• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Em mới đem 2 cái quần đi nhuộm đen,1 nhung - 1 kaki, màu nhuộm đẹp lắm cơ.
    Chỉ sợ giặt nó bị ra màu thì tiêu.
    Các mẹ có tuyệt chiêu nào chỉ cho em với.
    Em nhớ mang máng là em đã đọc ở đâu đó rồi, về cách ngâm giặt lần đầu tiên để giữ màu quần mới nhuộm.
    Hình như là pha nước giấm giặt thì phải, nhưng em k nhớ rõ lém.
    Mò lên xin bí quyết của các mẹ WTT.
    Tặng các mẹ nà :Rose::Rose::Kiss::Rose::Rose:
    Yêu mẹ hơn tất cả - Mong anh yêu em nhiều hơn em đã yêu mẹ em. !!:rolleyes:!!
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,754 Bài viết

• 8,890 Được cảm ơn

Có một số cách tránh phai màu quần áo nhuộm, bạn tham khảo nhé!

1- Khi phơi, nên lộn trái chỉ để mặt trái tiếp xúc với nắng, mặt phải nằm bên trong.
    2- Thêm chất phụ gia: Khi giặt quần áo màu bằng sợi hoá học, bỏ thêm một ít muối vào chậu giặt, đối với quần áo may bằng các loại vải cao cấp khác thì nên cho thêm một chút phèn chua, như vậy sẽ tránh được hoặc giảm được sự phai màu của vải.
    3- Giặt bằng chất chua: Giặt áo có màu nên cho 1-2 thìa giấm hoặc axit axetic vào cũng có thể tránh khỏi phai màu cho quần áo.
    Quần áo mới nhuộm về, hãy ngâm vào nước có pha phèn chua khoảng 2 tiếng. Sau đó giặt sạch rồi đem phơi, quần áo sẽ ít bị phai màu hơn.
    Quần áo nhuộm nên giặt, ngâm riêng, đề phòng màu phai ra làm hỏng những bộ quần áo màu sáng khác.
    (Sưu tầm)
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumiudangyeu Xem bài viết
    Có một số cách tránh phai màu quần áo nhuộm, bạn tham khảo nhé!

1- Khi phơi, nên lộn trái chỉ để mặt trái tiếp xúc với nắng, mặt phải nằm bên trong.
    2- Thêm chất phụ gia: Khi giặt quần áo màu bằng sợi hoá học, bỏ thêm một ít muối vào chậu giặt, đối với quần áo may bằng các loại vải cao cấp khác thì nên cho thêm một chút phèn chua, như vậy sẽ tránh được hoặc giảm được sự phai màu của vải.
    3- Giặt bằng chất chua: Giặt áo có màu nên cho 1-2 thìa giấm hoặc axit axetic vào cũng có thể tránh khỏi phai màu cho quần áo.
    Quần áo mới nhuộm về, hãy ngâm vào nước có pha phèn chua khoảng 2 tiếng. Sau đó giặt sạch rồi đem phơi, quần áo sẽ ít bị phai màu hơn.
    Quần áo nhuộm nên giặt, ngâm riêng, đề phòng màu phai ra làm hỏng những bộ quần áo màu sáng khác.
    (Sưu tầm)
    Các nguyên tắc khi giặt đồ màu như chị miumiu post thì em biết rồi. Và vẫn thường làm để giữ gìn quần áo ấy chứ.
    Để lát em đem ngâm giấm giặt thử xem sao.

Tặng chị nà :Rose:
    Yêu mẹ hơn tất cả - Mong anh yêu em nhiều hơn em đã yêu mẹ em. !!:rolleyes:!!
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ngâm giấm 1 tiếng trước khi giặt nhé. cho tớ hỏi là bạn nhuộm ở đâu vậy? tớ có áo dạ màu đen ko bị làm sao cả nhưng tớ muốn đi nhuộm thêm đen cho nó mới. ở đó có nhuộm áo dạ ko bạn? hay là hấp nhỉ? tớ chẳng hiểu gì mấy vụ này. bạn nào biết thì chỉ cho tớ với nha.
    • 142 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Up lên em cũng đang có nhu cầu
    • 309 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

