CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Lớp học trồng cây đây - Mại dzô (Tầng 4)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 112K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 11,087 Bài viết

• 65,023 Được cảm ơn

Đợi hoài không thấy mẹ Hannah đâu cả nên sư phụ quyết định xây nhà mới cho lớp mình, kẻo Mod khoá cửa thì nhà mình không biết vào đâu.

Ai cần tham khảo những bài vừa post gần đây thì click here, trang 100.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 592 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Cho con ghi danh với, con là học sinh mới toe ạ

Chúc sư phụ Hà Xuân và các mẹ nhà mình sang nhà mới ngày càng có nhiều "thành quả" thật đẹp, thật xanh thật khoẻ để làm cuộc sống vui hơn mỗi ngày :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tieudongphong; 08/05/2010 vào lúc 06:34 PM.
    • 2,394 Bài viết

• 6,555 Được cảm ơn

Sư phụ ơi hum nay đc sư phụ khen con zui quá, biết là sư phụ động viên nhưng cả tối nay con thấy vui lắm, y hệt cảm xúc ngày đi học đc cô giáo khen lun ạ :LoveStruc::LoveStruc:.

Sư phụ ơi đây là đám cây con nhờ sư phụ hướng dẫn gieo hạt từ hồi nào đến giờ, ko biết có phải do chỗ nhà con ít nắng hay ko mà cây chả chịu cao gì cả, gần 2 tháng tuổi mà mới đc hơn 10cm. Đã thế lại còn lớn ko đều nữa chứ, cây lớn cây bé. Giờ nó đc chừng này thì ko biết đã đến lúc cho chúng ra ở riêng chưa ạ? Từ hồi gieo hạt con đã chuyển chậu cho chúng 1 lần rồi ạ. Con đang ko biết 1 chậu đường kính 30cm thì nên trồng mấy cây ạ (giống của con là dừa cạn)? Sư phụ chỉ giùm con nha. Con cám ơn sư phụ nhìu nhìu :Rose:

Trích dẫn Nguyên văn bởi loakenthangmuoimot Xem bài viết
    Nhìn cái đám kiếm lô hội của em Rose mà tí ngất, sao lại có thể nhìu hoa đến thế cơ chứ! Còn ảnh hoa mà em đố, là hoa mướp Nhật phải k, quả nì ăn ngon lắmrooling:
    hihi, chính xác lun chị ạ, e thì ko thích ăn lắm nhưng ở nhà bố mẹ e trồng nó lên tốt lắm, đến mùa thì cả xóm đc ăn mướp luôn. Cây của nó đây ạ

Còn cái đám kiếm lô hội thì khi e về e cũng suýt ngất luôn chị ạ, nhưng nhà e ko có chỗ trồng nên ko lấy ra khóm nào cả. Nếu chị thích thì để hôm nào e về e sẽ mang cho chị nhé.

@Chuot_Chanh: Nhìn đám hoa của e thích ghê, nhìn cây nào cũng có bông chứ ko như cây nhà chị, toàn thấy lá là lá. Cho chị hỏi cái chậu trồng dừa cạn để dưới đất là chậu nhựa hay chậu đất nhung thế? Đẹp quá.
    Ko biết nếu là chậu đất nung thì ở HN có kiếm đc ko ( các mẹ ở HN mà thấy chỉ giùm e với nhá)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rot_rose; 08/05/2010 vào lúc 10:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Mại zô nào. Chúc nhà mình cả thầy và trò mới trò cũ đều cây khỏe, hoa tươi, update nhiều cây mới và những "chiêu" mới, đặng ngày nào cũng có "hàng" chia sẻ trên này nhé.
    Còn đây là link nhà cũ, đặt ngay tại trang 1 cho những ai muốn vào tìm lại bài cũ, hoặc các bạn mới vào "học" lại ở tầng 3
    Trồng hoa thư giãn - Vui thú điền viên - Càng trồng càng ghiền - Không tin? Mời thử - Lớp học cô Hà Xuân - Tầng 3
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 08/05/2010 vào lúc 10:57 PM.
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Link các nhà cũ, sửa bài kia không được nữa rồi nên đành tạo bài mới vậy.

