• 1 Lượt chia sẻ
  • 26.7K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 13,117 Bài viết

• 9,339 Được cảm ơn

Các chị trong diễn đàn ơi, mấy hôm nay nhóc con bị tiêu chảy nên em chẳng ngó ngàng gì đến nhà cửa cả. Bữa nay muốn tổng vệ sinh thì mới thấy cái bàn ủi (bàn là) dơ quá, em có mua miếng chà bàn ủi ở siêu thị nhưng chẳng có tác dụng gì cả. Các chị có mẹo gì chà cho trắng bóng lên thì gửi cho em ít chữ.

:P
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị dùng nước chanh tươi chùi khi bàn ủi đang nóng, em đã thử làm thấy rất hiệu quả đấy chị ạ.
    iolym
    • 133 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Con minh thi minh thuong xuyen lau rua cho ban la (ban ui) nha minh bang cach pha nuoc phen chua, roi nhung mot mieng vai nho, khi ban la dang noi, cu the lau, dam bao se sach ngạy Cach pha nuoc phen chua, ban tan nho phen chua nhu bot, sau do pha voi nuoc.
    Ban cu la thu di, rat hieu nghiem day
    • 599 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

ơ, dễ ợt. Bàn là cắm nóng, chà di chà lại nhiều lần lên miếng vải có dấm chua. Vài lần, sạch ngay. Chúc thành công
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hoặc là dùng kem đánh răng + miếng vải sạch or miếng rửa bát màu xanh nhúng ướt qua rồi chà đi chà lại. Sạch ngay
    • 1,864 Bài viết

• 2,474 Được cảm ơn

bạn cũng có thể làm sạch bàn ủi bằng cách gói muối ăn trong một miếng vải sạch, cắm bàn ủi nóng lên và chà một lúc là sạch như mới luôn
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu làm mọi cách mà không xong thì còn chước cuối: trước khi làm thì nhớ: cách này sẽ làm bay luôn lớp chống dính (nếu có của bàn ủi).
    Cách làm: ra tiệm mua giấy nhám mịn ( càng mịn càng tốt, loại từ 500 trở lên - chỉ số càng cao, giấy càng mịn) đánh cho sạch và bóng bàn ủi là xong. Nhớ là nếu bàn ủi có lớp chống dính ( mà vẫn bị ố nghĩa là lớp đó hư rồi) thì đánh bay luôn, đến khi nào bàn úi sáng, láng , không xước là OK.
    • 330 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là bôi 1 lớp mỏng kem đánh răng lên mặt bàn là, rồi dùng vải ẩm lau đi lau lại là sạch trơn. Nếu lớp đen đó dày quá thì phải lau mạnh tay 1 chút nhé. Nhớ là lau nhẹ nhàng chứ đừng có chà xát kỹ quá mà đi luôn cả mặt bàn là đấy mẹ ròm ạ.
    Cách này hiệu quả lắm :1:
    Nhiều việc, mệt quá
    • 1,028 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunMe
    Cách tốt nhất là bôi 1 lớp mỏng kem đánh răng lên mặt bàn là, rồi dùng vải ẩm lau đi lau lại là sạch trơn. Nếu lớp đen đó dày quá thì phải lau mạnh tay 1 chút nhé. Nhớ là lau nhẹ nhàng chứ đừng có chà xát kỹ quá mà đi luôn cả mặt bàn là đấy mẹ ròm ạ.
    Một cách khác nữa này: cắm nóng bàn là, dùng nến di lên mặt bàn là, chùi đi chùi lại bàn là trên một chiếc khăn mặt bông. Đảm bảo sạch ngay mà không bị hỏng mặt bàn là. Đúng ra, bố tôi còn dạy tôi, chà lên đót chổi lúa cơ, nhưng bi h, cán chổi toàn quấn nilon nên không còn làm thế được.
    • 1,890 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CunMe
    Nếu lỡ tay để bàn là bị đen, dùng cách của Cún Mẹ là hiệu nghiệm nhất. Mình thường xuyên phải làm như vậy đấy. Tuy nhiên, nhớ cắm điện cho bàn là nóng lên rồi hãy bôi kem đánh răng và dùng vải ẩm và mềm lau, chà
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    • 3,329 Bài viết

• 4,359 Được cảm ơn

Cho em hỏi tí, trước đây, em dùng Nishimen thì tậm tịt lắm, mua ở Metro, hơi tí là cháy quần áo, lúc thì chạy rõ ngon.
    Em định mua cái khác thay thế, các mẹ dùng hàng nào ngon rồi, chỉ em với. Tên hãng, seri luôn ạ. À, mà không biết có sẵn ở cửa hàng Free duty không ạ, mẹ nào mua rồi chỉ giúp luôn hộ em với. Em cảm ơn ạ./
    • 1,864 Bài viết

