CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Kinh nghiệm giặt khô áo lông vũ

Đến trả lời mới nhất
  • 19 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 169 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Năm nay mình mới tậu được 1 áo khoác lông vũ để diện tết,nhưng hết tết rồi đi giặt khô mà kô biết giặt ở đâu , vì mình được biết ở các hàng giặt khô tư nhân họ thường giặt nước mà áo lông vũ mà giặt nước thì chắc tèo luôn.Có ai có bí quyết hay kinh nghiệm gì về giặt khô thì xin chỉ giáo , kô thì áo của mình bốc mùi rồi mà trời thì càng ngày càng rét,...Đợi hồi âm của mọi người nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 75 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Bạn mang ra 33 Phạm Ngũ Lão. Đấy là một cửa hàng giặt là của quân đội thì phải, rất có tiếng và rất đông khách. Bạn đi đến cuối đường Phạm Ngũ Lão, vào cổng lớn bên tay trái ngay trước cổng doanh trại quân đội. Mình đã giặt ở đó rồi và thấy rất tin tưởng.
    • 169 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tiếc nhỉ,nhưng mình ở quá xa HN,mình ở tận Hòa Bình cơ,làm thế nào được nhỉ,các bạn ở HN công nhận sướng thật,có đầy đủ các dịch vụ cần thiết,bao giờ cho mình được như các bạn nhỉ.
    • 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn gửi dịch vụ chuyển phát hàng đảm bảo và nhờ họ chuyển tởi chỗ Relax mách bạn, và sau đó gửi lại họ cả tiền công giặt áo xem hoặc nhờ ai quen hay lên HN ...
    • 4,338 Bài viết

• 3,378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tintin_mummy Xem bài viết
    Bạn gửi dịch vụ chuyển phát hàng đảm bảo và nhờ họ chuyển tởi chỗ Relax mách bạn, và sau đó gửi lại họ cả tiền công giặt áo xem hoặc nhờ ai quen hay lên HN ...
    Trời ơi nếu thế thì tiền công và thời gian chờ đợi cũng quá mất giá trị của áo rồi. Em mặc áo lông vũ 3 năm nay, năm đầu thì đúng là cẩn thận mang đi giặt khô thật (cũng may nhà gần 33 Phạm ngũ Lão). Nhưng hai năm nay em toàn tự giặt tay ở nhà, thế mà áo vẫn đẹp, không sao cả. Xã bảo em mặc 3 năm rồi có hỏng cũng tiếc gì nữa mà phải kỳ công mang đi như thế. Giặt máy mới sợ hỏng thôi các chị ơi, chứ giặt tay nhẹ nhàng thì không sao mà
    • 839 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutit07 Xem bài viết
    Trời ơi nếu thế thì tiền công và thời gian chờ đợi cũng quá mất giá trị của áo rồi. Em mặc áo lông vũ 3 năm nay, năm đầu thì đúng là cẩn thận mang đi giặt khô thật (cũng may nhà gần 33 Phạm ngũ Lão). Nhưng hai năm nay em toàn tự giặt tay ở nhà, thế mà áo vẫn đẹp, không sao cả. Xã bảo em mặc 3 năm rồi có hỏng cũng tiếc gì nữa mà phải kỳ công mang đi như thế. Giặt máy mới sợ hỏng thôi các chị ơi, chứ giặt tay nhẹ nhàng thì không sao mà
    Chị ơi, chắc chị giặt vào hôm trời thật nắng thì mới khô được áo, chứ thời tiết đang rét mướt, ẩm như này thì giặt tay làm sao áo khô được ạ??? Em có kinh nghiệm xương máu về vụ này nè, chồng tặng cho cái áo khoác lông vũ màu trắng rất đẹp, một bữa lười không mang ra hàng giặt, tự giặt tay ở nhà, nhằm đúng mấy hôm trời hâm hâm không nắng không mưa, áo không khô ngay được, lông bên trong bị bết lại thành cục, bốc mùi, màu trắng thì bị khoáng cả ra. Mang ra hàng giặt là giặt lại, xịt nước hoa tưng bừng mà rốt cuộc chả cứu vãn được, phải bỏ cái áo mới mặc có mấy lần, tiếc đứt cả ruột :Crying:

• 184 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Tớ có cái áo lông vũ màu trắng tinh, đi giặt khô một lần thấy ko sạch mấy. Mùa đông này lạnh nên mặc liên tục, trông lem luốc quá. Ai có cách giặt sạch áo lông vũ trắng thì bảo tớ với.
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Em có 1 cái áo lông vũ! màu đen!
    Em thấy chị chỗ em áo lông vũ màu sáng chị ý cho vào máy giặt tít mù chả sao cả các bác ợ! mà mặc 4 năm rùi! vẫn mới nhé!
    Áo chị ý mua ở Úc!
    nên em khéo cứ cho vào máy giặt cho nhanh nhỉ?
    • 623 Bài viết

• 1,011 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongden Xem bài viết
    Em có 1 cái áo lông vũ! màu đen!
    Em thấy chị chỗ em áo lông vũ màu sáng chị ý cho vào máy giặt tít mù chả sao cả các bác ợ! mà mặc 4 năm rùi! vẫn mới nhé!
    Áo chị ý mua ở Úc!
    nên em khéo cứ cho vào máy giặt cho nhanh nhỉ?
    Ôi, thế thì chẳng biết đường nào mà lần nữa nhỉ? Tớ có một cái màu hồng, rất nhanh bị bẩn. Trước đây thường mang ra cửa hàng gần nhà giặt vài lần vẫn ổn. Nhưng hôm gần Tết vừa rồi họ không nhận nữa vì nhiều hàng quá rồi, tớ phải nhờ người nhà mang ra cửa hàng ở Thụy Khuê, cửa hàng của công ty nhà nước hay sao ý, nhận lại áo vào chiều ngày 29 Tết. Áo giặt rất sạch nhưng mỗi tội đã bị bẹp dí hết cả, không còn phồng nữa. Tớ cú lắm, chắc là họ đã không giặt khô nên mới thế. Cú đến tận bây giờ. Tớ vẫn cho rằng nếu giặt ướt sẽ bị hỏng áo.
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bap_Bong Xem bài viết
    Ôi, thế thì chẳng biết đường nào mà lần nữa nhỉ? Tớ có một cái màu hồng, rất nhanh bị bẩn. Trước đây thường mang ra cửa hàng gần nhà giặt vài lần vẫn ổn. Nhưng hôm gần Tết vừa rồi họ không nhận nữa vì nhiều hàng quá rồi, tớ phải nhờ người nhà mang ra cửa hàng ở Thụy Khuê, cửa hàng của công ty nhà nước hay sao ý, nhận lại áo vào chiều ngày 29 Tết. Áo giặt rất sạch nhưng mỗi tội đã bị bẹp dí hết cả, không còn phồng nữa. Tớ cú lắm, chắc là họ đã không giặt khô nên mới thế. Cú đến tận bây giờ. Tớ vẫn cho rằng nếu giặt ướt sẽ bị hỏng áo.
    Ô thế là vẫn phải giặt khô à!:Thinking: :Thinking: :Thinking:
    Áo em thì màu đen nên em chả sợ bẩn!
    Em chỉ sợ nó vón cục thui!mà lại có mùi nữa thì tèo!
    Vì bà chị em bảo giặt máy ý thì bà ý bảo giặt áo bà ý có vón thật nhưng ít thôi! còn phồng thì em vẫn thấy nó phồng!
    • 1,213 Bài viết

