "lấy dấu" từng vòng tay vặn vít nhé onttella:

Khi đã có nước chảy bên trong ống qua máy bơm thì không sợ cháy "phớt" ngăn nước đâu ! Còn mô tơ thì em không sợ nó cháy đâu ... chẳng qua là em nghe không thủng nên sợ vậy thôi ! :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Hãy kệ cho bơm chạy và tiếp tục chỉnh thoải mái đi - Trường hợp hiện tại của em thì cứ chỉnh từ từ về chiều (-) cho đến khi rơ le áp lực kêu "toạch" 1 phát là sẽ ngắt điện để tự động tắt máy bơm ----> Sau đó em lại mở vòi nước cho máy bơm tự động chạy và rồi lại tắt vòi nước đi chờ 1 vài giây nó phải tự tắt máy bơm , nếu điều chỉnh chuẩn thì sau khi tắt nước sử dụng khoảng 1 giây là máy bơm tự dừng ! :Smiling: :Smiling: :Smiling:

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi c3df32ea Xem bài viết
    em lắp cũng ở ống nước tổng ngay sau bể nước.
    Vậy em có thể dùng theo cách lúc nào chạy máy giặt hoặc nóng lạnh thì mới cắm điện cho máy bơm chạy , còn lại thì rút điện dùng bình thường được k0 các bác ???
    Theo bác ! Em đã có công dùng thì nên nghĩ đến sự tiện lợi của vấn đề tự động hóa chứ cứ dùng thủ công như vậy thì chắc em đi đâu đó khỏi nhà thì người già và con trẻ chắc sẽ chẳng thể làm gì được đâu em ạ :Smiling:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Xin chào mọi người, rất vui được tham gia diễn đàn để học hỏi thêm, em xin trình bày là cái máy bơm cao áp nhà em mấy hôm trước chẳng hiểu tại sao lại im re, hôm qua đọc bài viết của bác Lucky thế là le te chọc chọc vào cái rơle, không cẩn thận bị giật tung cả vít lên, hết cả hồn.
    Chẳng hiểu sao, cứ chọc vào cái mẩu nhựa ở giữa 2 điện cực, thì rơle nó mới nhảy, nhảy xong một cái lại nằm im, chán quá.
    Mọi người chỉ giúp em với ! Cảm ơn mọi người nhiều nhiều
    • 5,828 Bài viết

• 8,510 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giabaonguiel Xem bài viết
    Xin chào mọi người, rất vui được tham gia diễn đàn để học hỏi thêm, em xin trình bày là cái máy bơm cao áp nhà em mấy hôm trước chẳng hiểu tại sao lại im re, hôm qua đọc bài viết của bác Lucky thế là le te chọc chọc vào cái rơle, không cẩn thận bị giật tung cả vít lên, hết cả hồn.
    Chẳng hiểu sao, cứ chọc vào cái mẩu nhựa ở giữa 2 điện cực, thì rơle nó mới nhảy, nhảy xong một cái lại nằm im, chán quá.
    Mọi người chỉ giúp em với ! Cảm ơn mọi người nhiều nhiều
    :Laughing::Laughing::Laughing:

Phải chỉnh vít cơ ... có thể sau 1 thời gian chạy áp lực bình điều áp thay đổi nên phải chỉnh lại 1 chút ... đọc kỹ lại cách chỉnh đi

Cẩn thận kẻo điện giật ... phải gọi đàn ông vào làm nhé onttella:

Mai tớ sẽ chụp mấy cái hình lên đây cho mà x em
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    :Laughing::Laughing::Laughing:

Phải chỉnh vít cơ ... có thể sau 1 thời gian chạy áp lực bình điều áp thay đổi nên phải chỉnh lại 1 chút ... đọc kỹ lại cách chỉnh đi

Cẩn thận kẻo điện giật ... phải gọi đàn ông vào làm nhé onttella:

Mai tớ sẽ chụp mấy cái hình lên đây cho mà x em
    Cảm ơn bác Lucky trước nhé, cảm ơn bác nhiều lắm đấy !
    Vì nhà chỉ có mỗi mình mình là phụ nữ nên phải làm tuốt, lần trước cũng đã bị rơi vào trường hợp này rùi, lần đó đi mua cái tacte mới.
    Lần này lại như thế, giá sinh hoạt lại đang lên, đành cố gắng tìm cách sửa thôi không mua mới nữa.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2