• 1 Lượt chia sẻ
  • 301K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

• 287 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen210 Xem bài viết
    Đến ngày hôm nay là nhà em xong, nhưng xây xong nhà mà bực mình hết chỗ. Thợ nề và thợ điện nước không hợp nhau thế là một thợ cứ làm và một thợ cứ phá. Thêm nữa ông chồng em là kỹ sư xd, lúc đầu bảo thuê thiết kế thì nhất định không chịu thế là làm nhà mới mà thỉnh thoảng cứ phải phá cái nọ cái kia. Hai vợ chồng cãi nhau suốt ngày. Hồi xây thô thì ông xã ngày nào cũng giám sát nhưng đến phần quan trọng nhất là hoàn thiện thì ông đi công tác luôn. em không biết nhưng ngày nào cũng phải ghé qua, thợ nề bảo khôn g nghe làm xong rồi mới bảo mình là ko hợp lý. Tốt nhất là làm nhà nên thuê thiết kế trước khi xây. Buồn qua, nhà mới bao nhiêu hy vong bây giờ không hợp ý chán
    trùi ui, sao mà mẹ nó giống tớ thế.
    Ông chồng với bố tớ kêu là nhà toàn thằng làm XD nên quyết tâm tự Tke. Bản vẽ tke thì lởm khởm từ kiến trúc đến kết cấu. ông chồng bảo anh chỉ trực tiếp là thợ làm được. bgio ông ấy đi ctac, tớ ở nhà muốn lên cơn thần kinh luôn. lại còn đám đệ tử của ông ấy đến giúp đỡ chị tư vấn làm mình cứ như là thằng đẽo cày giữa đường ấy. đấy là mình cũng biết chút ít về XD đấy
    • 404 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ktstranhuyhoang Xem bài viết
    sorry bạn nhé, hôm trước mình tính nhầm tý, dưới đây là phương án tính toán sơ bộ với phương án xây nhà tiết kiệm.
    http://www.hylandjsc.com/index.php?page=estimate
    Bac KTS Hoàng ơi, cám ơn bác đã cho công thức tính dự toán xây nhà. Em cũng sắp xây nên thử tính nhưng sao thấy giá chi phí rẻ quá, 55m, xây lên 3 tầng, phương án trung bình là trên 500tr, phương án cao cấp chỉ có 600tr. Nhà em ở SG bác ạ. Hay là giá VLXD bây giờ rẻ rồi ạ? Em có hỏi mấy người xung quanh họ nói xây diện tích đó cũng hết khoảng 700-800tr. Cám ơn bác nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trà Giang Xem bài viết
    Bac KTS Hoàng ơi, cám ơn bác đã cho công thức tính dự toán xây nhà. Em cũng sắp xây nên thử tính nhưng sao thấy giá chi phí rẻ quá, 55m, xây lên 3 tầng, phương án trung bình là trên 500tr, phương án cao cấp chỉ có 600tr. Nhà em ở SG bác ạ. Hay là giá VLXD bây giờ rẻ rồi ạ? Em có hỏi mấy người xung quanh họ nói xây diện tích đó cũng hết khoảng 700-800tr. Cám ơn bác nhiều
    Bạn ơi, chi phí xây nhà hoàn thiện cao cấp thì cao hơn xây dựng mức độ trung bình chứ, còn tùy thuộc vào nhu cầu sở thích và việc lựa chọn mua vật liệu của bạn nữa chứ. Ví dụ nhé, một cái bồn tắm đứng bạn mua với giá 4triệu khác với 20triệu chứ vv…phải không? Ngoài ra còn tùy thuộc vào thiết kế nữa, việc tính toán tiết kiệm thép, tiết kiệm bê tông, tường xây và phương án thiết kế sao cho hợp lý để cắt giảm chi phí tài chính cũng là bài toán khó giải bạn à, cái này bạn phải bàn kỹ với kts thiết kế. Chẳng hạn khi thiết kế một phòng rộng có ít tường bao chi phí xây dựng sẽ rẻ hơn là nhiều phòng và nhiều tường bao. Hoặc thiết kế nhà phố sàn phẳng sẽ rẻ hơn là thiết kế nhà phố lệch tầng vì ảnh hưởng đến việc bố trí hệ thống cột sàn, dầm… Đối với từng công trình thiết kế cụ thể và giá vật liệu xây dựng thời điểm thi công cụ thể thì chắc chắn chi phí tài chính sẽ chính xác hơn.
    • 404 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ktstranhuyhoang Xem bài viết
    Bạn ơi, chi phí xây nhà hoàn thiện cao cấp thì cao hơn xây dựng mức độ trung bình chứ, còn tùy thuộc vào nhu cầu sở thích và việc lựa chọn mua vật liệu của bạn nữa chứ. Ví dụ nhé, một cái bồn tắm đứng bạn mua với giá 4triệu khác với 20triệu chứ vv…phải không? Ngoài ra còn tùy thuộc vào thiết kế nữa, việc tính toán tiết kiệm thép, tiết kiệm bê tông, tường xây và phương án thiết kế sao cho hợp lý để cắt giảm chi phí tài chính cũng là bài toán khó giải bạn à, cái này bạn phải bàn kỹ với kts thiết kế. Chẳng hạn khi thiết kế một phòng rộng có ít tường bao chi phí xây dựng sẽ rẻ hơn là nhiều phòng và nhiều tường bao. Hoặc thiết kế nhà phố sàn phẳng sẽ rẻ hơn là thiết kế nhà phố lệch tầng vì ảnh hưởng đến việc bố trí hệ thống cột sàn, dầm… Đối với từng công trình thiết kế cụ thể và giá vật liệu xây dựng thời điểm thi công cụ thể thì chắc chắn chi phí tài chính sẽ chính xác hơn.
    À, ra vậy ạ. Em cám ơn bác nhiều :Rose::Rose::Rose:. Bác có thể giới thiệu cho em một KTS trong SG mà chuyên thiết kế nhà phố uy tín ko ạ? Cám ơn bác nhé, thấy bác tư vấn cho mọi người nhiệt tình ghê, tặng bác nhé :Rose::Rose::Rose:
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm trước anh tư vấn thiết kế mặt bằng và bố trí phong thủy cho nhà em, gia đình và họ hàng nhà em khen anh nức nở hihi:Rose:. Cảm ơn anh thật nhiều nhé
    • 217 Bài viết

