CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Làm sao cho toa lét luôn thơm thơm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 47.6K Lượt đọc
  • 122 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 384 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bác giải thích rất ư là chuyên nghiệp, dân trong nghề có khác... Ông thợ nước nhà mình cũng dùng mấy từ chuyên ngành như bác mà em k tài nào nhớ nổi. Tặng hoa bác
    • 578 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Có 2 nguyên nhân chính dẫn đến hiện tượng bị mùi hôi trong Toilet:
    - Do tắc đường thoát khí của bể phốt nên khí này đem theo mùi hôi ngược theo đường thoát xí vào toilet nhà bạn. Hiện tượng này một phần cũng do cách đặt ống thoát vào bể phốt chưa chuẩn (ống thoát vào bể phốt phải ngập nước ~ thấp hơn đường thoát ra cống). Nhưng đó cũng là cái may, vì nếu đường ông thoát đặt chuẩn mà đường ống thoát khí bị tắc rất dễ xảy ra hiện tượng nổ bể phốt (nổ khí mêtan) nếu không phát hiện kịp thời. Bp khắc phục: bạn nên gọi thợ làm nước đến kiểm tra lại ống thoát khí bể phốt xem sao. Nên kiểm tra cả đường thông khí của ống thoát nữa (nhiều nhà không làm hoặc tắc đường thông khí này nên xảy ra hiện tượng nước trong bồn cầu bị hút sạch khi xả -> mất nước trong Xifong bồn cầu -> khí hôi thoát ra)

- Do ga thoát sàn bị khô nước nên khí từ đường ống thải thoát ra (cái này rất nhiều nhà bị). Bp khắc phục: tránh để thoát sàn bị khô nước. Cách xử lý triệt để nhất là chế xifong cho thoát sàn (tuơng tự như Xifong của chậu rửa) - cách này nên làm ngay từ đầu thì tốt nhất. Xifong chậu rửa, bồn tắm bị khô nước cũng có thể là nguyên nhân gây ra mùi hôi
    Ôi bác thông thạo quá, thế phiền bác biết ông thợ nào mát tay thì giới thiệu dùm mình với, gấp rồi bác ơi. Mũi mình thì tinh kinh khủng, mà cứ phải ngửi cái mùi này chắc ốm mất thôi. tks bác trước nhé
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn ra chợ mua vôi để quét tường ( có sẵn trong bịt ) bỏ vào cái chậu bằng sắt ..............về đổ vào toa lét .........sẽ khử bớt mùi hôi ................đổ nhiều vào ..........( đổ nước thôi nha ..............lọc bỏ cặn ............để khỏi tắc cống .....)
    • 425 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    - Do ga thoát sàn bị khô nước nên khí từ đường ống thải thoát ra (cái này rất nhiều nhà bị). Bp khắc phục: tránh để thoát sàn bị khô nước. Cách xử lý triệt để nhất là chế xifong cho thoát sàn (tuơng tự như Xifong của chậu rửa) - cách này nên làm ngay từ đầu thì tốt nhất. Xifong chậu rửa, bồn tắm bị khô nước cũng có thể là nguyên nhân gây ra mùi hôi
    Lúc đầu nhà em cũng có ý tưởng làm như thế này, nhưng sau thấy k ổn lắm vì nước thoát sàn của mình là nước bẩn, lâu ngày các cặn bẩn sẽ đọng ở xiphong gây tắc, lúc đó thì quả là lợi bất cập hại, nên lại thôi ạ.
    Tâm niệm là thỉnh thoảng nhớ đổ nước ngập cái thoát sàn loại 3 lớp là ổn.
    Thích đủ thứ...:Smiling:
    • 1,731 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipanh Xem bài viết
    Lúc đầu nhà em cũng có ý tưởng làm như thế này, nhưng sau thấy k ổn lắm vì nước thoát sàn của mình là nước bẩn, lâu ngày các cặn bẩn sẽ đọng ở xiphong gây tắc, lúc đó thì quả là lợi bất cập hại, nên lại thôi ạ.
    Tâm niệm là thỉnh thoảng nhớ đổ nước ngập cái thoát sàn loại 3 lớp là ổn.
    Thế thì mẹ nó lại không tham khảo rồi, chế xifong rất đơn giản mà vẫn xả được cặn khi cần đấy, chỉ cần lắp 1 cái T và nút bịt là ổn mà
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 422 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Để khử mùi hăng khó chịu trong toilet và phòng tắm, em hay dùng nước muối để dội. Hết mùi luôn. Các mẹ thử xem nhé.
    • S-Z
    • 5 năm
    • 1,072 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Nhà em hố ga phòng vs không thiết kế kiểu xi phông nhưng cũng không bao giờ bị hôi. Hỏi xã, xã nói khi lắp ống thoát nước ở ga cống tập trung phải cắm sâu ống xuống, hoặc có kiểu nữa như hôm vừa rồi nhà hàng xóm sửa hố ga, em thấy họ lắp như 1 cái phễu ngửa lên trên để nước lúc nào cũng có ở miệng ống.
    • 105 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi S-Z Xem bài viết
    Nhà em hố ga phòng vs không thiết kế kiểu xi phông nhưng cũng không bao giờ bị hôi. Hỏi xã, xã nói khi lắp ống thoát nước ở ga cống tập trung phải cắm sâu ống xuống, hoặc có kiểu nữa như hôm vừa rồi nhà hàng xóm sửa hố ga, em thấy họ lắp như 1 cái phễu ngửa lên trên để nước lúc nào cũng có ở miệng ống.
    Nếu lắp phễu ngữa lên trên mà nằm trong bể phốt thì rất khó cho việc vệ sinh sau này (dễ nghẹt do tóc, giấy, bông, cát ...) Theo mình nên làm 1 hố ga có siphon cho trục thoát nước sinh hoạt chính.
    Gia đình Delta (Q. BT - TP.HCM)

Con là nguồn sống và niềm tin của Cha Mẹ
    • S-Z
    • 5 năm
    • 1,072 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Delta Xem bài viết
    Nếu lắp phễu ngữa lên trên mà nằm trong bể phốt thì rất khó cho việc vệ sinh sau này (dễ nghẹt do tóc, giấy, bông, cát ...) Theo mình nên làm 1 hố ga có siphon cho trục thoát nước sinh hoạt chính.
    Đúng rồi bác ạ, em cũng thấy thế. Nhà em thì ống thoát nước chính cắm thẳng xuống hố ga tập trung nên cũng chưa bao giờ thấy bị mùi, cộng thêm phòng vs có cái cửa sổ to đùng (60x185) như cửa sổ phòng ngủ nên lúc nào cũng thoáng.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 341 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình biết một cách để khử mùi hôi trong toilet nên post lên đây chia sẻ cùng các
    mẹ.Vừa sáng nay trên chỗ làm mình khử toilet bằng cách là các mẹ gọt hết phần bên
    trong ruột 1 trái thơm ra sau đó chừa cái vỏ lại và cái nắp trái thơm lại và cho lên 1 cái đĩa
    bỏ 1 cây nến vào bên trong trái thơm và thắp nến lên các mẹ sẽ thấy toilet nhà mình được khử mùi hoàn toàn và rất dễ chịu.
    À mà trái thơm các mẹ nhớ khoét cho nó một vài cái lỗ nha để nó còn
    lan tỏa mùi thơm ra ngoài nữa.
    Các mẹ thử áp dụng đi hiệu quả lắm đấy!
    " Cách để sửa chữa sai lầm là tốt nhất hãy quên nó đi "

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)