CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Kinh nghiệm Thiết Kế và Xây Nhà (Tầng 6)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 2.11K Trả lời

67 Người đang theo dõi

• 2,694 Bài viết

• 1,653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huonglan33 Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã vẽ phương án giúp mình. Có một điểm mình muốn hỏi thêm. Khu chăn nuôi bên nhà khoảng cách cũng khá gần nên không thể mở cửa sổ ra phía đó và sảnh cũng không thể mở bên đó. Nếu đảo vị trí phòng khách và ngủ thì có ảnh hưởng gì nhiều không?
    Ok. Ổn hơn đấy bạn. Thế này nhé.

Thân
    Sonkts78:http://zaodich.com/forum/f2540/kien-.../#post27749798
    Kinh nghiệm thiết kế để xây được ngôi nhà ưng ý: http://www.webtretho.com/forum/f3356...ung-y-1668914/
    • 107 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonkts78 Xem bài viết
    Ok. Ổn hơn đấy bạn. Thế này nhé.
    Thân
    Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
    • 57 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonkts78 Xem bài viết
    AI tư vấn cho bạn đấy?
    Sửa, nghiên cứu lại ngay cái không gian ma trận này. Đến nhà phố cổ có thêm bớt tự phat thì không gian cũng khó có thể rắc rối như cụm giữa nhà bạn được. Chưa nói đến việc giếng trời khoét vô duyên, vệ sinh đặt tùy hứng, bếp bố trí ngây ngô hơn trẻ xếp hình. Híc.
    Ban thờ mình đã nói rồi. Tránh bố trí chỗ đi lại nhiều. Ko có ko gian nữa thì bạn nên bố trí ở phòng khách. Tốt nhất bố trí tủ thờ. Nếu ko được thì bố trí trên vị trí tivi phòng khách.
    Nhà bạn nên thiết kế lại.
    Thân
    Khổ thân em, cái bản vẽ này là theo ý của vc em, ý của ox em là vậy, tự hình dung ra rồi nhờ người ta vẽ. Những phần cơ bản phải bố trí gồm, trệt (khách - bếp - phòng của bà), muốn làm giếng trời để lấy sáng nhưng ko đủ diện tích nên mới lấy chỗ ấy, vì nếu lấy ở cầu thang thì sợ to quá choáng hết cả nhà, ko có chỗ để bếp. Toilet tầng trệt thì dưới gầm cầu thang. Cái cửa phòng của bà ở dưới vì tránh phong thủy là đối diện với cửa chính, nên mới làm xây thêm vách. Vậy em chỉnh sửa chỗ này như thế nào đây.

Còn trên lầu 1 vậy đã ổn chưa, nếu ko để bàn thờ ở đó được thì em sẽ tìm cách, nhưng không gian còn lại về 2 cái phòng bố mẹ và con thì chỉnh sửa chỗ nào.

Diện tích nhà em có 4x11.5 thôi, hướng tây, khu vực chỉ cho xây 1 trệt 1 lầu, mà từng ấy yêu cầu, 3 phòng (ở dưới đất cho bà, trên lầu cho bố mẹ và con) và các không gian khác, chỗ giặt phơi tá lả. Hiện tại vc em ko đủ khả năng để thuê KTS thiết kế riêng nên phải tự mài mò mà vẽ. Anh có thể góp ý giúp em để điều chỉnh cho hợp lý. Hoặc vẽ phác thảo giùm em cách bố trí được ko, có bản vẽ chi tiết thì càng tốt, đầu tháng 6 là nhà em khởi công rồi, bây giờ tình hình thế này, em rối quá, cũng ko biết nhờ ai để chỉnh sửa bây giờ.

