CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Học hỏi trồng cây (tầng 9) - Vườn quê vườn phố - Bướm lượn lao xao - Gió thổi rì rào - Muôn hoa đua nở

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 78K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

@ Hhc: Nhà em có đất trồng rau thích thế? Nhà chị trồng hộp xốp nên chỉ trồng được ít mồng tơi, rau dền, dấp cá, gừng, húng chó thôi. Em chỉ cho chị cách trồng cà chua đi, nhìn thích quá!
    @ SP: SP trồng cây gì cũng xanh mướt, thích quá! Con học tập mẹ QC trồng rau trước vì khí hậu giống chỗ con hơn. Con sẽ thỉnh SP về kinh nghiệm, cô nhé.
    rooling:tulisfamilyrooling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Cô ơi, nếu ngâm Javel thì có ảnh hưởng đến cây trồng không ạ? Con thấy Javel đậm đặc chất tẩy lắm mà.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Cô chào mọi người buổi sáng. Hôm nay ở ĐGT chẳng có bông gi mới nở cả, thôi cho cô tặng hình "mới chụp bông cũ" và khuyến mãi thêm hình cái ổ rồng nha.

Cái ổ rồng bữa hổm cô thấy nó khô 1 cái lá "bao" và cái "gạc nai" nhỏ, cô tưởng là nó bị thiếu nước. Té ra không phải, nó thay lá. Bữa nay nó ra một cái lá "bao" mới đó.

Share với đệ tử nào có trồng ổ rồng để biết, khi thấy nó khô lá thì không run.

Mới đó mà lại thứ 5 rồi, một tuần qua nhanh thật. Chúc mọi người một ngày vui.
    11 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TULI Xem bài viết
    Cô ơi, nếu ngâm Javel thì có ảnh hưởng đến cây trồng không ạ? Con thấy Javel đậm đặc chất tẩy lắm mà.
    Tất nhiên là mình pha loãng, như ngâm quần áo, và sau đó là xả cho sạch mùi luôn con à. Cô vẫn ngâm than như vậy trước khi trồng lan. (Chỉ khi siêng thôi, còn khi lười thì ... trồng luôn, hổng có ngâm :Laughing:0
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,788 Bài viết

• 9,441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hà Xuân Xem bài viết

Hì...sáng ra vào vườn con đã " túm " được cái hay hay rồi.
    SP ơi...SP à...con đợi mãi mới thấy SP phe hình huệ sông Nile. Con vẫn nhớ là có lần SP nói là khi nào SP quy hoạhc lại cái đám này thì sẽ chia cho các ĐT vài củ trồng chơi. Dzậy mừ mãi hổng thấy, giờ con lên tiếng năn nỉ SP tiếp là khi nào có chuyến phi cơ ra HN SP nhớ " quẳng " cho con xin 1 củ nha, hiiiiiiii tại cái bông màu xanh. Con cảm ơn SP trước nè:Rose::Rose::Rose:
    Thêm xàlách và rau thơm nữa.

Nhà con mỗi lần muốn ăn rau sống nhất là xà lách con toàn phải vào Metro mới mua được rau này.Nhìn vườn rau của SP nhớ nồi canh cá nấu chua:Smiling:
    Có 1 cái gọi là NHÀ nhưng hóa ra là NHÀ CỦA CÚN .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Con chào cô và cả lớp!!!

Đang đúng chủ đề cà chua, hay quá. Con cũng thích trồng cà chua (nhưng ngại gieo bằng hạt nên đã nhờ CGV nhà con nhờ người ở quê mua giúp cây con hihi) . Cô ơi cô chỉ cách cho chúng con trồng cà chua nhé. Con trông chắc cũng bắc giàn bé bé thôi, vì nhà con ko có đất trồng, trồng trong khay to/chậu thôi ạ. Con tính trồng cà pháo nữa,ăn nhiều thì độc nhưng con thích cái quả bé bé đấy.
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Nói đến chuyện trồng rau, SP thiệt là... quê độ vì đám rau đó là do bà hàng xóm của SP trồng giùm, từ khâu làm đất, trồng cây con, chăm bón... Tất tần tật. SP chỉ có giỏi... chụp hình và ăn thôi :Crying:

Nhưng SP "nhìn" thì thấy là... trồng rau trên Dalat dễ ẹt. Cơ bản nhứt là tưới và giữ cho không bị sâu.

Trước khi trồng rau, SP thấy bà hàng xóm cuốc xới đám đất thật là tơi tả, xong cho phân xanh (thải ra từ nguyên liệu ươm hạt giống của nhà bà ấy) lên trên mặt đất rồi xỉa cho đều vào trong đất.

Kế tiếp là đặt cây giống vào. Vài ngày sau, khi cây giống đã bén rễ bà ấy xới lớp đất mặt để cho thông thoáng. Hàng ngày tưới đều đặn và để ý sâu bệnh, nhổ cỏ.