• 1,172 Được cảm ơn

Em thấy nhiều người làm trần nhà bằng thạch cao, đẹp lắm em cũng định làm nhưng lại nghe nói là tuổi thọ không cao, có nơi còn bị rơi xuống đầu nữa chứ. Các anh chị có kinh nghiệm làm ơn tư vấn cho em nên làm bằng vật liệu nào vừa bền vừa đẹp với ạ.

Thanks nhiều lắm.
    • 1,512 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Mình thuê được đội ngũ thợ khá tốt, làm rất có trach nhiệm và cẩn thận, sạch sẽ. Hàng xóm nhà mình cực kì khó tính mà cũng phải khen. Mỗi tội giá cao nhà mình < 30m2 anh ấy tính 520k/m sàn. điện nước thì có thằng bạn thân làm rồi nên yên tâm. Nhưng đúng là làm nhà thì tốn, phát sinh chi phí, có muốn tiết kiệm cũng không được.
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun Xem bài viết
    Mình thuê được đội ngũ thợ khá tốt, làm rất có trach nhiệm và cẩn thận, sạch sẽ. Hàng xóm nhà mình cực kì khó tính mà cũng phải khen. Mỗi tội giá cao nhà mình < 30m2 anh ấy tính 520k/m sàn. điện nước thì có thằng bạn thân làm rồi nên yên tâm. Nhưng đúng là làm nhà thì tốn, phát sinh chi phí, có muốn tiết kiệm cũng không được.
    Nhà metuntun thi công rồi à, chúc mừng chị nhé. Hôm nào rỗi mình đến
    • 1,512 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

