CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Em muốn hỏi về việc đóng bàn thờ!

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 7.72K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Các bố, các mẹ thông thái ơi cho em hỏi: nhà em xây sắp xong rồi nên bây giờ em đang muốn đi đặt đóng bàn thờ. Mọi người chỉ bảo cho em với đóng bàn thờ thì đóng loại gỗ nào và đóng ở đâu? Điều kiện em không có nhiều em chỉ đóng đơn giản thôi khoảng 10 triệu đổ về. Cho em lời khuyên với vì em phải đặt luôn tháng sau em chuyển nhà rồi.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!:LoveStruc::LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹo tẩy sạch mọi vết bẩn trên tường

Tường nhà sau một thời gian tươi mới cũng sẽ bị ố bẩn vì nhiều nguyên nhân khác nhau. Nhà ai có em...

• Em muốn hỏi về việc quá 40 tuần vẫn chưa đẻ???

Các mẹ ơi cho em hỏi, bởi vì em mang thai lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, hy vọng có nhiều thông tin hữu ích có thể giúp đc cho em, em xin cảm ơn trước. Hiện tại em mang thai đã quá ngày dự kiến sinh là 4 ngày ( đi khám ở 1 số nơi đều là ngày dự kiến này ) mà vẫn chưa có hiện tượng gì là sắp sinh...

• Thực phẩm chức năng giả - nỗi lo còn đó

Đời sống người dân Việt Nam ở các thành phố lớn ngày càng tăng cao đã thúc đẩy nhu cầu sử dụng thực...

• Em muốn hỏi về việc gộp 2 nick thành 1 Admin ạ!

Dạ thưa Admin, cách đây 2 ngày em bị Admin khoá nick 1 tháng do vi phạm chữ ký,hình như là do sơ suất em đã để chữ font 3 mà ko để ý. Hôm sau em có email hỏi Admin nhưng mãi vẫn k thấy Admin hồi âm. Do rất sốt ruột vì cảnh cứ phải làm visitor suốt cả ngày hôm qua nên hôm nay em mạo muội lập 1 nick...

• Tự làm lọ hương thơm cho phòng ngủ

Nếu bạn muốn phòng ngủ của mình hay bất cứ không gian nào trong nhà có được mùi thơm nhẹ nhàng,...

• 1,100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Không có bố mẹ nào chỉ bảo em với ạ, mọi người giúp em với vì em ko hoàn toàn ko biết gì về việc này cả.
    • 214 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lửa trời Xem bài viết
    Không có bố mẹ nào chỉ bảo em với ạ, mọi người giúp em với vì em ko hoàn toàn ko biết gì về việc này cả.
    Với tầm 10tr bạn có thể làm bằng gỗ mít hoặc Gụ
    Mail: truongson8805@gmail.com

ĐT: 0988 448 732
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Nhà mình cũng vừa mới đóng bàn thờ hồi đầu năm chuyển về nhà mới, làm bằng gỗ thịt gỗ mít gỗ gụ là được rồi nhưng chỉ quan trọng là phải biết cái xưởng làm gỗ chuẩn đó có không dùng gỗ ván để làm không thôi ... Sợ nhất là thợ ko uy tín làm ăn lôm côm ảnh hưởng tới bàn thờ thôi ...
    • 214 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namlonghutk46 Xem bài viết
    Nhà mình cũng vừa mới đóng bàn thờ hồi đầu năm chuyển về nhà mới, làm bằng gỗ thịt gỗ mít gỗ gụ là được rồi nhưng chỉ quan trọng là phải biết cái xưởng làm gỗ chuẩn đó có không dùng gỗ ván để làm không thôi ... Sợ nhất là thợ ko uy tín làm ăn lôm côm ảnh hưởng tới bàn thờ thôi ...
    Tốt nhất là làm bằng gỗ Gụ thì yên tâm không sợ bị làm bằng gỗ ván
    Mail: truongson8805@gmail.com

ĐT: 0988 448 732
    • 40 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bạn ơi, show ảnh bàn thờ cho mình ngắm vơí. Mà bạn làm ở anh thợ gỗ đó có lâu không vâỵ?
    P/s: rất thích cách bố trí ảnh ở quán cafe cuả bạn:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Atmao; 27/08/2011 vào lúc 08:59 PM.
    • 1,100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Cho em xin cái địa chỉ đóng với được không ạ? Em nhìn thấy rất nhiều hàng ở đường Lê Duẩn nhưng cũng chẳng biết nên chưa dám vào. Em cảm ơn anh rất nhiều ạ.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Đóng bàn thờ nên đóng bằng gỗ mít vì gỗ mít là một loại gỗ có tính chất cơ lý ổn định,không cong vênh, ít bị mối mọt, ít bị tác động của nước. Gỗ có màu vàng sáng, để lâu ngả thành màu đỏ sẫm. Gỗ mít có mùi thơm nhẹ, mềm, dẻo. Trong phong tục tập quán thì gỗ mít được dùng để làm các đồ thờ cúng và tượng phật. Nếu bạn ở Hà Nội thì chịu khó về thôn Võ Lăng, xã Dân Hòa, huyện Thanh Oai, TP Hà Nội. Bạn đi theo đường Nguyễn Trãi (Thanh Xuân) - Quang Trung (Hà Đông) tới ngã ba Ba La rẽ trái đi theo hướng Chùa Hương khoảng 20 km là tới.
    • 137 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Mình nghĩ bàn thờ làm bằng gỗ nào cũng được mà, miễn là đẹp và bền, không cứ phải gỗ mít mới làm được.

Mình không rành lắm, chỉ nghĩ có lẽ ông bà ngày xưa dùng gỗ mít làm bàn thờ vì gỗ có sẵn trong vườn, sang hơn thì dùng gỗ Gõ, Cẩm lai ..., không biết có đúng không ?

Còn hàng công nghiệp xuất khẩu, mình thấy nhiều nhà máy kẹt không đủ gỗ cao su làm, họ xài gỗ mít luôn cho nó rẻ, sơn màu tối lên chẳng ai biết đâu mà lần.
    Người đến từ... Sài Gòn
    Email: maioanhvn@yahoo.com
    • 11 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đóng bàn thờ nên làm bằng gỗ mít. Gỗ mít phần gốc đa số được dùng làm tượng phật và giá rất đắt. Đóng ban thờ quan trọng nhất là gỗ cần dong khô và không bị dính dát, nếu dính dát thì vẫn bị mọt. Bạn cần lưu ý kích thước bàn thờ rất quan trọng. Tùy điều kiện gian thờ và sở thích chọn kích thước và kiểu mẫu khác nhau (Tủ thờ hay Án gian) Dù kiểu dáng thế nào yêu cầu phải chắc chắn, không bị rung lắc khi bị va chạm để giữ ấm chân hương. Do vậy bạn nên đến các xưởng sản xuất ở các làng nghề để đặt và được tư vấn thêm
    • 5,280 Bài viết

• 24,466 Được cảm ơn

Ở SG, cái giống như vầy khoảng 3t5

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,100 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Cảm ơn các bố các mẹ đã tư vấn, em vẫn chưa biết nên đặt ở đâu ạ.
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cụ có thể chọn một trong các chỗ sau
    - Lò Đúc - làm hand made, chất lượng tốt. Giá cao
    - Đường tàu ( gần chỗ hồ Ba mẫu - đối diện công viên )
    - Hàng Quạt.

Mẫu mã thì cũng chỉ quay đi vài loại, rồng chầu nguyệt là chính. Gỗ thì nên chọn pơ mu hoặc gỗ mít. Kích thước bàn thờ thì cần xem xét ( độ cao so với mặt sàn, dài, rộng ) - Cái này cần hỏi thầy vì nó đi theo tuổi của từng chủ, hoặc đại khái thì cụ lấy thước Lỗ Ban ra chọn.

PS: Muốn để được cả mâm cỗ lên thì kích thước phải khoảng 75 trở lên.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguyễn Phương Đông; 01/09/2011 vào lúc 02:39 PM.
    Giang hồ đẫm máu anh không sợ
    Chỉ sợ sau này phải cưới em.
    • 389 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Ở SG, cái giống như vầy khoảng 3t5

Chị có thể giới thiệu giúp em chỗ đóng bàn thờ như vầy được không? Cám ơn chị trước nha
    • 5,280 Bài viết

• 24,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoc coi` Xem bài viết
    Chị có thể giới thiệu giúp em chỗ đóng bàn thờ như vầy được không? Cám ơn chị trước nha
    Tủ này bán nhiều trên đường Cộng hòa - Tân bình hoặc Trường Chinh - khoảng giữa Ngã tư Bảy Hiền và chợ Võ Thành Trang.

Nếu bạn ở khu vực Gò Vấp, hoặc Q12 thì Suty biết chổ xưởng đóng, rẻ hơn cửa hàng khoảng 500k thôi, nên gần thì mua chứ xa quá phí chuyên chớ cũng vậy.
    • 389 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Tủ này bán nhiều trên đường Cộng hòa - Tân bình hoặc Trường Chinh - khoảng giữa Ngã tư Bảy Hiền và chợ Võ Thành Trang.

Nếu bạn ở khu vực Gò Vấp, hoặc Q12 thì Suty biết chổ xưởng đóng, rẻ hơn cửa hàng khoảng 500k thôi, nên gần thì mua chứ xa quá phí chuyên chớ cũng vậy.
    Cám ơn chị, vì mới chuyển vào SG nên a hay gần với em cũng...không khác nhau mấy, quan trọng là muốn nhờ họ đóng cho hợp kích thước và màu sắc nhà mình chị ạ, nhờ chị cho em địa chỉ nhé
    • 5,280 Bài viết

• 24,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoc coi` Xem bài viết
    Cám ơn chị, vì mới chuyển vào SG nên a hay gần với em cũng...không khác nhau mấy, quan trọng là muốn nhờ họ đóng cho hợp kích thước và màu sắc nhà mình chị ạ, nhờ chị cho em địa chỉ nhé
    Bạn ở Q. Mấy? Xưởng này ở đường Tân Thới Hiệp 22, gần Metro Hiệp Phú, khu này mới đc khó tìm... Thường thì xưởng đóng theo đơn hàng hàng loạt của cửa hàng chứ ko biết có tới nhà đo ni ko nghen, để ít bữa có đi ngang qua thì Suty ghé xin số đt cho, hôm trước mua nhung ko luu só.
    • 762 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Nhà mình cũng mới làm lễ nhập trạch xong, bàn thờ thì mình đặt thợ quen đóng bằng gỗ gụ kiểu tủ có trạm khảm,Đồ thờ bằng sứ mình mua ở hàng Quạt như bát hương, lọ hoa,ống cắm hương , đĩa bồng,nhưng khi sắp lên thì thấy vẫn cứ trống trống ý, bạn nào có mẫu bầy bàn thờ đẹp up lên cho tớ học hỏi với, cần bầy cái gì nhìn cho đẹp, cho trang trọng
    • 359 Bài viết

• 723 Được cảm ơn

Nhà em có tủ thờ k dùng đến vì nhà em chuyển bàn thờ lên cao. K biết tủ thờ có cho ai được k các mẹ nhỉ???????
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gachipchip Xem bài viết
    Nhà mình cũng mới làm lễ nhập trạch xong, bàn thờ thì mình đặt thợ quen đóng bằng gỗ gụ kiểu tủ có trạm khảm,Đồ thờ bằng sứ mình mua ở hàng Quạt như bát hương, lọ hoa,ống cắm hương , đĩa bồng,nhưng khi sắp lên thì thấy vẫn cứ trống trống ý, bạn nào có mẫu bầy bàn thờ đẹp up lên cho tớ học hỏi với, cần bầy cái gì nhìn cho đẹp, cho trang trọng
    bạn thử đi coi các bàn thờ ở đình, chùa được.
    vì mỗi nhà có cách thờ riêng.
    có nhà thờ phật, dưới là tổ tiên, cha mẹ
    có nhà thờ ông bà, cha mẹ nội ngoại ...
    vậy nên mỗi nhà có cách bày khác nhau
    đại loại trang trọng nên có đỉnh đồng, bát hương, cùng đôi chân nến (hay đôi chân đèm), bộ chén nước và mâm bồng.
    ấy là nói theo tích xưa của các cụ là : hương, đăng, trà, quả.
    còn kỹ hơn thì có đĩa tiền mã, lọ hoa
    kích thước đều phải căn cứ thước cổ của Lỗ Ban
    gỗ thì tốt nhất là mít sơn son thếp vàng, để trần đánh bóng thì dùng trắc, gụ, pơ mu
    đại loại vậy, các bạn xem chơi nhé
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2