CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Hỏi kinh nghiệm mua mặt đá tủ bếp

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 92.3K Lượt đọc
  • 238 Trả lời

• 160 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Chào cả nhà

Mình đang chuẩn bị lắp tủ bếp nên muốn xin các bố các mẹ một ít kinh nghiệm khi chọn mua và lắp đặt mặt đá cho tủ bếp nhé. Thanks.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 224 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thường thì bạn nên chọn đá màu tối như: xà cừ, kim sa, đá đen, xanh tằm, xanh cổ vịt vv.., đấy là đá tự nhiên bền. Còn những đá trắng thường là đá nhân tạo, ko bền, dễ nứt, ko chịu được nhiệt cao.
    • one
    • 9 năm
    • 310 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Đá làm mặt bàn bếp thường là đá granite, vì đá này cứng và đặc. Theo nhiều tài liệu em đọc thì đá granite được hình thành từ nham thạch núi lửa, lại đã trải qua các kiểu chèn ép đè nén của trái đất nên có thể chịu đựng được những tác động của nước lửa mắm muối dấm ớt dao thớt... trong môi trường nấu nướng vô cùng khắc nghiệt.

Hiện giờ trên thị trường, loại đá granite được nhiều người khuyên dùng làm mặt bàn bếp là kim sa. Đá màu đen, hoa văn là các hạt mịn như cát, lấp lánh ánh vàng (thế nên mới gọi là kim sa). Đá kim sa có bề mặt trơn nhẵn, rất bóng, nhìn khá sang trọng. Tuy nhiên, kim sa có nhược điểm to đùng là giá đắt, khoảng 900 ngàn - trên 1tr/m.

Bên cạnh kim sa còn khá nhiều loại đá khác thuộc dòng granite thích hợp cho mặt bàn bếp, như mẹ KhoiBi đã kể đấy ạ.

Kinh nghiệm chọn đá của em là nhìn nghiêng tấm đá và sờ tay vào, thấy nó bóng và trơn tay thì là đá tốt. Nếu nhìn nghiêng thấy trên bề mặt đá có những lỗ châm kim li ti, sờ thấy lợn cợn, thì là đá dễ ngấm bẩn, không nên dùng làm mặt bàn bếp (nếu vẫn thích dùng thì phải xử lý chống thấm thêm). Cách thử độ cứng của các loại đá cũng đơn giản, chỉ cần cầm vật cứng như chìa khoá cào cứa thử lên đá, nếu không để lại vết tích gì là ngon.

(Khéo em sắp thành chuyên gia về đá rồi, trăm sự chỉ tại cái cầu thang nhà em đấy các mẹ ạ).
    Phải lấy người như anh và đồng bọn
    http://tranthutrang.net
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 735 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Nhà mình thì vừa mua mặt đá đỏ xong lại có tủ bếp không vừa với khoảng 6m mặt đá đỏ ấy nên dùng loại khác.

Thế là thừa ra chỗ đó, rộng 60cm, dài khoảng 6m. Lúc mua khoảng 2,2 triệu bây giờ muốn bán rẻ đi cho đỡ chật sân có ai quan tâm không?
    • 81 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meongmat Xem bài viết
    Nhà mình thì vừa mua mặt đá đỏ xong lại có tủ bếp không vừa với khoảng 6m mặt đá đỏ ấy nên dùng loại khác.

