CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Hướng giường ngủ theo Phong Thủy?

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 61.6K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có vào http://www.nhagiare.com/phongthuy.html được các chị giới thiệu ở topic "Đặt tên cho con theo Phong Thủy", rồi thử với mục "Bố trí nội thất, sắp xếp không gian".

Em có thắc mắc về việc đặt hướng giường ngủ.

- Vị trí phòng ngủ trong nhà và vị trí giường ngủ trong phòng ngủ nên ưu tiên ở hướng tốt (các hướng Sinh Khí, Thiên Y, Diên Niên, Phục Vị)
    - Chủ nhà thuộc hành Mộc, Thủy sinh Mộc, nên hướng giường nên quay về hướng thuộc Thủy, tức là các hướng: Bắc, Đông, Đông Nam.

Vậy hướng giường được tính thế nào vậy các chị? Tính theo đầu giường hay cuối giường?

Nếu bảo là giường quay hướng Bắc là tốt thì nghĩa là mình quay cuối giường ra hướng Bắc, để khi ngủ, mặt của mình hướng về phía Bắc, đúng không ạ?

Mong các chị giúp em :Sigh:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Để mai tớ lấy quyển Phong thủy rùi nói cho bạn biết nha.

Nhưng hướng hay không thì bạn cũng nên nhớ tránh cuối giường hướng ra cửa và hướng ra cửa phòng WC nhé(cái này thì tớ đã đọc trong sách phong thủy rồi).
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhnhung Xem bài viết
    Để mai tớ lấy quyển Phong thủy rùi nói cho bạn biết nha.

Nhưng hướng hay không thì bạn cũng nên nhớ tránh cuối giường hướng ra cửa và hướng ra cửa phòng WC nhé(cái này thì tớ đã đọc trong sách phong thủy rồi).
    Cám ơn chị ạ :Rose::Rose:
    • 1,123 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình nghĩ hướng thì phải tính đầu giường chứ không phải cuối giường đâu.
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Về nguyên tắc khi nằm ngủ như sau:
    Hướng gường là tính từ tâm giường ra phía không bị vật cản chắn, thường là ra vị trí cửa hoặc là ra giữa phòng.
    Hướng mặt tức là hướng mặt nhìn khi bạn ngồi dựa lưng vào thành giường nhìn về phía trước.
    Khi ngủ thì tính theo hướng mặt. giường của ai ngủ thì tính theo mệnh của người đó chứ không phải tính theo chủ nhà, như vậy mới đạt được sinh khí thiên y.
    Đối với người mệnh Đông tứ thì hướng mặt nhìn phải nhìn về hướng Bắc, Đông, Đông Nam, Nam
    Đối với người mệnh Tây tứ thì hướng mặt nhìn phải nhìn về hướng Tây, Tây Bắc, Tây Nam, Đông Bắc.
    Tùy vào vị trí và cách bố trí phòng ngủ của bạn mà bố trí cho phù hợp, nói chung là phải gọn gàng nhé. Chúc bạn thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ktstranhuyhoang Xem bài viết
    Hướng gường là tính từ tâm giường ra phía không bị vật cản chắn, thường là ra vị trí cửa hoặc là ra giữa phòng.
    Hướng mặt tức là hướng mặt nhìn khi bạn ngồi dựa lưng vào thành giường nhìn về phía trước.
    Khi ngủ thì tính theo hướng mặt. giường của ai ngủ thì tính theo mệnh của người đó chứ không phải tính theo chủ nhà, như vậy mới đạt được sinh khí thiên y.
    Đối với người mệnh Đông tứ thì hướng mặt nhìn phải nhìn về hướng Bắc, Đông, Đông Nam, Nam
    Đối với người mệnh Tây tứ thì hướng mặt nhìn phải nhìn về hướng Tây, Tây Bắc, Tây Nam, Đông Bắc.
    Tùy vào vị trí và cách bố trí phòng ngủ của bạn mà bố trí cho phù hợp, nói chung là phải gọn gàng nhé. Chúc bạn thành công.
    Vâng ạ, cám ơn bác Hoàng :Smiling:
    • 190 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Dạo này có vẻ mọi người chuộng phong thủy quá nhỉ ? Nhưng theo tôi cũng phải kết hợp nhiều yếu tố nữa, ví dụ theo phong thủy bạn phải kê hướng này nhưng đầu giường lại quay đầu vào WC, vào cửa sổ hoặc đối diện cửa đi ... Như vậy tuy hợp về phong thủy nhưng bạn phải chịu đựng suốt đời vì sự bất tiện đó. Bạn chọn cái nào hơn??! Theo tớ, phong thủy chỉ là yếu tố tham khảo thôi chứ đừng nhất nhất áp đặt chúng mọi nơi mọi lúc. Như vậy bạn lại trở thành kẻ cả tin mù quáng đấy .
    • 422 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Cho mình hỏi chút: nếu hai vợ chồng và con ngủ chung 1 giường, mỗi người 1 mệnh thì nằm quay lung tung à? Hihi. Mình thấy người ta nói là kê giường theo hướng bắc-nam là hướng từ trường trái đất thì dễ ngủ hơn, không biết có đúng không nhỉ?
    • 962 Bài viết

