CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Học hỏi trồng cây (tầng 9) - Vườn quê vườn phố - Bướm lượn lao xao - Gió thổi rì rào - Muôn hoa đua nở

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 77.5K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

SP ơi, con muốn gieo hạt Hoa bóng nước, hoa cosmos vàng nhưng giờ con chưa thể gieo được. Con để khoảng hơn 1 tháng nữa gieo liệu cây có lên không cô?
    rooling:tulisfamilyrooling:
    • 112 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi utvanut Xem bài viết
    MG nhà Tiểu Mây nở chưa ? Hồi hộp quá. Tặng Tiểu Mây hình này nha :Smiling:

Lúa và chậu đẹp quá chị Út ơi! Hôm nọ em đi Gino cũng thây cái lọ thủy tinh y chang, nhớ tới chị ngay, cũng định bắt chước chị đem về trồng lúa, nhưng "méc wé" tới 50k 1 cái, đắn đo mãi rùi em thui. Chị mua cái lọ bi nhiêu vậy ạ? Em mua thóc chỗ bán gạo, gieo thẳng luôn nên lâu ơi là lâu mới nảy mầm, mà nảy mầm chẳng cùng lúc, đám này rụi mới thấy đám kia nảy mầm, cũng không biết cách lựa hạt lép hạt mẩy, nay được chị Tuyền với chị chỉ bí kíp rùi, em sẽ thử ngay, chắc lấy ly thủy tinh thay cái lọ đẹp đẹp đó :Thinking:

MG của em nảy mầm cách đây mấy ngày, em có chộp được ảnh nhưng máy bị mượn mất rồi, thêm 1 nụ chắc ngày mai nở, màu của em là tím không viền, mà chụp lên cứ thành màu xanh không giống thật, sao thế chị loaken ơi? Chắc chủ nhật em sẽ khoe hình được.

Chị Út ơi, còn 1 tin bùn nữa là cây verbena đỏ của em chắc chết rùi, em thay chậu chủ nhật tuần trước, mấy hôm trước sáng còn tươi mà chiều thì héo rũ, em tưới đẫm mà thấy không suy chuyển gì, chắc hết hy vọng gì rồi :Crying::Crying::Crying:. 2 cây kia cũng thấy có nhánh héo nhánh tươi. Mấy màu của chị thế nào rồi ạ?

Trích dẫn Nguyên văn bởi datphuongnam Xem bài viết
    Mình xin lỗi vì spam chút xíu. Mình đang rất mê trồng cây Trang Leo (Sử Quân Tử) nhưng mùa này tìm ở các hàng cây kiểng không thấy. Mẹ nào đang trồng cây này có thể chia sẻ cho mình cây con hoặc cành về giâm được không. À, mình ở Sài gòn - Khu Quận 7. Mình cảm ơn nhiều lắm.
    Có mấy chị trả lời chị rùi, nhưng em cũng chỉ chị thêm 1 chỗ để chị lựa chọn nha. Cách đây khoảng 1 năm em cũng mua 1 cây ở tiệm đầu tiên dưới chân cầu Kênh Tẻ, họ không có liền mà em phải dặn trước cũng lâu lâu, họ gọi là cây "trang leo", lúc đó em mua hình như là 100k, hơi mắc hen, để chị tham khảo thui. Níu em mà biết chỗ chị Tuyền chỉ sớm thì chắc em cũng làm liều thử cái :cool:

Trích dẫn Nguyên văn bởi loakenthangmuoimot Xem bài viết
    Chị QkMom ơi, TLL nhà em cũng bị giống y nhà chị này, cũng úng và thối nụ nhiều lắm. Nó đang ra đợt mới, cũng bị úng mất một ít, mà em tưới ít lắm, toàn phải sờ chất trồng thấy khô rồi mới dám rón rén đổ nước thôi.
    Em đọc bên forum GSC thì thấy họ nói cây mới mua về do bị sốc chỗ ở mới nên nụ non sẽ bị thúi cũng không đáng lo đâu ạ, cây của em cũng thế, chỉ mấy cái nụ lớn lớn mới nở được thôi, mà màu sắc cũng không được thắm như cái đầu tiên.

