CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Kinh nghiệm thiết kế và trang trí nội thất nhà chung cư

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 66.5K Lượt đọc
  • 282 Trả lời

• 233 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

[IMG]IMG codes (for forums, boards)[/IMG]
    • 1,732 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snake_mn Xem bài viết
    hic, vẫn chưa được. Mình tạo được album trong photobutket rồi. Nhưng mở ảnh ra theo hướng dẫn của giaccon, có cái hình ốc đó, ấn vào get link nó ra 1 số cái đường dẫn nhưg bị mờ, không cho copy. Híc, mình đúng là tậm..văn ..tịt quá...
    Bạn dùng upanh.com cho nhanh nhé
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ ấy làm sắp được rồi mà, đường linh nào cũng mờ mà. Mẹ ấy nhấn vào ô đường link cuối cùng ý, nó sẽ xuất hiện chữ copi màu vàng đó. Thế là chỉ cần vào diễn đàn có biểu tượng chèn ảnh thì chỉ cần past vào là xong đấy. Try again!
    hic, vẫn chưa được. Mình tạo được album trong photobutket rồi. Nhưng mở ảnh ra theo hướng dẫn của giaccon, có cái hình ốc đó, ấn vào get link nó ra 1 số cái đường dẫn nhưg bị mờ, không cho copy. Híc, mình đúng là tậm..văn ..tịt quá...
    • 233 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình gửi lại[IMG][/IMG]
    • 972 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Mình cũng vừa mua một căn chung cư và cải tạo, hoàn thiện nên có một chút kinh nghiệm, mong có thể chia sẻ với các bố mẹ. Mình nghĩ trước khi làm việc với KTS hay đơn vị thi công thì bản thân mình phải xác định phong cách và nhu cầu của gia đình trước (đơn giản, hiện đại hay cổ điển, cần bao nhiêu phòng, mục đích làm gì...) đồng thời tính toán mức tài chính có thể chấp nhận được để phối hợp với KTS, bởi đó là những yếu tố cơ bản nhất để có thể có một thiết kế phù hợp nhất. Khi xem bản thiết kế, theo mình các bố mẹ nên tập trung vào những thứ căn bản cần thiết theo nhu cầu trước, thậm chí có thể yêu cầu kts tạm thời bỏ toàn bộ những vật dụng trang trí như đèn, tranh, lọ hoa... để có cái nhìn tổng thể về không gian trước, thông thường những thiết kế 3D rất đẹp, rất thu hút nhưng khi lên không gian thật thì không giống chút nào khiến nhiều bố mẹ thất vọng, bởi màu sắc trên máy chắc chắn sẽ khác với bên ngoài, thêm vào đó, trên bản 3D có rất nhiều chi tiết trang trí như tranh, lọ hoa, đèn mà thực tế không có, thậm chí có những chi tiết về đồ gỗ cũng cầu kỳ khó thực hiện, vì vậy các bố mẹ cố gắng tập trung vào những vật dụng cơ bản trước, sau đó thêm thắt trang trí sau. Có như vậy mới đảm bảo khả năng thực tế của thiết kế được.
    Thêm vào đó, cũng cần có sự lựa chọn phù hợp với diện tích, ví dụ nhà nhỏ thì không nên nhiều chi tiết phức tạp, có những phòng có 10-12m2 thôi nhưng mình thấy trần nhà có nhiều chi tiết và đèn, hoặc nhiều màu sắc kết hợp dẫn đến vừa rối vừa chật.
    Khi mua đồ đạc chắc chắn sẽ có trường hợp mua đồ này trước, có thể mấy tháng sau mới mua tiếp nữa, và dễ bị lệch tone, mua về chẳng hợp với nhau, theo mình, khi đã lựa chọn một phong cách rồi thì phải nhất quán trong mua sắm để match đồ một cách phù hợp, nhiều khi có những thứ nhìn rất đẹp nhưng mua về không thể nào để ở nhà mình được, rất lãng phí.
    Mình không phải kts, cũng không thuê thiết kế, mình may mắn có một người bạn là kts và thi công luôn, mình chỉ nêu nhu cầu của gia đình, ý tưởng, thậm chí ngồi vẽ chi tiết cùng, sau đó bạn mình thi công, khi cần lựa chọn vật liệu và màu sắc thì mình đi cùng (tất nhiên tham khảo cả sự tư vấn của bạn mình), vô không có bản 3D để so sánh nhưng nói chung đến nay căn hộ của mình đáp ứng được 100% nhu cầu và mong đợi của mình, dù có thể chưa phải là đạt mức độ thẩm mỹ cao nhất nhưng mình cảm thấy hài lòng khi "nghiệm thu" và mong được về nhà sau mỗi ngày làm việc.
    Chúc các bố mẹ sớm có được căn nhà như mong muốn.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giaccon Xem bài viết
    Mẹ ấy làm sắp được rồi mà, đường linh nào cũng mờ mà. Mẹ ấy nhấn vào ô đường link cuối cùng ý, nó sẽ xuất hiện chữ copi màu vàng đó. Thế là chỉ cần vào diễn đàn có biểu tượng chèn ảnh thì chỉ cần past vào là xong đấy. Try again!
    Mình nhấn vào ô đường link rồi, nhấn chuột trái thì không ra gì, nhấn chuột phải thì có cho chọn copy, khi copy chuyển sang forum vào biểu tượng chèn ảnh paste vào thì lại không ra gì. Hic
    • 926 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitewinter1412 Xem bài viết
    Mình cũng vừa mua một căn chung cư và cải tạo, hoàn thiện nên có một chút kinh nghiệm, mong có thể chia sẻ với các bố mẹ. Mình nghĩ trước khi làm việc với KTS hay đơn vị thi công thì bản thân mình phải xác định phong cách và nhu cầu của gia đình trước (đơn giản, hiện đại hay cổ điển, cần bao nhiêu phòng, mục đích làm gì...)

