CHĂM SÓC NHÀ CỬA

Đã ai đóng tủ bếp giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 108K Lượt đọc
  • 590 Trả lời

46 Người đang theo dõi

• 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tình hình là e đang hoàn thiện nhà, có đi xem một số nơi đóng tủ bếp. E qua bọn bepxinh thì thấy tuong đối chuyên nghiệp, gỗ xoan đào của Hoàng Anh gia lai. các mẹ thông thái có ai đã từng dùng tủ bếp của họ đóng cho em review với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cún lì Xem bài viết
    Tình hình là e đang hoàn thiện nhà, có đi xem một số nơi đóng tủ bếp. E qua bọn bepxinh thì thấy tuong đối chuyên nghiệp, gỗ xoan đào của Hoàng Anh gia lai. các mẹ thông thái có ai đã từng dùng tủ bếp của họ đóng cho em review với.
    Mẹ nó ơi, giá rổ như thế nào hả mẹ nó, mình cũng đang quan tâm đến tủ bếp đây... Cũng đi một số nơi thì định đóng của bên tủ bếp Happy...Giá gỗ công nghiệp veneer là 4,5 triệu/mét dài còn gỗ xoan đào là 5,5 triệu/mét dài...
    Đời mưa gió... Em có nơi bình yên... Giữa một trời hạnh phúc quá lớn lao...
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mẹ nó ơi. Xoan đào 6tr/m dài. Phụ kiện thì tùy mình, blum tốt nhưng tương đối đắt bạn ạ. Nếu ưng ý, mình phải làm HĐ thiết kế 1,5tr, sau đó có kiến trúc sư tới nhà, lên thiết kế 3 D. Sau đó mới lên dự toán.
    Mình đang phân vân quá, muốn có ít review thì tốt quá
    • 3,095 Bài viết

• 3,018 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó tự thiết kế được thì tớ cho số đt của anh thợ gỗ bên Hà Tây hay đóng tủ bếp cho bếp xinh, thế giới bếp,... anh này thiết kế kém, nhưng nếu có thiết kế chi tiết thì anh ấy đóng khá ổn, tính cũng tỉ mẩn, cẩn thận

Theo tớ nghĩ thì mình nên tự thiết kế chứ để bên tủ bếp thiết kế cho, đến khi dùng nhiều bất tiện lắm

Tớ thấy giá thiết kế mà 1.5tr là đắt. Quan trọng là công năng, vị trí, kích thước các ngăn tủ, chứ 3D chả có gì ghê gớm đâu, chỉ đơn giản giống như phối màu các vật dụng thôi

Thiết bị như ray trượt, bản lề, tay nâng,... nên tự mua. Có mẹ trên wtt cũng làm tủ bếp ở bếp xinh Trần Khát Chân rồi, thiết bị họ báo giá một đằng, thực tế một nẻo. May là về xưởng xem đồ trước nên phát hiện ra.

Nhà tớ cũng vừa làm tủ bếp xong, giá sồi là 4tr/m dài, còn xoan đào tớ hỏi là khoảng 4.5tr/m dài
    Cuộc sống đôi khi khó khăn hơn chúng ta tưởng, nhưng chủ yếu vẫn là niềm vui :Battin ey:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

mẹ nó ơi. Xoan đào 6tr/m dài. Phụ kiện thì tùy mình, blum tốt nhưng tương đối đắt bạn ạ. Nếu ưng ý, mình phải làm HĐ thiết kế 1,5tr, sau đó có kiến trúc sư tới nhà, lên thiết kế 3 D. Sau đó mới lên dự toán.
    Mình đang phân vân quá, muốn có ít review thì tốt quá
    Mấy chỗ tớ qua xem đều miễn phí tư vấn và thiết kế mẹ nó à...
    Tớ định làm ở chỗ này này, nhưng cũng đang phân vân lắm lắm luôn...
    http://tubephappy.vn/ai1/Tu-bep.html
    Trích dẫn Nguyên văn bởi r1gt. Xem bài viết
    Nếu mẹ nó tự thiết kế được thì tớ cho số đt của anh thợ gỗ bên Hà Tây hay đóng tủ bếp cho bếp xinh, thế giới bếp,... anh này thiết kế kém, nhưng nếu có thiết kế chi tiết thì anh ấy đóng khá ổn, tính cũng tỉ mẩn, cẩn thận

