CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Giặt quần áo dạ, lông vũ ra sao ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 32.7K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 2,344 Bài viết

• 6,593 Được cảm ơn

Mùa đông đến rồi. Các mẹ thông thái có cái gì khác ngoài cách mang quần áo (chất liệu đặc biệt như trần bông, lông vũ hoặc cần phải giữ form như áo vét) đến cửa hàng giặt là để giặt khô không ah?
    Vì mỗi lần giặt thì giá cũng khá đắt 25k/áo, tính ra tiền giặt áo cho cả mùa đông khéo còn nhiều hơn tiền mua áo, nhất là đối với những áo sáng màu.
    Thành ra, muốn nhờ các mẹ tư vấn hộ xem liệu mình giặt tay ở nhà chẳng hạn thì có sao không nhi?
    Mong các mẹ sớm có ý kiến để tiết kiệm tiền trong mùa đông này !

• 1,660 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Em đã từng giặt tay áo dạ rồi đây. Vải dạ mua ở chợ Hôm, cũng không phải loại đắt tiền lắm, may ở phố Huế,. Em liều 1 phen vì ở chỗ em đang sống bây giờ tiền giặt khô tính ra tiền Việt chát quá. Ke ke, em thấy không sao cả Bác ạ. Dáng áo vẫn ngon, mặt vải không bị xù. Còn áo lông vũ, em vẫn gọi là lông gà lông vịt, em cho máy giặt quay nhiều lần rồi, cũng chẳng thấy sao.
    "đẹp đẽ thay những tâm hồn không bị chai sạn sau những đau khổ của cuộc sống"

• 2,344 Bài viết

• 6,593 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pink143 Xem bài viết
    Em đã từng giặt tay áo dạ rồi đây. Vải dạ mua ở chợ Hôm, cũng không phải loại đắt tiền lắm, may ở phố Huế,. Em liều 1 phen vì ở chỗ em đang sống bây giờ tiền giặt khô tính ra tiền Việt chát quá. Ke ke, em thấy không sao cả Bác ạ. Dáng áo vẫn ngon, mặt vải không bị xù. Còn áo lông vũ, em vẫn gọi là lông gà lông vịt, em cho máy giặt quay nhiều lần rồi, cũng chẳng thấy sao.
    Ôi trời !
    Thật vậy sao hả mẹ nó ? Vì mình được tư vấn là: Trong lông vũ có nhũng mao quản nhỏ, giặt nước thì nước sẽ lọt vào trong đó, phơi cũng không thể khô được nên sẽ làm lông bị thối. Thành ra toàn mang ra ngoài hàng giặt, tiếc tiền lắm. Thêm vào đó, năm ngoái, sắm cho bố mẹ mình mỗi người 1 cái áo lông vũ để mặc cho nhẹ và ấm, nhưng vì tiếc tiền đi giặt ngoài hàng nên các cụ không chịu mặc, kể cả khi 2 vợ chồng mình thuyết phục là đưa bọn con giặt cho.
    Mẹ nó mà sure thì tớ sẽ về áp dụng giặt máy luôn !

• 1,660 Bài viết

• 437 Được cảm ơn

Vì tính nghiêm trọng của vấn đề nên em phải lôi ngay 2 cái áo lông vịt của vợ chồng em ra. Áo giặt từ năm ngoái, vẫn thơm tho, thực ra smell kỹ thì có mùi lông vịt (nhưng cái này là từ lúc mua em đã có cảm nhận thấy thế roài). Thành phần lông của 2 cái áo là 50 % fluff của duck, 50 % là feather cũng của duck.
    Em thông báo trung thực kết quả của nhà em là như thế. Việc giặt bằng máy giặt hay không thì Bác quyết định nhé, em sợ gây ra hậu quả gì nghiêm trọng cho số áo lông vũ nhà Bác lắm:Laughing:
    "đẹp đẽ thay những tâm hồn không bị chai sạn sau những đau khổ của cuộc sống"

• 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng có 1 cái áo lông vũ nhưng vì tiếc tiền giặt là nên năm ngoái em chỉ mặc vài lần. Đau khổ. Kiểu này chắc mặc chưa quen áo thì nó đã lỗi mốt mất rồi. Có lẽ phải bóp mồm bóp miệng để mặc áo thôi. Em ko dám giặt ở nhà đâu.

• 196 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 áo khoác lông vũ màu trắng mua đắt tiền lắm, mặc rất đẹp mà chả dám mặc nhiều vì sợ bẩn, lại phải đi giặt khô. Chỉ cần cái cổ áo chạm vào má (có đánh phấn) là trông cảm giác nó đã bẩn rồi. Thích mặc lắm nên thỉnh thoảng phải rón rén nhìn thời tiết mới dám xỏ vào.

Đang định mua một áo lông vũ giống thế nhưng mầu thật tối (đỡ phải giặt). Bác nào biết chỗ bán áo đẹp, giá tốt thì hú một cái với.

• 2,344 Bài viết

• 6,593 Được cảm ơn

Thế là vẫn chưa có mẹ thứ 2 lên tiếng về phuơng án thay cho giặt khô ngoài hàng cả sao ?
    Tớ thì ra quyết định là mẻ tới sẽ thử giặt tại nhà xem sao cho đỡ buốt ruột. Tuy nhiên, vì áo của tớ cũng không quá đắt tiền nên còn liều một phen được, bác nào có đồ độc, đắt tiền thì cũng đừng thử nghiệm.
    Mẹ nào từng giặt tay rồi thì loa lên cho cả nhà cùng biết đi !

• 618 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Năm ngoái mình cũng mua 1 áo lông vũ, lười đi giặt khô, cho vào máy. Kết quả là: Lông trong áo bẹp dí, dồn hết xuống dưới, ngửi còn thấy mùi lông vịt nữa chứ! :mad:

• 3,002 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thóc nếp Xem bài viết
    Năm ngoái mình cũng mua 1 áo lông vũ, lười đi giặt khô, cho vào máy. Kết quả là: Lông trong áo bẹp dí, dồn hết xuống dưới, ngửi còn thấy mùi lông vịt nữa chứ! :mad:
    Nhà tớ thì cứ áo khoác dạ là đi giặt khô, vì áo lúc mua người bán cũng khuyến cáo là áo này chỉ giặt được khô. Còn áo lông vũ thì mình toàn giặt máy, nhưng chỉ được giặt mỗi mẻ một cái thôi nhé, vì lúc giặt nó trương phình lên ko giặt được 2 cái đâu. Tất nhiên nó cũng bị xẹp đi so với giặt khô đấy, nhưng ko có mùi lông gà, lông vịt hay mùi mốc đâu. Thỉnh thoảng có vài sợi lông vũ lọt qua khe chỉ, toàn phải lấy tay rút ra. Cứ yên tâm mà giặt máy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng thấy băn khoăn quá cơ, mẹ thì bảo giặt bằng máy giặt được, mẹ thì bảo chỉ giặt khô được, hic. Có mẹ nào cho em lời khuyên không???:Clown:

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5