• 793 Được cảm ơn

Mình cũng nghe mọi người nói là theo hướng Bắc - Nam (từ trường trái đất) là tốt nhất! Giường nhà mình hiện nay đều kê như thế bạn ạ!
    • 528 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Mình đã đọc được 1 câu của mẹ nào đó trên diễn đàn mà mình rất tâm đắc đó là: "Phong thủy là hướng tới sự tiện dụng" vậy thì đừng lăn tăn quá các mẹ nhé! mình cũng vừa xây nhà năm ngoái. cũng bắt chước mọi người đi xem phong thủy thầy Hợp là một người nổi tiếng trong giới. vậy mà khi xem xong mình thấy thất vọng nhất là thầy phán: Mỗi vợ chồng ngủ 1 hướng và đường nước ra va nước vào phải ngược lại toàn bộ đường nước của thành phố. Thế thì Bó tay.com rồi còn gì.
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Đúng là phong thủy là hướng tới sự tiện dụng trong gia đình, những điều cấm kỵ trong phong thủy mang duy nhất một yếu tố là tránh phạm vào những điều không tốt. Nguyên tắc bố trí sắp đặt vị trí giường ngủ cũng vậy, các bạn nên biết và hiểu thế nào cho đúng chứ đừng cứng nhắc vào việc phải đúng hướng theo phong thuỷ, cơ bản là bạn bố trí làm sao đủ đồ dùng trong phòng và vẫn đảm bảo diện tích đi lại thông thoáng, tiện dụng nhất trong phòng ở. Tôi nghiên cứu về vấn đề phong thủy và áp dụng vào trong thiết kế kiến trúc chứ không phải nghiên cứu mang tính chất như các "thầy". Tôi đã từng gặp một số thầy xem tướng số và phong thủy, đàm đạo một cách nghiêm túc thì các thầy cũng chỉ áp dụng cứng nhắc về cung, mệnh, và hướng của nhà... nhưng trong một không gian kiến trúc nhất định thì lại không làm được. Kiến trúc có tiêu chuẩn thiết kế của nó chứ không phải là vấn đề trừu tượng. Các bạn đừng ứng dụng phong thủy một cách cứng nhắc để rồi không thể có một không gian đầm ấm trong gia đình. Chúc các bạn thành công. Các bạn nên nhớ phong thủy là hướng cho con người đến sự tiện dụng trong sinh hoạt, đảm bảo được sinh khí.
    • 224 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

[quote=ktstranhuyhoang;2091788]Đúng là phong thủy là hướng tới sự tiện dụng trong gia đình, những điều cấm kỵ trong phong thủy mang duy nhất một yếu tố là tránh phạm vào những điều không tốt. Nguyên tắc bố trí sắp đặt vị trí giường ngủ cũng vậy, các bạn nên biết và hiểu thế nào cho đúng chứ đừng cứng nhắc vào việc phải đúng hướng theo phong thuỷ, cơ bản là bạn bố trí làm sao đủ đồ dùng trong phòng và vẫn đảm bảo diện tích đi lại thông thoáng, tiện dụng nhất trong phòng ở.