Em cám ơn anh nhiều.
    • 57 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Em up lại cái bản vẽ nhà em lần nữa, anh xem rồi chỉnh lại giúp em [IMG][/IMG]

Chỗ tầng trệt, em ko đặt bếp chỗ đó thì đặt chỗ nào bây giờ, rồi cái cửa phòng tâng trệt của mẹ em, ko lồi ra ngoài vậy cho thụt vào trong được ko, ăn vô diện tích phòng một chút nữa thì nhìn bố cục có đỡ hơn ko. Nếu ko làm giếng trời thì sợ ko đủ sáng, và ko thông thoáng, nhưng làm giếng trời chỗ cầu thang như em hay thấy thì cầu thang sẽ phải to ra, và bếp em để đâu bây giờ, sẽ chật cứng chỗ đó, toilet tầng trệt thì em đã để dưới gầm cầu thang, tận dụng hết diện tích, vậy được ko. Trên lầu thì cần làm gì lại nữa bây giờ.

Mong anh giúp em. Nếu có được bản vẽ cho em thì tốt quá, cầu cứu anh thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi magic_boulevard; 16/05/2013 vào lúc 10:02 AM.
    • 2,071 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Diện tích bạn này giống mình. Ko nên xây phòng ở tầng trệt nha bạn. Tối tăm và hẹp lắm.
    Tháng 7 mình cũng xây nhà, nhà mình cũng hướng chính Tây, ( ko phải tây nam như ban đầu).

Trệt mình định xay p. khách, cầu thang+ vs và bếp+ giếng trời 1 m sau nhà,

lầu 1: xây 2 phòng.

Chứ chính tây nóng và nhà diện tích nhỏ mà bạn nhét 1 phòng thì ngộp thở luôn.

Mình giờ chỉ ko biết bố trí giếng trời sau nhà làm thế nào để thông thoáng mà ko bị mưa tạt. Và đang phân vân hướng bếp thế nào cho hợp phogn thuỷ với hướng tây, 2 vc sinh 1982.

Trích dẫn Nguyên văn bởi magic_boulevard Xem bài viết

Chỗ tầng trệt, em ko đặt bếp chỗ đó thì đặt chỗ nào bây giờ, rồi cái cửa phòng tâng trệt của mẹ em, ko lồi ra ngoài vậy cho thụt vào trong được ko, ăn vô diện tích phòng một chút nữa thì nhìn bố cục có đỡ hơn ko. Nếu ko làm giếng trời thì sợ ko đủ sáng, và ko thông thoáng, nhưng làm giếng trời chỗ cầu thang như em hay thấy thì cầu thang sẽ phải to ra, và bếp em để đâu bây giờ, sẽ chật cứng chỗ đó, toilet tầng trệt thì em đã để dưới gầm cầu thang, tận dụng hết diện tích, vậy được ko. Trên lầu thì cần làm gì lại nữa bây giờ.

• 1,732 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

http://s613.photobucket.com/user/hai...d3157.jpg.html
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 1,732 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Ph­ương án giúp bạn đây:

PS: Mái ơ vị trí giếng trời và cầu thang bạn nên lợp mái kính hoặc tôn xuyên sáng nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hainv76; 16/05/2013 vào lúc 12:51 PM.
    " Kiếm Trác Su "

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 216 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mất gần 1 ngày ngồi vẽ vời ra cái bản vẽ này, các bác tư vấn giúp em xem phương án này có được không với. Em đang không biết sắp xếp sao cho tầng 3 được 2 phòng ngủ. Ngoài ra, em cũng thấy nhà vệ sinh tầng 2 và tầng 3 hơi nhỏ thì phải nhưng không biết sắp xếp sao cho hợp, vì nếu nới rộng nhà vệ sinh thì phần không gian cho phòng ngủ tầng 3 sẽ bị nhỏ lại.

