• 3 Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 404 Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 80 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, kể là nhà em định làm cầu thang bằng đá nhưng em chẳng có tý kinh nghiệm gì về vụ đá này gì cả! Các mẹ ơi cho em hỏi: làm cầu thang bằng dads thì nên làm bằng đá gì, giá cả ra sao, địa chỉ nào làm tin cậy chỉ cho em với. À, cho em hỏi, cái cầu thang có cần trát trước khi thợ cầu thang đến hay để thợ cầu thang trát vữa và để đá lên luôn. Bởi em chỉ sợ nếu thợ nề em trát vữa cho cầu thang, sau đấy thợ làm cầu thang đến lại trát một lần nữa sợ bị dầy quá!
    Cảm ơn các mẹ nhé!

Mẹ yêu con nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 85 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nhà mình cũng đang làm đến công đoạn ốp đá cầu thang đây. Bậc cầu thang thì ko cần trát đâu, cứ để nguyên bậc gạch xây nhé
    • 391 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeMit_HN Xem bài viết
    Các mẹ ơi, kể là nhà em định làm cầu thang bằng đá nhưng em chẳng có tý kinh nghiệm gì về vụ đá này gì cả! Các mẹ ơi cho em hỏi: làm cầu thang bằng dads thì nên làm bằng đá gì, giá cả ra sao, địa chỉ nào làm tin cậy chỉ cho em với. À, cho em hỏi, cái cầu thang có cần trát trước khi thợ cầu thang đến hay để thợ cầu thang trát vữa và để đá lên luôn. Bởi em chỉ sợ nếu thợ nề em trát vữa cho cầu thang, sau đấy thợ làm cầu thang đến lại trát một lần nữa sợ bị dầy quá!
    Cảm ơn các mẹ nhé!
    Khi cầu thang đã xong phần thô, gọi thợ đá đến họ sẽ trao đổi với thợ nề để hai bên kết hợp làm với nhau cho đúng thiết kế (phong thủy nữa)
    Tự khắc họ kết hợp côngvieejcj để không dẫm chân lên nhau
    • 80 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi nên làm bằng đá gì? Vì mình thấy hiện nay có rất nhiều loại đá trên thị trường, không biết đá nào là tốt và giá cả vừa phải các mẹ nhỉ?

Mẹ yêu con nhiều
    • STB
    • 6 năm
    • 324 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình cũng đang tìm địa chỉ ốp đá cầu thang ở Hà Nội. Giúp mình với.
    Bỏ Cả Giang Sơn Vì Gái Đẹp

Ngờ Đâu Gái Đẹp Thích Giang Sơn
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 106 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu bạn đặt tiêu chuẩn về giá, thì nên ra Thanh Nhàn, dạo quanh 1 vòng hỏi giá vài cửa hàng, ở đây có thể nói là rẻ nhất nhì HN, chất lượng hoàn thiện thì ở đâu cũng thế cả thôi, vì thi công đá nói chung là dễ. Còn nếu yêu cầu đá chất lượng cao (mable chẳng hạn) thì nên ra 1 số cơ sở lớn ở đường Láng hoặc Cát Linh, tuy nhiên ở Cát Linh do chi phí mặt bằng cao nên giá cũng cao hơn các chỗ khác tương đối đấy.
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeMit_HN Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi nên làm bằng đá gì? Vì mình thấy hiện nay có rất nhiều loại đá trên thị trường, không biết đá nào là tốt và giá cả vừa phải các mẹ nhỉ?
    Nhà mình làm bằng đá granit màu đỏ, giống như bậc tam cấp của các tòa nhà lớn ý. Thích lắm, dễ lau chùi, mà lúc nào trông cũng bóng loáng. Hồi đấy nhà mình lát cũng rẻ, chỉ có 400K/m thôi
    Nhà mình ngày xưa mua ở đường Trường Chinh, mình thấy ở đó rẻ. Nhưng mà giá mỗi hàng cũng chênh nhau đến hàng chục nghìn 1 m, ý. Tốt nhất là đi tham khảo nhiều hàng, sau đó chọn hàng nào giá rẻ nhất.
    Tải mãi cái ảnh lên mà ko được
    • 446 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Up lên cái nào ...mình cũng đang tìm hiểu về vụ này ...Bố mẹ nào biết thêm thông tin thì cho xin nhé .Nhà mình tính sửa lại cấu trúc cầu thang tầng 1 vì đổ thẳng ra cửa thì fạm phong thuỷ ..Không biết những tầng trên có thể thay đá cùng màu được không nhỉ ??
    Cám ơn các Bố mẹ trước ạ
    • STB
    • 6 năm
    • 324 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn nào có báo giá làm cầu thang bằng đá thì up lên giúp nhé.

