CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Làm sao để khoan tường/trần nếu không rõ đường ngầm của dây điện?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.88K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 312 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em muốn khoan lỗ trên trần để treo đèn thả xuống bàn ăn.

Nhưng ông xã bảo lúc đổ trần đã đi cáp ngầm trong trần (mà không có sơ đồ:Angry. Giờ không khoan khiếc gì được cả, sợ đục vào đường dây.

Điên quá, hỏng hết cả dự án chiếu sáng của em. Có bố mẹ nào có cao kiến gì không hiến kế cho em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,898 Bài viết

• 2,023 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, trên thị trường có bán thiết bị dò điện và kim loại đấy, nó nhỏ như cái đèn pin thôi, nhà không có sơ đồ thì mẹ nó mua cái đó dùng lâu dài cho tiện vậy
    • 4,213 Bài viết

• 10,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu Xem bài viết
    Em muốn khoan lỗ trên trần để treo đèn thả xuống bàn ăn.

Nhưng ông xã bảo lúc đổ trần đã đi cáp ngầm trong trần (mà không có sơ đồ:Angry. Giờ không khoan khiếc gì được cả, sợ đục vào đường dây.

Điên quá, hỏng hết cả dự án chiếu sáng của em. Có bố mẹ nào có cao kiến gì không hiến kế cho em với.
    Bị chồng dọa rồi, kekeke. Thực ra ko có sơ đồ nhưng đường điện đi trong nhà dân dụng cũng theo vài nguyên tắc cơ bản. Nhất là đường điện đi trên trần (mà ko hiểu sao lại có cáp ngầm trên trần được - đi vào từ lúc đổ bê-tông chăng? Như mình đoán chắc khoan trần chạy dây ngang rồi trát lại chứ ko phải là đi ngầm trong trần. Còn nếu là trần thạch cao thì ko ngầm mà đi ở phía trên trần thôi. Ngoài ra, muốn biết đường cáp đi thế nào thì lần từ ổ điện ra, gọi chú thợ đi đường điện đến hỏi thôi, thông thường xong nhà nên yêu cầu một bản hoàn công, họ cũng chỉ vẽ sơ sơ đường đi thôi (ví dụ thông thường họ chạy dây cách nền nhà .... cm sau đó chia dây vào các ổ cắm, công tắc). kekeke, mình ko chuyên ngành điện đóm gì đâu, vừa rồi xây nhà ngồi xem thợ làm thì thấy thôi.
    • 111 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Bị chồng dọa rồi, kekeke. Thực ra ko có sơ đồ nhưng đường điện đi trong nhà dân dụng cũng theo vài nguyên tắc cơ bản. Nhất là đường điện đi trên trần (mà ko hiểu sao lại có cáp ngầm trên trần được - đi vào từ lúc đổ bê-tông chăng? Như mình đoán chắc khoan trần chạy dây ngang rồi trát lại chứ ko phải là đi ngầm trong trần. Còn nếu là trần thạch cao thì ko ngầm mà đi ở phía trên trần thôi. Ngoài ra, muốn biết đường cáp đi thế nào thì lần từ ổ điện ra, gọi chú thợ đi đường điện đến hỏi thôi, thông thường xong nhà nên yêu cầu một bản hoàn công, họ cũng chỉ vẽ sơ sơ đường đi thôi (ví dụ thông thường họ chạy dây cách nền nhà .... cm sau đó chia dây vào các ổ cắm, công tắc). kekeke, mình ko chuyên ngành điện đóm gì đâu, vừa rồi xây nhà ngồi xem thợ làm thì thấy thôi.
    Đành rằng thế nhưng theo tôi thì cẩn thận vẫn hơn, nếu chẳng may khoan vào làm dứt dây điện thì.....toi
    • 1,838 Bài viết

• 3,892 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng không có sơ đồ điện. Định khoan gì gọi thợ điện thì nó bảo cứ chiếu theo ổ điện, bóng đèn theo đường thằng là trừ nó ra. Dây điện không đi chéo. thế là OK.
    • 2,230 Bài viết