Thế là thừa ra chỗ đó, rộng 60cm, dài khoảng 6m. Lúc mua khoảng 2,2 triệu bây giờ muốn bán rẻ đi cho đỡ chật sân có ai quan tâm không?
    Mẹ nó nhắn tin cho mình ĐC, nếu gần mình qua xem có dùng đc thay cho bàn bếp nhà mình ko. ĐT 0983656306
    • 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Mặt bếp thì mình thấy tốt nhất là dùng đá kim sa đen, ít tiền thì mua đá kim sa hạt nhỏ, nhiều tiền thì mua đá kim sa hạt đen, rất cứng mà lau chùi lại dễ nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 1,263 Được cảm ơn

Mình bỏ phiểu cho đá kim sa, nhưng là kim sa hạt nhỏ. Nhà OBN mình dùng đá kim sa hạt to, ánh xà cừ nhìn ngoài thì đẹp nhưng khi lắp xong, mặt bếp lúc nào cũng có cảm giác bị lem bẩn. Rút kinh nghiệm từ bếp nhà OBN, nhà mình lắp kim sa hạt nhỏ nhìn đẹp hơn hẳn :Laughing:. Cường độ đá thì thấy thợ nói 2 loại này ngang ngửa.
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thông thường thì những chỗ làm tủ bếp họ làm trọn gói mặt đá cho mình, tất nhiên tiền mặt đá tính riêng chứ ko tính vào m dài của gỗ làm tủ bếp, mình chỉ thương lượng giá cho hợp lý thôi, trên thị trường bây giờ mặt đá khá đắt, mặt đá làm tủ bếp giao động từ 500K-1,8tr/m2 tiền nào của nấy, tất nhiên ko loại trừ các nhà lấy đá nhuộm làm đá tự nhiên hù khách hàng. Nếu bạn có thời gian thì nên đến các cửa hàng chuyên về đá (đường Láng, Hoàng QUốc Việt, Cát Linh) tham khảo mẫu mã, giá cả rồi thương lượng với đơn vị làm tủ bếp là không bị hớ đâu .
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình ủng hộ đá Kimsa - trông vừa đẹp vừa sang mà dễ lâu chùi. Nhà mình vừa làm mặt bếp xong - làm ở chỗ anh Mậu: 0912570263 ở Trường Trinh (357 Trường Trinh - mình nhớ k chính xác). Giá là 800.000đ/met dai ( đã bao gồm công bo cả chân tường ). Thợ của a ấy làm cũng đẹp và ưng ý nhưng tiếc là đá bây giờ độ dày không đủ 2cm (chắc giá tăng cao nên họ xe mỏng hơn :Laughing: ). Vợ chồng mình đi dọc phố Trường Trinh mà gần như k có cửa hàng nào có đủ độ dày 2cm.
    • 6,920 Bài viết

• 714 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Việt Linh Xem bài viết
    Thông thường thì những chỗ làm tủ bếp họ làm trọn gói mặt đá cho mình, tất nhiên tiền mặt đá tính riêng chứ ko tính vào m dài của gỗ làm tủ bếp, mình chỉ thương lượng giá cho hợp lý thôi, trên thị trường bây giờ mặt đá khá đắt, mặt đá làm tủ bếp giao động từ 500K-1,8tr/m2 tiền nào của nấy, tất nhiên ko loại trừ các nhà lấy đá nhuộm làm đá tự nhiên hù khách hàng. Nếu bạn có thời gian thì nên đến các cửa hàng chuyên về đá (đường Láng, Hoàng QUốc Việt, Cát Linh) tham khảo mẫu mã, giá cả rồi thương lượng với đơn vị làm tủ bếp là không bị hớ đâu .
    Thường thì làm trọn gói với tủ bếp thì giá đắt hơn là đi đặt đá riêng ở các cửa hàng đá bên ngoại các mẹ ạ.
    Mình ủng hộ đá Kimsa - trông vừa đẹp vừa sang mà dễ lâu chùi. Nhà mình vừa làm mặt bếp xong - làm ở chỗ anh Mậu: 0912570263 ở Trường Trinh (357 Trường Trinh - mình nhớ k chính xác). Giá là 800.000đ/met dai ( đã bao gồm công bo cả chân tường ). Thợ của a ấy làm cũng đẹp và ưng ý nhưng tiếc là đá bây giờ độ dày không đủ 2cm (chắc giá tăng cao nên họ xe mỏng hơn ). Vợ chồng mình đi dọc phố Trường Trinh mà gần như k có cửa hàng nào có đủ độ dày 2cm.
    Giờ đắt nhỉ? Mình nhớ khoảng 3 năm trước mình mua thì giá chỉ 400-500K/m thôi (cả tiền công), m2 chứ ko phải m dài, tính ra m2 thì rẻ hơn là m dài đấy, vì m dài chiều rộng chỉ có 60cm thôi.
    Còn độ dày thì mình ko để ý, để tối về đo xem có dc 2cm ko.
    • 139 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các chị ơi, nhà mình có loại đá mầu nào ạ?
    Em thích đá mầu như thế này, không biết có ko nhỉ?
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Nhìn sơ giống đá Hoàng Anh Gia Lai, giống pháo hoa và sắc hồng nhiều.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 89 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình có nhu cầu làm bàn đá kim sa cho tủ bếp và bàn â vabo, bạn nào biết ở đâu giá rẻ, hàng chuẩn và làm đẹp thì chỉ cho mình với.
    Giá cả bây giờ khoảng ?/m vì mình chưa đi xem được ạ.