Theo tớ nghĩ thì mình nên tự thiết kế chứ để bên tủ bếp thiết kế cho, đến khi dùng nhiều bất tiện lắm

Tớ thấy giá thiết kế mà 1.5tr là đắt. Quan trọng là công năng, vị trí, kích thước các ngăn tủ, chứ 3D chả có gì ghê gớm đâu, chỉ đơn giản giống như phối màu các vật dụng thôi

Thiết bị như ray trượt, bản lề, tay nâng,... nên tự mua. Có mẹ trên wtt cũng làm tủ bếp ở bếp xinh Trần Khát Chân rồi, thiết bị họ báo giá một đằng, thực tế một nẻo. May là về xưởng xem đồ trước nên phát hiện ra.

Nhà tớ cũng vừa làm tủ bếp xong, giá sồi là 4tr/m dài, còn xoan đào tớ hỏi là khoảng 4.5tr/m dài
    Hic, mẹ nó nói làm tớ phân vân quá... Tớ cũng ko tự tin lắm với cái khả năng thiết kế của tớ...

Các thiết bị như ray trượt, bản lề, tay nâng thì tự mua ở đâu được hả mẹ nó... Mẹ nó cho mình xin ít kinh nghiệm nhé, nhà mới nhiều thứ phải lo mà cái gì cũng lơ ngơ quá...

Còn nữa, bên tủ bếp cứ khuyến khích mình mua các thiết bị như bếp gas, hút mùi, máy sấy bát, chậu rửa của họ, họ nói sẽ chiết khấu 5% so với báo giá của hãng... Theo mẹ nó thì mình có nên nghe theo họ không hay cứ chấp nhận mất thời gian tự chọn và tự mua cho yên tâm tuyệt đối...

Và nếu mẹ nó mà cho mình xin thêm ít kinh nghiệm về các nhãn hiệu uy tín của các thiết bị trên thì mình biết ơn lắm lắm...

Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm, tặng hoa cho mẹ nó :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 3,095 Bài viết

• 3,018 Được cảm ơn

Hihi, tớ nói thật, chẳng ai hiểu rõ về những mong muốn, nhu cầu thói quen về tủ bếp như chủ nhà. Mình là người dùng trực tiếp mà. Nên nếu giao phó hoàn toàn cho bên thiết kế, họ sẽ rất máy móc rập khuôn và sẽ lồng vào đó các thiết bị mà - theo - cá - nhân - tớ - là - không - cần - thiết. Ví dụ như ray trượt bình gas, thùng gạo thông minh, thùng rác, ... Cá nhân tớ thấy những thứ này đắt mà không thực sự cần thiết, không hữu dụng nếu so với giá tiền của nó

Thiết bị tủ bếp bạn có thể qua Hafele ở Nguyễn Khánh Toàn, HN. Hoặc bên bán thiết bị tủ bếp Ngọc Giang ở dưới Thanh Xuân, hoặc có thể mua hàng bình dân ở Thuốc Bắc. Bên cạnh đó, trên này có bác Viet-home cũng rất hiểu biết về các thiết bị tủ bếp và cũng nhiệt tình nữa. Bạn có thể nhờ bác ấy tư vấn giúp cho, thậm chí có thể hỏi bác ấy chỗ mua từng loại nữa

Còn về bếp gas, hút mùi, chậu rửa,... cái này cậu phải tự quyết định thôi. Lấy luôn bên tủ bếp thì cậu sẽ nhàn hơn, nhưng đổi lại có những hạn chế nhất định mà ai cũng hiểu. Còn nếu tự đi mua, sẽ vất vả, mất thời gian nhưng lại được các mặt khác ... Nói chung là cái gì cũng có giá của nó cả. Được cái này thì mất cái kia thui