Link tầng 3
    Trồng hoa thư giãn - Vui thú điền viên - Càng trồng càng ghiền - Không tin? Mời thử - Lớp học cô Hà Xuân - Tầng 3

Link tầng 2
    Lớp học "Trồng hoa thư giãn và làm đẹp cho khu vườn nhà bạn" - Tầng 2

Link tầng 1
    Thư giãn với khu vườn ngoài nhà_lập hội trồng cây cảnh đi các mẹ ơi

Mình lấy link của cả 3 nhà bởi các kiến thức làm vườn trong này đều có liên quan đến nhau, các bạn tìm lại cho tiện.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 08/05/2010 vào lúc 11:11 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 527 Bài viết

• 2,290 Được cảm ơn

Phù.... phù .... mệt quá ...
    Sorry SP và cả nhà nha - đệ tử cúp học mới 2 bữa mà sao có nhiều vấn đề rôm rả dữ vậy ta .... hic hic
    SP cho đệ tử nghỉ mệt tí xíu rồi đệ tử xin trả lời ... giờ này đệ tử vẫn còn làm việc ở cty và ngày mai có việc phải đi tỉnh nữa
    - Vấn đề Off tại DGT ngày 16/5 >>>> báo cáo SP là đệ tử đã được xã duyệt phép cho đi cả ngày luôn rồi :Smiling:
    - @ Mẹ Toàn ơi , sao được SP tín nhiệm mà lại gán trọng trách qua cho chị vậy hử - giờ sao ta ? -
    thôi để đến khi gặp nhau rồi quyết định nhe.
    - Vấn đề thực phẩm cho buổi Off thì cứ như mọi người đã bàn mình thấy cũng được rồi vì đây là lần đầu tiên Off hoành tráng nên mọi người cứ thoải mái thôi ( thật ra bữa off này thì ăn... ko phải là vấn đề quan trọng nhất .... chắc mọi người cũng nghĩ như mình vậy phải ko ???? :Smiling: )
    . Em Chuột _ Chanh mang ..... OK
    . Mẹ Su mang ........... OK
    . Em Strawberry mang ..... OK
    Mình cũng sẽ chuẩn bị khi có danh sách đầy đủ
    Xin tóm lại danh sách đến thời điểm này cho mọi người tiện tham khảo nha :
    1. SP yêu quý
    2. Mecuvan
    3. Utvanut
    4. Me Minhtoan + Toàn
    5. MeHannah
    6. MeDotin
    7. Me Su + Su
    8. Strawbery
    9. Cunmeo
    10.Buchibuem
    11.Athena
    12.Chuottyhon
    13.Bố Thuy-Anh
    Các bạn xem đã đầy đủ chưa , nếu có gì thì xin cập nhật thêm nha - hạn chót là ngày 15/5 mình chốt lại danh sách lần cuối cùng để SP duyệt - vậy nha :LoveStruc::Rose:
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Hiện giờ ở HN đang vào mùa nóng dữ dội. Bản thân mình cũng rất lo ngại cho mấy cái cây. Chỉ cần quên tưới 1 buổi là cây cối héo rũ, trông đến thảm. Nhưng thời gian vừa rồi mình đã tìm được 1 loại cây rất yêu (haizzzzzzzzz mình quên mất tên rồi), lá xanh quanh năm, mọc rất tốt, chỉ cần 1 lá rơi xuống đất là sau 1 thời gian đã đâm chồi bén rễ phát triển xum xuê rồi. Cây này đợt trước mình để trong chậu treo cho thả xuống rất đẹp, sau gần 1 năm thì cây cỗi dần đi vì mọc ra quá dài (Chắc phải hơn 1m) Vì thế mình đã cắt hết ngọn, đem ngọn đó cắm vào chậu khác và buộc bên ngoài ban công. Giờ thì cây đã phát triển ngon lành, nhìn rất thích mắt.
    Một điều nữa là cây này rất hợp cho ai bận rộn, ko có nhiều thời gian chăm bón, vì cây chẳng cần gì nhiều ngoài nước, mà thậm chí 1 tuần ko tưới cũng ko sao :P.