Thanks mọi người.
    • 589 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongtau Xem bài viết
    Các chị ơi, nhà mình có loại đá mầu nào ạ?
    Em thích đá mầu như thế này, không biết có ko nhỉ?
    đá này hình như giá chỉ khoảng 300k thôi. Hôm trước bên công ty ông xã mình có làm cho nhà ở Bùi Đình Túy loại đá như thế này.
    • 4,190 Bài viết

• 10,768 Được cảm ơn

Mình muốn dùng đá đen Bình Định vì mình thích độ bóng, sắc độ đen của loại đá này, nhưng bây giờ tìm chả thấy chỗ nào bán, chỉ thấy đá đen Huế, mà đá Huế thì ko được đen, hơi nhờ nhờ, trông lại ko thích. Có ai biết chỗ nào có đá đen Bình Định bảo mình với. Thanks!
    • 79 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhà em rất thích đá trắng giống như chỗ tủ bếp bên Nội Thất trẻ ấy, nhưng bác KhoiBi ơi đá trắng là không tốt à, em tiếc quá.
    • 1,732 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Đá granite nhân tạo của Vinaconex (vinastone) có nhiều màu sắc để lụa chọn, đá đc sx với công nghệ cao nên khả năng chịu lực cũng như mài mòn rất tốt .... các mẹ nên tham khảo
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 79 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Đá granite nhân tạo của Vinaconex (vinastone) có nhiều màu sắc để lụa chọn, đá đc sx với công nghệ cao nên khả năng chịu lực cũng như mài mòn rất tốt .... các mẹ nên tham khảo
    Ở đâu có bán loại này đấy bác ơi, mà nếu có màu trắng thì cũng ổn phải không ạ?
    • 1,732 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pig1983 Xem bài viết
    Ở đâu có bán loại này đấy bác ơi, mà nếu có màu trắng thì cũng ổn phải không ạ?
    Đá nhân tạo của Vinastone có khả năng chịu lực gấp 4 lần đá Granite tự nhiên đấy
    Bạn vào đây để tìm hiểu thêm: http://www.vicostone.com/?portal=new...&category_id=2
    Bạn gọi điện đến cty hỏi địa chỉ bán hàng, mình quên mất địa chỉ rồi
    " Kiếm Trác Su "

TRÁI TIM NHÂN ÁI http://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 1,605 Bài viết

• 587 Được cảm ơn

A Hải ơi, e thích đá tủ bếp màu vàng Ai Cập có vân sóng thì mua ở đâu hả a, loại đá này có chịu được mắm muối ko vậy
    Nấm yêu múa bale sao mà dễ thương thế :Kiss::Kiss::Kiss:

Nụ cười mùa thu tỏa nắng

M cần thanh lý bàn phấn mới tinh, giường, kệ ti vi để dọn nhà nhé
    http://zaodich.com/forum/f2935/hn-th.../#post27154100