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metuankhoi Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi, đá Granit có màu đen không thế?
    Có màu đen nhưng đá đó gọi là đá kim sa, đắt lắm, thường chỉ để ốp mặt bếp thôi, giờ cũng phải 1 triệu/1m ý
    Cầu thang đá nhà mình đây nhé, mình thích màu đỏ hơn, màu đen trông tối nhà lắm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeMit; 15/09/2008 vào lúc 01:30 PM.
    • 72 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Theo mình thì không nên làm mặt bậc cầu thang bằng đá tự nhiên, tuy nó sạch, dễ lau chùi và lâu cũ nhưng nó rất dễ trơn trượt, cụ già, em nhỏ, thậm chí người lớn nếu không cẩn thận sẽ trượt chân ngã, đặc biệt khi mới lau nhà và thời tiết nồm, mà nhiều đá trong nhà nhìn cũng lạnh. Theo mình, đá tự nhiên chỉ hợp với công sở chứ nhà riêng thì không nên. Nếu ngân quỹ còn dồi dào các mẹ có thể dùng cầu thang gỗ, còn nếu tiết kiệm thì dùng ganito, ganito của Nam Thắng chẳng hạn, mình thấy trông cũng rất đẹp mà giá cả có loại còn đắt hơn đá tự nhiên ý chứ, dùng ganito hút nồm lắm đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutu888 Xem bài viết
    Theo mình thì không nên làm mặt bậc cầu thang bằng đá tự nhiên, tuy nó sạch, dễ lau chùi và lâu cũ nhưng nó rất dễ trơn trượt, cụ già, em nhỏ, thậm chí người lớn nếu không cẩn thận sẽ trượt chân ngã, đặc biệt khi mới lau nhà và thời tiết nồm, mà nhiều đá trong nhà nhìn cũng lạnh. Theo mình, đá tự nhiên chỉ hợp với công sở chứ nhà riêng thì không nên. Nếu ngân quỹ còn dồi dào các mẹ có thể dùng cầu thang gỗ, còn nếu tiết kiệm thì dùng ganito, ganito của Nam Thắng chẳng hạn, mình thấy trông cũng rất đẹp mà giá cả có loại còn đắt hơn đá tự nhiên ý chứ, dùng ganito hút nồm lắm đấy.
    Ui nhà mình đã dùng cầu thang đá >3 năm rồi nè. Lau cực kỳ nhanh khô nhé, nhà mình có 2 con nhỏ liền, hồi mới xây nhà mình còn ko làm con tiện cầu thang cơ, thế mà ko ngã đâu nhé, mặc dù bé nhà mình cứ chạy lên chạy xuống cầu thang ầm ầm, ko phải bám con tiện cầu thang nhé.
    Còn lạnh thì mình ko thấy lạnh tẹo nào, rất sang.
    Thời tiết nồm thì chỉ thấy có nền gạch nồm thôi, còn đá cầu thang mình chưa bao giờ thấy nồm.
    Nếu các mẹ có tiền thì công nhận là nên ốp gỗ, nhưng mà đắt vô cùng luôn, ốp hết cầu thang chắc phải hết vài chục đến hơn trăm triệu cho gỗ tốt. Mà ốp gỗ thì về lâu về dài dễ mối mọt, lau nhà phải bảo quản tốt, ko để nước sũng quá.
    Còn Granito thì mình can các mẹ, hàng xóm nhà mình dùng granito rất nhiều, xấu vô cùng luôn, lau thì lại khó sạch nữa, mà trông rất quê.
    Đấy là ý của mình, các mẹ nên tham khảo nhiều rồi quyết định nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,963 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