Đợt trước mình lười ko muốn vứt đi nên cắm chung vào chậu oải hương nhưng hôm qua phải nhổ ra chậu khác vì cây lên tốt quá, mình sợ nuốt chửng hết oải hương của mình

Còn đây là chậu cây treo ngoài ban công chụp từ trên xuống. Thật ra chậu cây này tiếc ở chỗ mình trồng vào chậu đẹp, nhưng sau cây mọc chờm ra ngoài, xum xuê quá che hết chậu nên lẽ ra mình phải dùng chậu xấu thôi. Giờ lên đến thế này rồi, chẳng lẽ lại bứng ra thay chậu

Hì, khuyến mại thêm kiểu ảnh cô thứ 2 nhà mình ngày bé đang nghịch cái ngọn của cây này (hồi đó mình treo cao)

• 11,087 Bài viết

• 65,023 Được cảm ơn

Chào mẹ Dotin, chủ nhật mà đệ tử siêng vô lớp quá hỉ, mừng :LoveStruc:.

Vụ off cứ để lớp trưởng tính tiếp. Bữa nay sư phụ ra đề bài mới, thời gian rộng rãi cho mọi người "si nghĩ" nè.

"Chỉ có vườn "đất" mới làm được focal point, còn vườn "chậu" thì không làm được focal point." Đúng hay Sai?

Mọi người si nghĩ và chọn câu trả lời nha. Chiều tối mai sư phụ vô lớp trao đổi với các đệ tử nha. Chúc mọi người a "Beautiful Sunday".
    • 266 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tytit Xem bài viết
    Chào cả lớp! Hôm nay rảnh mới có dịp post ảnh cái sân và một góc sân mới làm tường rào, cả gốc cây Ngọc Lan nữa nhờ SP và các mẹ góp ý dùm chứ ngày nào cũng kéo ra kéo vào mà chả thấy ưng tặng hoa cả lớp :Rose::Rose:Rose:
    Đây là trước cửa nhà
    SP & Tý Tít cho mẹ Dotin phát biểu về đề bài này 1 chút.

Khi so sánh đám cây vườn nhà bạn với các góc vườn khác mình nhận ra điều này: vườn nhà Týtit nhìn tổng thể thấy chậu nhiều hơn cây lá --> Nếu bạn chăm chút bón phân tưới nước 1 thời gian cây lá xum xuê nhìn sẽ mát mắt hơn. Vấn đề là thời gian...

Cách bố trí, mình cũng nghĩ giống Rot-rose:

Kê chậu: phải có chậu cao chậu thấp: cây cao như chuối kiểng để trong góc, thấp dần là các cây lá màu hoặc loại có hoa sinh động, thấp sát dưới đất có thể là đám mười giờ, cỏ linh chi hay móng tay. Che càng nhiều gốc chậu càng hay.

Chọn cây: các loại cây cùng loại cố gắng kê gần nhau để khi mới nhìn tưởng như cây được trồng từ đất, cây trãi dài trên diện rộng, mỗi cây mỗi góc như Tytit đang làm dễ gây cảm giác thưa thớt, nhàm chán...
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

[QUOTE

"Chỉ có vườn "đất" mới làm được focal point, còn vườn "chậu" thì không làm được focal point." Đúng hay Sai?

Mọi người si nghĩ và chọn câu trả lời nha. Chiều tối mai sư phụ vô lớp trao đổi với các đệ tử nha. Chúc mọi người a "Beautiful Sunday".[/QUOTE]

Theo cháu vườn gì cũng làm focal point đc hết, thậm chí vườn chậu còn dễ hơn vì mình dễ thu xếp chậu cây theo ý mình, chứ cây đã trồng trong đất sẽ khó di chuyển hơn, đòi hỏi phải có kế hoạch cụ thể ngay từ khi bắt đầu trồng. Vườn chậu có thể tùy ý mà thay đổi, còn tùy hứng nữa :P

• 266 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    Chào mẹ Dotin, chủ nhật mà đệ tử siêng vô lớp quá hỉ, mừng :LoveStruc:
    Dạ, SP welcome làm đệ tử ngại quá, hehehe... Chổ đệ tử mần việc IT control kỹ lắm, cái gì mà non-working thì bị cấm hết, muốn balance working cũng khó. Tối về quay cuồng với Đô & Tin xong còn chút sức lực thì vô đây balance thôi.