• 2,193 Được cảm ơn

Áo phải giặt khô hay ướt phụ thuộc hoàn toàn vào hướng dẫn trên mác, nhung theo như kinh nghiệm của mình thì giặt ướt tốt hwon giặt khô, vì bạn cứ tưởng tượng mà xem, áo lông vũ được nhồi bằng lông chim, mà lông chim gặp nước thì càng sạch chứ sao, chả có lọai chim nào gặp nước lại bị hỏng lông cả. Chỉ khi gặp hóa chất thì lông chim mới bị biến dạng, mất độ tơi xốp thôi. Nói là giặt khô nhưng không có nghĩa là khô hoàn toàn, phải tẩm hóa chất cho ướt rồi đưa vào máy giặt khô có nhiệt độ cực cao, nhiệt độ này có thể làm cháy lông vũ loại nhỏ. Chính vì vậy mà giặt khô còn có thể làm hỏng áo da thật nữa cơ. Các bạn cứ mang áo da đi giặt khô mà không biết là thực ra người ta chỉ đánh bóng áo bằng dầu bóng, lau hóa chất bên trong thân áo cho sạch bẩn, thế thôi, chứ nếu làm theo đúng qui trình giặt khô chuẩn, giặt bằng hóa chất xịn thì hỏng áo da ngay. Nói lạc đề sang áo da để các bạn thấy giặt khô chỉ thích hợp với chất vải thôi, chứ da hay lông vũ đều không tốt.
    Ngày trưocw mình làm ở khách sạn hay xuống phòng giặt là chơi nên biết qui trình giặt khô và giặt ướt. Mình mang áo da hay áo lông vũ đến giặt đều được tư vấn là phải giặt ướt cho áo lông, còn áo da thì chỉ đánh bóng và lau hóa chất bên trong thôi. Cũng có loại hóa chât dùng để giặt khô cho áo da nhưng cực đắt, nếu tính giá cost ra thì giặt 1 cái áo hết mấy trăm nghìn tiền hóa chất cơ (chả hiểu sao ngoài hàng giặt khô áo da có mấy chục nghìn).
    À, áo lông vũ giặt ướt xong phải sấy hay phơi thật khô, nếu lông bên trong còn ướt thì sẽ bị vón cục lại, không tơi xốp, lúc đó bạn chỉ cần lựa tay tãi nhỏ lông trong áo ra rồi phơi tiếp cho đến khi chắc chắn áo khô, bông xốp như mới. Cú mạnh tay giặt ướt đi các mẹ, không lo hỏng đâu mà sợ.
    • 9,569 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbong Xem bài viết
    Áo phải giặt khô hay ướt phụ thuộc hoàn toàn vào hướng dẫn trên mác, nhung theo như kinh nghiệm của mình thì giặt ướt tốt hwon giặt khô, vì bạn cứ tưởng tượng mà xem, áo lông vũ được nhồi bằng lông chim, mà lông chim gặp nước thì càng sạch chứ sao, chả có lọai chim nào gặp nước lại bị hỏng lông cả. Chỉ khi gặp hóa chất thì lông chim mới bị biến dạng, mất độ tơi xốp thôi. Nói là giặt khô nhưng không có nghĩa là khô hoàn toàn, phải tẩm hóa chất cho ướt rồi đưa vào máy giặt khô có nhiệt độ cực cao, nhiệt độ này có thể làm cháy lông vũ loại nhỏ. Chính vì vậy mà giặt khô còn có thể làm hỏng áo da thật nữa cơ. Các bạn cứ mang áo da đi giặt khô mà không biết là thực ra người ta chỉ đánh bóng áo bằng dầu bóng, lau hóa chất bên trong thân áo cho sạch bẩn, thế thôi, chứ nếu làm theo đúng qui trình giặt khô chuẩn, giặt bằng hóa chất xịn thì hỏng áo da ngay. Nói lạc đề sang áo da để các bạn thấy giặt khô chỉ thích hợp với chất vải thôi, chứ da hay lông vũ đều không tốt.
    Ngày trưocw mình làm ở khách sạn hay xuống phòng giặt là chơi nên biết qui trình giặt khô và giặt ướt. Mình mang áo da hay áo lông vũ đến giặt đều được tư vấn là phải giặt ướt cho áo lông, còn áo da thì chỉ đánh bóng và lau hóa chất bên trong thôi. Cũng có loại hóa chât dùng để giặt khô cho áo da nhưng cực đắt, nếu tính giá cost ra thì giặt 1 cái áo hết mấy trăm nghìn tiền hóa chất cơ (chả hiểu sao ngoài hàng giặt khô áo da có mấy chục nghìn).
    À, áo lông vũ giặt ướt xong phải sấy hay phơi thật khô, nếu lông bên trong còn ướt thì sẽ bị vón cục lại, không tơi xốp, lúc đó bạn chỉ cần lựa tay tãi nhỏ lông trong áo ra rồi phơi tiếp cho đến khi chắc chắn áo khô, bông xốp như mới. Cú mạnh tay giặt ướt đi các mẹ, không lo hỏng đâu mà sợ.
    Em đợi trời nắng to em giặt ướt luôn!
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 623 Bài viết