Còn về giá cả các thiết bị, muốn biết chính xác thì phải shopping around thôi. Và một điều, đừng nhìn vào con số chiết khấu bao nhiêu %, hãy so sánh số tiền bạn thực trả cho mỗi loại thiết bị là bao nhiêu tiền
    Cuộc sống đôi khi khó khăn hơn chúng ta tưởng, nhưng chủ yếu vẫn là niềm vui :Battin ey:
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi r1gt. Xem bài viết
    Hihi, tớ nói thật, chẳng ai hiểu rõ về những mong muốn, nhu cầu thói quen về tủ bếp như chủ nhà. Mình là người dùng trực tiếp mà. Nên nếu giao phó hoàn toàn cho bên thiết kế, họ sẽ rất máy móc rập khuôn và sẽ lồng vào đó các thiết bị mà - theo - cá - nhân - tớ - là - không - cần - thiết. Ví dụ như ray trượt bình gas, thùng gạo thông minh, thùng rác, ... Cá nhân tớ thấy những thứ này đắt mà không thực sự cần thiết, không hữu dụng nếu so với giá tiền của nó

Thiết bị tủ bếp bạn có thể qua Hafele ở Nguyễn Khánh Toàn, HN. Hoặc bên bán thiết bị tủ bếp Ngọc Giang ở dưới Thanh Xuân, hoặc có thể mua hàng bình dân ở Thuốc Bắc. Bên cạnh đó, trên này có bác Viet-home cũng rất hiểu biết về các thiết bị tủ bếp và cũng nhiệt tình nữa. Bạn có thể nhờ bác ấy tư vấn giúp cho, thậm chí có thể hỏi bác ấy chỗ mua từng loại nữa

Còn về bếp gas, hút mùi, chậu rửa,... cái này cậu phải tự quyết định thôi. Lấy luôn bên tủ bếp thì cậu sẽ nhàn hơn, nhưng đổi lại có những hạn chế nhất định mà ai cũng hiểu. Còn nếu tự đi mua, sẽ vất vả, mất thời gian nhưng lại được các mặt khác ... Nói chung là cái gì cũng có giá của nó cả. Được cái này thì mất cái kia thui

Còn về giá cả các thiết bị, muốn biết chính xác thì phải shopping around thôi. Và một điều, đừng nhìn vào con số chiết khấu bao nhiêu %, hãy so sánh số tiền bạn thực trả cho mỗi loại thiết bị là bao nhiêu tiền
    Hic mẹ nó ơi, tớ cứ tưởng là người ta thiết kế hoàn toàn dựa trên các yêu cầu của mình chứ... Ví dụ chỗ nào để bình gas, thùng gạo, mâm, lồng bàn, khay xoong nồi, khay bát đĩa... Thú thật tớ ko thích ray trượt, có thể do hơi cổ điển nhưng tớ cứ thích xếp đồ vào hộc tủ, nghĩ đến chuyện lau dọn thấy thuận tiện hơn...

Có điều tớ chưa hiểu lắm quy trình của việc lắp đặt tủ bếp như thế nào, những đồ phụ kiện, thiết bị mình mua trước rồi họ sẽ đo đạc để làm tủ bếp cho vừa với thiết bị, hay là mình cho họ kích thước chuẩn...

Tớ thì hình dung như thế này:
    1. Bên tủ bếp sẽ đến nhà mình khảo sát, đo đạc
    2. Mình trình bày xem mình muốn có những ngăn để đồ gì, và thiết kế theo dạng gì (ví dụ hộc kéo, cánh tủ mở, ray trượt...)
    3. Bên tủ bếp lên thiết kế
    4. Mình xem thiết kế, cái nào ưng, cái nào ko ưng trao đổi luôn.
    Trong quá trình này cũng xem luôn báo giá các thiết bị, phụ kiện, quyết định cái nào mua của tủ bếp, cái nào mua ngoài.
    5. Bên tủ bếp thiết kế lại lần 2
    6. Mình ok với thiết kế lại (cứ giả dụ như là lần 2 này ok, hy vọng thế)
    7. Bên tủ bếp đóng tủ
    8. Hoàn thiện tủ - thì đến khâu này mình mới giao toàn bộ thiết bị của mình như bếp gas, chậu rửa, giá inox... cho họ lắp đặt đúng không ạ?

