CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Kiến trúc sư và nhà thầu uy tín - Sài Gòn

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 6.13K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Mình muốn mở topic riêng này để xin ý kiến các mẹ về KTS cũng như thầu xây dựng đàng hoàng, có tâm ở Sài gòn với. Mẹ nào biết vào chia sẻ giúp.
    Mình thấy có bạn giới thiệu kiến trúc sư Phạm Ngọc Thiên Ân giá là 260k/m2, giá cao quá vậy nhà xây 5 tầng thì tính hết 5 tầng luôn hả các mẹ? Diện tích miếng đất là 243m2 xây kiểu nhà phố vì mua ngay lô nhà phố, đường trước mặt 40m. Bác Kts này thấy được lên tivi mấy lần, không biết thực hư thế nào? Nhờ các mẹ hội kiến trúc cho mình xin ý kiến với. Bạn ốc hương và bác sơn ơi vào cho em xin nhận xét và ý kiến với. Em cảm ơn nhiều ạ.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Với mình muốn hỏi luôn là kiến trúc sư có phải vẽ bản thiết kế điện nước luôn không ạ? Nếu không thì mẹ nào biết giới thiệu dùm mình bác nào chuyên nghiệp luôn. Và mình nên thuê lúc nào? trước khi có bản vẽ thiết kế xây dựng hay sau khi có bản vẽ thì thuê luôn? Thường nhà thầu thi công có bao thầu luôn phần này không vậy? Mình cà rốt quá xin các mẹ chỉ giúp. Tks các mẹ nhiều.
    • 35 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Diện tích nhà Domica là 243m2 đất nền à? Thế thì xây biệt thự phố chứ nhà phố gì? Hay là tổng diện tích xây dựng 243 m2.

Chia sẻ kinh nghiệm xây nhà một chút với Domica là: Dù chọn kiến trúc sư hay nhà thầu nào, quan trọng nhất là chúng ta phải có bước đấu thầu công khai. Cứ công bố cho họ biết là mình đang có nhu cầu, mình đang lựa chọn 3,4 nhà thầu và yêu cầu họ chào giá. Hãy yêu cầu họ cho mình xem một vài thiết kế họ đã làm, có thể đi xem cả một vài căn nhà họ đã xây và xem báo giá cũng như tiến độ thanh toán họ đề nghị.

Dù bạn có xây với người quen hay bất cứ ai vẫn cứ phải thông báo như vậy. Kinh nghiệm của mình là càng quen thì càng "chém", hehehe. Xây nhà xong mới biết giá kiểu gì dân xây dựng vẫn làm được tuốt, nhưng sau đó là mình hứng hậu quá. Nên cần tạo ra cạnh tranh để họ phải có mức giá tốt nhất và chất lượng xây dựng tốt nhất cho mình.

Đương nhiên sau đó bạn không bao giờ nên chọn nhà thầu giá rẻ nhất, mà qua trao đổi, qua việc so sánh các bảng báo giá, mình sẽ phát hiện ra nhà thầu nào là nhà thầu có tâm nhất, nhà thầu nào chỉ cố chăm chăm chào giá rẻ mà chất lượng kém, nhà thầu nào có giá trên trời.

Điều rất quan trọng là cảm thấy hợp với KTS và nhà thầu sẽ thực hiện cho mình. Cảm giác tin cậy rất quan trọng. Xây nhà một lần cho cả đời. Không nên cứ nghe lời giới thiệu hay quảng cáo. Một KTS tốt với chủ nhà này chưa chắc là phù hợp với chủ nhà khác.

Mặt khác, hãy chọn song song đó một đơn vị giám sát. Dù có xây với ai, uy tín cỡ nào vẫn cần một người giám sát để cho mình ý kiến trái chiều, và dù sao có người có chuyên môn kiểm tra vẫn tốt hơn.

Mình cũng đã xây nhà ở Sài Gòn và cũng biết một số các KTS và nhà thầu có uy tín mà giá cả tốt. Nếu bạn cần mình sẽ private msg chia sẻ kinh nghiệm (vì mình thích xây sửa nhà lắm ấy), post lung tung ở đây dễ bị hiểu lầm là quảng cáo, cò mồi. :-)
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Alohaha làm ơn pm giúp mình nhé. Tks bạn nhiều lắm. Diện tích trên là diện tích đất thôi. Không biết xây hết số tiền là bao nữa? Xây nhà mệt và đau đầu quá.
    • 35 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mình gửi tin nhắn cho bạn mà không được. Bạn phải xóa bớt tin trong hộp thư mình mới gửi được
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Alohha gửi lại dùm mình nhé, Mình xoá hết rồi đó. Tks bạn nhiều
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn muốn tìm KIẾN TRÚC SƯ VÀ THẦU XÂY DỰNG UY TÍN ở Sài Gòn?

Không khó đâu. Trước đây trước khi làm nhà mình cũng có suy nghĩ giống bạn vậy.

Bây giờ làm xong rồi thấy cũng đơn giản. Nếu bạn cần và thực sự có nhu cầu muốn biết, mình sẽ giúp bạn.

Bạn cứ gửi lại tin nhắn riêng cho mình, mình sẽ trả lời giùm bạn - sớm nhất có thể.
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Mình lập topic để chia sẻ cùng các mẹ luôn. Nếu không phải là quảng cáo bạn cứ chia sẻ thân tình cho mình và các mẹ có nơi gởi gắm niềm tin luôn. Tks bạn.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nên tìm đến những nhà đẹp xung quanh bạn, rồi hỏi thêm với chủ nhà. Họ sẽ bật mí 1 cách chân thật nhất về nhà thầu và KTS mà họ thuê. Trăm nghe không bằng mắt thấy mà, đúng không bạn!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Diễn đàn là nơi chỉ trao đổi chung chung, không phải nơi để tâm sự. Do đó tốt nhất bạn nên hỏi thêm chủ nhà, kiến trúc sư thiết kế nhà mà bạn thích. Họ sẽ giúp bạn sáng tỏ nhiều vấn đề đó.
    • 367 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Chính xác là bạn nên dò hỏi những người thân quen đã từng "dùng qua" (mình k biết chọn từ nào khác!!!Hic!) các tk nhà ưng ý, các nhà thầu tận tâm. Nếu có thời gian đi xem những ngôi nhà tk hợp nhãn mình thì ok quá rồi! Mình biết có 1 anh thầu rất yêu nghề, rất tận tâm , thậm chí anh ấy làm toàn bị lỗ công thôi, nhưng vật tư, tiền bạc rất rõ ràng, nhưng về "nghiệp vụ" thì lại k tốt, thế mới biết yêu nghề k thì chưa đủ,phải có kinh nghiệm, dc đào tạo bài bản nữa.

Còn 1 anh KTS thì hơi ngông nhé! ANh này k thích làm TK và xây nhà mà bị bắt ép thế này thế kia hay bị áp đặt KTS là vẽ thêm tiền, ông anh mình ở Biên Hòa giao cho anh ấy miếng đất như thế, những yêu cầu cơ bản như thế và anh KTS này thoải mái tk 1 ngôi nhà mà anh mình chỉ nói "quá hài lòng", anh mình cũng thoải mái kinh tế và hợp nhãn ông KTS này nên hai bên làm việc rất dễ chịu và nhanh chóng. Sau đó vài căn trong khu vực Trảng Bom cũng nhờ anh KTS này tk sau khi tham quan nhà anh của mình.

Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn!
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Sao bên topic HN các mẹ chia sẻ rôm rả quá, bên Sg ơi có mẹ nào xây rồi cho em xin thông tin với. Em cảm ơn nhiều. Wtt mình là web biết tuốt mà, có gì em cũng lên đây tra, thế mà lần này chờ mãi không thấy các mẹ vào tư vấn giúp em. Hic hic.
    • 367 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dominica Xem bài viết
    Sao bên topic HN các mẹ chia sẻ rôm rả quá, bên Sg ơi có mẹ nào xây rồi cho em xin thông tin với. Em cảm ơn nhiều. Wtt mình là web biết tuốt mà, có gì em cũng lên đây tra, thế mà lần này chờ mãi không thấy các mẹ vào tư vấn giúp em. Hic hic.
    Đây là vấn đề khá nhạy cảm, dễ bị dính nghi án quảng cáo lắm bạn ơi, mình muốn giúp ghê nhưng sợ mang tiếng, MOD khóa nick chết!HIc!

Mình mới dọn về nhà mới trước tết 2011 4 ngày thôi, nhà mình chỉ 40m2 nên phải xây cao, nhưng ai đến cũng khen cách bố trí phòng và nội thất khoa học, và tận dụng tối đa ánh sáng tự nhiên nên rất ít hao điện nhé! Mình thích nhất khoản này!Hihih! Chỗ bồn rửa chén là 1 cửa sổ dài 2m , sáng trưng, mát lồng lộng. Bếp lúc nào cũng thoáng và k bị bám mùi nấu!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