• 3,844 Được cảm ơn

Cái topic này đúng cái mình đang quan tâm. Mua nhà mà người bán không cung cấp cho mình bản vẽ hoàn công mặc dù mình yêu cầu nhiều lần. Giờ đang cải tạo sửa nhà mà chỉ sợ đúng vào đường điện và đường nước. Gọi điện cho thợ làm đường điện và nước cho người xây nhà và bán cho mình nhưng họ đi vắng. Không biết nếu mình gọi thợ điện nước khác đến thì họ có làm được không nhỉ, hay nhất định phải đợi người đã làm trước đây về mới sửa được? Các bạn tư vấn giúp mình với!
    "Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười"
    • 675 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Hehe,kô tin chồng dọa bạn cứ khoan đi,bùm 1 cái thì eo eo èo, phải có cáp ngầm đi trần thì các mẹ mới lắp được quạt trần chứ. Chủ top kiểm tra có cái móc quạt trần trên trần ko?nếu ko có chắc....chồng dọa thật:Battin ey:. Nói đến nguyên tắc đúng nhưng xây nhà sinh hoạt bình thường ở VN (các nhà xây sẵn) chả tin được. mình từng thấy dây điện đi chéo,tại sao? đi chéo tiết kiệm dây chứ sao:Surprise:
    • 312 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cudengiovanlaingu Xem bài viết
    Hehe,kô tin chồng dọa bạn cứ khoan đi,bùm 1 cái thì eo eo èo, phải có cáp ngầm đi trần thì các mẹ mới lắp được quạt trần chứ. Chủ top kiểm tra có cái móc quạt trần trên trần ko?nếu ko có chắc....chồng dọa thật:Battin ey:. Nói đến nguyên tắc đúng nhưng xây nhà sinh hoạt bình thường ở VN (các nhà xây sẵn) chả tin được. mình từng thấy dây điện đi chéo,tại sao? đi chéo tiết kiệm dây chứ sao:Surprise:
    Có cái móc quạt trần rồi, chắc chắn là đi ngầm trần rồi. Vấn đề là cái móc đèn thả là ý tưởng mới phát sinh của em mới khổ.

Nhà em đi dây chéo trần ạ, hic hic, chả hiểu tại sao, chắc để tiết kiệm dây thật.
    • 4,700 Bài viết

• 5,196 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tiu Xem bài viết
    Có cái móc quạt trần rồi, chắc chắn là đi ngầm trần rồi. Vấn đề là cái móc đèn thả là ý tưởng mới phát sinh của em mới khổ.

Nhà em đi dây chéo trần ạ, hic hic, chả hiểu tại sao, chắc để tiết kiệm dây thật.
    Thấy ông xã tớ nói là có thiết bị để dò đường điện, nếu thợ điện thì sure là có:Smiling:
    • 190 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cũng may nhà mình trước khi trát thì có vẽ lại sơ đồ, sau này mới cảm thấy nó cần thiết vô cùng. Hình như thợ điện đi dây cũng có nguyên tắc đấy, thường đi vuông góc, mình chưa thấy đi chéo bao giờ.
    • 512 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Hơ hơ!!! Mẹ xắp nhỏ cứ khoan bên cạnh cái móc quạt là Okay. Thường thì thợ điện sẽ cách ra vài cm mới để dây điện. Giờ ta sẽ nhờ một chú thợ chuyên khoan tường... và thường thì khi đi khoan lắp đặt nội thất, BT vừa khoan vừa "nghe" tay nên ít khi bị nổ đường dây, nói đáng tội, có lúc cũng hơi... xước vỏ dây tí:Laughing:! Tốt hơn hết là kiếm bác thợ nào có cái khoan điều chỉnh được tốc độ quay thì tuyệt!
    Chúc MeTiu thành công!

Regard!
    BT
    ...Trên hai vai ta đôi "vầng nhật nguyệt"... rọi xuống trăm năm một cõi đi về... (Trịnh Công Sơn)
    Warning: Trong 24 giờ qua Bác đã chấm thõ 10 doanh nghiệp rồi. Buông bút xuống nghỉ ngơi, mai chấm tiếp Bác nhá! 09.7749.3003 VCB 0011002924147