Mình ko biết chu trình trên đã đúng chưa, mẹ nó cho mình xin ý kiến của mẹ nó nhé. Tks mẹ nó nhiều lắm, may mà túm được mẹ nó ở đây..Mình vẫn gặp mẹ nó bên Top Nhật Hàn nhưng mình là thành viên mới nên ngại ko dám hỏi nhiều. Mình ko tìm thấy bác viethome ở bên tủ bếp, bác ý hay online ở topic nào hả mẹ nó?
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bepxinh giá thì trên trời rồi. Chi phí quản lý cao mà, họ tập trung vào chất lượng phục vụ và tính chuyên nghiệp nên giá thành bị đẩy lên. Chất lượng thì mình chưa test, nhưng chắc cũng ổn đấy. Nếu lăn tăn về giá thì mẹ nó nên chọn đơn vị khác. Giá xoan đào Hoàng Anh tại thời điểm này 4tr5/m2 là hợp lý nhất. Nếu chỗ nào chào rẻ hơn 4tr thì phải xem lại xem họ long khung bằng gỗ gì, nếu xoan ta hay gỗ tạp thì giá thành giảm đáng kể đấy.
    Không có việc gì khó chỉ sợ việc không có
    • 213 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình thấy bạn nên lên google tìm mẫu tủ bạn ưng rùi đưa cho thợ đóng tủ họ sẽ đến đo kích thước thực tế bếp nhà bạn. Và bạn trao đổi những công năng của từng chỗ bạn sẽ sử dụng như: Ngăn kéo, khu giá bát, giá để dao.... CÒn phụ kiện bạn có thể tự mua (mình tự mua sẽ yên tâm hơn). Trước khi sơn bạn nên yêu cầu thợ gọi điện cho bạn đến kiểm tra tủ vẫn còn để mộc như thế bạn yên tâm về chất lượng tủ. Làm như trên bạn sẽ tiếp kiệm chi phí cho tủ của bạn 1 cách đáng kể mà tủ vẫn chất lượng, kiểu dáng đẹp.
    Mail: truongson8805@gmail.com

ĐT: 0904 788 630
    • 595 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ốc quế Xem bài viết
    2. Mình trình bày xem mình muốn có những ngăn để đồ gì, và thiết kế theo dạng gì (ví dụ hộc kéo, cánh tủ mở, ray trượt...)
    Trong quá trình này cũng xem luôn báo giá các thiết bị, phụ kiện, quyết định cái nào mua của tủ bếp, cái nào mua ngoài.
    6.1 - Xác định phần bàn đá , bạn tự làm hay đặt luôn để họ tính toán.

7. Bên tủ bếp đóng tủ
    8. Hoàn thiện tủ - thì đến khâu này mình mới giao toàn bộ thiết bị của mình như bếp gas, chậu rửa, giá inox... cho họ lắp đặt đúng không ạ? kết hợp với lắp bàn đá luôn
    9. Đo kính và ốp kính ( nếu có )
    10. Chỉnh sửa lần cuối sau khi tủ hoàn thiện.
    Mình ko biết chu trình trên đã đúng chưa, mẹ nó cho mình xin ý kiến của mẹ nó nhé. Tks mẹ nó nhiều lắm, may mà túm được mẹ nó ở đây..Mình vẫn gặp mẹ nó bên Top Nhật Hàn nhưng mình là thành viên mới nên ngại ko dám hỏi nhiều. Mình ko tìm thấy bác viethome ở bên tủ bếp, bác ý hay online ở topic nào hả mẹ nó?
    Tớ đây, hôm nay tự dưng lại vào đây, thấy bạn viết quy trình củ tỉ quá, đang định đùa bạn là xin copy lại để "biến" thành " Quy trình tư vấn sản xuất " cho công ty :Laughing: thì lại đọc đến đoạn bạn hỏi mình.

Bạn đưa quy trình là khá chuẩn rồi. Chỉ cần cân nhắc thêm là làm rõ chất liệu gỗ ( bề mặt và lõi gỗ ), xuất xứ gỗ ( nhập từ công ty nào HA Gia lai, An Cường, hay gì gì..)

Phụ kiện trong tủ thì bạn cần gì phải yêu cầu trước vì phụ kiện có KT chuẩn, họ phải tính để còn đưa vào Thiết kế luôn. Đừng có TK xong xuôi mới đưa ra là cần thêm cái thùng rác , thùng gạo ... khó làm hơn bạn ạ.