uh, chị làm rồi, thay đổi TK một chút là bếp chị để lên tầng lửng. Hôm nào rảnh qua tư vấn thêm cho chị với, Nhưng Hoàng ơi sao bậc cầu thang em lại tính chẵn thế, mỗi tầng là 16 bậc, theo chị biết là phải lẻ chứ
    • 76 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Cả nhà cho mình hỏi có ai biết về gạch bê tông nhẹ không? Nghe nói xây bằng gạch đó nhanh, nhẹ và rẻ hơn so với gạch nung?
    Mình định xây 1 nhà khung bê tông, móng bè, 3 tầng 1 tum, MB 50m, MT 5m, trần tầng 1 cao 3,2m, tầng 2,3 là 2,8m. Tường tính theo gạch nung là 20 cho tầng 1, 10 cho tầng 2 trở lên. Mình đang phân vân không biết nên xây gạch bê tông nhẹ hay gạch nung. Các bạn KTS, KSXD biết thì tư vấn giúp nhé (đặc biệt là KTS Trần Huy Hoàng vì mình thấy nhiều người recommend bạn lắm đó:Smiling . Nếu dùng gạch nhẹ thì nên dùng loại kích cỡ thế nào cho tối ưu nhất, mua ở đâu trên thị trường Hà nội, giá cả hiện nay thế nào? Phương châm của mình là giảm tối đa chi phí.
    • 46 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Anh Hoàng ơi, cho em hỏi một chút. Em đã đọc nhiều bài viết về của anh về cầu thang: độ rộng bậc, độ cao bậc, số bậc. Nhưng anh cho em hỏi với: độ dốc cầu thang bao nhiêu thì đi lại thoải mái; vả lại, với một độ cao bậc, độ cao trần nhà, độ rộng bậc, số bậc thì có thể biết được cái cầu thang chiếm bao nhiêu diện tích không. Ý em muốn hỏi là có công thức tính cầu thang không. Chẳng là lần trước nhà em xây, cầu thang chiếm nhiều diện tích, nhưng đầu vẫn bị đụng trần và cầu thang vẫn bị dốc (từ chiếu nghỉ lên). Em muốn biết một chút để lần này xây nhà, nhỡ thợ xây không biết tính, mình còn tính hộ:Smiling:. Rất mong anh hồi âm. Em cảm ơn anh !
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi unchangemelody Xem bài viết
    Anh Hoàng ơi, cho em hỏi một chút. Em đã đọc nhiều bài viết về của anh về cầu thang: độ rộng bậc, độ cao bậc, số bậc. Nhưng anh cho em hỏi với: độ dốc cầu thang bao nhiêu thì đi lại thoải mái; vả lại, với một độ cao bậc, độ cao trần nhà, độ rộng bậc, số bậc thì có thể biết được cái cầu thang chiếm bao nhiêu diện tích không. Ý em muốn hỏi là có công thức tính cầu thang không. Chẳng là lần trước nhà em xây, cầu thang chiếm nhiều diện tích, nhưng đầu vẫn bị đụng trần và cầu thang vẫn bị dốc (từ chiếu nghỉ lên). Em muốn biết một chút để lần này xây nhà, nhỡ thợ xây không biết tính, mình còn tính hộ:Smiling:. Rất mong anh hồi âm. Em cảm ơn anh !
    Riêng phần đầu mà chạm vào dầm hoặc trần thì bạn phải dùng đến phương pháp tính toán và dùng đến mặt cắt qua khu vực ấy thì mới biết rõ khoảng cách thông thuỷ ấy là bao nhiêu. Còn việc tính toán độ dốc cầu thang thì bạn tham khảo bai viết ở đây nhé, tương đối chi tiết đó. http://www.hylandjsc.com/index.php?p...t_new=31&id=60
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

uh, chị làm rồi, thay đổi TK một chút là bếp chị để lên tầng lửng. Hôm nào rảnh qua tư vấn thêm cho chị với, Nhưng Hoàng ơi sao bậc cầu thang em lại tính chẵn thế, mỗi tầng là 16 bậc, theo chị biết là phải lẻ chứ
    Diện tích nhà mình hơi hẹp chị à, chị thay đổi thiết kế à, vậy lúc nào em tranh thủ sang nhà chị, bi giờ thi công đến phần nào rồi chị. cần gì chị nhăn tin quan yahoo; nick hoang62vn nhé. Rảnh thì em với vô đây để trả lời thư, chị nhắn tin qua yahoo sẽ tiễn hơn nhé. :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 394 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

tính lại cho thành 17 đi bác, 16 là vào khung tử rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)