SP phụ đạo thêm cho đệ tử cái vụ trồng cây từ hạt với SP ơi. Hôm trước em có tập gieo mấy cái hạt của hoa này:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    These blue violas are for Hannah's mum.

chuẩn bị 1 cái khay cho đất ẩm, gieo 1 mớ hạt xong rãi 1 lớp đất mỏng, xịt nước ẩm ẩm xong cho vô cái túi nylon có zipper, để trong chổ mát (mà thật ra chổ nào nhà đệ tử cũng >30 độ không hà), sáng & tối lôi ra xịt ẩm, nhưng mà cả tuần không thấy dấu hiệu gì, đợi thêm 1 tuần nữa cũng vậy...Sầu tình, đệ tử đợi đến ngày 30-4 giải phóng tụi nó luôn rồi SP ạ. Có phải:

- Loài cây này không phải dành cho xứ SG?
    - Nhà đệ tử nóng quá, cây không nảy mầm được?
    - Hạt này dead hết rồi (mua ở Gino, không có date) ?
    - Công đoạn đệ tử làm có gì đó sai?

Cảm ơn SP nhiều! Chúc SP cũng Happy Sunday & enjoy lovely hot Sunday, too!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Dotin; 09/05/2010 vào lúc 08:52 AM.
    • 266 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Góc ban công nhà lilyofthevalley dễ thương quá, mình cũng đang trồng 1 vài cây treo tường nhưng không biết sau 1 thời gian tụi nó có làm rêu mốc vách tường không, bạn chăm mấy cây này bằng cách nào? tưới nước thẳng lên nó hay xách xướng tưới xong đợi ráo nước rồi lại treo lên? Thanks Lily
    • 276 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilyofthevalley Xem bài viết
    Hiện giờ ở HN đang vào mùa nóng dữ dội. Bản thân mình cũng rất lo ngại cho mấy cái cây. Chỉ cần quên tưới 1 buổi là cây cối héo rũ, trông đến thảm. Nhưng thời gian vừa rồi mình đã tìm được 1 loại cây rất yêu (haizzzzzzzzz mình quên mất tên rồi), lá xanh quanh năm, mọc rất tốt, chỉ cần 1 lá rơi xuống đất là sau 1 thời gian đã đâm chồi bén rễ phát triển xum xuê rồi. Cây này đợt trước mình để trong chậu treo cho thả xuống rất đẹp, sau gần 1 năm thì cây cỗi dần đi vì mọc ra quá dài (Chắc phải hơn 1m) Vì thế mình đã cắt hết ngọn, đem ngọn đó cắm vào chậu khác và buộc bên ngoài ban công. Giờ thì cây đã phát triển ngon lành, nhìn rất thích mắt.
    Một điều nữa là cây này rất hợp cho ai bận rộn, ko có nhiều thời gian chăm bón, vì cây chẳng cần gì nhiều ngoài nước, mà thậm chí 1 tuần ko tưới cũng ko sao :P.

Đợt trước mình lười ko muốn vứt đi nên cắm chung vào chậu oải hương nhưng hôm qua phải nhổ ra chậu khác vì cây lên tốt quá, mình sợ nuốt chửng hết oải hương của mình

Còn đây là chậu cây treo ngoài ban công chụp từ trên xuống. Thật ra chậu cây này tiếc ở chỗ mình trồng vào chậu đẹp, nhưng sau cây mọc chờm ra ngoài, xum xuê quá che hết chậu nên lẽ ra mình phải dùng chậu xấu thôi. Giờ lên đến thế này rồi, chẳng lẽ lại bứng ra thay chậu