@Chị thuanthao: Hihi, má chị chắc cũng hay vô lớp mình hay sao mà biết cách trồng của cô Nga, rùi xài SM, perlite nữa vậy chị :Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,643 Bài viết

• 12,498 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuanthao Xem bài viết
    Đằng nào thì hoa tàn mình cũng cắt mà em. Mình lấy mấy cành đó giâm, ra được thêm cây con thì tốt, không thì thôi. Chị nghe má chị nói nắng nhiều cũng không được. Cây đó mà vô tay chị chắc tiêu, nên mặc dù thích chị cũng chưa dám trồng. Má chị mắc cười lắm, giâm cái lá thì để cái cuống dài dài, thấy nó gục ngã thì nhổ lên cắt tới chổ chưa hư rồi cắm xuống tiếp, còn ở trên bị hư cũng cắt bỏ chổ hư chứ không có bỏ luôn cái lá. Chừng nào không còn tận dụng được thì mới bỏ luôn. Đúng cái kiểu tiếc của của mấy bà già hén.
    Mới xử xong 2 ẻm. GHim 2 nhánh lá vô 2 chậu nữa. mà chất trồng thiài những gì đang có thôi hà, ko giống má chị làm. hehe. có gì sẽ report típ hen.
    Má e cũng hay tiếc của kiểu đó lắm. Những gì mà bà già đã loại bỏ thì cầm chắc là ko xài đc nữa.
    • 2,131 Bài viết

• 14,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết
    Nói cái "khay ươm Gino"... nhà hàng xóm của cô ở TSV ươm hạt giống nên họ xài khay ươm xốp. Họ cũng loại bỏ đi rất nhiều. Mỗi cái khay hình như đến 70-80 lỗ ươm và cái họ bỏ ra cũng còn độ 2/3 hoặc 1/2 số lỗ đó. Ai thích mai mốt cô lấy để dành rồi gởi cho.
    Cô ơi cháu nghĩ là ko cần đâu cô ạ. Cháu có bạn vào thì nhờ mua, hình như 22k/khay thôi, chứ cô gom hết gửi ra cho bọn cháu thì tính phí còn đắt hơn tiền khay cô ạ.

Hi nhưng đấy là cháu nghĩ thế thôi, các mẹ khác ko biết có nhu cầu thế nào.
    • 2,643 Bài viết

• 12,498 Được cảm ơn

@ Tiểu Mây: em ra Nguyễn Thông, khu bán cá kiểng đó. chỉ có 1 tiệm có kính thưa các loại hũ (quẹo từ VT6 qua gần hơn là quẹo từ LC Thắng). Chị mới mua 1 cái hình cầu đựng cái cây thủy sinh cách đây mấy bữa. Giá ở đó cũng đc, ko nói thách đâu. tại vì có mấy món chị đã xem ở nhà đẹp, ở đó thấy giá rẻ hơn.
    • 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

@Tiểu Mây: Em ơi MG đc 4 lá rồi, nhìn yêu lắm. cao cỡ 15cm rồi, hihi, chả mấy chốc thành thiếu nữ như mấy em nhà chị ÚT, chị Thuận Thảo đâu nhỉ :Battin ey::Battin ey:.

Thương nhất 1 em trồng trong cốc, bị con mèo nó làm đổ, gãy ngang thân, chị tưởng sẽ ra đi, ai dè sau mấy hôm èo uột giờ e ấy lại vươn mình sống tiếp. Mong đến ngày đc ngắm hoa của em nó quá đi mất
    • 3,538 Bài viết

• 11,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QKMom Xem bài viết

Tối nay chị trảm cây già đây, cứ thử mới biết. hehe. MÀ cũng sẽ làm vài nhánh lá ghim xuống, bắt chước má chị thuanthao xem.

