CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Giúp em chọn gỗ gì làm tủ bếp với các mẹ ơi!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44.1K Lượt đọc
  • 283 Trả lời

62 Người đang theo dõi

• 177 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haibebin Xem bài viết
    em vẫn đang phải dùng cố nốt con tủ veneer đây nè bác ạ - không biết có được xem là gần giống tủ tự nhiên không chứ bề mặt của nó em thấy lau còn mêt mỏi hơn. eo ôi - hôm nào đầu tư một bữa nấu ăn kỳ công toàn dầu mỡ thì em phải giải quyết hậu quả hơi mệt bác ạ,
    gỗ tự nhiên mà dùng mấy loại bác giới thiệu có ổn không bác - nhà em không có người già đâu - chỉ có 4 "anh em" thui ạ - gỗ tự nhiên chắc bền hơn bác nhỉ - nhưng sợ kiểu dáng màu sắc thì hơi cổ bác nhỉ
    gỗ tự nhiên chắc chắn là bền hơn gỗ CN rùi, hì
    bác nói gỗ tự nhiên "màu sắc và kiểu dáng hơi cổ" là không đúng vì bác thấy đấy người ta dán veneer vào gỗ CN để cho giống gỗ tự nhiên đấy thôi,
    bác dùng gỗ tự nhiên và sơn PU bóng, để nguyên màu vân gỗ rất đẹp, các nước châu Âu người ta hay dùng gỗ sồi làm nội thất
    Anh sẽ đi về khắp làng quê xây những ngôi nhà tương lai
    Dòng sông mát xanh chảy quanh phố phường và nhiều công trường xây niềm vui mới...........
    http://mgod.webtretho.com/forum/f254.../#post29054762
    • 2,600 Bài viết

• 1,100 Được cảm ơn

Gỗ xoan đào và gỗ sồi chất lượng chênh nhau nhiều không cả nhà ? Mình thích màu gỗ tự nhiên của xoan đào và thấy giá nó cũng phù hợp với sức chịu đựng của gia đình

• 1,825 Bài viết

• 2,424 Được cảm ơn

bác ngobui này nói như thế đàn anh thứ thiệt cho mấy chú tủ bếp nhỉ - em thấy chất liệu này hay hay nhỉ - nhưng chị bạn ở công ty em bảo nó hay bị trà trộn gỗ uv lắm phải không bác

hà hà, xã mình làm ngành này nên mình có biêt đôi chút. những thông tin chi tiết như mẹ nó đọc ở trên là mình hỏi xã đấy.

xã mình có khá nhiều tài liệu về các loại chất liệu xây dựng, thiết kế nên mình sẽ tranh thủ tập hợp lại. khi nào xong mình sẽ up lên cho các mẹ tham khảo nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngobui; 04/04/2013 vào lúc 08:56 AM.
    • 1,825 Bài viết

• 2,424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ms.Bui Xem bài viết
    Gỗ xoan đào và gỗ sồi chất lượng chênh nhau nhiều không cả nhà ? Mình thích màu gỗ tự nhiên của xoan đào và thấy giá nó cũng phù hợp với sức chịu đựng của gia đình
    2 loại gỗ này có giá chênh nhau ko nhiều. gỗ xoan HAGL sẽ đắt hơn 1 chút.

xoan đào màu đậm và nặng hơn gỗ sồi 1 chút mẹ nó nhé.