Hì, khuyến mại thêm kiểu ảnh cô thứ 2 nhà mình ngày bé đang nghịch cái ngọn của cây này (hồi đó mình treo cao)

chào Lily nhà mình cũng trồng cây giống của bạn,cũng ko bít tên luôn!nhưng mà cây nhà mình cũng bị tình trạng giống cây của bạn trước đó ý,càng trồng nó càng còi,ko hỉu sao nữa,ngọn dài nhưng mà lơ thơ lắm,mình cũng để rủ xuống ban công nhưng mà trông cứ như là rác ý,hix!ko bít làm sao để nó mọc đều và mập bi chừ?
    hay là do mình trồng vào chậu quá bé?
    Lá của cây mình cũng ko được xanh như cây của bạn,nó cứ hơi vàng vàng,mình ko để nó trong bóng râm ko bít có phải nguyên nhân là đây ko?cho mình vài bí quyết nhé!
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Dotin Xem bài viết
    SP phụ đạo thêm cho đệ tử cái vụ trồng cây từ hạt với SP ơi. Hôm trước em có tập gieo mấy cái hạt của hoa này:
    ... nhưng mà cả tuần không thấy dấu hiệu gì, đợi thêm 1 tuần nữa cũng vậy...
    Mẹ Dotin ui, vụ gieo hạt mua sẵn này, như đánh xổ số ý. Đầu năm em cũng mua mấy gói hạt ở Tổng công ty giống rau quả về gieo, chờ đợi mòn mỏi dài cả cổ mà nó toàn lên cỏ dại với cây dại, tính ra mấy loại chỉ có duy nhất một loại đang lên, lá dài có tuyết mịn như lá cúc, giờ đang ngưng chả thấy lớn gì nữa. Nên kinh nghiệm xương máu e rút ra là, chỉ nên gieo hạt khi được lấy trực tiếp từ cây, tuyệt nhiên không mua sẵn (chẳng biết đằng nào mà lần cả, vì bây giờ toàn hạt của TQ thôi, mà TQ thì ba bửa lắm).
    @nhocme: Tui biết bà ở hội RV rùi, nhưng vài tháng mới thấy bà thò mẹt vào bên đây một lần, bên kia một lần. Hôm nào chụp cái vườn nhà bà cho cả lớp xem với nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 09/05/2010 vào lúc 10:00 AM.
    • 726 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Lại thêm một tầng mới là đánh dấu thêm sự dìu dắt của sư phụ. Từ chỗ các đệ tử chỉ biết ra chỗ bán cây, thích cây nào là ẵm cây đó về rồi "nhận" vô trong chậu, hằng ngày tưới nước là xong "sự nghiệp" trồng cây. Vài tháng sau tiễn em nó lên thiên đường rồi đi mua cây khác. Giờ tình hình đã khác xưa nhiều lắm. Chúng con đã biết nhận diện ra cây nào phù hợp với xứ nóng, xứ lạnh, biết kìm chế (phần nào :Smiling những ham muốn của mình để chọn mua những cây phù hợp với điều kiện và khả năng của mình, biết cây nào ưa nắng, ưa mát hay cần nhiều nước, ít nước. Chúng con còn biết cách bón phân cho cây, biết "chế biến" chất trồng phù hợp, biết tỉa cành, biết vạch lá tìm sâu, biết sắp xếp sao cho mảnh vườn của mình đẹp mắt hơn ... Còn nhiều điều lắm ạ mà trước khi gặp sư phụ thì chúng con chưa hề có những khái niệm đó. Thay mặt mọi người, con xin cám ơn sư phụ :Rose::Rose::Rose:

Thêm một tầng mới là đánh dấu thêm sự gắn bó của các "bạn" trong lớp. Mỗi người một công việc, một hoàn cảnh khác nhau nhưng đều giống nhau sở thích yêu cây cỏ, hoa lá. Mỗi ngày, mọi người lại tụ họp về đây để chia sẻ với nhau kinh nghiệm và khoe thành quả đạt được. Có bạn mới, có bạn cũ nhưng kiên trì theo đuổi lớp học này thì bạn nào cũng sẽ "lên tay" :Smiling:.
    Chúc cho lớp mình ngày càng đông vui, hoa lá rợp nhà.

Tặng cả lớp góc xanh nho nhỏ (có bao nhiêu hoa "show hàng" hết rồi :Smiling

• 2,422 Bài viết

• 7,261 Được cảm ơn

Hi, cả nhà, xin rút kinh nghiệm cho lần sau,thanhk sư phụ va2loakenthangmuoimot nha,
    sư phụ ơi, cây này có phải là bát tiên sư phụ nói ở bài trước không ?