Yêu cầu cung cấp mẫu gỗ , mẫu màu ... xác nhận với nhau . Nhiều khi bạn đặt nâu đỏ , lại thành nâu vàng chẳng hạn, lại khó chịu vì k đúng ý mình, chả lẽ lại bắt đền thì cũng khó lắm.

Phụ kiện thì k nên mua đồ sắt mạ chrome, vì đồ bếp hay tiếp xúc với nước, dùng đồ mạ vài ngày là gỉ. Cách thử : dùng nam châm, nếu hút là sắt, nếu k hút thì là inox, nhôm...

Thiết bị như bếp ga, hút mùi , chậu rửa bạn cũng phải có KT luôn. Nếu 2 bên thảo luận KT bạn đưa ra k đủ chỗ ( chẳng hạn ) thì điều chỉnh luôn. Còn mua hãng nào, cái gì thì tính sau cũng được, miễn là đúng kích thước định sẵn trong thiết kế.

Thường thì bếp ga và chậu rửa có KT 800mm, nếu bếp rộng thì bạn làm to hơn, nhưng hộc tủ phía dưới cũng chỉ cần 800 là vừa.

Các Thiết bị bạn mua luôn của bên tủ bếp cũng được nếu đó là hàng của hãng, giá thường là thống nhất ở các đại lý. Kể cả có khuyến mãi hay gì thì bạn cũng nhận được như nhau, yên tâm bạn ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi viet-home; 05/05/2011 vào lúc 11:57 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viet-home Xem bài viết
    Tớ đây, hôm nay tự dưng lại vào đây, thấy bạn viết quy trình củ tỉ quá, đang định đùa bạn là xin copy lại để "biến" thành " Quy trình tư vấn sản xuất " cho công ty :Laughing: thì lại đọc đến đoạn bạn hỏi mình.

Bạn đưa quy trình là khá chuẩn rồi. Chỉ cần cân nhắc thêm là làm rõ chất liệu gỗ ( bề mặt và lõi gỗ ), xuất xứ gỗ ( nhập từ công ty nào HA Gia lai, An Cường, hay gì gì..)

Phụ kiện trong tủ thì bạn cần gì phải yêu cầu trước vì phụ kiện có KT chuẩn, họ phải tính để còn đưa vào Thiết kế luôn. Đừng có TK xong xuôi mới đưa ra là cần thêm cái thùng rác , thùng gạo ... khó làm hơn bạn ạ.

Yêu cầu cung cấp mẫu gỗ , mẫu màu ... xác nhận với nhau . Nhiều khi bạn đặt nâu đỏ , lại thành nâu vàng chẳng hạn, lại khó chịu vì k đúng ý mình, chả lẽ lại bắt đền thì cũng khó lắm.

Phụ kiện thì k nên mua đồ sắt mạ chrome, vì đồ bếp hay tiếp xúc với nước, dùng đồ mạ vài ngày là gỉ. Cách thử : dùng nam châm, nếu hút là sắt, nếu k hút thì là inox, nhôm...

Thiết bị như bếp ga, hút mùi , chậu rửa bạn cũng phải có KT luôn. Nếu 2 bên thảo luận KT bạn đưa ra k đủ chỗ ( chẳng hạn ) thì điều chỉnh luôn. Còn mua hãng nào, cái gì thì tính sau cũng được, miễn là đúng kích thước định sẵn trong thiết kế.

Thường thì bếp ga và chậu rửa có KT 800mm, nếu bếp rộng thì bạn làm to hơn, nhưng hộc tủ phía dưới cũng chỉ cần 800 là vừa.

Các Thiết bị bạn mua luôn của bên tủ bếp cũng được nếu đó là hàng của hãng, giá thường là thống nhất ở các đại lý. Kể cả có khuyến mãi hay gì thì bạn cũng nhận được như nhau, yên tâm bạn ạ.
    Cảm ơn bác, đúng là cầu được ước thấy... Đang đi tìm bác thì lại gặp bác ở đây...

Bác tư vấn rất cụ thể, quả là cái đầu mụ mị của em có sáng sủa hơn nhiều rồi ạ.
    Nếu bác vẫn ghé thăm topic này thì phiền bác cho em hỏi thăm thêm mấy câu được không ạ...
    Theo bác thì em nên lắp đặt kiểu ngăn kéo ray trượt như thế này với mục đích để dao, thìa, muôi, thớt...

Hay là lắp giá treo inox như thế này ạ,

Em thấy cái phương án 1 thì hiện đại đấy, nhưng em sợ trong quá trình sử dụng liệu có thuận tiện không nhỉ, và có dễ dàng vệ sinh không nhỉ, rồi cái ray trượt đó kéo ra kéo vào nhiều có bền không nhỉ?

Tặng hoa cho bác nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 3,095 Bài viết

• 3,018 Được cảm ơn

Theo bác thì em nên lắp đặt kiểu ngăn kéo ray trượt như thế này với mục đích để dao, thìa, muôi, thớt...

Em thấy cái phương án 1 thì hiện đại đấy, nhưng em sợ trong quá trình sử dụng liệu có thuận tiện không nhỉ, và có dễ dàng vệ sinh không nhỉ, rồi cái ray trượt đó kéo ra kéo vào nhiều có bền không nhỉ?
    Khuyên chân thành không nên dùng loại có ray trượt ở dưới đáy như thế này. Dặt dẹo lắm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 595 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Hay là lắp giá treo inox như thế này ạ,

Dùng treo bên ngoài hay bên trong do bạn quyết định. Có người thích tất cả gọn vào bên trong, bếp luôn nhìn sáng sủa đẹp đẽ, nếu có bẩn hay lộn xộn thì k ai biết.

Đối với bếp quá nhỏ, họ phải gia tăng diện tích bằng cách treo thêm các hệ giá treo bên ngoài, cũng tiện khi sử dụng và cũng đẹp nếu như bạn biết cách sắp xếp. Nhưng nếu nhà có gián, côn trùng,. thì chỉ nên để những thứ như lọ gia vị có nắp, chứ để dao, thớt , đũa, ...thì lại phải rửa trước khi dùng.

Hệ ngăn kéo dao thớt bên trong tủ , có hệ ray trượt, khi kéo ra thì bạn dễ lấy đồ , mình dùng rồi cũng thấy tiện lắm. Ray trượt thì bạn kéo thử ở showroom , nếu thấy trơn tru, nhẹ nhàng, vững khỏe là tốt, k lo đâu.

Những thứ này đều làm từ kim loại, dạng thanh hay nan, dễ lau chùi, dùng vệ sinh hơn ngăn kéo gỗ bạn ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,346 Bài viết

• 10,159 Được cảm ơn

7. Bên tủ bếp đóng tủ
    8. Hoàn thiện tủ - thì đến khâu này mình mới giao toàn bộ thiết bị của mình như bếp gas, chậu rửa, giá inox... cho họ lắp đặt đúng không ạ?
    Quy trình này đúng như nó vẫn thế đấy chứ. Nếu có bạn nào đó nói kh cần ray trượt... thì mình thấy là cần cân nhắc với nhu cầu sử dụng mỗi nhà. Nhà mình thì ray trượt bình gas, thùng gạo thì mình lại hài lòng. Còn thùng rác thì không vì gắn hẳn vào thấy khó vệ sinh.
    Để đồ vào hộc thì bạn hay phải cúi, thậm chí còn khó vệ sinh hơn. Ngăn chứa nồi, vung nồi kéo ra theo ray trượt rất tiện, có phải vệ sinh cái gì đâu vì đồ khô rồi mình mới cất mà. Đồ thì nên cất hết vào trong nhưng có những thứ thì nên để ngoài như gia vị thường dùng, các loại gia vị ít dùng mới nên cất vào trong. Nhà mình làm cái thanh treo, mặc dù hạn chế treo đồ bên ngoài lắm nhưng vẫn cứ phải có chỗ treo cho thớt mới rửa, kéo, chỗ cắm dao vì đó là những thứ dùng thường xuyên mà thường thì kh dùng tới nó thì 1 tay kia mình đã chạm vào đồ ăn, đồ nấu rồi nên lấy như vậy tiện nhất.
    Tuy nhiên, chậu rửa, bếp gas thì nên tự mua vì bên bếp họ lấy hàng của các hãng, có phần chiết khấu trong đó rất nhiều, mình nhìn thấy bảng giá họ đưa có dấu của hãng nhưng đó chưa phải là giá cuối cùng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,396 Bài viết

• 1,572 Được cảm ơn

Cảm ơn những đóng góp rất nhiệt tình của bác viethome và mẹ thang gieng... Các bác cho em hỏi thêm chút là em khảo sát qua thị trường chậu rửa thấy giá cả chênh nhau nhiều quá... Có cái tầm 1,5 triệu, có hàng thì 4-5 triệu... Em không biết là sự chênh lệch về giá cả có ảnh hưởng đến chất lượng như thế nào ạ... Cái hàng thiết bị nhà bếp ở ngay gần nhà em thì cứ bảo vợ chồng em là dùng đồ Sơn Hà cũng được rồi nhưng bên tủ bếp thì nói là phải hàng chính hãng như Malloca thì dùng mới bền đẹp được...

Cái chậu rửa nhà mẹ chồng em hiện tại thì rất hay bị rò rỉ nước, nhưng em nghĩ đó là do cách lắp đặt chứ không phải do thiết bị đúng ko ạ?

Mà còn một vấn đề này nữa ạ, về cái mặt đá của tủ bếp í. Nhà mẹ đẻ em thì lắp tủ bếp cả chục năm nay rồi, cái mặt đá hồi đấy người ta làm một đường gờ cao hẳn lên ở mép ngoài mặt đá nên nếu chẳng may nước có tràn ra khỏi chậu rửa thì cũng ko bị rớt xuống sàn... Nhưng sao các thiết kế bếp bây giờ không ai họ làm như thế ạ, em quên chưa hỏi bên tủ bếp nhưng không biết em yêu cầu họ có làm không nhỉ?
    • 595 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Hôm nào mẹ thanggieng tự dưng nhận được thư mời " cộng tác viên tư vấn phụ kiện" thì đừng ngạc nhiên nhé :Laughing:

Cái gờ đá chống tràn nước đó không tiện đâu bạn ạ, vướng lắm, chỉ cần bạn làm gờ sát tường để chặn nước không tràn vào lưng tủ thôi.
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ối ối các mẹ ơi. Thế hóa ra chưa mẹ nào đóng tủ bếp ở Bếp xinh à. Em thì lão nhà e đi ctac suốt, e một nách 2 con, chẳng có thời gian đâu mà đi mò mẫm nhiều nơi. Nên muốn tìm một nơi thật uy tín, giá cả có cao hơn một chút cũng được miễn là chất lương đảm bảo, uy tín. Chứ e thì e biết nếu có thời gian shopping around thì mình sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn.
    Các mẹ có nơi nào uy tín hơn thì giới thiệu giùm e đi
    • 595 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Ối ối các mẹ ơi. Thế hóa ra chưa mẹ nào đóng tủ bếp ở Bếp xinh à. Em thì lão nhà e đi ctac suốt, e một nách 2 con, chẳng có thời gian đâu mà đi mò mẫm nhiều nơi. Nên muốn tìm một nơi thật uy tín, giá cả có cao hơn một chút cũng được miễn là chất lương đảm bảo, uy tín. Chứ e thì e biết nếu có thời gian shopping around thì mình sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn.
    Các mẹ có nơi nào uy tín hơn thì giới thiệu giùm e đi
    Bạn thử nghiên cứu xem có thích làm tủ bằng gỗ laminate không, ưu điểm là chịu nước, không cong vênh co ngót, khó trầy xước, rất bền và thích hợp với KH Việt Nam. Chất liệu này ưu việt nhưng rất khó làm nên Hà nội chưa mấy đơn vị thi công được vì đòi hỏi máy móc thiết bị chuẩn, hiện đại.

Up ảnh cho bạn xem để hình dung tủ bằng gỗ laminate trông thế nào

2. Nhà mình - Golden westlake

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cũng có viêc thắc mắc quá muốn hỏi các bạn mong các bạn cho biết với. Nhà mình định đóng tủ bếp, đã đặt cọc với họ 1 triệu đồng. Ngay từ trước khi đặt, hai vợ chồng đã có ý định tự mua phụ kiện về cho thợ lắp vì bọn mình sợ bên tủ bếp không dùng phụ kiện tốt hoặc tính giá phụ kiện cao. Quả đúng như vậy, họ đưa cho mình một danh sách phụ kiện mất hơn 10 triệu đồng (mà chưa đủ tất cả). Mình thấy các phụ kiện đều đắt hơn giá đại lý phụ kiện đưa ra rất nhiều (họ nói dùng hàng Đài Loan, đưa ra quyển catalog của Ngoc Giang, và mình cũng hỏi giá ở Ngọc Giang); ví dụ tay nắm âm tủ bếp chào 500ng/1md, Ngọc Giang có giá 380ng/ 2md, bản lề giảm chấn 50ng/ chiếc thì bên kia là 25ng/ chiếc. Còn các phụ kiện lớn khác cái nào cũng đắt lên vài trăm nghìn.

Vấn đề là khi nhà mình tỏ ý định tự mua phụ kiện về để họ lắp, bên tủ bếp lại bảo nếu vậy thì họ sẽ lấy thêm công lắp đặt. Mình rất băn khoăn với điều đó, cộng với việc thiết kế tủ bếp không cố gắng lắm của họ làm mình càng băn khoăn không biết có nên tiếp tục không. Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi nếu mình mua phụ kiện về thì phía tủ bếp có đòi trả thêm công không; nếu có là bao nhiêu?
    • 213 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Myson07 Xem bài viết
    Mình cũng có viêc thắc mắc quá muốn hỏi các bạn mong các bạn cho biết với. Nhà mình định đóng tủ bếp, đã đặt cọc với họ 1 triệu đồng. Ngay từ trước khi đặt, hai vợ chồng đã có ý định tự mua phụ kiện về cho thợ lắp vì bọn mình sợ bên tủ bếp không dùng phụ kiện tốt hoặc tính giá phụ kiện cao. Quả đúng như vậy, họ đưa cho mình một danh sách phụ kiện mất hơn 10 triệu đồng (mà chưa đủ tất cả). Mình thấy các phụ kiện đều đắt hơn giá đại lý phụ kiện đưa ra rất nhiều (họ nói dùng hàng Đài Loan, đưa ra quyển catalog của Ngoc Giang, và mình cũng hỏi giá ở Ngọc Giang); ví dụ tay nắm âm tủ bếp chào 500ng/1md, Ngọc Giang có giá 380ng/ 2md, bản lề giảm chấn 50ng/ chiếc thì bên kia là 25ng/ chiếc. Còn các phụ kiện lớn khác cái nào cũng đắt lên vài trăm nghìn.

Vấn đề là khi nhà mình tỏ ý định tự mua phụ kiện về để họ lắp, bên tủ bếp lại bảo nếu vậy thì họ sẽ lấy thêm công lắp đặt. Mình rất băn khoăn với điều đó, cộng với việc thiết kế tủ bếp không cố gắng lắm của họ làm mình càng băn khoăn không biết có nên tiếp tục không. Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi nếu mình mua phụ kiện về thì phía tủ bếp có đòi trả thêm công không; nếu có là bao nhiêu?
    Báo giá bên mình thường bao gồm phụ kiện như: bản lề ABC chính hãng, tay nắm Đài Loan, ray truọt loại thường.... Còn nếu muốn sử dụng những loại phụ kiện của những hãng nổi tiếng thì tính ngoài theo giá thị trường, hoặc khách hàng tự mua rùi cung cấp. Khách hàng không lắp phụ kiện của mình hay không thì cũng 1 công lắp đặt nên dù họ cung cấp phụ kiện bên mình vẫn lắp đặt miễn phí. Công lắp đặt phụ kiện cũng không đáng là bao vì vậy miễn phí để cả hai bên thoải mái (mình chịu thiệt tý :Laughing.
    Còn về tính thêm chi phí lắp đặt phụ kiện tùy vào cách làm ăn của từng nơi làm tủ và giá thì không có mức giá nào để áp dụng cả tùy họ phát giá và bạn thỏa thuận giá thôi.
    Mail: truongson8805@gmail.com

ĐT: 0904 788 630