CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Hỏi kinh nghiệm xây nhà trọ cho sinh viên thuê

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có một mảnh đất 5x20. Em có ý định xây nhà trọ cho sinh viên thuê nhưng chưa có kinh nghiệm gì cả.
    Kính mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em :
    - Với diện tích như thế thì em nên xây bao nhiêu phòng trọ (một phòng trọ để giường tầng 3 or 2 giường) nên xây dựng như thế nào.
    - Kinh phí đầu tư ít nhất là khoảng bao nhiêu cho một phòng, em muốn tiết kiệm nhất có thể.
    Và còn những kinh nghiệm gì cần thiết mong các anh chị truyền đạt lại.
    Em xin cám ơn mọi người đã giúp đỡ.

• 46 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Không hiểu chiều 20m của bạn có đường ngõ gì không hay là chỉ có chiều 5m. Nếu chiều 5m thì theo mình bạn giỏi là xây được 4 phòng mỗi phòng khoảng 14m2, diện tích còn lại bạn phải để làm giao thông đi lại và khu WC chung.
    Cứ tính qua qua thì bạn cũng phải chi hơn 200tr vào đó vì giá xây bây giờ nhà cấp 4 tiền công cũng tầm 500.000 /1m2, còn điện, nước và vật tư nữa.
    Chúc bạn may mắn :Smiling:

• 45 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đất của bạn 20x5 mét

Để 1 mét làm hành lang

phần còn lại chia được 6 lô ( 5 phòng ở 14 m2 và 1 khu vê sinh và nhà tắm ở cuối hành lang)

Chi phí

Gạch xây tường nhà tường rào và móng 31 khối =33 triệu.

Vữa xây+trát= 11.6 khối =9.3 triệu

Mái tôn =0.28*14m2 *5phong=19.6 triệu

tran xop =0.1*14*5=7 triệu

lát nền =0.06*14*5=4.2 trieu

Tiền công 40 triệu

Tổng cộng =33 +9.3+19.6+7+4.2+40=113 triệu

Chưa bao gồm tiền cửa điện nước và thiết bị vệ sinh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà bác (mẹ) ở SG hay HN vậy?
    ở Sg thì cụ thể nhà bác ở đâu? Khu vực nào, gần đó có các trường dh j?
    SV ở đó có thể chi trả tiền nhà ở mức bao nhiêu, và mức đầu tư của bác là bao nhiêu?
    Bác (mẹ) cung cấp các thông tin trên đầy đủ thfi càng dễ tư vấn hơn đó ah!

• 255 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sussan0311 Xem bài viết
    Em có một mảnh đất 5x20. Em có ý định xây nhà trọ cho sinh viên thuê nhưng chưa có kinh nghiệm gì cả.
    - Với diện tích như thế thì em nên xây bao nhiêu phòng trọ (một phòng trọ để giường tầng 3 or 2 giường) nên xây dựng như thế nào.
    - Kinh phí đầu tư ít nhất là khoảng bao nhiêu cho một phòng, em muốn tiết kiệm nhất có thể.
    Mảnh đất 5x20m, bạn chừa 1,2m làm lối đi bạn xây được 6 phòng trọ có WC trong mỗi phòng vì hiện nay dùng WC chung khá bất tiện trong việc sinh hoạt, và trong mỗi phòng bạn bố trí gác lửng. Nếu bạn có ý định cho sinh viên và công chức thuê bạn nên tính tới nhu cầu về việc sử dụng internet và THC ( còn cho công nhân thuê thì không cần ) mỗi phòng cho thuê khoảng 1,8tr/tháng ( trung bình ). Kinh phí đầu tư xây dựng cho mỗi phòng 25-30tr tùy vào địa điểm xây dựng. Chúc thành công!

• 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào bạn!!
    Bạn cho mình hỏi một chút về chi phí xây dựng nhà cấp 4 cho thuê
    Mình có mảnh đất 5 * 24 m2 mặt đường 7 m sát đại học Nông Nghiệp I. Mình chỉ dự định xây 3 phòng thôi (khoảng 20 - 22 m2 / phòng vệ sinh khép kín). Bạn có thể lên dự toán cho mình khoảng bao tiền không nhé, mình làm cả tường bao luôn . Cám ơn bạn nhiều

• 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sussan0311 Xem bài viết
    Hi bạn!!
    Bạn đã tiến hành xây nhà cấp 4 chưa ? Cho mình hỏi một chút nếu gia đình không ở gần địa điểm cho thuê thì quản lý có phức tạp không nhỉ, mình cũng lo nếu không cẩn thận thì khu trọ sẽ lộn xộn lắm .