Nếu trồng xàlách cu-rôn thì khi cây lớn nhiều, bà ấy cột túm đám lá lại để đám lá bên trong không quang hợp được, trở thành màu trắng.

Những loại rau quả khác, SP không thấy động tác gì đặc biệt, ngoài việc bón phân cho nó xanh tốt.

Ý là dzị. Mùa tới SP trồng cũng sẽ bắt chước y như dzị.

Mẹ Bu: cây cà chua 1 tháng tuổi chắc là chưa thể đậu trái được, con đợi thêm thời gian nữa xem. Cũng có thể cho nó ít phân Kali. SP cũng không/chưa để ý bao lâu thì cà chua trổ bông và ra trái (có trồng đâu, toàn hưởng không mờ :Crying

Mẹ Quỳnh Chi: rau nhà con ngon lành hén. Tự tay mình trồng được cái gì cũng thích, chỉ muốn ngắm mà không muốn ăn vì sợ... mất đẹp!

Bà hàng xóm nhà SP trồng giùm rau cốt để... dành cho SP chụp hình phe phang dzí mọi người thôi đó :Laughing:
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Sáng nay tưới cây trong bồn, tự dưng thấy cái này, run run quá, phải up hỏi mọi người liền, có phải 2 em này là.....

Tặng mọi người cái này cầu cho câu trả lời là "Yes!!!"

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hhc_family Xem bài viết
    Dạ con thú tội trước bình minh SP ơi, giò Carnosa ấy từ hồi mua về đến giờ con chưa dám thay chất trồng. Ở chợ Hàng người ta trồng = đất hoặc sỉ than trong gáo dừa, mà giò carnosa ấy trồng hoàn toàn bằng đất nên con chưa dám mạnh dạn lôi các em ấy lên nhưng tình hình này phải lôi nên thật. Híc khéo mà phải trả học phí bằng giò CC này mất.
    Nhé nhé... giờ mới thú tội nhé! Hy vọng là hôm nay mẹ Quỳnh Chi sẽ "thú tội" tiếp xem là bộ rễ của em CC ấy như thế nào.

Theo "si nghĩ tự nhiên nông cạn" của SP thì cẩm cù sống bám trên cây nên nó chẳng bao giờ cần ĐẤT cả. Cho dù chúng ta thấy nhiều nơi họ trồng bằng "đất", SP nghĩ... cái phần trong đất đó đã chết từ lâu, còn cái phần mình thấy bò tuốt luốt lên giàn, v.v... là nó tự sống bằng cách ăn sương uống mưa thôi.

Ở đường gì có Ga xe lửa Dalat, có một cây thông trên đó có một đoạn cẩm cù dài chừng 40-50cm. Từ ngày SP thấy nó bám ở đó cho đến giờ cũng là 5 năm rồi, mà nó vẫn sống nhăn. Có điều vì nó ôm ngang sườn cây thông, không có một cái gì vướng vào để giữ ẩm hoặc cung cấp dinh dưỡng cho nó nên nó không dài thêm, cũng không có cái bông nào. Nhưng nó vẫn xanh tốt. Tiếc là SP hổng thể nào với tới được nó chứ không thôi... SP đã đem nó dìa TSV nuôi "vỗ béo" rồi :Laughing:

Túm lại là, cẩm cù cũng giống như lan dzị, chúng sống không cần đất. Ít nhất là trong "si nghĩ" của SP.

Mẹ Quỳnh Chi nhớ update tình hình bộ rễ của giò carnosa nhà con nha. TIA.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Tiểu Mây: cái cây đó mẹ Văn chắc chắn biết là cây gì! Nhưng mờ, con ơi, đợi nó thì mình mỏi cổ lắm. Con muốn nhanh cứ cắt cành cắm cho nó lẹ :Laughing:
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Nhân thể nói về CC, cô ơi, cô cho con hỏi, giò CC của con trồng trong vỏ dừa, CC có cành dài lắm nên từ hồi trồng em nó, con cứ quấn các cành em nó với nhau nên giờ nó thành một búi to. Giờ con gỡ ra và tách thành nhiều giỏ có được không cô?
    • 112 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Cô ơi là cây gì vậy ạ??? con đang mong nó là... petunia :Silly:. Nghe cô trả lời thì chắc hổng phải :Crying:
    • 283 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

hình như petunia chị à. trưa e về chụp cái ảnh cây của e bé hơn thế một tí chị so xem đúng ko nha.
    Đúng chị cho e CC nha :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Máy tính của cô bị gì... sao cô chẳng nhìn thấy ai trong vườn mình hêt cả à????
    • 283 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

chắc wtt bị gì ko phải cô bị gì đâu cô ơi, con cũng thây mỗi con à
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

Tiểu Mây: cô nhìn thấy mấy cây con đó giống như là... cẩm cù! Nhà con trước giờ có giò cẩm cù nào có trái không? Cô nhầm rồi chăng?

Cô ngỡ rằng Petunia lá nó không "trơn bóng, tròn quay" mà sẽ có... lông tơ kìa. Chẳng biết nữa, phải đợi Lily confirm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,087 Bài viết

• 65,021 Được cảm ơn

WTT kỳ quá hén... tự nhiên bịt mắt người ta :Crying:, làm cô tưởng máy bị gì cô cứ Restart hoài!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hà Xuân; 11/11/2010 vào lúc 09:56 AM.
    • 3,342 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Con thấy có mỗi con trong lớp thôi, huhu!
    • 135 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Nhé nhé... giờ mới thú tội nhé! Hy vọng là hôm nay mẹ Quỳnh Chi sẽ "thú tội" tiếp xem là bộ rễ của em CC ấy như thế nào.

Theo "si nghĩ tự nhiên nông cạn" của SP thì cẩm cù sống bám trên cây nên nó chẳng bao giờ cần ĐẤT cả. Cho dù chúng ta thấy nhiều nơi họ trồng bằng "đất", SP nghĩ... cái phần trong đất đó đã chết từ lâu, còn cái phần mình thấy bò tuốt luốt lên giàn, v.v... là nó tự sống bằng cách ăn sương uống mưa thôi.

Ở đường gì có Ga xe lửa Dalat, có một cây thông trên đó có một đoạn cẩm cù dài chừng 40-50cm. Từ ngày SP thấy nó bám ở đó cho đến giờ cũng là 5 năm rồi, mà nó vẫn sống nhăn. Có điều vì nó ôm ngang sườn cây thông, không có một cái gì vướng vào để giữ ẩm hoặc cung cấp dinh dưỡng cho nó nên nó không dài thêm, cũng không có cái bông nào. Nhưng nó vẫn xanh tốt. Tiếc là SP hổng thể nào với tới được nó chứ không thôi... SP đã đem nó dìa TSV nuôi "vỗ béo" rồi :Laughing:

Túm lại là, cẩm cù cũng giống như lan dzị, chúng sống không cần đất. Ít nhất là trong "si nghĩ" của SP.

Mẹ Quỳnh Chi nhớ update tình hình bộ rễ của giò carnosa nhà con nha. TIA.
    Thú thật với cô, con cũng trồng cẩm cù bằng đất. Vừa mua chậu cẩm cù về con đã làm rơi cái uỳnh, thế là phải nhanh tay nhanh chân mà thu dọn hiện trường gãy nát. Con thấy người ta trồng cẩm cù bằng đất và xơ dừa, tìm mua dớn mà ko thấy nên con cũng bắt chước luôn, tới giờ các cành đều đâm rễ, nhú chồi và tươi tốt rồi đó sư phụ ạ:Smiling:
    Con thấy có người còn trồng cẩm cù trong nước nhé, kể cũng mún thí nghiệm thật ạ:Thinking:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đẩy con ra khỏi nhà và bắt con "quậy" đi!

Sau một ngày dài ngồi ở trường, bé trở về nhà lại tiếp tục giải trí cùng TV với nhiều các kênh...

• Trồng cây trong vườn hợp phong thủy - ai biết cho em hỏi?

Em đọc hết cả phần mục lục mà không thấy topic nào bàn về trồng cây trong vườn cho hợp phong thủy. Em mở top này các bố mẹ nào biết thì chỉ giùm em vài chiêu với ạ: Đại để là nhà em định trồng khoảng vài chục cây cả ăn quả và cây hoa, vườn rộng thoải mái. Em nghe nói việc chọn cây và vị trí đặt...

• 11 công dụng "tay trái" của Vodka

À, nhắc đến Vodka các anh sẽ nghĩ đến ngay những đĩa mồi đi kèm cùng bạn bè túy lúy, còn các chị...

• Ngắm muôn hoa đua nở trong ngày hè rực rỡ

Tiếp nối mùa xuân cùng trăm hoa đua nở, dưới ánh nắng chói chang của những ngày mùa hạ, có không ít loài hoa cũng cùng nhau khoe sắc, tỏa hương. Khắp phố phường hay trên những con đường của mọi miền Tổ quốc, mùa hạ đã về với cái nóng nực vốn có, khiến cuộc sống mỗi người dường như nhộn nhịp và...

• Không gian sống nhỏ gọn chỉ 20m2 của một cặp vợ chồng

http://img.webtretho.com/images/sales/AQ/Architecture/1121x744_04211117_screen-shot-2014-04-21-at-7....

• 662 Bài viết

• 972 Được cảm ơn

Con chào Sư phụ và cả lớp!
    Con xin hỏi một chút là cái cây dưới này tên là gì ạ? và cách chăm sóc nó như thế nào ạ? có cần lưu ý gì đặc biệt không?
    Khi con mua thì người ta nói là hoa Trinh nữ, mà con google để tìm cách chăm thì thấy không phải hoa này. Giớ nó mới nở thêm lượt cách đỏ ở trong nhìn cũng đẹp lắm mà con sợ không biết cách nó chết thì uổng.
    Một ngày mới nắng lên ta dang tay chào đón!