CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Hướng giường ngủ theo Phong Thủy?

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 56.3K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Huy Hoàng & Greenleaves đã tư vấn cho mình. Trước đó mình cũng đi hỏi 1 thầy phong thủy nhưng cũng chỉ được đưa ra ý kiến chung chung thôi, thậm chí không chi tiết = bạn Greenleaves. Theo cái hình bát quái chắc chỉ có kê giường chéo vẹo đi thôi nhỉ. Cuối cùng mình tự nghĩ thế này:

Chồng hướng Tây, vợ hướng Đông===> kê giường hướng Bắc Nam.

Cửa buồng ngủ (hướng Đông) ngược với cửa ban công (hướng Tây) ===> cửa buồng ngủ hướng Đông tốt cho vợ rồi

Con gái Tây Tứ mệnh, buồng ngủ hướng Tây, giường cũng kê Bắc Nam mà khổ nó có chịu nằm im 1 hướng đâu ạ. Xoay tứ phía luôn.

Cửa bếp hướng Tây, núm bếp gas hướng Tây (không tốt cho vợ) nhưng nhà mình có 1 tí sân sau nên đằng sau bếp luôn mở cửa & cửa sổ to ở ngay sau bếp gas hướng Nam, đối diện với mặt mình khi nấu. Thế thì cũng được nhỉ???

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ gấu Xem bài viết
    Cám ơn bạn Huy Hoàng & Greenleaves đã tư vấn cho mình. Trước đó mình cũng đi hỏi 1 thầy phong thủy nhưng cũng chỉ được đưa ra ý kiến chung chung thôi, thậm chí không chi tiết = bạn Greenleaves. Theo cái hình bát quái chắc chỉ có kê giường chéo vẹo đi thôi nhỉ. Cuối cùng mình tự nghĩ thế này:

Chồng hướng Tây, vợ hướng Đông===> kê giường hướng Bắc Nam.

Cửa buồng ngủ (hướng Đông) ngược với cửa ban công (hướng Tây) ===> cửa buồng ngủ hướng Đông tốt cho vợ rồi

Con gái Tây Tứ mệnh, buồng ngủ hướng Tây, giường cũng kê Bắc Nam mà khổ nó có chịu nằm im 1 hướng đâu ạ. Xoay tứ phía luôn.

Cửa bếp hướng Tây, núm bếp gas hướng Tây (không tốt cho vợ) nhưng nhà mình có 1 tí sân sau nên đằng sau bếp luôn mở cửa & cửa sổ to ở ngay sau bếp gas hướng Nam, đối diện với mặt mình khi nấu. Thế thì cũng được nhỉ???
    1. Tốt nhất là bạn chịu khó mở cái Paint Bursh ra, rồi điền vào cho mình các thông số theo như hình mình vẽ đây, bao gồm kích thước dọc ngang (thông thuỷ) của phòng, số đo hướng Bắc, vị trí cửa chính cửa phụ, mình sẽ kê đồ giúp, hề hề, miễn sao vợ chồng bạn không phải nằm giở đầu đuôi là ok, phải không :Laughing:.

Mô tả sơ đồ phòng ngủ bằng... cái gì cũng được:Smiling:

2. Bếp nấu nên xem theo hướng người vợ (vì là người cung cấp thực phẩm mang lại sức khoẻ cho cả gia đình), tuy nhiên, bạn để cửa sổ sau lưng bếp theo quan điểm của phong thuỷ là tối kỵ, cho dù có được hướng đi chăng nữa. Bếp nấu cũng phải kê sao cho người ở ngoài đường không nhìn thấy bếp trong nhà mình.

Tóm lại là bạn chịu khó một tí, vẽ hình up lên đây mình tư vấn.

Thân mến.

• 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Dưới đây là rất nhiều nhiều lắm mẫu bố trí phòng ngủ trong gia đình cho bố mẹ, các bạn tham khảo nhé. http://www.hylandjsc.com/index.php?p...new=142&id=225

• 1,049 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Tớ thấy nhiều trường hợp kê giường theo hướng thì nó rất chối so với phòng.

Theo quan điểm của tớ, các mẹ kê giường thế nào để người nằm có thể quan sát cửa ra vào phòng 1 cách dễ dàng nhất, tránh bị giật mình khi nằm trên giường
    Mẹ yêu bé nhất nhà!

• 9,472 Bài viết

• 7,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenleaves Xem bài viết
    2. Bếp nấu nên xem theo hướng người vợ (vì là người cung cấp thực phẩm mang lại sức khoẻ cho cả gia đình), tuy nhiên, bạn để cửa sổ sau lưng bếp theo quan điểm của phong thuỷ là tối kỵ, cho dù có được hướng đi chăng nữa. Bếp nấu cũng phải kê sao cho người ở ngoài đường không nhìn thấy bếp trong nhà mình.
    Giờ mới biết vụ bếp nấu xem theo tuổi vợ, thế mà trước giờ mình toàn tham khảo tuổi của chồng thôi. Tks bác greenleaves.
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Giờ mới biết vụ bếp nấu xem theo tuổi vợ, thế mà trước giờ mình toàn tham khảo tuổi của chồng thôi. Tks bác greenleaves.
    Cần nói rõ hơn là nên xem tuổi cho vợ khi hướng nhà và hướng bàn thờ xem theo tuổi chồng đã tốt. Còn hướng của chồng mà chưa tốt thì nên lấy theo tuổi chồng để đạt được cái tốt chung cho cả nhà đã.

Ví dụ như hướng cửa chính mà xấu (theo tuổi chồng) người ta thường lấy hướng bếp để khắc phục hướng cửa chính, cũng là một cách trấn yểm hay dùng trong phong thuỷ. Khi này phải lấy hướng theo tuổi chồng bạn ạ.

Khi lấy hướng bếp theo tuổi vợ (có thể là cả hướng giường ngủ), đồng thời các hướng cửa chính và bàn thờ lấy theo tuổi chồng mà tốt thì sẽ đạt được yếu tố hài hoà và cân bằng trong nhà. :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,433 Bài viết

• 1,250 Được cảm ơn

Bác hoàng ơi , cho mình hỏi chút nhé .

Oxa mình mạng hỏa ( kỷ mùi 1979 ) mình mạng mộc ( tân dậu 1981 ) Chưa có con cái gì cả , ở riêng nhà chỉ có 2 VC , nhà hướng Bắc ( ngiêng Bắc nhìu hơn , chỉ chệch hướng tây 1 chút , ko biết gọi là Tây Bắc hay Bắc ) . Nhà ko lầu , phòng ngủ ko cửa sổ .

Cửa phòng ngủ hướng Tây , mình cũng đang đặt đầu giường hướng tây luôn , ( thật ra chỉ là nệm thui chưa có giường ah ) .

Ko biết có dc ko ah ??? Mong giúp đõ .

Nếu mình quay đầu nệm ra hướng đồi diện là hướng ĐÔng thì vướng 1 tấm gương ( mặt nhìn sẽ thấy gương trang điểm treo tường hướng Nam ) có nên ko ??? Phòng mình chỉ có thể đặt nệm 2 hướng đó thui , đầu nệm hướng Bắc thì sẽ mặt nhìn ra cửa , ko ổn , còn đặt đầu nệm hướng Nam thì sau vách là nhà bếp vả lại mình đã kê cái tủ ngay đó rùi , hihi

Cám ơn trước nhé .

• 9,472 Bài viết

• 7,460 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenleaves Xem bài viết
    Cần nói rõ hơn là nên xem tuổi cho vợ khi hướng nhà và hướng bàn thờ xem theo tuổi chồng đã tốt. Còn hướng của chồng mà chưa tốt thì nên lấy theo tuổi chồng để đạt được cái tốt chung cho cả nhà đã.