Chúc các bố mẹ sớm có được căn nhà như mong muốn.
    Bạn ơi, bạn up hình lên cho mọi người tham khảo với đc ko. Mình ko định thuê KTS thiết kế, chỉ lựa chọn phong cách và tone màu phù hợp rồi thi công thui nên rất muốn đc tham khảo. Tks bạn nhiều
    • 972 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misami Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn up hình lên cho mọi người tham khảo với đc ko. Mình ko định thuê KTS thiết kế, chỉ lựa chọn phong cách và tone màu phù hợp rồi thi công thui nên rất muốn đc tham khảo. Tks bạn nhiều
    Mình có vài ảnh (thường là chụp sau khi mua được đồ ưng ý, một số chụp bằng ĐT nên bị mờ), chắc không lên được tổng thể, hy vọng có thể giúp bạn tham khảo:
    đây là một góc bếp

bếp nhìn ra hành lang chung đi vào các phòng và ra ban công:

và ban công:

ban công nhìn vào là phòng khách

từ bàn ăn nhìn ra cửa sẽ thấy cả phòng khách

cuối cùng là góc yêu thích nhất của mình:

Nhà mình chưa phải là đẹp, cũng chưa đầy đủ, nhưng mình cảm thấy hài lòng vì không gian mở, lúc nào cũng có thể quan sát được hoạt động của tất cả các thành viên trong nhà, đặc biệt là các con chơi đùa, nhà mình có 2 bé trai rất hiếu động nên mình ưu tiên cho không gian công cộng để các bạn ấy chơi, hạn chế các đồ vật trên các mặt bàn, nên nhìn trống trải lắm, cũng không trang trí được nhiều vì các bạn ấy, nhưng thế lại đỡ tiền cho bố mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi whitewinter1412; 27/05/2013 vào lúc 06:15 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,890 Bài viết

• 859 Được cảm ơn

mình thích căn bếp nhà bạn rất hiện đại! chúc mừng bạn có nhà ưng ý nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng ko hiểu vì sao mẹ ấy vẫn chưa làm dán ảnh lên được. Mẹ ấy làm cũng khác mình quá.
    Mình chỉ cần nhấn chuột trái vào ô link cuối nó thấy xuất hiện chữ copi màu vàng thế là nó cho cop rồi đó.
    Rồi mình chỉ vào phần chèn ảnh rồi dán link vào đó. rồi gửi trả lời thì đường link đó trở thành ảnh thôi.
    Nếu mẹ ấy ko làm được hãy gửi vào mail cho mình (maithuypharma@gmail.com), tớ sẽ bảo chồng góp ý cho bạn.
    Mình nhấn vào ô đường link rồi, nhấn chuột trái thì không ra gì, nhấn chuột phải thì có cho chọn copy, khi copy chuyển sang forum vào biểu tượng chèn ảnh paste vào thì lại không ra gì. Hic
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng thấy thích phòng bếp nhà bạn và cả giỏ hoa trên ban công nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi whitewinter1412 Xem bài viết
    Mình có vài ảnh (thường là chụp sau khi mua được đồ ưng ý, một số chụp bằng ĐT nên bị mờ), chắc không lên được tổng thể, hy vọng có thể giúp bạn tham khảo:
    đây là một góc bếp

bếp nhìn ra hành lang chung đi vào các phòng và ra ban công:

và ban công:

ban công nhìn vào là phòng khách

từ bàn ăn nhìn ra cửa sẽ thấy cả phòng khách

cuối cùng là góc yêu thích nhất của mình:

Nhà mình chưa phải là đẹp, cũng chưa đầy đủ, nhưng mình cảm thấy hài lòng vì không gian mở, lúc nào cũng có thể quan sát được hoạt động của tất cả các thành viên trong nhà, đặc biệt là các con chơi đùa, nhà mình có 2 bé trai rất hiếu động nên mình ưu tiên cho không gian công cộng để các bạn ấy chơi, hạn chế các đồ vật trên các mặt bàn, nên nhìn trống trải lắm, cũng không trang trí được nhiều vì các bạn ấy, nhưng thế lại đỡ tiền cho bố mẹ
    • 233 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Loay hoay mãi cũng đã tìm ra lỗi, copy được rồi đây:
    Phòng ngủ: Chỗ Back groud mình đã thay thành dán giấy màu đỏ đun rồi nhé, vách ngăn chỗ đầu giường với chỗ làm việc là vách hoa CNC
    [IMG][/IMG]
    Phòng Khách nhìn từ ngoài cửa vào:
    [IMG][/IMG]
    Phòng khách nhìn từ trong ra:
    [IMG][/IMG]
    • 1,306 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Nhà em tầng 1 phòng ngoài làm gara.Khi bỏ xe ra rùi thì sẽ thông thoáng để làm chố chới Ông xã để 2 cái khuôn tranh to đùng ở 2 bên tường mà chưa biết nên treo tranh hay dán đá hay làm gì nữa?Cả nhà tư vấn giúp em với!

• 1,306 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Phòng ngủ: Chỗ Back groud mình đã thay thành dán giấy màu đỏ đun rồi nhé, vách ngăn chỗ đầu giường với chỗ làm việc là vách hoa CNC
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    Nhà bạn đẹp quá!Mơ ước mơ ước!
    • 233 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình gửi lại ảnh phòng ngủ master nhé:[IMG][/IMG]
    • 1,890 Bài viết

• 859 Được cảm ơn

đẹp và thoáng hơn rồi đấy bạn ạ!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[IMG][/IMG]

Lần đầu tiên mình chèn ảnh, không biết có được không nữa. Minh cũng mua căn hộ chung cư, gom góp, mượn thêm gia đình mới mua được. Giờ hết tiề, không dám thuê KTS thiết kế nội thất, nên nhờ mọi người tư vấn xem thế nào. Hình mình gửi là bản vẽ mẫu của căn hộ. Mình vẫn còn băn khoăn vị trí phòng khách, bàn ghế ăn nữa. Do hết tiền nên, đồ đạc mình sẽ mua từ từ. Vì vậy, mình muốn có 1 cái nhìn tổng thể về nội thất trước, để tránh chuyện mua đồ về, mọi thứ không hợp với nhau. Mọi người tư vấn giúp em với.
    • 303 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

[IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]
    [IMG][/IMG]

Mình không ưng rồi, trông bình thường bạn ah.

Phòng ngủ: SAo bạn không làm trần thạch cao giật cấp, gắn thêm 1 cái đèn chùm màu vàng cho lấp lánh, lãng mạn. Kệ tivi, theo mình bạn nên bỏ kệ sách phía trên tivi, làm 1 khung hình như khung tranh có đắp thạch cao cầu kỳ 1 chút làm nổi bật tivi. Kệ tivi phía dưới có hơi nhỏ không? mình không thích nó lửng lơ như thế. bạn nên tính cả đến khi mình cắm điện vào, dây điện của tivi và đầu video lòng thòng phía dưới, phải có chỗ dấu cho đẹp nhé. Bức tường đầu giường, có thể thiết kế họa tiết cầu kỳ hơn, nếu chỉ dán giấy thì hơi đơn điệu.

Phòng khách: Trần: nên thiết kế lại, giật cấp cả chỗ bàn ăn và sofa cho cân xứng. Dàn đèn trong phòng ăn ko đẹp lắm. Kệ tivi và bức từờng treo tivi trong đơn điệu quá, thiết kế lại cho ấn tượng hơn, làm nổi bật tivi lên, bỏ kệ để mấy cái lọ bên cạnh đi cho đỡ rối cũng được. Cá nhân tớ không thích giá sách để ở sofa
    • 464 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ nó tham khảo thêm mấy mẫu kệ tivi và vách ngăn phòng để có thêm sự lựa chọn cho căn phòng của mình mẹ nó nhé:
    http://

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ snake, đã up thành công rồi đấy.
    Mình chiều nay cv rảnh nên copy ảnh của bạn gửi cho chồng. Anh ấy nói:
    "bảo họ nên dùng thiết kế mẫu
    vì kiểu này là đẹp rồi
    vì đây theo phong cách hiện đại xu hướng bây giờ
    nếu họ muốn thay đổi ko bị đùng hàng với các căn hộ khác thì mới nên thuê thiết kế khác
    nếu họ thích khác căn hộ khác thì nên thuê thiết kế khác ko thì để vậy thi công cũng đẹp
    đây theo phong cách thịnh hành đó e."
    Mẹ snake thích thì dùng thiết kế mẫu, vừa đỡ tốn kém và lại đẹp.
    Điều quan trọng là ở sở thích của mẹ ấy thôi. Mình gặp nhiều khách hàng của chồng rồi. Mỗi người thích một phong cách và mong muốn của họ. Chồng mình dưa trên sở thích và mong muốn của họ để đưa ra một thiết kế đẹp hợp phong thủy của gia chủ và đưa ra các phương án tối ưu thỏa mãn các mong muốn của họ. Cho mẹ ấy xem thiết kế phòng ngủ theo phong cách tân cổ điển để tham khảo.[IMG][/IMG][IMG][/IMG][IMG][/IMG]