E mới mua cái áo len đỏ mà nãy giặt lần đầu nó ra màu quá trời, lúc e phơi lên (phơi cách xa những quần áo khác), gió thổi làm tay áo chạm trúng chiếc khăn phơi gần đó, vậy mà chiếc khăn bị dính màu đỏ luôn huhu. Có cách nào làm những lần giặt sau nó ko ra màu nữa ko các chị? Nếu ngâm giấm thì pha khoảng 1 muỗng canh giấm vào nước và ngâm 1 tiếng phải ko các chị?
    Sinh dưới chòm sao Cự Giải, em là cô gái của mùa hè nhưng rất yêu mùa Đông ..
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic ha`, e cũng mới mua cái quần đen. đẹp lắm lun. mà vừa cho vào thau nước chưa vò gì hết mà nước đã đen ngòm. xót xa ..thui vò sơ sơ rùi đem phơi lun.Sợ ra màu cỡ đó chưa kịp ngâm phèn (or muối, giấm,...) nó đã phai màu mất tiu. hiuhiu...
    Theo kinh nghiệm 2 cái quần đen e mua lần trước đó thì thấy:
    -cái thứ nhất: mua về e đem giặt qua nước, vắt khô xong lộn trái đem ra phơi ngoài nắng (bữa đó lại quen nên để phơi nguyên ngày). kết quả là vải quần bị nhúm nheo, mặc vào xấu lắm
    và những lần giặt sau vẫn bị phai màu quá trời-->đành bỏ đi cái quần.
    -cái thứ 2: mua về e cũng giặt qua nước, lộn trái đem phơi. nhưng lần này phơi gió trong mát. khô là cất ngay. Đến khi lấy mặc thì vẫn đẹp như lúc mới mua. trong 1 tuần e mặc nó đôi bữa nhưng k đem giặt lun mà hết 1 tuần mới giặt. Những lần sau e giặt chỉ cho 1 lượng ít xà phòng hoà loãng, giặt sạch, ngâm nước xả vải (k vắt khô) rùi đem phơi mát. Đến bi giờ cái quần này e vẫn xài dc hơn 1 năm mà hầu như k phai đi mấy.
    Em đang thử cái quần mua lần này theo cách giặt của cái quần thứ 2 ở trên. Hi vọng....
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ngâm nước dừa tươi đó mấy em
    • 157 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

- Hum trước mình có mua chiếc quần thô đen ở Đội Cấn thì được chủ hàng mách: Quần mới mua về ngâm trong nước muối nhạt 20 phút rồi giặt lại bằng nước trắng đem phơi. Kết quả là cũng đỡ phai hơn chút ít thôi.
    - Còn quần bò ( cũng được chủ hàng mách ) thì gấp lại để ngăn đá tủ lạnh trong vòng 1 đêm, đem giặt phơi. Thì những lần sau giặt ko bị phai. Mình thấy cũng khắc phục được 1 ít, đỡ phai hơn.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mangcut09 Xem bài viết
    - Hum trước mình có mua chiếc quần thô đen ở Đội Cấn thì được chủ hàng mách: Quần mới mua về ngâm trong nước muối nhạt 20 phút rồi giặt lại bằng nước trắng đem phơi. Kết quả là cũng đỡ phai hơn chút ít thôi.- Còn quần bò ( cũng được chủ hàng mách ) thì gấp lại để ngăn đá tủ lạnh trong vòng 1 đêm, đem giặt phơi. Thì những lần sau giặt ko bị phai. Mình thấy cũng khắc phục được 1 ít, đỡ phai hơn.
    bạn đừng giặt bằng omo và ariel vì hai loại này tẩy mạnh nên quần áo nhanh phai màu lắm
    • 157 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhson1975 Xem bài viết
    bạn đừng giặt bằng omo và ariel vì hai loại này tẩy mạnh nên quần áo nhanh phai màu lắm
    Thế mẹ này thường dùng bột giặt gì vậy?
    • 157 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhson1975 Xem bài viết
    Mình dùng bột giặt Wai, sản phẩm sản xuất tại VN xuất đi thị trường Nhật. Bột giặt này dùng rất thích, bột mịn không bị vón cục, không bị bám cặn vào quần áo sau khi giặt, giặt rất sạch mà quần áo không bị bạc màu đâu bạn ạ. Sản phẩm này còn nhiều ưu điểm lắm, bạn tham khảo thêm trên web: hangthietyeu.vn nhé
    Mình sẽ dùng thử bột giặt Wai này. Cảm ơn bạn nhé!