các bố mẹ nào rành về đá của Việt Nam cho mình biết với.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 446 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit Xem bài viết
    Ui nhà mình đã dùng cầu thang đá >3 năm rồi nè. Lau cực kỳ nhanh khô nhé, nhà mình có 2 con nhỏ liền, hồi mới xây nhà mình còn ko làm con tiện cầu thang cơ, thế mà ko ngã đâu nhé, mặc dù bé nhà mình cứ chạy lên chạy xuống cầu thang ầm ầm, ko phải bám con tiện cầu thang nhé.
    Còn lạnh thì mình ko thấy lạnh tẹo nào, rất sang.
    Thời tiết nồm thì chỉ thấy có nền gạch nồm thôi, còn đá cầu thang mình chưa bao giờ thấy nồm.
    Nếu các mẹ có tiền thì công nhận là nên ốp gỗ, nhưng mà đắt vô cùng luôn, ốp hết cầu thang chắc phải hết vài chục đến hơn trăm triệu cho gỗ tốt. Mà ốp gỗ thì về lâu về dài dễ mối mọt, lau nhà phải bảo quản tốt, ko để nước sũng quá.
    Còn Granito thì mình can các mẹ, hàng xóm nhà mình dùng granito rất nhiều, xấu vô cùng luôn, lau thì lại khó sạch nữa, mà trông rất quê.
    Đấy là ý của mình, các mẹ nên tham khảo nhiều rồi quyết định nhé
    ...Aha vụ này đúng đấy ...tớ chả biếtvụ chịu nồm thế nào nhưng nhà tớ hiện nay muốn thay sang đá vì chủ nhà cũ Granito nhòm xấu lắm ..mới lau và chưa lau nhòm đuề huề không fân biệt và quê quê nữa .Xin lắng nghe tiếp thông tin của các Bố mẹ nhé .À mà mẹ nó còn giữ số fon của đội thợ thi công cầu thang thì cho tớ xin với nhé .Thông thường thì từ lúc đặt tới khi thi công thì khoảng bao lâu thế ? ..mình hỏi kỹ vì quỹ thời gian chỉ có trong vòng 5 tuần .Thx nhiều nhé mẹ nó à
    • one
    • 9 năm
    • 310 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương Xem bài viết
    các bố mẹ nào rành về đá của Việt Nam cho mình biết với.
    Em không dám nói là rành, chẳng qua dạo này làm nhà nên cũng đi mỏi cẳng để tìm hiểu. Đá tự nhiên của Việt Nam thì có 2 loại là marble (cẩm thạch) và granite (hoa cương). Đá marble có vân chạy thành dây nên hoa văn khá to và đa dạng (không tấm nào giống tấm nào), còn granite thì hoa văn nhỏ, trông lặp đi lặp lại. Marble thì không láng bóng, bề mặt "mềm", "êm" hơn granite, giá khá rẻ (200-400k/m), phù hợp để làm cầu thang. Granite có độ nhẵn bóng cao hơn nên ít thấm nước và đắt gấp 3-5 lần marble, thường để làm những bề mặt hay ướt như bàn bếp, mặt tủ lavabo với diện tích không lớn.

Về nguồn gốc, đá marble được khai thác ở các vùng núi đá vôi mạn Thanh Hoá, Nghệ An. Đá Nghệ An bao giờ cũng có vân và màu sắc đẹp hơn đá Thanh Hoá, và giá cũng đắt hơn, có loại gấp 2-3 lần. Đá granite thì thường được người bán hàng quảng cáo là khai thác trong mạn Nam Trung Bộ (Bình Định, Phú Yên) nhưng theo em biết thì có một số lấy từ nguồn Trung Quốc - hoa văn giống hệt và giá rẻ hơn đáng kể.
    Phải lấy người như anh và đồng bọn
    http://tranthutrang.net
    • 106 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi one Xem bài viết
    Em không dám nói là rành, chẳng qua dạo này làm nhà nên cũng đi mỏi cẳng để tìm hiểu. Đá tự nhiên của Việt Nam thì có 2 loại là marble (cẩm thạch) và granite (hoa cương). Đá marble có vân chạy thành dây nên hoa văn khá to và đa dạng (không tấm nào giống tấm nào), còn granite thì hoa văn nhỏ, trông lặp đi lặp lại. Marble thì không láng bóng, bề mặt "mềm", "êm" hơn granite, giá khá rẻ (200-400k/m), phù hợp để làm cầu thang. Granite có độ nhẵn bóng cao hơn nên ít thấm nước và đắt gấp 3-5 lần marble, thường để làm những bề mặt hay ướt như bàn bếp, mặt tủ lavabo với diện tích không lớn.