Đệ tử trồng ép em kim phát tài trong chậu nhỏ trên bậc cửa sổ thôi, mà hôm nay em đó cũng phát triển quá trời , sư phụ ơi nếu vậy mình làm sau cho cây luôn nhỏ , bé bé trong chậu cho dễ xương vậy sư phụ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Buchibuem; 09/05/2010 vào lúc 10:52 AM.
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Dotin Xem bài viết
    Góc ban công nhà lilyofthevalley dễ thương quá, mình cũng đang trồng 1 vài cây treo tường nhưng không biết sau 1 thời gian tụi nó có làm rêu mốc vách tường không, bạn chăm mấy cây này bằng cách nào? tưới nước thẳng lên nó hay xách xướng tưới xong đợi ráo nước rồi lại treo lên? Thanks Lily
    Mình nghĩ chắc là mốc đấy, nên mình cứ vác xuống để tưới, khi nào ráo lại treo lên. Daiso có bán mấy cái chậu treo tường này, tiện lắm, bằng nhựa ko thấm nước, mà có khoét sẵn lỗ, chỉ việc treo lên móc thôi
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi berrymai Xem bài viết
    chào Lily nhà mình cũng trồng cây giống của bạn,cũng ko bít tên luôn!nhưng mà cây nhà mình cũng bị tình trạng giống cây của bạn trước đó ý,càng trồng nó càng còi,ko hỉu sao nữa,ngọn dài nhưng mà lơ thơ lắm,mình cũng để rủ xuống ban công nhưng mà trông cứ như là rác ý,hix!ko bít làm sao để nó mọc đều và mập bi chừ?
    hay là do mình trồng vào chậu quá bé?
    Lá của cây mình cũng ko được xanh như cây của bạn,nó cứ hơi vàng vàng,mình ko để nó trong bóng râm ko bít có phải nguyên nhân là đây ko?cho mình vài bí quyết nhé!
    Chắc là cũng giống với cây cũ của mình, khi mọc dài quá thì bị cỗi, vàng và thưa đi, ko còn xanh đẹp nữa. Mình cho rằng cây này chỉ nên trồng trong giỏ treo (hanging basket) thôi, khi cây cứ ra dài quá 1 chút thì xén bớt đi, cây sẽ lại ra lá mới xanh non hơn. Hình chậu cây trong ảnh của mình là do xén ngọn của cây bị cỗi rồi cắm vào chậu mới, giờ nó ra được như vậy rồi đấy. Chậu cũ thì bỏ thôi. Cũng có thể trong khi đang trồng chậu này thì ngắt vài đoạn cắm sang chậu khác, cho nhân giống luôn, đảm bảo lúc nào cũng có cây vì cây này rất dễ phát triển.
    Theo mình ko phải do bạn trồng vào chậu bé đâu, vì cái chậu của mình cũng bé tẹo. Cũng ko phải do nắng quá vì cây của mình hứng nắng cả ngày luôn. Nguyên nhân chắc chỉ vì nó mọc dài quá, ko có đủ lực nuôi cây cho đẹp thôi. Cắt ngắn đi vừa kích cho ra lá mới, vừa tiết kiệm sức sống cho cây, mà mình cũng thấy đẹp hơn. Hay là thỉnh thoảng bón phân chút nhỉ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lilyofthevalley; 09/05/2010 vào lúc 11:13 AM.
    • 2,422 Bài viết

• 7,261 Được cảm ơn

Chào cả nhà, tư vấn giúp mình nha,mình đang tìm 1 cái chậu cao khoảng 40cm, ngang cỡ 45cm, hông cỡ 20 cm, cả nhà có ai biết chổ nào bán chậu thì chỉ mình với nha, hay ai có thấy chậu mình cần tìm thì hú dùm mình một cái , mình có cái ban công nhỏ dưới cửa sổ cỡ kích thước đó, mà khó tìm chậu quá,
    Sư phụ , con đang muốn trồng hoa ngay dưới cửa sổ cho nó lãng mạn thì mình nên trồng hoa gì sư phụ, tường nhà màu xanh ghi.
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Bạn thử ra Daiso Giảng Võ xem, có nhiều loại chậu lắm ,mặc dù mình ko biết có kích thước bạn cần tìm k