Các bác xem qua và góp ý giúp em với nhé, Cám ơn các bác nhiều lắm

• 57 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Ph­ương án giúp bạn đây:

PS: Mái ơ vị trí giếng trời và cầu thang bạn nên lợp mái kính hoặc tôn xuyên sáng nhé.
    Cám ơn anh đã cho em bản vẽ tham khảo này. Nhưng cho em hỏi một chút nữa là, cái giếng trời đặt như vậy sẽ thông xuống bếp, mà bếp thì kỵ gió, vậy về mặt phong thủy có vẻ là ko ổn. Nữa là, em muốn xây cửa chính phòng khách là xây rộng hết sang ngang luôn, nếu vậy thì cửa của phòng tầng trệt lại đối diện với cửa chính (phong thủy chuyện này ko được thì phải), có cách nào khắc phục 2 điểm này ko. Với lại là trước theo bản vẽ của em, em có ý định là làm cây gác trong giếng trời tận dụng làm chỗ phơi quần áo luôn, nhưng với bản vẽ tham khảo của anh thì em chưa biết sẽ phơi quần áo ở đâu. Ở trên lầu để có diện tích cho 2 phòng thì bọn em ko xây ban công gì cả.

Do nhà diện tích nhỏ, mà lại ko xây cao lên được, buộc phải tận dụng tối đa, nên em thấy cũng khó. Anh tư vấn cho em tiếp nhé, em cảm ơn.
    • 1,303 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Các thành viên thân mến,

Diễn đàn có quy định mới : Thông báo về việc khoá chủ đề khi đạt 1500 bài. Topic này của các bạn đã đủ 1500 bài, Mod_KNH7 xin thông báo để các bạn biết về quy định mới và mở topic mới nhé. Bài viết mở đầu topic mới vui lòng tuân thủ đúng quy định mà Admin đã nêu trong link trên đây.

Sau khi có topic mới Mod_KNH7 sẽ khóa topic này.

Thân mến,
    Khi bạn cần trợ giúp trong box Vật dụng gia đình - Chăm sóc nhà cửa, hãy nhắn tin cho Mod_KNH7 nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sự kiện “hot” nhất hè này cho bé tại TPHCM

Đã bao nhiêu mùa hè đi qua nhưng cứ đến khoảng thời gian này trong năm là rất nhiều phụ huynh lại...

• 2 công thức làm sạch đồ gỗ đơn giản

Nếu nhà bạn có sàn gỗ và nhiều đồ nội thất bằng gỗ khác, hẳn bạn sẽ quan tâm đến sản phẩm làm sạch...

• Kinh nghiệm Thiết Kế và Xây nhà (Tầng 5 )

Tóp cũ: http://www.webtretho.com/forum/f112/kinh-nghiem-thiet-ke-va-xay-nha-tang-4-a-611592/index151.html#post19695114 đã quá 150 trang. Mình mở tóp mới xây nhà cùng các bạn. Các thắc mắc về thiết kế, xây dựng sẽ được mình cùng các kts khác tham gia tư vấn để các bạn có ngôi nhà thực sự ưng ý....

• Kinh nghiệm thiết kế và xây nhà (tầng 3)

Kinh nghiệm xây nhà (tầng 2) đã 100 trang. Mod_KNH7 đã có chỉ thị mở tóp mới. Mình xin lập tóp này mong cùng các bạn chia sẻ chia, góp ý các công việc liên quan đến thiết kế, xây nhà. Các bạn cứ pót yêu cầu, thắc mắc mong muốn về ngôi nhà hiện tại, tương lai mình tại đây. Thân ái.

• 15 mẹo siêu tốc vệ sinh nhà sạch

Như nhiều người phụ nữ bận rộn khác, em luôn cảm thấy ngán khi nghĩ đến chuyện dọn dẹp nhà. Lúc nào...

• 1,732 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Do Tầng 5 đã đủ số bài quy định, theo thông báo của Mod_KNH7, xin phép được xây mới Tầng 6 để mọi người vào chia sẻ kinh nghiệm. Link tầng 6 ở đây : http://www.webtretho.com/forum/f112/.../#post29490934
    " Kiếm Trác Su "