CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Kinh nghiệm xây nhà (tầng 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 191K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

29 Người đang theo dõi

• 358 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Xin phép MOD và mọi người cho mình xây tầng 2 đề tài Kinh nghiệm xây nhà nhé, vì topic cũ đã dài hơn 100 trang rồi...

Mình cứ băn khoăn mãi về ngoại thất cái nhà sắp xây, nhìn không ưng ý nhưng chẳng biết cần chỉnh sửa thế nào cho đẹp mắt, nhờ mọi người góp ý giùm mình với nhé:

Cảm ơn mọi người.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH7; 23/03/2010 vào lúc 09:26 PM. Lý do: Chèn link phần 1

===***===***===
    Mẹ thích nhất ôm con vào lòng rồi thơm lên má con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

- Nhà bạn được vẽ phối cảnh trên Sketchup nên chi tiết vật liệu không được rõ lắm. Mặt bằng các tầng bố trí như thế nào cũng không rõ nên khó góp ý. Tại tầng 1, phía bên sườn nhà sao ko có thêm cửa sổ cho nhiều ánh sáng mà lại bít hết hả bạn?
    Bố con đi ra công trường rồi!!

• 358 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

@lagiang,

cảm ơn bạn quan tâm... Đất nhà mình hướng Tây, phải xoay mặt tiền về hướng Đông Bắc để tránh nắng (đó là lý do vì sao KTS bố trí hướng tây toàn thấy tường gạch bít bùng thế kia)... Không thích cách bố trí này nhưhg mình chẳng có ý tưởng gì góp ý với KTS nên mong được mọi người góp ý về cách bố trí cái hướng Tây ấy sao cho dễ nhìn hơn một chút...
    Mình gửi thêm phối cảnh trong nhà này:
    Trệt:

Phòng ngủ 1 phía trên gara:

2 Phòng ngủ còn lại được bố trí lệch tầng so với phòng ngủ 1:

Chân thành cảm ơn mọi người.

===***===***===
    Mẹ thích nhất ôm con vào lòng rồi thơm lên má con.

• 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

- Mỗi KTS có 1 ý tưởng khác nhau cho thiết kế của họ, nên sự khác nhau về ý đồ thiết kế là đương nhiên. Ko biết khi tôi đưa ra ý kiến của mình có bị coi là đẽo cày giữa đường không, nhưng thôi cứ "chọc gậy bánh xe" một tí vậy...như nhà của bạn theo quan điểm của tôi thì tôi bố trí khác. Ko rõ hướng Tây hay hướng Đông Bắc mới hợp tuổi của bạn. Nhưng tôi thích đưa ra phương án lấy hướng Tây làm chính và phải có cái sảnh rõ ràng. Tầng 1 sảnh hướng Tây cũng ko sợ nóng mà trái lại- mái sảnh đưa rộng còn chắn bớt nóng cho tầng 1, như phương án nhà bạn hiện tại, phần sảnh không được ra "sảnh" lắm. Tầng 2 cũng theo khối sảnh tầng 1 có thể làm một không gian lô gia, là khoảng đệm chống nóng cho phòng ngủ thì hơn chứ dùng cả mảng tường chắn được ánh nắng nhưng nó lại hấp thụ nhiệt vào tường thì sao?
    Chỉ dám đóng góp bấy nhiêu thôi, bạn thử bàn với KTS của bên bạn xem có ổn không.
    Bạn có mảnh đất quá lý tưởng để làm biệt thự, cũng khó thiết kế ra phết đấy..
    nhưng bạn và KTS đã quan tâm đến phương án có không gian mở bên trong nhà chưa? , thoáng mát và dễ chịu từ đó mà ra...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lagiang; 10/03/2009 vào lúc 11:55 PM.
    Bố con đi ra công trường rồi!!

• duk
    • 5 năm
    • 18 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Về sử dụng chưa nói về hợp hướng thì : Nhìn mặt bằng thì nên đẩy cái thang hoặc ctrình phụ ra phía hướng tây hoặc làm logia hoặc ban công,phía còn lại dành cho khong gian sử dụng
    Chắn nắng hướng tây nhìn thô thiển ko chịu được,kém đầu tư về chi tiết kiến trúc, mảng miếng như kiểu thích trổ đâu thì trổ,lúc thì tròn,lúc thì vuông,mái đag dốc tự nhiên làm cái mái ngang phè phè chỗ tầng 2 chưa hợp với tổng quan. Mầu sắc của nhà chưa có sự đầu tư,mảng gạch inax chưa quý và chết tiền đấy bác ạ.
    Nói chung là xây được rồi bác ạ hi hirooling:. Không biết gia chủ là người ở phương nào vậy ?

• 149 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào bác Hoàng ,
    Đoc trên forum thấy bác nhiệt tình với tụi e quá ,nói chung ai chuẩn bị bước vào xây nhà cũng có nhiều vấn đề phải lo lắng ,băng khoăn .Gặp được bác mọi người cũng đở được phần nào .
    Nhà e cũng tính xây nhà trong năm nay ,chồng e sinh năm 1974 ,e 1981 ,miếng đất nhà e hướng tây (e tìm trên mạng thấy hướng này hợp với tuổi chồng e) ,vc e tính xây nhà cấp 4 để ở ( miếng đất nhà e 6*104m) nhưng vc e tính xây ngang khoảng 5m thôi . Ước sơ sơ là 1 khoảng sân ,1 phòng khách ,2 p ngủ ,bếp ,toilet .Bác có thể tính dùm e chi phí hết khoản bao nhiêu không ah .
    Cảm ơn bác trước .:Rose:
    Ba là cây nến vàng ,mẹ là cây nến xanh ,con là cây nến hồng ,bốn ngọn nến lung linh...

http://tientrantt.multiply.com/

• 2,706 Bài viết

• 2,792 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeDucBin Xem bài viết
    Xin phép MOD và mọi người cho mình xây tầng 2 đề tài Kinh nghiệm xây nhà nhé, vì topic cũ đã dài hơn 100 trang rồi...