Ví dụ như hướng cửa chính mà xấu (theo tuổi chồng) người ta thường lấy hướng bếp để khắc phục hướng cửa chính, cũng là một cách trấn yểm hay dùng trong phong thuỷ. Khi này phải lấy hướng theo tuổi chồng bạn ạ.

Khi lấy hướng bếp theo tuổi vợ (có thể là cả hướng giường ngủ), đồng thời các hướng cửa chính và bàn thờ lấy theo tuổi chồng mà tốt thì sẽ đạt được yếu tố hài hoà và cân bằng trong nhà. :Smiling:
    Cảm ơn bác lần nữa, bác nhiệt tình quá, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh :Smiling: Bác cho em hỏi thêm tí ti nữa là em mạng mộc (1980), chồng mạng kim (1970), về cơ bản đã khắc nhau chí chóe, hiện nay nhà đang ở hướng rất tốt cho ox (Đông Nam), bếp cũng định đặt ở Tây Bắc nhìn về Đông Nam, nhưng còn phòng ngủ thì hơi kẹt vì chỉ có mỗi một hướng Bắc hoặc Đông Bắc, như vậy có ổn không? Hình như hợp người này thì lại khắc người kia thì phải :Sigh:
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!

• 235 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehannah Xem bài viết
    Cảm ơn bác lần nữa, bác nhiệt tình quá, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh :Smiling: Bác cho em hỏi thêm tí ti nữa là em mạng mộc (1980), chồng mạng kim (1970), về cơ bản đã khắc nhau chí chóe, hiện nay nhà đang ở hướng rất tốt cho ox (Đông Nam), bếp cũng định đặt ở Tây Bắc nhìn về Đông Nam, nhưng còn phòng ngủ thì hơi kẹt vì chỉ có mỗi một hướng Bắc hoặc Đông Bắc, như vậy có ổn không? Hình như hợp người này thì lại khắc người kia thì phải :Sigh:
    Chẹp, cách tuổi xa gớm nhỉ.:Smiling:

"Bác xã" evil: nhà bạn :Smug: sinh năm 1970, quẻ mệnh Chấn Mộc, thuộc Đông tứ mệnh. Bạn sinh năm 1980, quẻ mệnh Tốn Mộc, cũng thuộc Đông tứ mệnh. Đều mạng Mộc, chồng lấy hướng cửa chính Sinh Khí, vợ lấy hướng bếp cũng Sinh khí (lại là hướng Thiên Y của chồng) đẹp thế sao kêu là khắc? Ít nhất là cũng không phải nằm giở đầu đuôi ... :Laughing:

Về ngũ hành thì đúng như bạn nói, tuy nhiên màu sắc trong nhà sơn theo mệnh của ông xã (vàng, trắng). Thế là ổn cả.

Vợ chồng nhà bạn đừng có chọn hướng Tây bắc hay Đông bắc. Xấu lắm đấy. :Smiling: Cứ Bắc-Nam là làm, trừ khi là bị chéo hướng nhà thì cố chọn lấy Đông Nam.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Greenleaves; 06/03/2009 vào lúc 10:48 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các pác cho em tham gia zụ này zới nhoa!
    Chiện là thế này, em và xã em đang chbị phòng tân hôn, xã em mạng hỏa (sinh năm 1979), em mạng kim (sinh năm 1985). Nhà Hướng chính Nam, phòng tụi em dự định trang trí có cửa hướng đông.
    Vậy các pác tư zấn giúp em là em nên đặt giường, tủ áo, TV các thứ như thế nào cho hợp lí zới ah?
    Zới lại cho em pổ sung thêm cái phụ lục là giường ngủ có cần phải chọn kích thước theo phong thủy gì hem ah?

thanks các pác nhìu nhìu!!!!!!!!!!!!

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6