• 2,474 Được cảm ơn

mình thấy hàng Philip được đấy mẹ Chinsusu a, mình đang dùng loại không dây của Philip, 3 năm nay roi chư thấy có vấn đề gì cả,
    • 1,890 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Eo Chang Hy
    mình thấy hàng Philip được đấy mẹ Chinsusu a, mình đang dùng loại không dây của Philip, 3 năm nay roi chư thấy có vấn đề gì cả,
    Đồng ý 2 tay. Nhà mình dùng Phillips có dây 4 năm rồi cũng vẫn tốt.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovemyhome Xem bài viết
    Nếu lỡ tay để bàn là bị đen, dùng cách của Cún Mẹ là hiệu nghiệm nhất. Mình thường xuyên phải làm như vậy đấy. Tuy nhiên, nhớ cắm điện cho bàn là nóng lên rồi hãy bôi kem đánh răng và dùng vải ẩm và mềm lau, chà
    Trường hợp của tôi, do lơ là để bàn là nóng quá bị cháy vải và dính vào bàn là 1 lớp, mỗi lần là quần áo trắng bị dây ra rất khó chịu (chỉ quần áo trắng mới bị). Tôi đã thử bằng cách này (và các cách khác trong mục diễn đàn này) nhưng không được. Có lẽ các cách này chỉ áp dụng được cho bàn là bị gỉ sét hoặc để lâu không dùng.

Các chị có kinh nghiệm gì trong vụ này giúp đỡ mẹ vụng tôi với nhé!

Cám ơn mọi người nhiều!
    • 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi!

Bàn là ( ủi ) đồ của nhà mình sau thời gian ô sin ủi thì mặt bàn ủi bị đen , vết đen này nhiều khi ủi đồ trắng là dính vào đồ làm dơ đồ . Mình kg biết cách lấy gì để chùi cho mặt bàn ủi trắng lại. Các mẹ có kinh nghiệm về vụ này giúp mình với
    Mình cảm ơn nhiều
    Mẹ iêu iêu Con iêu của Mẹ nhất trên đời.
    Con là tất cả của Ba Mẹ iêu
    • 2,090 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoconcaunhau1104 Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi!

Bàn là ( ủi ) đồ của nhà mình sau thời gian ô sin ủi thì mặt bàn ủi bị đen , vết đen này nhiều khi ủi đồ trắng là dính vào đồ làm dơ đồ . Mình kg biết cách lấy gì để chùi cho mặt bàn ủi trắng lại. Các mẹ có kinh nghiệm về vụ này giúp mình với
    Mình cảm ơn nhiều
    Mình thì thây chị mình làm thợ may hay làm cách này: Làm nóng bàn là, sau đó rút fic cắm ra, đem nến (đèn cầy) chà vào mặt bàn là sau đó đem bàn là chùi vào một cái chổi rơm, chùi sach lớp nến đó đi thì lại tiếp tục chà lớp nến khác, sau đó lại chùi lên chồi rơm.. cứ làm như vậy khoang 4-5 lần thì sẽ sạch cái lớp bẩn trên mặt bàn là. Bạn thử xem sao nhé.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,163 Bài viết

• 3,232 Được cảm ơn

Cha mình có cách : lấy mai con mực mài vào bàn là.
    Khi xưa còn nhỏ mình thấy ông thường làm vậy. Mình chưa thử bao giờ. Bây giờ đâu thường thấy bàn là bị cháy như vậy (hay mình dùng loại có chất chống dính, nâu đen sẵn rồi???)
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì làm theo cách sau: cắm bàn ủi nóng, rút ra, lấy nửa quả chanh, chà xát nhiêu lần trên mặt bàn ủi, mạnh tay nhé, sau đó để nguội, lấy miếng bùi nhùi (màu xanh- ko phải màu trắng nha- để khoong xước mặt bàn ủi) nhúng nước chà sạch (như chà nồi vậy- nhẹ tay thôi)- hoặc lấy khăn ướt lau sạch.
    • 114 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Làm bàn ủi nóng lên, ủi qua ủi lại trên lá chuối vài lần, bàn ủi sẽ sạch thôi. Chúc bạn thành công nhé.
    Gieo gì Gặt nấy:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,952 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

bàn là hơi nước nhà tớ, do lười lâu 0 xả cặn nên bị tắc. Tớ đã cho dấm vào nhưng 0 ăn thua. Hơi vẫn ra nhưng ít. Mọi khi xả cặn nước nó chảy ồ ồ nhưng giờ hầu như 0 chảy. Bác nào có cao kiến giúp mình với. Hay là cho giấm vào ngâm qua đêm ?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3