Về nguồn gốc, đá marble được khai thác ở các vùng núi đá vôi mạn Thanh Hoá, Nghệ An. Đá Nghệ An bao giờ cũng có vân và màu sắc đẹp hơn đá Thanh Hoá, và giá cũng đắt hơn, có loại gấp 2-3 lần. Đá granite thì thường được người bán hàng quảng cáo là khai thác trong mạn Nam Trung Bộ (Bình Định, Phú Yên) nhưng theo em biết thì có một số lấy từ nguồn Trung Quốc - hoa văn giống hệt và giá rẻ hơn đáng kể.
    Có nhầm đá mable ko đấy, bạn ra Cát Linh mà xem, đá granit thường chỉ khoảng 4-700k/m2, còn mable thì vào khoảng 1,3-1,8tr/m2 đấy, vì nước mình ko có mỏ đá mable nên phaỉ nhập. Đá rẻ rẻ bạn nói thì đúng là đá Thanh Hoá, nhưng nó vẫn thuộc dạng đá granit thì phải.
    • one
    • 9 năm
    • 310 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Đá marble nhập thì em không nói đến, vì mẹ Ánh Dương đang hỏi đá Việt Nam. Đá marble nhập màu đẹp hoa văn đẹp, giá cũng đẹp luôn, em biết. Đá Thanh Hoá là đá marble, cái này thì không cần người bán nói, em chỉ nhìn và sờ cũng phân biệt được bác ạ. Cụ thể thì em đã nói ở trên rồi.
    Phải lấy người như anh và đồng bọn
    http://tranthutrang.net
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi one Xem bài viết
    Đá marble nhập thì em không nói đến, vì mẹ Ánh Dương đang hỏi đá Việt Nam. Đá marble nhập màu đẹp hoa văn đẹp, giá cũng đẹp luôn, em biết. Đá Thanh Hoá là đá marble, cái này thì không cần người bán nói, em chỉ nhìn và sờ cũng phân biệt được bác ạ. Cụ thể thì em đã nói ở trên rồi.
    Cái đá marble Việt Nam này hàng xóm nhà mình cũng lát cầu thang, trông cầu thang tối và xấu lắm ý. Cố bỏ thêm ít tiền mua đá granite mà lát các mẹ ạ
    Mình ko giữ số fone thì làm nhà mấy năm rồi. Mình mất 1 buổi tối chọn đá và đặt hàng. Hôm sau họ mang hàng đến. Tùy vào độ rộng của cầu thang và độ cao của nhà mà thi công nhanh hay chậm, tùy vào nhân công làm nữa, nhưng chắc chỉ tối đa 1 tuần thôi. Nhà mình 3 tầng, hồi đó làm hình như mất 2-3 ngày thì phải, 2 ông thợ, 1 ông cắt đá và 1 ông lát đá
    • STB
    • 6 năm
    • 324 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMit Xem bài viết
    Cái đá marble Việt Nam này hàng xóm nhà mình cũng lát cầu thang, trông cầu thang tối và xấu lắm ý. Cố bỏ thêm ít tiền mua đá granite mà lát các mẹ ạ
    Mình ko giữ số fone thì làm nhà mấy năm rồi. Mình mất 1 buổi tối chọn đá và đặt hàng. Hôm sau họ mang hàng đến. Tùy vào độ rộng của cầu thang và độ cao của nhà mà thi công nhanh hay chậm, tùy vào nhân công làm nữa, nhưng chắc chỉ tối đa 1 tuần thôi. Nhà mình 3 tầng, hồi đó làm hình như mất 2-3 ngày thì phải, 2 ông thợ, 1 ông cắt đá và 1 ông lát đá
    Cho mình xin địa chỉ được không?

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Mình ko nhớ địa chỉ cụ thể đâu, lâu rồi mà, chỉ nhớ nó ở đường Trường Chinh thôi, đi từ Tôn thất tùng ra giải phóng thì nó nằm ở phía tay trái. Nên tham khảo nhiều hàng vì các hàng báo giá chênh lệch nhau rất lớn.