Mình cứ băn khuăn mãi về ngoại thất cái nhà sắp xây, nhìn không ưng ý nhưng chẳng biết cần chỉnh sửa thế nào cho đẹp mắt, nhờ mọi người góp ý giùm mình với nhé:

Cảm ơn mọi người.

Em vừa mới xem thiết kế nhà chị, có một vài ý để chị tham khảo:
    - Nếu là nhà xây mới hoàn toàn thì ngoại thất và nội thất em thấy không có tính sáng tạo. Thiết kế trong nhà không tạo được cảm giác thông thoáng, mặc dù nhà có 2 mặt thoáng lớn.
    - Mảnh đất nhà chị rất đẹp, có thể thảo luận để đưa ra phương án khác hay hơn. Nhà hướng Tây chỉ cần hợp huớng với gia chủ là đuợc, còn KTS sẽ có nhiều phương án để giải quyết.
    - Cả 3 phòng tắm đều nhỏ so với diện tích căn nhà. Phòng ngủ phụ để 4m2 còn được, nhưng phòng ngủ chính 4.4m2 thì nhỏ quá.
    - Phòng khách và bếp diện tích tương đối lớn, nhưng bàn ăn lại nằm ở vị trí không đẹp. Một mặt nhìn ra lối xuống gara, một mặt lại nhìn thẳng vào bếp nấu. Nếu nhà chị thường mời khách xã giao đến ăn cơm thì việc để bàn ăn ở vị trí này làm giảm độ "sang" đi nhiều. Còn nếu chỉ toàn người nhà và họ hàng thân thiết đến ăn, hoặc là các vị trí bếp nấu và bàn ăn là do thầy phong thuỷ đặt, thì chấp nhận đươc. Tuy nhiên nếu có thể thì KTS của chị nên đưa ra 1 phương án khác về vị trí bếp nấu và bàn ăn.

Em nhận xét ở trên hơi thẳng thắn, nhưng em nghĩ chị có một mảnh đất rất đẹp và đủ khả năng xây dựng, thì chị có thể yêu cầu một căn nhà tiện nghi hơn và hợp ý chị hơn nữa.:Smiling:

• 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tientrantt Xem bài viết
    Chào bác Hoàng ,
    Đoc trên forum thấy bác nhiệt tình với tụi e quá ,nói chung ai chuẩn bị bước vào xây nhà cũng có nhiều vấn đề phải lo lắng ,băng khoăn .Gặp được bác mọi người cũng đở được phần nào .
    Nhà e cũng tính xây nhà trong năm nay ,chồng e sinh năm 1974 ,e 1981 ,miếng đất nhà e hướng tây (e tìm trên mạng thấy hướng này hợp với tuổi chồng e) ,vc e tính xây nhà cấp 4 để ở ( miếng đất nhà e 6*104m) nhưng vc e tính xây ngang khoảng 5m thôi . Ước sơ sơ là 1 khoảng sân ,1 phòng khách ,2 p ngủ ,bếp ,toilet .Bác có thể tính dùm e chi phí hết khoản bao nhiêu không ah .
    Cảm ơn bác trước .:Rose:
    Với nhà cấp 4 thì khoảng 200 triệu đổ lại thôi. Bạn nên gặp trực tiếp nhà thầu và trao đổi về phương án thiết kế, thi công, nhà thầu sẽ tính luôn cho bạn, sẽ cụ thể hơn. Thân ái

• 137 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ôi em cũng đang chuẩn bị xây nhà đây. có ai là kiến trúc không giúp em tý với.
    rộng 4m, dài 15m. nhà xây 2 tầng. tầng 1 là 1 phòng khách, 1 phòng ngủ và còn lại là bếp và nhà vệ sinh, còn tầng 2 thì 2 phòng ngủ và 1 phòng thờ và 1 nhà vệ sinh. nhà em hướng đông nam.
    có ai không giúp em với nghe. em có lẽ sang tháng 3 là khởi công nhưng chưa tìm được thợ và chưa biết thiết kế nhà em kiểu gì.
    em cảm ơn các mẹ nhiều.
    Thu Dung
    Saubocun@yahoo.com

• 184 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoThuDung Xem bài viết
    ôi em cũng đang chuẩn bị xây nhà đây. có ai là kiến trúc không giúp em tý với.
    rộng 4m, dài 15m. nhà xây 2 tầng. tầng 1 là 1 phòng khách, 1 phòng ngủ và còn lại là bếp và nhà vệ sinh, còn tầng 2 thì 2 phòng ngủ và 1 phòng thờ và 1 nhà vệ sinh. nhà em hướng đông nam.
    có ai không giúp em với nghe. em có lẽ sang tháng 3 là khởi công nhưng chưa tìm được thợ và chưa biết thiết kế nhà em kiểu gì.
    em cảm ơn các mẹ nhiều.

hi,

dzi là giống e rùi nha...sắp xây nhà rùi mà chẳng biết thế nào nữa....nhưng e chỉ cần tìm nhà thầu thui mọi thứ thì đã sẵn sàng...

chúc chị mọi sự suông sẻ nhé
    :Rose: