CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Giặt quần áo dạ, lông vũ ra sao ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 34K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Mùa đông đến rồi. Các mẹ thông thái có cái gì khác ngoài cách mang quần áo (chất liệu đặc biệt như trần bông, lông vũ hoặc cần phải giữ form như áo vét) đến cửa hàng giặt là để giặt khô không ah?
    Vì mỗi lần giặt thì giá cũng khá đắt 25k/áo, tính ra tiền giặt áo cho cả mùa đông khéo còn nhiều hơn tiền mua áo, nhất là đối với những áo sáng màu.
    Thành ra, muốn nhờ các mẹ tư vấn hộ xem liệu mình giặt tay ở nhà chẳng hạn thì có sao không nhi?
    Mong các mẹ sớm có ý kiến để tiết kiệm tiền trong mùa đông này !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,662 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Em đã từng giặt tay áo dạ rồi đây. Vải dạ mua ở chợ Hôm, cũng không phải loại đắt tiền lắm, may ở phố Huế,. Em liều 1 phen vì ở chỗ em đang sống bây giờ tiền giặt khô tính ra tiền Việt chát quá. Ke ke, em thấy không sao cả Bác ạ. Dáng áo vẫn ngon, mặt vải không bị xù. Còn áo lông vũ, em vẫn gọi là lông gà lông vịt, em cho máy giặt quay nhiều lần rồi, cũng chẳng thấy sao.
    "đẹp đẽ thay những tâm hồn không bị chai sạn sau những đau khổ của cuộc sống"
    • 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pink143 Xem bài viết
    Em đã từng giặt tay áo dạ rồi đây. Vải dạ mua ở chợ Hôm, cũng không phải loại đắt tiền lắm, may ở phố Huế,. Em liều 1 phen vì ở chỗ em đang sống bây giờ tiền giặt khô tính ra tiền Việt chát quá. Ke ke, em thấy không sao cả Bác ạ. Dáng áo vẫn ngon, mặt vải không bị xù. Còn áo lông vũ, em vẫn gọi là lông gà lông vịt, em cho máy giặt quay nhiều lần rồi, cũng chẳng thấy sao.
    Ôi trời !
    Thật vậy sao hả mẹ nó ? Vì mình được tư vấn là: Trong lông vũ có nhũng mao quản nhỏ, giặt nước thì nước sẽ lọt vào trong đó, phơi cũng không thể khô được nên sẽ làm lông bị thối. Thành ra toàn mang ra ngoài hàng giặt, tiếc tiền lắm. Thêm vào đó, năm ngoái, sắm cho bố mẹ mình mỗi người 1 cái áo lông vũ để mặc cho nhẹ và ấm, nhưng vì tiếc tiền đi giặt ngoài hàng nên các cụ không chịu mặc, kể cả khi 2 vợ chồng mình thuyết phục là đưa bọn con giặt cho.
    Mẹ nó mà sure thì tớ sẽ về áp dụng giặt máy luôn !
    • 1,662 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Vì tính nghiêm trọng của vấn đề nên em phải lôi ngay 2 cái áo lông vịt của vợ chồng em ra. Áo giặt từ năm ngoái, vẫn thơm tho, thực ra smell kỹ thì có mùi lông vịt (nhưng cái này là từ lúc mua em đã có cảm nhận thấy thế roài). Thành phần lông của 2 cái áo là 50 % fluff của duck, 50 % là feather cũng của duck.
    Em thông báo trung thực kết quả của nhà em là như thế. Việc giặt bằng máy giặt hay không thì Bác quyết định nhé, em sợ gây ra hậu quả gì nghiêm trọng cho số áo lông vũ nhà Bác lắm:Laughing:
    "đẹp đẽ thay những tâm hồn không bị chai sạn sau những đau khổ của cuộc sống"
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng có 1 cái áo lông vũ nhưng vì tiếc tiền giặt là nên năm ngoái em chỉ mặc vài lần. Đau khổ. Kiểu này chắc mặc chưa quen áo thì nó đã lỗi mốt mất rồi. Có lẽ phải bóp mồm bóp miệng để mặc áo thôi. Em ko dám giặt ở nhà đâu.
    • 196 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 áo khoác lông vũ màu trắng mua đắt tiền lắm, mặc rất đẹp mà chả dám mặc nhiều vì sợ bẩn, lại phải đi giặt khô. Chỉ cần cái cổ áo chạm vào má (có đánh phấn) là trông cảm giác nó đã bẩn rồi. Thích mặc lắm nên thỉnh thoảng phải rón rén nhìn thời tiết mới dám xỏ vào.

Đang định mua một áo lông vũ giống thế nhưng mầu thật tối (đỡ phải giặt). Bác nào biết chỗ bán áo đẹp, giá tốt thì hú một cái với.
    • 2,357 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Thế là vẫn chưa có mẹ thứ 2 lên tiếng về phuơng án thay cho giặt khô ngoài hàng cả sao ?
    Tớ thì ra quyết định là mẻ tới sẽ thử giặt tại nhà xem sao cho đỡ buốt ruột. Tuy nhiên, vì áo của tớ cũng không quá đắt tiền nên còn liều một phen được, bác nào có đồ độc, đắt tiền thì cũng đừng thử nghiệm.
    Mẹ nào từng giặt tay rồi thì loa lên cho cả nhà cùng biết đi !
    • 618 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Năm ngoái mình cũng mua 1 áo lông vũ, lười đi giặt khô, cho vào máy. Kết quả là: Lông trong áo bẹp dí, dồn hết xuống dưới, ngửi còn thấy mùi lông vịt nữa chứ! :mad:
    • 3,002 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thóc nếp Xem bài viết
    Năm ngoái mình cũng mua 1 áo lông vũ, lười đi giặt khô, cho vào máy. Kết quả là: Lông trong áo bẹp dí, dồn hết xuống dưới, ngửi còn thấy mùi lông vịt nữa chứ! :mad:
    Nhà tớ thì cứ áo khoác dạ là đi giặt khô, vì áo lúc mua người bán cũng khuyến cáo là áo này chỉ giặt được khô. Còn áo lông vũ thì mình toàn giặt máy, nhưng chỉ được giặt mỗi mẻ một cái thôi nhé, vì lúc giặt nó trương phình lên ko giặt được 2 cái đâu. Tất nhiên nó cũng bị xẹp đi so với giặt khô đấy, nhưng ko có mùi lông gà, lông vịt hay mùi mốc đâu. Thỉnh thoảng có vài sợi lông vũ lọt qua khe chỉ, toàn phải lấy tay rút ra. Cứ yên tâm mà giặt máy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng thấy băn khoăn quá cơ, mẹ thì bảo giặt bằng máy giặt được, mẹ thì bảo chỉ giặt khô được, hic. Có mẹ nào cho em lời khuyên không???:Clown:
    • 77 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình cũng vậy, áo lông vũ mình giặt bằng máy vô tư, áo mình mua cua NHABE cách đây 3 năm, mùa đông mặc liên tục và giặt thường xuyên, cứ tranh thủ thấy nắng là giặt và phơi, ko thấy mùi gì cả, thậm chí còn quay (vắt) khô, mặc cho đến giưò vẫn thấy ấm.:Laughing:
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Huhuhu, Em mới mua 1 áo phao lông vũ của CoolAir (80% Down - 20% Feather), khi bỏ vào giỏ đồ bẩn định mang đi giặt khô thì bà giúp việc bà ấy cho luôn vào máy giặt, quay. Kết quả là bây giờ lông vón cục, áo hôi như là bị quảng trong chuồng gà chuồng vịt. . Bây giờ không biết xử lý làm sao? Vì đây là lần đầu em mua áo lông vũ nên không biết thế nào? Có chị bảo giặt thoải mái, có chị bảo là không!!! Mùa đông này lấy đâu ra nắng mà phơi cơ chứ. Em đang cho quạt + máy suởi (loại có đèn) hong khô liên tục... Không biết kết quả thế nào. Nếu mà nó hỏng thì em tiếc chết mất. Em cắn răng bỏ 2 tháng lương ra để mua nó mặc mùa đông cho ấm. Thế mà bây giờ chưa biết nó "sống chết" ra sao!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi catyoung; 17/01/2011 vào lúc 12:21 AM.
    • 125 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Em giặt áo lông vũ trong máy giặt thì toàn bị vón cục, phải mang ra hàng giặt khô nhưng vừa tiếc tiền vừa hại áo, mà chưa biết có cách nào hay hơn không?

• 1,612 Bài viết

• 10,563 Được cảm ơn

Của mình, k bị vón cục nhưng mùi thì ôi thôi, khủng khiếp. 2 Mùa qua rồi, giặt khô chữa k biết bao lần, đến giờ mới thấy đỡ đỡ mùi.
    Không nên giặt tay mấy cái lông vũ đâu các mẹ nhé. Áo dạ thì các mẹ gập lại, để vào cái túi giặt rồi để vào máy, nhưng đặt chế độ đừng quay nhiều, nó sẽ mất phom dáng đi nhé.
    • 230 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