Em cũng chọn được một nhánh không nụ để giâm rùi mà run tay quá, chưa dám cắt. Giâm mà hỏng thì tiếc lắm lắm lắm. Nhưng không liều không có thêm cây mới được chị nhỉ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hhc_family Xem bài viết
    Nói đâu xa, ở vườn cạnh nhà em đây ạ, đợt nào mưa nhiều & ít chăm sóc tý là loại cây này mọc khắp vườn nhổ đi không kịp đấy chứ.
    Uh, chị nghĩ là bạn này phải xếp vào hàng xâm thực ác liệt ý chứ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuanthao Xem bài viết
    Đằng nào thì hoa tàn mình cũng cắt mà em. Mình lấy mấy cành đó giâm, ra được thêm cây con thì tốt, không thì thôi. Chị nghe má chị nói nắng nhiều cũng không được. Cây đó mà vô tay chị chắc tiêu, nên mặc dù thích chị cũng chưa dám trồng. Má chị mắc cười lắm, giâm cái lá thì để cái cuống dài dài, thấy nó gục ngã thì nhổ lên cắt tới chổ chưa hư rồi cắm xuống tiếp, còn ở trên bị hư cũng cắt bỏ chổ hư chứ không có bỏ luôn cái lá. Chừng nào không còn tận dụng được thì mới bỏ luôn. Đúng cái kiểu tiếc của của mấy bà già hén.
    Em bữa trước cũng cắm thử cái lá, mà ngày nào cũng phải cắm đi cắm lại vì hình như bị chuột nhổ ra ngoài quăng cách đó một quãng, nhưng cuối cùng cũng không lên được. Em phải học má chị cách tận dụng này mới được. Hihi em TLL này đến cái lá cũng thấy tiếc hùi hụi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TULI Xem bài viết
    SP ơi, con muốn gieo hạt Hoa bóng nước, hoa cosmos vàng nhưng giờ con chưa thể gieo được. Con để khoảng hơn 1 tháng nữa gieo liệu cây có lên không cô?
    Hoa bóng nước chắc mùa hè gieo thì hợp hơn mẹ Tuli ạ, còn cosmos vàng thì tớ vừa cố đấm ăn xôi gieo mớ hạt chị coldmoon cho, lên cũng kha khá nhưng bị chuột ăn còn 4 cây, trộm vía cũng mập mạp.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieu-may Xem bài viết
    MG của em nảy mầm cách đây mấy ngày, em có chộp được ảnh nhưng máy bị mượn mất rồi, thêm 1 nụ chắc ngày mai nở, màu của em là tím không viền, mà chụp lên cứ thành màu xanh không giống thật, sao thế chị loaken ơi? Chắc chủ nhật em sẽ khoe hình được.
    Đúng rùi em ơi, do máy đo sáng và cân bằng màu sắc sao đó mà mấy màu tím này lên không giống thật chút nào. Chị chụp hoa mexican petunia nhà chị toàn ra xanh thôi. Vụ này thì chị chưa nắm được cách khắc phục.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loakenthangmuoimot; 05/11/2010 vào lúc 10:03 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    Bây chừ là online ( chè táo nhãn tự nấu, tự khen và con cháu cũng khen từa lưa luôn nên cứ phải ...nấu !!), mai mốt óp óp nhé cả nhà ơi ....
    Con chào cô Nga, cô vào lớp là tụi con lại có thêm nhiều kinh nghiệm nấu nướng rồi. Vui quá:Applause::Applause:
    Cô ơi con cũng mê chè lắm, nhìn cốc chè này mà con rooling:rooling:
    • 3,538 Bài viết

• 11,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilyofthevalley Xem bài viết
    Cô ơi cháu nghĩ là ko cần đâu cô ạ. Cháu có bạn vào thì nhờ mua, hình như 22k/khay thôi, chứ cô gom hết gửi ra cho bọn cháu thì tính phí còn đắt hơn tiền khay cô ạ.

Hi nhưng đấy là cháu nghĩ thế thôi, các mẹ khác ko biết có nhu cầu thế nào.
    Chị cũng nghĩ thế Lilly à, cô gửi ra đây một tiền gà ba tiền thóc. Hạt với cây thì khác, là có thứ ngoài này không có, chứ vật để gieo hạt thì chắc tụi con tận dụng được nhiều thứ lắm cô à, vỏ hộp nhựa bỏ đi các loại, riêng con dùng đám vỏ hộp kem, hộp mì, hộp đựng thức ăn để gieo hạt đã tha hồ rồi, cô không cần gửi ra mất công lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,394 Bài viết

• 6,552 Được cảm ơn

@Chị ÚT: Chị ơi e giâm thành công 1 em venbera tím rồi. hi`hi`, hôm chị up cái ảnh lên, e về thấy có 1 cành có mấy cái rễ bé tí xíu ở thân, e cắt luôn đem giâm, giờ em í đã ra thêm 2 nhánh mới rồi. hi`, Em cám ơn chị nhiều nha.:Rose:

@Chị Loa kèn: thích em này hông mai e mang tặng lun. e lại đang cắt thêm cành nữa để giâm rùi.