tuỳ sở thik của gia đình mà mẹ Ms.Bui có thể chọn 1 trong 2 loại gỗ này vì nó đều phù hợp để làm đồ nội thất bếp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, em thấy nhá - xoan đào mà của hoàng anh gia lai thì mới mắc chứ còn có cái loạn xoan đào tay bắc đó - có nơi bán có 3tr thôi, em chẳng biết sao nó rẻ thế dùng có ổn không cơ.
    • 177 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mẹ nó ơi, em thấy nhá - xoan đào mà của hoàng anh gia lai thì mới mắc chứ còn có cái loạn xoan đào tay bắc đó - có nơi bán có 3tr thôi, em chẳng biết sao nó rẻ thế dùng có ổn không cơ.
    nguyên nhân là do xoan đào và xoan thường rất khó phân biệt bác ạ... em nói thế thì bác hiểu ngay đúng ko
    Dòng sông mát xanh chảy quanh phố phường và nhiều công trường xây niềm vui mới...........
    • 223 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Mình đặt làm bếp gỗ sồi, tủ trên 2.8tr, tủ dưới 1.8 (chỉ làm cánh, bên trong là xây), chưa bao gồm bản lề hay các phụ kiện khác. Mình cũng không biết là mắc hay rẻ
    • 1,594 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi koonjang Xem bài viết
    Mình đặt làm bếp gỗ sồi, tủ trên 2.8tr, tủ dưới 1.8 (chỉ làm cánh, bên trong là xây), chưa bao gồm bản lề hay các phụ kiện khác. Mình cũng không biết là mắc hay rẻ
    Bạn ơi, bạn ở HCM hay HN, sao mình hỏi tủ trên là 2.8 tủ dưới cũng xây gạch và làm cửa màm 2.3tr luôn. nếu ở HCM bạn cho mình xin chỗ đóng tủ bếp nghen!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 542 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

-Có nhiều yếu tố liên quan đến giá:chất lượng,thẩm mỹ,tay nghề thợ,thương hiệu,chế độ hậu mãi,chế độ bảo hành....
    -Nên rất khó nói giá mắc hay rẻ, mình nên nghĩ rằng tiền nào của đó,bạn muốn giá thế nào thì xưởng sẽ có cách phù hợp với giá đó,bạn nên tham khảo nhiều nơi,nếu được kiểm nguội trước khi sơn và ghi rõ vào hợp đồng là toàn bộ là Sồi,không là veneer Sồi hay Tần Bì, quy cách đố,quy cách pano...để hạn chế rủi ro,nếu đã thông tất cả thì giá này bạn nên làm.
    -Thông thường làm bếp thì bản lề và tay nắm là kèm theo,vì giá loại thông thường không tốn là bao.
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngobui Xem bài viết
    hà hà, xã mình làm ngành này nên mình có biêt đôi chút. những thông tin chi tiết như mẹ nó đọc ở trên là mình hỏi xã đấy.

xã mình có khá nhiều tài liệu về các loại chất liệu xây dựng, thiết kế nên mình sẽ tranh thủ tập hợp lại. khi nào xong mình sẽ up lên cho các mẹ tham khảo nhé
    hay quá bác ạ! thank bác
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boy_xd Xem bài viết
    nguyên nhân là do xoan đào và xoan thường rất khó phân biệt bác ạ... em nói thế thì bác hiểu ngay đúng ko
    nói thế, nếu nhà bác nào làm gỗ xoan thì dễ bị trà trộn à - hix, thế thì chết
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

@_@, thế là mẹ nó cũng có tủ dùng rồi mà - chúc mừng mẹ nó nhé, mà nhà mẹ nó ẩm lắm à mà phải xây bên trong, thế có lộ bê tông ra không - thế có thẩm mỹ không mẹ nó. hôm rồi có một công ty báo giá cho em tủ trên 2.5tr, tủ dưới 2,8tr đã có ray trượt, bản lề giảm chấn (chả biết giảm chấn kiểu gì nhỉ). em cho chị ở công ty xem thì bảo cũng đc. thấy giá rổ giờ vô cùng các bác nhỉ. thui cứ thích là đc mẹ nó ạ - mong là mai mốt các anh tủ bếp bảo hành cho là may ý.
    • 177 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