Anh Hoàng cho hỏi chút anh ơi, nếu giường ngủ mà đầu giường tựa vào cửa phòng mở ra ban công(<1/2 đầu giường tựa cửa phòng, >1/2 đầu giừong tựa tường) thì có cách nào hóa giải được không.

Biết là như vầy xấu quá, nhưng ngặt nỗi cái phòng của thằng bé chật quá, không kê giường đi chỗ nào khác được. Vì còn 1 chỗ kê được nhưng chân giường lại quay ra cửa cái mở ngoài vào phòng, và nằm trên ông táo (tầng trệt)
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nếu giường mà đầu giường tựa vào tường phía ban công trong đó 1/2 đầu giường tựa vào cửa thì không tốt đâu, người nằm ở giường này hay phải cảnh giác và lo sợ điều gì đấy, cảm thấy bất an. nên đổi hướng giường, còn trong trường hợp như nhà bạn nhỏ quá thì cũng không có cách nào khác đâu. ông Táo ở tầng trệt thì không quan trọng lắm bạn chỉ xoay làm sao cho phù hợp với không gian phòng là được mà lại thuận tiện đi lại, nếu cứ đúng phong thủy thì bạn sẽ không bao giờ được một căn phòng như mong muốn, nhà phố thường hay như vậy mà nên bạn cũng đừng lo lắng quá về phong thuỷ, nhưng đầu giường xoay ra ban công như vậy thì sự tiện dụng lại không có được.
    • 782 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Mình thì chả hiểu gì về phong thủy cả, nhưng vì làm nhà nên cũng mời thầy phong thủy đến xem và sắp đặt, mình thấy thầy bảo nếu hướng giường ko xoay được như ý thì có cách sửa là đặt một thanh sắt hoặc một cái kéo to ở đầu giường là xong, ko phải nhất thiết là cứ phải đặt đúng hướng thầy bảo đâu. Còn nếu biết cách tính cung thì giường của vợ chồng thì nên kê ở cung hôn nhân hoặc gia đình, các mẹ tham khảo xem nhé.
    • 768 Bài viết

• 848 Được cảm ơn

Nhà có quen một bác biết về phong thuỷ. Hôm bác ấy đến nhà chơi, hỏi xem giờ bố trí thế nào, bác ấy nhìn nhìn ngó ngó một hồi xong bảo, đại loại thế này "Nhà ngưòi ta xây trên đất riêng, bốn mặt thoáng, tự xây nhà, thích làm thế nào thì làm mới tính được đến phong thuỷ, giờ anh bảo chỗ này nhà em cần mở cửa sổ, em có làm được không?!" Có cái bàn thờ và cái bếp, bác ấy bảo phải chỉnh lại, nhưng tính toán một hồi thấy đươc cái lọ mất cái chai nên một lúc sau tặc lưỡi bảo "Thôi có thế nào cứ để thế, chẳng phải chỉnh đốn gì hết, trăm sự là tại mình"

Vài hôm trước lại có bác khác đến nhà chơi, lại hỏi, bác ấy bảo phải sửa lại nhà vệ sinh, rồi bảo phải quay lại giường, mà khốn ở chỗ giường không thể quay theo cách bác ấy nói là tốt được, thế là bác ấy bảo, không thì kệ giường đấy, tối trải nệm nằm dưới đất Trời ơi trời, có giường không được nằm, phải nằm đất mới tốt. Thế là bảo, anh ơi em chẳng bố trí nhà vậy được đâu, thế là bác ấy cũng tặc lưỡi, thắp hương làm lễ gì đấy xong cũng bảo thôi thì kệ nó, không sao cả.