1) Theo kinh nghiệm của tớ thì bạn cứ thông qua mối quan hệ,...chọn 1 vài ông kts, so sanh giá cả, mà quan trọng nhất là phải bắt ổng dẫn lại những căn nhà mà ổng đã thiết kế để tận mắt chiêm ngưỡng, hỏi han thêm chủ nhà về tính hợp lý của công trình (ánh sáng, thông gió hợp lý ko). Đừng chỉ nhìn vào những cataloge của mấy ông Kts nha, đẹp khỏi chê luôn nhưng thực tế nhiều khi khôg ưng ý đâu. Thực ra giá 260k/m2 thì đúng là cũng hơi cao (nhưng lỡ ông đó nỗi tiếng thì giá cao cũng đúng mà ), thường thì kts sẽ bao luôn điện nước, bạn cứ yên tâm ^^
    2) Còn chọn nhà thầu:cái này bạn cũng phải đến tận những công trình mà ông thầu này đang xây dựng dang dở, bạn thấy công trình nào xây sạch sẽ, công trường gọn gàng, thì đảm bảo tay nghề của ông thầu này tốt cách này dân gian nhưng hiệu quả lắm đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,565 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Mẹ huynhbaolong ơi nếu ngại pm giúp mình những kinh nghiệm của bạn về vấn đề này với. Tks bạn nhiều.
    • 260 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình muốn mở topic riêng này để xin ý kiến các mẹ về KTS cũng như thầu xây dựng đàng hoàng, có tâm ở Sài gòn với. Mẹ nào biết vào chia sẻ giúp.
    Mình thấy có bạn giới thiệu kiến trúc sư Phạm Ngọc Thiên Ân giá là 260k/m2, giá cao quá vậy nhà xây 5 tầng thì tính hết 5 tầng luôn hả các mẹ? Diện tích miếng đất là 243m2 xây kiểu nhà phố vì mua ngay lô nhà phố, đường trước mặt 40m. Bác Kts này thấy được lên tivi mấy lần, không biết thực hư thế nào? Nhờ các mẹ hội kiến trúc cho mình xin ý kiến với. Bạn ốc hương và bác sơn ơi vào cho em xin nhận xét và ý kiến với. Em cảm ơn nhiều ạ.
    Mảnh đất có diện tích khá lớn để thiết kế 1 ngôi biệt thự đấy bạn àh, nói chung chi phí thiết kế 260k/m2 là hơi đắt nhưng cũng phải chịu thôi vì họ đã trở thành thương hiệu đấy, mỗi kts có 1 thế mạnh và kinh nghiệm riêng chẳng hạn như nhà phố, biệt thự theo phong cách cổ điển hay hiện đại. Nhiều nhà phố bình thường thì nhà thầu thi công sẽ bao luôn phần chi phí thiết kế này.
    • 367 Bài viết

• 2,754 Được cảm ơn

Mẹ huynhbaolong ơi nếu ngại pm giúp mình những kinh nghiệm của bạn về vấn đề này với. Tks bạn nhiều.
    Mình đã chia sẻ kinh nghiệm rồi:Battin ey:, mình muốn up hình nhà mình cho bạn xem nhưng tiếc là máy chụp hình bị hư, mình đang lọ mọ với cái dt của chồng mình xem thế nào, còn nếu k ngại hay cần gấp thì mời bạn đến tham quan nhà mình!HÌ!:Angel:
    • 3,245 Bài viết

• 4,550 Được cảm ơn

Ôi kéo topic này lên, đây là vấn đề bây giờ mình quan tâm. Chị chủ topic đã tìm được KTS chưa, cho em kinh nghiệm với !

• 22 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thì chưa may mắn gặp đc ông thầu có tâm như bạn muốn nhưng mình khuyên bạn tránh xa cty xây dựng nhà Sông Hồng ra.Lý do thì mình đã post bên mục sổ đen.Hi vọng bạn sẽ xây đc căn nhà như ý.Đừng như mình bỏ tiền xây xong căn nhà mà bgiờ mỗi lần đi làm về mệt nằm tức ngủ k được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 726 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Mình được một chị trên WTT chỉ giúp, ông thầu Sanh 0903 714051 rất tốt và tận tâm, có trách nhiệm. Bác nhận làm rồi thì rất yên tâm: công trình chắc chắn như đã trao đổi thống nhất, thầy thợ răm rắp nghe lời. Cái khoản làm nhà, sửa nhà thì rất mệt khoản dọn dẹp nhưng thợ của bác tự động dọn dẹp cuối ngày rất tốt, chỉ cần làm thêm chưa tới 10% là xong. Rất tốt.

Nhà mình lần rồi sửa và làm chống thấm. Bác nể chị bạn mới sửa giúp nhà dùm chứ chuyện nhỏ thế này làm cực mắc công. Nhưng "chuẩn bệnh" và điều trị rất chất lượng. Trước giờ chưa thấy ai làm tốt thế.

Có điều không biết khu vực nhà bạn và chổ bác có thuận tiện không, nhiều khi xa quá thì họ lại không nhận

Thân, Tranguyen
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2