em có mấy cái áo dạ giặt ngoài hàng gần bằng tiền áo rùi mà khấu hao vẫn chưa hết, xót ruột quá em cho vào máy quay, phơi xong nhìn nó nhàu nhĩ mà tiếc nhưng mình là hơi xong form áo lại đẹp như cũ các chị ạ. Chỉ có điều dạ thấy hơi xù xù n so với số tiền tương lai phải bỏ ra nếu cho mấy em ý ra hàng thì thà xù tí còn hơn hihi.
    Còn kinh nghiệm với lông vũ, em tự giặt ở nhà một em bị vón cục và chảy hết xuống dưới nó lông nó không đều như cũ nữa, giặt hôm không có nắng-> hôi hôi các mẹ ạ. Còn em khác đem ra hàng gần nhà mới mở, giặt xong bị bạc hết cả màu (mấy lần trc em giặt ok lắm) bây giờ mặc áo toàn bị lông chui qua kẽ vải dính vào quần áo bên trong thui, nhìn kinh lắm. Có hôm tỉ tê nói chuyện với 1 em nhân viên mới biết là một số hàng giặt khô nhưng họ cho hóa chất vào máy giặt công nghiệp giặt bt rồi là hơi chứ ko hẳn là giặt khô đâu các chị ạ. Thế nên theo mình giặt áo lông vũ vẫn nên ra hàng giặt khô có uy tín nếu không vừa mất tiền lại vừa hỏng áo
    • 3,707 Bài viết

• 24,547 Được cảm ơn

Áo dạ hay áo lông vũ em cũng tống hết vào máy giặt ở nhà. Thậm chí áo lông em cũng tống luôn vào máy giặt. Kết quả là thế này:

1. 1 cái áo vest dạ hàng xịn thành phần 100% Wool, hàng yêu cầu giặt khô nhưng em chuyên gia giặt máy mà thậm chí giặt lẫn lộn với những cái khác. 5 năm rồi áo vẫn như mới, phom vẫn đẹp luôn.

2. Một cái áo lông trắng cũng cho máy giặt giặt lẫn. Giặt xong ướt thì bết, phơi khô lại mềm mượt như mới không hỏng hóc gì. Cái này tuổi cũng phải 4-5 năm rồi.

3. Một cái áo lông vũ Guess, 80% Duck down, 20% feather. Áo này bà giặt mà em chưa hỏi bà giặt thế nào và sau khi giặt xong em không thấy bị vón cục ( khô rồi em mới biết nên k biết lúc ướt có vón hay không) và hơi có chút mùi hơn lúc mới. Em chưa xử lý lại em đó nên chưa bít nguyên nhân là do giặt ướt hay do vào ngày lạnh, hơi ẩm áo không khô được mà có mùi.
    • 933 Bài viết

• 1,136 Được cảm ơn

Nhà mình có cái áo lông vũ của chồng (loại đắt tiền) thì giặt tay, cho vào máy vắt, khô thì dùng tay xoa là lông áo tơi ra, thấy ổn. Giặt vài lần rồi.
    Áo của vợ (hàng VNXK) toàn cho vào máy giặt hết, chả thấy sao cả.
    Mình không tin giặt khô ở VN lắm, trước có lần giặt cái áo thấy bẩn nguyên, còn lần vừa rồi làm hỏng cái áo dạ của mình. Giặt khô kiểu gì mà mất hết form, mình nghĩ là họ vẫn giặt nước thôi, bực hết cả mình.
    • 1,346 Bài viết

• 10,159 Được cảm ơn

Áo lông vũ của tớ, mua 6 năm rồi, giặt đầy lần bằng máy giặt, không sao hết, kh thấy cái lông nào tòi ra cả. Nhưng tớ canh ngày nắng to mới giặt, 1 mình nó 1 thùng giặt thôi.
    • 1,839 Bài viết

• 3,889 Được cảm ơn

Tớ toàn giặt áo lông vũ bằng máy thôi, vẫn ok mà. Chỉ có điều nó xẹp hơn giặt khô ngoài hàng. Sau khi giặt xong, khô ráo, tớ mang vào nhà dùng cái thước kẻ 30cm nhựa trong trong của con ý, đập vào áo như kiều bật chăn bông. Chẳng biết đập bao lâu nữa (vì đậo lúc xem vô tuyến) thì nó phồng lên rồi, trông đẹp như áo mới. Đỡ tốn xiền vì nhà 4 người khoảng 6 cái ôi!!!!!!!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình mới mua áo lông vũ, chưa mặc (định đợt tới đi chơi châu Âu cực lạnh mới mặc), đagn tìm hiểu cách giặt thì gặp bài báo này http://www.articlesbase.com/article-...t-3755642.html
    Tóm tắt lại cho các mẹ k đọc tiếng Anh
    1. Nên giặt tay. Giặt khô hóa chất có thể ảnh hưởng đến chất lượng lông. Giặt máy có thể làm lông không đều và mất form.
    2. Ngâm áo bằng nước lạnh 20'. Sau đó nên giũ trong nước ấm 30o.
    3. Ko nên giặt bằng bột giặt có độ tan ít hoặc có độ tẩy mạnh lớn.
    4. Ko vắt áo. K phơi dưới nắng mặt trời gắt và k là
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3