Tóm lại bây giờ là kệ Thôi thì kê thế nào cho tiện, cho thoáng là được.
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunbonghe Xem bài viết
    Mình thì chả hiểu gì về phong thủy cả, nhưng vì làm nhà nên cũng mời thầy phong thủy đến xem và sắp đặt, mình thấy thầy bảo nếu hướng giường ko xoay được như ý thì có cách sửa là đặt một thanh sắt hoặc một cái kéo to ở đầu giường là xong, ko phải nhất thiết là cứ phải đặt đúng hướng thầy bảo đâu. Còn nếu biết cách tính cung thì giường của vợ chồng thì nên kê ở cung hôn nhân hoặc gia đình, các mẹ tham khảo xem nhé.
    Mẹ nói thật hay đùa đây, để thanh sắt và kéo to ở đầu giường chỉ mang những điều xấu về nhà thôi, nguy hiểm lắm lắm nhé....có tang tóc. Thầy nào mà xem giỏi thế không bít????? Thật sự rất nguy hiểm.
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ong bau Xem bài viết
    Nhà có quen một bác biết về phong thuỷ. Hôm bác ấy đến nhà chơi, hỏi xem giờ bố trí thế nào, bác ấy nhìn nhìn ngó ngó một hồi xong bảo, đại loại thế này "Nhà ngưòi ta xây trên đất riêng, bốn mặt thoáng, tự xây nhà, thích làm thế nào thì làm mới tính được đến phong thuỷ, giờ anh bảo chỗ này nhà em cần mở cửa sổ, em có làm được không?!" Có cái bàn thờ và cái bếp, bác ấy bảo phải chỉnh lại, nhưng tính toán một hồi thấy đươc cái lọ mất cái chai nên một lúc sau tặc lưỡi bảo "Thôi có thế nào cứ để thế, chẳng phải chỉnh đốn gì hết, trăm sự là tại mình"

Vài hôm trước lại có bác khác đến nhà chơi, lại hỏi, bác ấy bảo phải sửa lại nhà vệ sinh, rồi bảo phải quay lại giường, mà khốn ở chỗ giường không thể quay theo cách bác ấy nói là tốt được, thế là bác ấy bảo, không thì kệ giường đấy, tối trải nệm nằm dưới đất Trời ơi trời, có giường không được nằm, phải nằm đất mới tốt. Thế là bảo, anh ơi em chẳng bố trí nhà vậy được đâu, thế là bác ấy cũng tặc lưỡi, thắp hương làm lễ gì đấy xong cũng bảo thôi thì kệ nó, không sao cả.

Tóm lại bây giờ là kệ Thôi thì kê thế nào cho tiện, cho thoáng là được.
    Phong thủy là hướng đến sự tiện dụng trong sinh hoạt, đừng vì mê tín quá mà phải ngủ dưới đất đấy, hihi
    • 782 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Mẹ nói thật hay đùa đây, để thanh sắt và kéo to ở đầu giường chỉ mang những điều xấu về nhà thôi, nguy hiểm lắm lắm nhé....có tang tóc. Thầy nào mà xem giỏi thế không bít????? Thật sự rất nguy hiểm.
    Úi thật thế hả bạn, ông thầy nói vậy đó, vì nhà mình theo thiết kế thì giường kê toàn lệch với vị trí của thầy mà, thôi thế thì cứ tiện và đẹp mà kê vậy . Thanks bạn nhiều .
    • 103 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hi dạo này có vẻ nhiều mẹ quan tâm đến phong thủy nhỉ
    • 309 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hiha84 Xem bài viết
    hi dạo này có vẻ nhiều mẹ quan tâm đến phong thủy nhỉ
    nhiha84 oi, ban lam ve kien truc thi cung nen biet mot chut ve phong thuy se rat co loi trong viec thiet ke cho ban,
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3