• 1,011 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Tuanbong nhé vì một kinh nghiệm hay.
    • 190 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuconHT Xem bài viết
    Tiếc nhỉ,nhưng mình ở quá xa HN,mình ở tận Hòa Bình cơ,làm thế nào được nhỉ,các bạn ở HN công nhận sướng thật,có đầy đủ các dịch vụ cần thiết,bao giờ cho mình được như các bạn nhỉ.
    Mình làm ở 33A Phạm Ngũ lão, sát nách 33C, nhà thì ở Hòa Bình, nếu giúp được bạn thì mình sẽ giúp.
    Gửi xe Hòa Bình chất lượng cao hình như 10 N/lượt x 2 = 20N + công giặt mình ko rõ là bao nhiêu???
    • 190 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeuconHT Xem bài viết
    Năm nay mình mới tậu được 1 áo khoác lông vũ để diện tết,nhưng hết tết rồi đi giặt khô mà kô biết giặt ở đâu , vì mình được biết ở các hàng giặt khô tư nhân họ thường giặt nước mà áo lông vũ mà giặt nước thì chắc tèo luôn.Có ai có bí quyết hay kinh nghiệm gì về giặt khô thì xin chỉ giáo , kô thì áo của mình bốc mùi rồi mà trời thì càng ngày càng rét,...Đợi hồi âm của mọi người nhé.
    Nếu cần giúp thì nhắn mình trên WTT hoặc qua YM: viethuonghb
    • 243 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi áo lông vũ là lót bên trong bằng lông chim phải không? Mình mới mua 1 cái áo lông vũ nhưng cứ sợ không được xử lý tốt thì có dính H5N1 không ta ?:Thinking: Nó ghi bên trong là giật máy được mà , nhưng mình thì chưa giặt bao giờ .
    Vậy cái đám lông chim bên trong có được xử lý kỹ chưa mấy mẹ ? Để mình yên tâm giặt và diện cái
    Đi loanh quanh trong sân có con gà có con gà!
    • 258 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuanbong Xem bài viết
    Cho em hỏi luôn là áo len (wool hoặc cashmere) ở Hà nội thì giặt ở đâu có thể yên tâm được ạ?
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Áo lông vũ của em bị vướng vào cái gì đó giờ bị rách một miếng, nhỏ gần bằng đầu ngón tay út Có ai biết chõ nào sửa chữa không vậy ? Chứ em đi mua cái mới xót tiền quá
    • 146 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nếu ở HN mẹ cháu mang qua ngõ Thanh Miến (gần Nguyễn Thái Học) họ mạng lại cho, mạng rất khéo nên trông vẫn dzin lắm.

Đồng ý là đồ lông vũ giặt nước vô tư, cứ cho vào máy giặt quay tít mù cho sạch và thơm. Phơi khô rồi các mẹ đập đập, giũ giũ cho lông tự rời nhau ra là chăn/áo lại phồng lên đẹp như thường.
    Everything's possible
    • w3c
    • 3 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hu hu, chết mình rồi, có bạn nào giúp mình với, cái áo uniqlo gần 2T của mình.... mình cho vào máy giặt lồng ngang, giặt phơi trời gió lắm, ko nắng ( mới hôm qua, kia) thôi, giờ lông bị vón cục rồi, làm sao bây giờ.
    Đây là hdsd trên áo
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2