@_@, thế là mẹ nó cũng có tủ dùng rồi mà - chúc mừng mẹ nó nhé, mà nhà mẹ nó ẩm lắm à mà phải xây bên trong, thế có lộ bê tông ra không - thế có thẩm mỹ không mẹ nó. hôm rồi có một công ty báo giá cho em tủ trên 2.5tr, tủ dưới 2,8tr đã có ray trượt, bản lề giảm chấn (chả biết giảm chấn kiểu gì nhỉ). em cho chị ở công ty xem thì bảo cũng đc. thấy giá rổ giờ vô cùng các bác nhỉ. thui cứ thích là đc mẹ nó ạ - mong là mai mốt các anh tủ bếp bảo hành cho là may ý.
    toàn bộ mặt tủ dưới làm cánh tủ và khung viền giả che toàn bộ phần xây bên trong nên không nhìn thấy phần gạch đá bê tông bên trong nếu cánh tủ đóng. phía trên vẫn là mặt đá như bình thường, bây giờ cũng nhiều nhà làm kiểu này.
    còn bản lề giảm chấn là loại bản lề khi bạn mở cánh tủ và đóng vào thì bạn thả tay ra, cánh tủ sẽ khép vào từ từ mà không gây tiếng động "rầm", nôm na là thế. nếu bạn ở Hà Nội muốn biết rõ hơn thì đến phố Thuốc Bắc tìm hiểu (ở đây gồm tất cả các loại khóa, tay co, bản lề, chốt... từ bèo đến VIP tất tần tật đều có)
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boy_xd Xem bài viết
    toàn bộ mặt tủ dưới làm cánh tủ và khung viền giả che toàn bộ phần xây bên trong nên không nhìn thấy phần gạch đá bê tông bên trong nếu cánh tủ đóng. phía trên vẫn là mặt đá như bình thường, bây giờ cũng nhiều nhà làm kiểu này.
    còn bản lề giảm chấn là loại bản lề khi bạn mở cánh tủ và đóng vào thì bạn thả tay ra, cánh tủ sẽ khép vào từ từ mà không gây tiếng động "rầm", nôm na là thế. nếu bạn ở Hà Nội muốn biết rõ hơn thì đến phố Thuốc Bắc tìm hiểu (ở đây gồm tất cả các loại khóa, tay co, bản lề, chốt... từ bèo đến VIP tất tần tật đều có)
    dạ bác, e mà có time đi lượn lờ thế thì nhờ các bác trên đây chi cho phiền - hehehe, e thì ko khó tính cho mấy khoản đó - xem các bác hay làm loại nào - làm ở đâu ổn ổn về giá rổ hay độ nhiệt tình, đặc biệt khoản bảo hành bảo hủng là em chốt thôi. các cụ bảo rồi cái gì không chuyên thì chớ có to còi - hihi, nhà em một mạng làm kế toán 1 mạng làm phiên dịch - thui cứ theo cả làng mà sài bác ạ. kiếm đủ tiền là lại xuống đất thui chứ leo cao ngại lắm.
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hainv76 Xem bài viết
    Nhà bạn ở tầng 15 nên về chất liệu làm tủ bếp có thể sử dụng gỗ TN hoặc gỗ CN. Tuy nhiên chọn loại gỗ nào thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố: tài chính, style nội thất chung của cả nhà, sở thích ... bạn nên tìm hiểu trước và "xây dựng" yêu cầu của gia đình mình trước bạn nhé. Chào bạn
    cho em hóng với, e thì đang làm rồi nhung vẫn muốn xem cả nhà thế nào,
    hihi
    • 57 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

1- xác định ở 5-7 năm, 2- đông người sử dụng bếp
    chốt lại mình nghĩ nên làm tủ bếp đẹp ngoài còn bên trong chi phí vừa vừa : cánh tủ bằng acrylic ( bền đẹp dễ lau chùi, h có nhiều loại có vân gỗ mà vẫn bóng loáng, nữa thì nẹp nhôm bo cánh, trông Tây, chất hơn và k bị bẩn cái mép góc cạnh ), thùng tủ mdf thường sơn trắng ( nếu hơn thì làm chống ẩm như mng tư vấn.. ), riêng khu chậu rửa ốp thêm inox, hậu alu trắng.
    Sau này chuyển đi có thể tháo cánh arcylic mang đi đc, còn thùng tủ làm mdf thường sơn trắng nên chả tiếc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi F17_design; 06/04/2013 vào lúc 09:59 AM.
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi elisa116241 Xem bài viết
    cho em hóng với, e thì đang làm rồi nhung vẫn muốn xem cả nhà thế nào,
    hihi
    hey, thế mẹ nó làm gỗ gì thế - làm ở đâu vậy - có ổn không?
    • 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi F17_design Xem bài viết
    1- xác định ở 5-7 năm, 2- đông người sử dụng bếp
    chốt lại mình nghĩ nên làm tủ bếp đẹp ngoài còn bên trong chi phí vừa vừa : cánh tủ bằng acrylic ( bền đẹp dễ lau chùi, h có nhiều loại có vân gỗ mà vẫn bóng loáng, nữa thì nẹp nhôm bo cánh, trông Tây, chất hơn và k bị bẩn cái mép góc cạnh ), thùng tủ mdf thường sơn trắng ( nếu hơn thì làm chống ẩm như mng tư vấn.. ), riêng khu chậu rửa ốp thêm inox, hậu alu trắng.
    thế à bác, bác có cung cấp cái này không - hay biết chỗ nào chỉ dùm em với,
    thank bác nhé
    Sau này chuyển đi có thể tháo cánh arcylic mang đi đc, còn thùng tủ làm mdf thường sơn trắng nên chả tiếc
    thế à bác, em sẽ phải ngâm cứu sâu vụ này mí đc - thank bác
    • 1,825 Bài viết

• 2,424 Được cảm ơn

ơ, bác xem ở đâu mà giá rẻ thế nhỉ - e tường chất liệu này đang đắt nhất mà bác - nhưng cái đó là gỗ công nghiệp đúng không bác. em tính chỉ ở con chung cư này tầm dăm bảy năm thôi - nên cũng đang lắn tăn lắm. chuyển đi cũng có mang đc đi đâu - tiếc chết đi được , hứt hứt
    5-7 năm nhưng mẹ nó tính bỏ ra bao nhiêu tiền để làm bếp mới là quan trọng. bây giờ nhiều chất liệu, nhiều chủng loại sản phẩm lắm, từ bình dân đến cao cấp nên phải phân loại và khoanh vùng đối tượng mới dễ tư vấn.

làm bếp đóng bằng gỗ thịt, theo kiểu module thì đẹp, sang, chắc chắn, sau này có thể mang đi được nhưng đắt đấy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 53 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngobui Xem bài viết
    5-7 năm nhưng mẹ nó tính bỏ ra bao nhiêu tiền để làm bếp mới là quan trọng. bây giờ nhiều chất liệu, nhiều chủng loại sản phẩm lắm, từ bình dân đến cao cấp nên phải phân loại và khoanh vùng đối tượng mới dễ tư vấn.

làm bếp đóng bằng gỗ thịt, theo kiểu module thì đẹp, sang, chắc chắn, sau này có thể mang đi được nhưng đắt đấy.
    module là kiểu mà tách biệt tất tần tật các ô phải không bác - nhưng có sợ sau này thiết kế nhà mới không giống nhà cũ không bác. em dùng lại con bếp điện của mẹ chồng. thì khoảng 40-50tr có đủ không bác, em cũng muốn dùng đồ tốt tốt một tí - mình nấu là chủ yếu chứ các anh chồng có nấu mấy đâu - bác nào biết tài chính méc em nhé. chung cư e chỉ để khách khứa của hai vợ chồng thôi. nhà có công việc gì thì lại về nhà bố mẹ rùi. cuối tháng 5 e mí được nhận nhà chắc kịp bác nhì!